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DIBAJI 

Kitabu hiki cha Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza  
kinakusudia kutoa elimu ya kwa jamii juu ya viashiria hatarishi vya 
magonjwa yasiyoambukiza, lengo likiwa ni kujenga afya bora kwa   
makundi tofauti yakiwemo watoto, vijana, watu wazima, wazee, 
walemavu, wajawazito, na wanaoishi na magonjwa yasiyoambukiza. 
Kitabu hiki kinaeleza maana ya magonjwa yasiyoambukiza, dalili na 
athari zake, ikiwa ni pamoja na jinsi ya kufuata mtindo bora wa maisha 
unaofaa ili kuzuia na kudhibiti magonjwa hayo.  

Kitabu kinafafanua kwa kina magonjwa yasiyoambukiza na madhara  
yanayoweza kutokea endapo hayajadhibitiwa ipasavyo. Maradhi hayo ni 
pamoja na magonjwa ya moyo na mishipa ya damu, ugonjwa wa 
kisukari, saratani, magonjwa yanayoathiri mfumo wa upumuaji, 
magonjwa ya kinywa na meno, magonjwa ya masikio, uwezo mdogo wa 
kuona na upofu, ajali, ugonjwa wa siko seli na magonjwa ya afya ya akili. 
Vile vile kitabu hiki kinatoa elimu juu ya kuzuia na kudhibiti magonjwa 
yasiyoambukiza, ikiwa ni pamoja na kushughulisha mwili, kuzingatia 
ulaji unaofaa ikiwemo ulaji wa mboga mboga na matunda ya kutosha, 
kupunguza matumizi ya chumvi nyingi, kuepuka matumizi ya vinywaji na 
vyakula vyenye sukari nyingi pamoja na kuepukana vyakula vyenye 
mafuta mengi ; kuepuka matumizi ya vileo na pombe, kuacha matumizi 
ya tumbaku na bidhaa zake na kuepuka matumizi ya dawa za kulevya. 

Wizara ya Afya inapongeza Mpango wa Taifa wa Magonjwa 
Yasiyoambukiza kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, wakiwemo 
Chama Ugonjwa wa Kisukari Tanzania (TDA), Shirikisho la Vyama vya 
Magonjwa Yasiyoambukiza (TANCDA), kwa namna walivyoshiriki 
kuandaa kitabu hiki kinachotoa mapendekezo muhimu ya kiafya kwa 
watu wa umri tofauti kuanzia miaka 5 hadi 70 na kuendelea, bila kujali 
tofauti ya jinsia,  utamaduni,  hali ya kiuchumi, pamoja na wale wenye 
maradhi ya muda mrefu au wenye ulemavu, wajawazito na 
waliojifungua. Hawa wote wanapaswa kufuata mapendekezo 
yaliyotolewa kwenye kitabu hiki kadiri inavyowezekana. 
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Mwisho, muelekeo wa kitabu hiki cha Mtindo wa Maisha na Magonjwa 
Yasiyoambukiza ni kuimarisha afya za wananchi na hatimae kuzuia na 
kudhibiti magonjwa yasiyoambukiza. 

 

 

.............................................. 

Dkt. Seif A. Shekalaghe 

KATIBU MKUU 

WIZARA WA AFYA 

 

  

Dkt. Sief A. Shekalaghe
KATIBU MKUU

WIZARA YA AFYA

Prof. Tumaini Nagu
MGANGA MKUU WA SERIKALI
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SHUKRANI

Kitabu cha Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza ni matokeo 

ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Chama cha Ugonjwa wa Kisukari Tanzania (TDA), 
na Shirikisho la Vyama vya Magonjwa Yasiyoambukiza (TANCDA) chini 
ya ufadhili wa Mfuko wa Ugonjwa wa Kisukari Duniani (WDF).

Mwongozo huu umetayarishwa kwa ushirikiano baina ya Wadau na 
Wataalamu wanaotoa huduma za Magonjwa yasiyoambukiza kutoka 
katika vituo vya kutolea huduma za afya zikiwemo hospitali za kanda na 
hospitali ya Taifa Muhimbili.

Wizara ya Afya inapenda kuzishukuru Taasisi zote na Vyama vyote 
vilivyoshiriki katika kuandaa na kuhariri kitabu hiki cha Mtindo wa Mai-
sha na Magonjwa Yasiyoambukiza.

TAASISI WASHIRIKI
Wizara ya Afya Dkt. Omari Ubuguyu

Dkt. James Kiologwe
Bi. Valeria Milinga
Bw. Goodluck Tumaini
Dkt. Bernadetha Shilio

na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
Dkt. Bakari Salumu

Tanzania NCDs Alliance 
(TANCDA) & Tanzania Diabetes 
Association (TDA)

Prof. Kaushik Ramaiya
Prof. Andrew Swai
Mr. Ramadhani Mongi
Bi. Happy Nchimbi
Dkt. Rachel Nungu
Bw. Savegod Moshy

Heart Foundation of Tanzania 
(HFT)

Dkt. Tatizo Waane
Dkt. Samwel Jacob Rweyemamu

Physical Activity Association of 
Tanzania (PAAT)

Dkt. Fredirick Mashili
Bw. Waziri Juma Ndonde

Tanzania Association for 
Respiratory Diseases

Dkt. Digna Narsis
Dkt. Mwanaada A Kilima  

Tanzania Cancer Association Dkt. Julius Mwaiselage
Dkt. Crispin Kahesa
Dkt. Jerry Ndumbalo
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1 UTANGULIZI 
 
1.1 Maana ya Magonjwa Yasiyoambukiza 
 
Magonjwa Yasiyoambukiza ni magonjwa yasiyo na vimelea 
vinavyoweza kusambazwa. Mafano ni magonjwa ya moyo na mishipa 
ya damu, saratani, magonjwa sugu ya njia ya hewa, kisukari, kuoza 
meno, magonjwa ya akili na mengine ya kurithi kama vile ugonjwa wa 
selimundu. Magonjwa haya yanaongezeka kwa kasi na kuwaathiri hata 
watu wenye umri mdogo wakiwemo watoto. Mwaka 2016, vifo millioni 42 
(sawa na asilimia 71 ya vifo vyote) duniani vilitokana na magonjwa 
yasiyoambukiza. Asilimia 75 ya vifo vyote vinavyohusu watu wenye 
miaka 30-70 husababishwa na magonjwa haya! 
Kwa Tanzania, inakadiriwa ya kuwa magonjwa haya yanasababisha 
asilimia 27 ya vifo vyote. Tafiti za mwaka 2012 zilionyesha ya kuwa kwa 
kila watu mia moja wenye miaka 25 na kuendelea, 9 wana kisukari, 26 
wana shinikizo la damu, 25 wana mafuta yaliyozidi kwenye damu, na 34 
wana uzito uliozidi. Tafiti za miaka ya 1986/1987 zilionyesha ya kuwa ni 
mtu mmoja tu kwa kila mia alikuwa na kisukari na 5 tu kwa kila mia 
alikuwa na shinikizo la damu. Sababu za kuongezeka kwa magonjwa 
haya ni mabadiliko ya mtindo wa maisha kama ifuatavyo: 
• Kutofanya mazoezi - kukaa darasani, ofisini, kuangalia runinga, 

kutumia lifti kupanda majengo ya ghorofa, kupanda magari, kutofanya 
kazi mbalimbali za nyumbani na kutoshiriki michezo na ngoma za 
utamaduni. 

• Ulaji usiofaa 
o kutokula vyakula kutoka kwenye makundi yote 5 ya vyakula 
o kula chakula kuzidi mahitaji ya mwili na hivyo kunenepa 
o kula sukari, mafuta na chumvi zaidi ya mahitaji ya mwili 
o kutokula mbogamboga na matunda kiasi cha kutosha 
o kula nafaka zilizokobolewa 
o kunywa juisi badala ya matunda yenyewe. 

• Matumizi ya pombe, tumbaku na madawa ya kulevya 
• Utawala duni wa msongo wa mawazo 
• Kutopata usingizi wa kutosha 
• Ajali au matukio yenye kusababisha majeraha mwilini 
• Matukio ya ukatili, unyanyasaji, utelekezaji na majanga. 
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1.2 Kupunguza Magonjwa Yasiyoambukiza 
1. KILA MILO UWE NA MAKUNDI YOTE TANO YA VYAKULA 

Makundi hayo ni a) nafaka/ mizizi/ ndizi mbichi za kupika b) matunda, 
c) mbogamboga d) jamii ya mikunde na asili ya wanyama e) mafuta. 
Zege halilali: virutubishi vingi vinategemeana kufyonzwa tumboni na 
kufanya kazi mwilini. 

2. KULA VYAKULA HALISI 
Sukari ikizidi mwilini huharibu mishipa ya damu na fahamu, macho, 
figo na kongosho. Vyakula halisi huhifadhiwa na kumengeywa 
polepole tumboni ili sukari iliyopo ipatikane taratibu. Hivyo 
unashauriwa ifuatavyo: 
Usiongeze sukari kwenye vyakula au vinywaji kwani sukari hiyo 
hupatikana mwilini haraka zaidi ya inavyotakiwa. Pia sukari 
huchangia uozaji wa meno. Jumla ya sukari yote (kwenye vyakula, 
vinywaji, chai) isizidi vijiko vidogo vya chai vitano kwa mtu mmoja 
kwa siku. 
Usikamue matunda ili kutengeneza juisi: tofauti na juisi, matunda 
hukaa tumboni muda mrefu zaidi na kupunguza kasi ya upatikanaji 
wa sukari mwilini 
Usikoboe nafaka: magamba kwenye nafaka, matunda na 
mbogamboga huzuia sukari isitiririke haraka tumboni. Kukoboa 
hupoteza protini, vitamini na madini yaliyo kwenye magamba. 
Magamba husaidia kupata choo kingi na kwa urahisi na hivyo 
kuepusha sumu kurudi mwilini na kusababisha saratani ya utumbo 
mkubwa, magonjwa ya moyo na mishipa ya damu. 
Tunza nafaka vizuri. Ukungu una sumukumu ambayo husababisha 
saratani ya ini.  

3. USITUMIE MAFUTA MENGI 
Mafuta yananata na yanaweza kuziba mishipa ya damu. Epuka 
mafuta ya wanyama kwani yana lehemu nyingi na ni rahisi kuganda; 
pendelea mafuta kutoka mimea. 

4. USITUMIE CHUMVI NYINGI 
Chumvi isizidi kijiko kimoja kidogo cha chai kwa mtu mmoja kwa siku. 
Ikizidi husababisha msukumo wa juu wa damu. 
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5. KULA TU KIASI ILI USINENEPE 
Uzito (kg) USIZIDI urefu (cm) toa 100: Kwa mfano urefu ukiwa 163 
cm, uzito usizidi 63 kg. (163-100). Unene huongeza uwezekano wa 
kupata kisukari, magonjwa ya moyo na mishipa ya damu, baadhi ya 
saratani na uharibifu wa viungo vya miguu na utu wa mgongo. 

6. JISHUGHULISHE KILA SIKU 
Jihusishe na chochote kitakachokufanya utoke jasho angalau kwa 
nusu saa kila siku. 
Usiketi mfululizo kwa zaidi ya saa moja. Simama, jinyoshe au 
tembea hata kwa dakika 2 tu. 
Bila mazoezi, misuli hupoteza uwezo wa kutumia sukari, husinyaa 
na mifupa huwa laini na kuvunjika kwa urahisi. Mazoezi pia 
hupunguza msongo wa mawazo na chumvi na mafuta mwilini. 

7. TAMBUA UWEZO WAKO 
Kuwa na malengo sahihi juu ya maisha yako na fanya tu yaliyo 
kwenye uwezo na vipaji vyako ili kupunguza au kutawala msongo 
wa mawazo na kuepuka kisukari, msukumo wa juu wa damu, baadhi 
ya saratani na mlipuko wa magonjwa ya akili. 

8. JIPATIE USINGIZI WA KUTOSHA 
Sio chini ya saa 7 mfululizo kila siku kwa mtu mzima. Wakati umelala 
mwili hupumzika, hujikarabati na kujitayarisha kwa siku inayofuata. 

9. EPUKA TUMBAKU NA ULEVI 
Moshi wa sigara, shisha, na hata ugoro vyote hudhuru sehemu 
nyingi za mwili na ni sababu kubwa ya magonjwa ya mapafu, moyo, 
kisukari na saratani nyingi. 
Ulevi ni gharama, ni chanzo cha mivurugano, huchangia maambukizi 
ya magonjwa ya zinaa na ukimwi. Pombe inaweza kuharibu ini, 
kongosho, moyo na ubongo. Ukishindwa kuacha, usizidishe kipimo 
kimoja kwa siku kwa mwanamke au vipimo viwili kwa mwanamume. 

10. CHUNGUZA AFYA YAKO ANGALAU MARA MOJA KILA MWAKA 
Magonjwa mengi hudumu muda mrefu bila dalili huku yakiharibu 
mwili. Uchunguzi wa afya, hata pasipo dalili zozote, huwezesha tiba 
kabla ya madhara makubwa. 
Vilevile ni vizuri kila mwak kupima ukamilifu wako kama ilivyo 
jumuishwa mwisho wa kitahi hiki.  
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1.3 Kugundua Magonjwa Yasiyoambukiza 
 
Mtu anaweza kuwa na magonjwa yasiyoambukiza kwa miaka kadhaa 
bila dalili zozote lakini mwili ukaendelea kuathirika. Kwa mfano mtu 
anaweza kuishi miaka mingi na shinikizo kubwa la damu bila dalili zo 
zote hadi pale anapopata kiharusi, moyo unaposhindwa kufanya kazi au 
figo zinapokuwa zimeharibika. Ugonjwa wa kisukari unaweza usiwe na 
dalili hadi pale macho, figo, moyo au mishipa ya damu au fahamu 
inapokuwa imeharibika vibaya. 
Katika utafiti uliofanywa mwaka 2012 nchini Tanzania ulioshirikisha watu 
wenye umri wa miaka 25 na kuendelea, kwa kila watu 14 waliokutwa na 
shinikizo la juu la damu, ni mmoja tu kati yao ndiye aliyekuwa 
amegunduliwa tayari. Kwa waliokutwa na kisukari, ni chini ya theluthi 
moja ndio waliokuwa wamegunduliwa. Hivyo inashauriwa watu wote 
kupata uchunguzi wa mara kwa mara ili kugundua kuwepo kwa 
magonjwa haya. Tiba ya mapema hupunguza uwezekano wa kupatwa 
na madhara zaidi. Kwa magonjwa mengine kama vile saratani, tiba ya 
mapema inaweza kundoa ugonjwa huo moja kwa moja. 
 
 
1.4 Kufanya Uchunguzi wa Magonjwa Mara kwa 

Mara 
Ili kugundua magonjwa mapema, watu wanashauriwa kufanya 
uchunguzi wa magonjwa yafuatayo mara kwa mara: 
a) Ugonjwa wa kisukari 

• Kila mwaka baada ya kutimiza miaka 45 
• Kwa wanawake, katika kupindi cha pili wakati wa ujauzito 

b) Shinikizo la damu 
• Kila mwaka baada ya kutimiza miaka 40 
• Kila unapohudhuria kituo cha kutoa huduma za afya 
• Kwa wanawake, kila hudhurio la kliniki za ujauzito 

c) Mafuta kwenye damu 
• Kila miaka mitano baada ya kutimiza miaka 40. 

d) Macho 
• Watoto: Kila mwaka hadi miaka umri wa miaka 15 
• Watu wazima: Kila mwaka baada ya umri wa miaka 40 
• Kila unapohitaji leseni ya udereva 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

5

 

1.3 Kugundua Magonjwa Yasiyoambukiza 
 
Mtu anaweza kuwa na magonjwa yasiyoambukiza kwa miaka kadhaa 
bila dalili zozote lakini mwili ukaendelea kuathirika. Kwa mfano mtu 
anaweza kuishi miaka mingi na shinikizo kubwa la damu bila dalili zo 
zote hadi pale anapopata kiharusi, moyo unaposhindwa kufanya kazi au 
figo zinapokuwa zimeharibika. Ugonjwa wa kisukari unaweza usiwe na 
dalili hadi pale macho, figo, moyo au mishipa ya damu au fahamu 
inapokuwa imeharibika vibaya. 
Katika utafiti uliofanywa mwaka 2012 nchini Tanzania ulioshirikisha watu 
wenye umri wa miaka 25 na kuendelea, kwa kila watu 14 waliokutwa na 
shinikizo la juu la damu, ni mmoja tu kati yao ndiye aliyekuwa 
amegunduliwa tayari. Kwa waliokutwa na kisukari, ni chini ya theluthi 
moja ndio waliokuwa wamegunduliwa. Hivyo inashauriwa watu wote 
kupata uchunguzi wa mara kwa mara ili kugundua kuwepo kwa 
magonjwa haya. Tiba ya mapema hupunguza uwezekano wa kupatwa 
na madhara zaidi. Kwa magonjwa mengine kama vile saratani, tiba ya 
mapema inaweza kundoa ugonjwa huo moja kwa moja. 
 
 
1.4 Kufanya Uchunguzi wa Magonjwa Mara kwa 

Mara 
Ili kugundua magonjwa mapema, watu wanashauriwa kufanya 
uchunguzi wa magonjwa yafuatayo mara kwa mara: 
a) Ugonjwa wa kisukari 

• Kila mwaka baada ya kutimiza miaka 45 
• Kwa wanawake, katika kupindi cha pili wakati wa ujauzito 

b) Shinikizo la damu 
• Kila mwaka baada ya kutimiza miaka 40 
• Kila unapohudhuria kituo cha kutoa huduma za afya 
• Kwa wanawake, kila hudhurio la kliniki za ujauzito 

c) Mafuta kwenye damu 
• Kila miaka mitano baada ya kutimiza miaka 40. 

d) Macho 
• Watoto: Kila mwaka hadi miaka umri wa miaka 15 
• Watu wazima: Kila mwaka baada ya umri wa miaka 40 
• Kila unapohitaji leseni ya udereva 

 

e) Saratani ya matiti 
• Kujichunguza mwenyewe matiti kila mwezi baada ya miaka 18 
• Kuchunguzwa na mhudumu wa afya kila mwaka baada ya 

miaka 40 
f) Saratani ya shingo la kizazi 

• Mara moja kila miaka miwili kuanzia umri wa miaka 20 – 39 
• Mara moja kila mwaka baada ya miaka 40 

g) Ugonjwa wa selimundu kwa mikoa yenye wagonjwa wengi 
• Watoto wakati wa kuanza na kumaliza primary 
• Watu wazima: kidato cha nne. 

 
 
1.5 Dalili za Magonjwa Yasiyoambukiza 
 
Mara moja kila mwezi pitia orodha hii na pata ushauri wa mtaalamu wa 
afya ikiwa wewe au mtoto wako ana dalili mojawapo: 
• Kupungua uzito bila sababu 
• Kuchoka bila sababu 
• Kichwa kuuma 
• Kuona kizunguzungu 
• Kutoona vizuri, kuona giza au kushindwa kusoma 
• Makengeza kwa watoto chini ya miaka sita 
• Ganzi ya meno, meno kucheza/kung’oka, kutoka damu kwenye fizi 
• Ganzi au maumivu (kuwaka moto) kwenye mikono au miguu 
• Maumivu ya kifua hasa wakati unajishughulisha 
• Kupumua kwa shida au kukosa pumzi baada ya kujishughulisha tu 

kidogo 
• Kukosa pumzi usiku wakati umelala 
• Moyo kwenda haraka 
• Kubadilika tabia ya choo (kufunga choo) 
• Kukojoa mara kwa mara au mkojo kuchelewa kutoka 
• Kutokwa damu sehemu yo yote (pua, makohozi, choo kikubwa, 

mkojo, ukeni) 
• Kutoka damu nje ya mzunguko wa hedhi, wakati wa tendo la ndoa, 

au baada ya kufunga hedhi 
• Kutokwa na maji maji au ute ukeni, uwe au usiwe na harufu/rangi yo 

yote usio kawaida yako 
• Vidonda visivyopona 
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• Kujisikia huzuni/mpweke, woga, wasi wasi, hofu au hasira nyingi 
• Kushindwa kutimiza wajibu, kupungua kwa utendaji au ufanisi duni 

wa kazi 
• Kushindwa kuendana na matukio, mabadiliko au matatizo 

yatokanayo na maisha ya kila siku 
• Kusikia au kuona vitu ambayo watu wengine hawavioni. 
• Kushindwa kutawala msongo 
• Kujilaumu au kujiona mwenye hatia kwa mambo madogo madogo au 

yasiyokuhusu 
• Kutawaliwa na mawazo hasi, kukata tamaa au kuwa na mawazo ya 

kusitisha uhai wako 
• Kuchanganyikiwa 
• Mabadiliko ya usingizi, hamu na ulaji wa chakula 
• Ndoto za kutisha zinazojitokeza mara kwa mara 
• Kuwa na uchovu mwingi mwilini hasa wakati wa asubuhi au kuchoka 

bila sababu 
• Kuwa na mabadiliko au maumivu mwilini yanayoshindwa kuelezeka 

au kuonekana kwenye vipimo vya mwili 
• Mabadiliko ya ghafla ya kitabia au tabia zisizo za kawaida 
• Matumizi ya vilevi, unywaji wa pombe uliokithiri au matumizi mabaya 

ya dawa za hospitali 
• Kukosa utulivu 
• Tabia endelevu ya kutotii mamlaka, utoro, udokozi au uharibifu wa 

mali 
• Mabadiliko katika matokeo ya shule au ufaulu hafifu licha ya jitihada 

kubwa 
• Kuacha shule.  

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

7

 

• Kujisikia huzuni/mpweke, woga, wasi wasi, hofu au hasira nyingi 
• Kushindwa kutimiza wajibu, kupungua kwa utendaji au ufanisi duni 

wa kazi 
• Kushindwa kuendana na matukio, mabadiliko au matatizo 

yatokanayo na maisha ya kila siku 
• Kusikia au kuona vitu ambayo watu wengine hawavioni. 
• Kushindwa kutawala msongo 
• Kujilaumu au kujiona mwenye hatia kwa mambo madogo madogo au 

yasiyokuhusu 
• Kutawaliwa na mawazo hasi, kukata tamaa au kuwa na mawazo ya 

kusitisha uhai wako 
• Kuchanganyikiwa 
• Mabadiliko ya usingizi, hamu na ulaji wa chakula 
• Ndoto za kutisha zinazojitokeza mara kwa mara 
• Kuwa na uchovu mwingi mwilini hasa wakati wa asubuhi au kuchoka 

bila sababu 
• Kuwa na mabadiliko au maumivu mwilini yanayoshindwa kuelezeka 

au kuonekana kwenye vipimo vya mwili 
• Mabadiliko ya ghafla ya kitabia au tabia zisizo za kawaida 
• Matumizi ya vilevi, unywaji wa pombe uliokithiri au matumizi mabaya 

ya dawa za hospitali 
• Kukosa utulivu 
• Tabia endelevu ya kutotii mamlaka, utoro, udokozi au uharibifu wa 

mali 
• Mabadiliko katika matokeo ya shule au ufaulu hafifu licha ya jitihada 

kubwa 
• Kuacha shule.  

 

2 MTINDO BORA WA MAISHA 
 
2.1 Ulaji Unaofaa 
 
Unatakiwa kula chakula cha kutosha kwa mahitaji ya mwili kwa ajili ya 
makuzi na maendeleo yake na kuwa na uzito wa kawaida kulingana na 
umri na urefu. 
Ulaji unaofaa ni pamoja na kula chakula mchanganyiko, chenye 
virutubishi vyote kwa uwiano. Ni vema kula matunda yaliyopo kwenye 
msimu aina mbili  kwa siku na kula mboga mboga kwa milo miwili kwa 
siku. Epuka vyakula vya kukaanga. Inapobidi kutumia mafuta, tumia 
mafuta yatokanayo na mimea. Tumia sukari isiyozidi vijiko vitano vya 
chai kwa siku na chumvi isiyozidi kijiko kimoja cha chai kwa siku na 
usinywe pombe kupita kiasi. 
 
Kula mlo kamili wenye vyakula mchanganyiko 
Chakula mchanganyiko hukuwezesha kupata virutubishi vyote 
vinavyohitajika mwilini, kwa mfano vyakula vya wanga vinasaidia kuupa 
mwili nguvu na joto, protini husaidia kujenga mwili na kutengeneza 
vichocheo mbalimbali, vitamini na madini hulinda mwili dhidi ya 
magonjwa. 
Virutubishi hutofautiana  na hutegemeana kwenye kila aina ya chakula   
ili viweze kufanya kazi kwa ufanisi. 
Kila siku jitahidi kula vyakula kutoka kila mojawapo ya makundi 
yafuatayo ili kupata virutubishi vyote. Makundi ya chakula ni: 
• Vyakula vya wanga ambavyo ni nafaka, ndizi za kupika na mizizi – 

mahindi, mtama, ngano, ulezi, mchele, uwele, mihogo, viazi vya aina 
zote, maghimbi. 

• Vyakula vya protini ambavyo ni jamii ya mikunde (maharagwe, 
njegere, mbaazi, kunde, soya, choroko, dengu, karanga, fiwi), asili ya 
wanyama (nyama, mayai, maziwa, samaki, dagaa, kuku, na wadudu 
kama vile senene, nzige, na kumbikumbi) na mbegu za mafuta. 

• Mboga mboga – mchicha, sukumawiki, majani ya maboga, kisamvu, 
majani ya kunde, matembele, spinachi (chainizi), mnavu, mchunga, 
kabichi, bamia, karoti, pilipili hoho, biringanya, nyanya, matango, 
mlenda. 
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• Matunda – embe, ndizi mbivu, papai, pera, chungwa, chenza, peasi, 
nanasi, pesheni, parachichi, zambarau, zeituni, fenesi, stafeli, bungo, 
dalansi, topetope, ubuyu, ukwaju, embe ng’ong’o. 

• Mafuta – mbegu za alizeti, pamba, ufuta, korosho, karanga, mawese, 
kweme, nazi. 

Maji hayahesabiwi kama kundi la chakula lakini ni muhimu kwa 
kurekebisha joto la mwili na kuondoa mabaki/uchafu mwilini kwa njia ya 
jasho na mkojo. Tumia lita moja na nusu kwa siku. 
 
Mara ngapi tule? 
Mwili unahitaji nguvu/nishati, hivyo ni vizuri kula milo kamili mara tatu 
kwa siku na vitafunwa/asusa mara mbili kwa siku kati ya kifungua kinywa 
na chakula cha mchana na kati ya chakula cha mchana na cha jioni. 
 
Kutokula mafuta mengi 
Mafuta ni muhimu mwilini lakini yanahitajika kwa kiasi kidogo tu. Tumia 
mafuta yatokanayo na mimea. Jinsi ya kupunguza mafuta: 
• Tumia mafuta kidogo (kijiko cha kulia chakula) wakati wa kupika 

chakula cha familia ya watu wanne.  
• Epuka vyakula vilivyokaangwa au kupikwa kwa mafuta mengi – 

sambusa, chipsi, vitumbua, mihogo, ndizi, kachori, n.k. Badala yake 
chemsha, oka au choma. 

• Punguza mafuta kwenye nyama iliyonona, na ikibidi ondoa ngozi ya 
kuku (hasa ngozi ya kuku wa kisasa) kabla ya kupika. 

 
Kula matunda na mbogamboga kwa wingi 
• Vyakula hivi ni chanzo cha vitamini na madini ambavyo huupatia mwili 

kinga dhidi ya magonjwa mbalimbali na kuupatia makapi-mlo au nyuzi 
nyuzi (fibre au rouphage) ambayo humfanya mtu ajisikie kushiba na 
kupunguza kiasi cha chakula anachokula na hivyo kupunguza 
uwezekano wa kuwa na uzito uliozidi. 

• Mboga za majani, matunda aina ya chungwa na limau, kunde na 
mharage vyote vina asidi ya foliki kwa wingi ambayo mi muhimu sana 
kwa mama wajawazito. 

• Katika kuandaa matunda na mbogamboga ni muhimu kuzingatia 
yafuatayo: Pika mbogamboga kwa muda mfupi ili kupunguza upotevu 
wa vitamini na madini. 

• Tumia maji kidogo wakati wa kupika mbogamboga. . 
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Vyakula vyenye nyuzinyuzi (makapi-mlo) 
Vyakula vyenye nyuzinyuzi husaidia katika usagaji wa chakula tumboni 
na pia huweza kupunguza baadhi ya saratani, magonjwa ya moyo na 
kisukari. Ili kuongeza nyuzinyuzi:  
• Kula matunda na mbogamboga mara kwa mara 
• Kula tunda zima badala ya juisi 
• Tumia unga wa nafaka zisizokobolewa (dona, atta, nk.) 
• Kula vyakula vya jamii ya kunde mara kwa mara kwani zina nyuzinyuzi 

kwa wingi. 
 
Punguza Chumvi 
• Chumvi isizidi gramu tano (kijiko kimoja kidogo cha chai) kwa siku kwa 

familia ya watu wanne 
• Jenga tabia ya kutoongeza chumvi ya ziada mezani wakati wa kula 
• Epuka vyakula vilivyosindikwa au vyenye chumvi nyingi kama vile bisi, 

crisps, soseji, karanga zilizokaangwa na chumvi, margarine, n.k 
• Epuka uongezaji wa chumvi kwenye vyakula kama vile mihogo ya 

kuchoma, maembe na chipsi na badala yake unaweza kutumia viungo 
kama ndimu na pilipili ili kuongeza ladha. 

• Chagua chumvi iliyoongezwa madini joto. 
 
Punguza sukari 
Kwa mtu mzima, inashauriwa sukari isizidi vijiko vya chai 5 kwa siku. Ili 
kupunguza ulaji wa sukari nyingi kuzidi mahitaji ya mwili, zingatia yafuatayo: 
• Tuliza kiu kwa kutumia maji na sio vinywaji venye sukari kwa mfano  

soda, juisi bandia, barafu za sharubati, n.k. 
• Kunywa vinywaji ambavyo havina sukari kama vile madafu. 
• Punguza vitu vyenye sukari nyingi – kwa mfano: biskuti, visheti, 

kashata, keki, pipi, chokoleti, jamu, .n.k 
• Kumbuka ya kuwa asali nayo ni sukari, hivyo tumia kwa kiasi kidogo! 
 
Madini ya chokaa: haya yanahitajika kujenga mifupa imara.  Wazee 
wengi huvunjika mifupa kwa sababu ya upungufu wa chokaa au 
kutofanya mazoezi yanayosaidia kujenga mifupa. Maziwa na dagaa ni 
vyakula vyenye chokaa kwa wingi. 
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2.2 Ulaji Bora kwa Makundi Mbalimbali katika Jamii 
 
Ulaji bora unatakiwa kuzingatia mahitaji ya mwili kutokana na jinsi, umri, 
mzunguko wa maisha, kazi/shughuli na hali ya afya. 
 
Watoto 
• Chini ya miezi sita wapewe maziwa ya mama pekee, ili kuunguza 

uwezekano wa kuanzisha matatizo ya unene katika umri huu. 
• Miezi sita hadi miaka miwili: 

o watoto wapewe maziwa ya mama na chakula cha nyongeza 
mchanganyiko. Chakula hiki kitengenezwe kwa kutumia vyakula 
asili 

o Iwapo mtoto hanyonyi maziwa ya mama, anahitaji kupewa maziwa 
mengine angalau nusu lita kwa siku na chakula mchanganyiko 

• Miaka miwili mpaka mitano, watoto wale angalau milo mitano kwa siku 
na maziwa yaendelee kuwa sehemu ya mlo wa mtoto 

• Miaka sita hadi tisa wapewe milo kamili mitatu na vitafunwa mara mbili 
au tatu kwa siku. Vitafunwa hivi visiwe na sukari au mafuta mengi. 

Vijana 

• Vijana (wavulana na wasichana) wanahitaji virutubishi kwa wingi zaidi 
kwani wanakua haraka hivyo ni muhimu kuongeza kiasi cha chakula 

• Wasichana wanahitaji madini chuma kwa wingi kwa sababu hupoteza 
damu wakati wa hedhi, hivyo wale vyakula vyenye madini chuma, 
asidi ya foliki na vitamini C kwa wingi ili kutengeneza chembe chembe 
za damu kwa wingi 

• Inashauriwa pia watumie chumvi yenye madini joto. 
 
Wazee 

• Wanahitaji milo kamili midogomidogo mara nyingi kwa siku 
• Wale vyakula laini vyenye virutubishi kwa wingi 
• Wale vyakula vyenye madini ya chokaa kwa wingi kama maziwa na 

dagaa 
• Waongeze ulaji wa vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi ili kusaidia 

mfumo wa usagaji wa chakula. 
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Mwanamke Mjamzito 
Ushauri kuhusu ulaji unaofaa uliotolewa hapo juu unawahusu watu wote 
wakiwemo wanawake wajawazito. Zaidi ya hayo, mwanamke mjamzito 
anahitaji kuongeza chakula kukidhi mahitaji yake binafsi na ya mtoto 
aliye tumboni. Vinginevyo anaweza kupatwa na matatizo yafuatayo: 
• Upungufu wa damu kutokana na upungufu wa madini chuma mwilini: 

hii ni sababu kubwa ya vifo vya wanawake wakati wa ujauzito na na 
wakati wa kujifungua 

• Upungufu wa asidi ya foliki ambayo hupatikana kwa wingi kutokana 
na mboga za majani, matunda, kunde na maharage unaweza 
kusababisha ulemavu wa mtoto (k.m. mgongo wazi) 

• Ukosefu wa madini joto – unaweza kusababisha mimba kuharibika, 
kuzaa mtoto mfu, udumafu wa mwili na akili, mtindio wa ubongo na 
vifo vya watoto wachanga 

• Kutoongezeka uzito kwa kiasi cha kutosha – hii husababisha watoto 
kuzaliwa na uzito pungufu na kuwaweka kwenye hatari kubwa ya 
kushambuliwa na maradhi. 

 
Hivyo wanawake wajawazito, licha ya ushauri kuhusu ulaji unaofaa, 
wanashauriwa: 
• Kutumia vidonge vya madini chuma, vidonge vya asidi ya foliki, 

vidonge vya kutibu minyoo, dawa za kuzuia malaria na vyandarua 
vilivyowekwa viuatilifu ili kijikinga na malaria, vyote hivyo ili kuzuia 
upungufu wa damu. 

• Kutumia chumvi yenye madini joto 
• Kujua hali ya virusi vya ukimwi ili kushauriwa njia salama ya kumlisha 

mtoto na jinsi ya kuweza kuishi salama katika hali ya maambukizi 
• Kufikiria njia ya uzazi wa mpango atakayochagua ili kupata muda wa 

kulea mtoto na kumwezesha kuwa na afya nzuri. 
 
Ni vizuri vilevile watoto wa kike wasipate ujauzito wangali wadogo kwani 
mara nyingi nao huzaa watoto wenye uzito mdogo. Tafiti nyingi 
zimeonyesha ya kuwa watoto wanozaliwa na uzito mdogo huwa na 
uwezekano mkubwa zaidi wa kupatwa na kisukari na magonjwa ya moyo 
na mishipa ya damu wanapokuwa watu wazima.
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2.2 Ulaji Bora kwa Makundi Mbalimbali katika Jamii 
 
Ulaji bora unatakiwa kuzingatia mahitaji ya mwili kutokana na jinsi, umri, 
mzunguko wa maisha, kazi/shughuli na hali ya afya. 
 
Watoto 
• Chini ya miezi sita wapewe maziwa ya mama pekee, ili kuunguza 

uwezekano wa kuanzisha matatizo ya unene katika umri huu. 
• Miezi sita hadi miaka miwili: 

o watoto wapewe maziwa ya mama na chakula cha nyongeza 
mchanganyiko. Chakula hiki kitengenezwe kwa kutumia vyakula 
asili 

o Iwapo mtoto hanyonyi maziwa ya mama, anahitaji kupewa maziwa 
mengine angalau nusu lita kwa siku na chakula mchanganyiko 

• Miaka miwili mpaka mitano, watoto wale angalau milo mitano kwa siku 
na maziwa yaendelee kuwa sehemu ya mlo wa mtoto 

• Miaka sita hadi tisa wapewe milo kamili mitatu na vitafunwa mara mbili 
au tatu kwa siku. Vitafunwa hivi visiwe na sukari au mafuta mengi. 

Vijana 

• Vijana (wavulana na wasichana) wanahitaji virutubishi kwa wingi zaidi 
kwani wanakua haraka hivyo ni muhimu kuongeza kiasi cha chakula 

• Wasichana wanahitaji madini chuma kwa wingi kwa sababu hupoteza 
damu wakati wa hedhi, hivyo wale vyakula vyenye madini chuma, 
asidi ya foliki na vitamini C kwa wingi ili kutengeneza chembe chembe 
za damu kwa wingi 

• Inashauriwa pia watumie chumvi yenye madini joto. 
 
Wazee 

• Wanahitaji milo kamili midogomidogo mara nyingi kwa siku 
• Wale vyakula laini vyenye virutubishi kwa wingi 
• Wale vyakula vyenye madini ya chokaa kwa wingi kama maziwa na 

dagaa 
• Waongeze ulaji wa vyakula vyenye makapi-mlo kwa wingi ili kusaidia 

mfumo wa usagaji wa chakula. 
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2.3 Wingi wa Makundi ya Vyakula Unaofaa 
 
Ili kukidhi mahitaji ya virutubishi mwilini inabidi kupata mlo kila siku 
wenye mchanganyiko wa vyakula kutoka kwenye makundi yote kama 
ilivyo onyeshwa kwenye mchoro unaofwata. 
 

 
 
Wingi wa chakula kutoka kila kundi utatokana na mahitaji kulingana na 
jinsia, umri na aina ya kazi anayofanya. 
 
Angalizo: Ukila chakula kingi kuzidi mahitaji, ziada itahifadhiwa mwilini 
na hivyo kuongezeka uzito, na hatimaye kupata kiriba tumbo. 
 
Angalizo la pili ni kuwa virutubisho vingi havihifadhiwi mwilini, vikiwemo 
vitamini kundi la B. Hivyo kwa afya nzuri ni muhimu kula vyakula vyenye 
virutubisho hivyo kila siku. Kwa hiyo inasizitizwa kula vyakula vya aina 
mbali mbali kila siku. 

.
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2.4 Kupunguza Uzito 
Uzito huongezeka tu iwapo chakula kinacholiwa kinatoa nishati lishe 
nyingi kuliko zile zinazotumika. Hali ya uzito kupita kiasi inapelekea kuwa 
na shinikizo la damu, kisukari na saratani. Kuna aina mbili za upimaji ili 
kuamua kama mtu ana uzito uliozidi:  
 
Uwiano wa uzito na urefu (BMI) 
Kipimo hiki kinalinganisha uzito wa mtu kwa kila mraba wa urefu wake. 
BMI = Uzito (kg) / Urefu / Urefu (mita) 
Mfano, mtu mwenye uzito wa kg 70 na urefu wa sentimita 164 ana BMI 
ya 70/1.64/1.64 = 26.0. 
 
Tafsiri ya BMI ni kama ifuatavyo: 
Uzito wa kwaida (kwa kilo) unatakiwa: 

Usipungue 18.5 x urefu (mita) x urefu (mita) 
Usizidi        23.5 x urefu (mita) x urefu (mita) 

 
Mzunguko wa kiuno 
Utepe au futi kamba ipite kwenye kitovu 
Mzunguko unatakiwa usizidi sentimita: 

102 kwa wanaume 
89 kwa wanawake 

Lishe bora na mazoezi ya viungo vyote viwili 
ni muhimu ili kuwa na uzito unaotakiwa. Uzito 
unaotakiwa ni muhimu sana katika kudhibiti 
maradhi ya moyo, shinikizo la damu, kisukari 
na hata kinga yake. Kama uzito wako ni mkubwa kuliko inavyotakiwa 
fanya yafuatayo: 
• Punguza kiasi cha chakula unachokula na hata pombe na vinywaji 

vingine. 
• Usile huku unafanya shughuli nyingine: utajikuta umekula zaidi ya 

ulivyotegemea. Tumia muda wa chakula kama pumziko: utakuwa 
freshi utakaporudia kazi yako. 

• Fuata mapendekezo ya ulaji unaofaa yaliyoelezwa hapo juu. 
• Usile kwa wingi vyakula vyenye mafuta mengi au vilivyokaangwa au 

kupikwa kwa mafuta mengi (sambusa, chipsi, vitumbua, nyama nono, 
maziwa yasiyotolewa mafuta, jibini, kachori, n.k.). Chagua vyakula 
vilivyochemshwa, vilivyookwa au kuchomwa kwa mfano ndizi, viazi, 
mihogo, mahindi na viazi. 
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• Epuka ulaji wa vyakula vyenye sukari nyingi (soda, juisi bandia, keki, 
biskuti, barafu, n.k.). 

• Badala ya vyakula vya wanga na mafuta, ongeza ulaji wa vyakula 
visivyo na nishati-lishe nyingi, kwa mfano mbogamboga. Hata hivyo 
kumbuka ya kuwa mbogamboga nazo hunenepesha ukila kiasi cha 
kuzidi mahitaji yako. Wanyama kama vile ngombe, mbuzi, na kondoo 
hunenepa wakilishwa majani ya kutosha. 

 
Pia zingatia yafuatayo 
• Kupunguza unene kunategemea ulaji kwa asilimia 80%: mazoezi 

husaidia kwa asilimia 20% tu. 
• Kula wakati wa usiku hakusababishi unene isipokuwa kama unakula 

zaidi ya mahitaji yako ya nishati. 
• Kupunguza wanga au mafuta peke yake haitoshi kupunguza uzito: 

nishati hutoka kwenye vyakula/vinywaji vyote. 
• Hakuna zoezi moja linaloweza kutumia nishati inayotokana na mlo 

mmoja wa kawaida: hivyo usifikiri utakula na baadaye kufanya zoezi 
la kutosha kuchoma hio nishati. Pia hata mazoezi makali si bora kwa 
kupunguza unene kwa sababu sio endelevu. 

• Changanya mazoezi ya viungo na mazoezi ya nguvu (strength): 
mazoezi ya nguvu huongeza ukubwa wa misuli inayotumia nishati. 

• Kula wakati una njaa, na sio kwa sababu chakula kipo. 
• Usisahau kuhesabu nishati inayotokana na asuza (snacks). 
• Vinywaji vya michezo (sports drinks) navyo vina nishati: kunywa maji 

tupu ukihitaji kuongeza maji baada ya kutoka jasho jingi. 
• Unene kwenye kiuno ni mbaya zaidi kuliko mafuta sehemu nyingine. 
• Tofauti na sehemu nyingine za mwili, ubongo hauishi bila sukari. 

Hivyo mlo kamili wenye wanga huhakikisha sukari ya kutosha 
pamoja na virutubisho muhimu (mafuta, protini, madini, vitamini na 
nyuzi nyuzi). Vyakula kama samaki, karanga, parachichi, mayai, na 
mzeituni vina aina ya mafuta muhimu ambayo mwili hautengenezi na 
hivyo ni lazima vyakula hivi viwe sehemu ya milo kamili. 

• Kufunga kwa siku nyingi ili kupungua unene sii endelevu kwa sababu 
baada ya wiki chache mwili hugeuka na kuanza kuhifadhi nishati na 
hata uzito kuongezeka. 

• Kuruka milo hutuma mwili kuhifadhi nishati na inaweza kusababisha 
ulaji zaidi. 
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2.5 Kushughulisha Mwili 
 
Kushughulisha mwili kwa ajili ya afya ni kuwezesha mwili kufanya kazi, 
kutembea ama kuendesha baiskeli, na kushiriki michezo na burudani. 
Tunakula na kupumua ili kuupa mwili nguvu ya kufanya hivyo. 
Tunapozaliwa misuli yetu haijui kazi, kwani ililala tuboni mwa mama 
miezi tisa bila kujishughulisha. Miezi sita ndipo tunaweza kuketii na zaidi 
ya mwaka mzima unahitajika kujifunza kutembea na kukimbia. Uzoefu 
huu ni kwa sehemu zote za mwili hata mapafu na moyo. Tunahitaji 
kuendelea kutumia misuli yetu karibu kila siku ili kudumisha uzoefu huu. 
Bila shughuli misuli inasahau jinsi ya kutumia sukari na kutoshughulisha 
misuli ni moja ya visababishi vya kisukari, saratani, magonjwa ya moyo 
na mishipa ya damu, n.k. Shirika la Afya Duniani Iinakadiria ya kuwa 
kutoshughulisha mwili kunachangia 6% ya vifo vyote duniani, 17% ya 
magonjwa ya moyo na kisukari, 12% ya kuanguka kwa wazee na 10% 
ya saratani za matiti na utumbo mkubwa. 
Kudumisha uzoefu wa kutosha, kunahitaji shughuli zisizopungua nusu 
saa kila siku. Tuna njia kuu tano za kushughulisha mwili: kazini (shuleni, 
nyumbani na ofisini), usafiri (tunaotumia kwenda shule au kazini), 
ushiriki wa michezo mbalimbali, kwenye burudani na kazi za kijamii.  
Tendo lolote linalohusisha misuli na kuongeza mapigo ya moyo au kasi 
ya kupumua au mwili kutoka jasho, liwe ni kazi, kusafiri, michezo au 
burudani. Vile vile tunahitaji shughuli za kulainisha viungo, kuimarisha 
misuli na kutuwezesha kufanya kazi bila kuchoka haraka. Tunahitaji 
tuweze kukimbia, kuruka juu, wepesi kukata kona na kukwepa vitu bila 
kuanguka, na pia kujikunja kama tutahitaji kupita sehemu nyembamba 
au kuketi chini sakafuni. 
 
Faida za kujishughulisha ni: 
• Kubaki kijana kwa muda mrefu zaidi 
• Kudhibiti unene, sukari na mafuta yaliyozidi mwilini na kuepusha 

shinikizo kubwa la damu, kisukari, magonjwa ya moyo na saratani 
• Kujenga misuli ambayo husaidia kutumia nishati ya ziada na hivyo 

kuepuka unene 
• Kujenga mifupa imara na ukunjuvu wa viungo 
• Kupunguza msongo wa mawazo na uchovu 
• Kuwezesha usingizi mnono 
• Kuongeza kinga ya mwili 
• Kuimarisha hisia na kuongeza ufanisi wa akili   
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• Epuka ulaji wa vyakula vyenye sukari nyingi (soda, juisi bandia, keki, 
biskuti, barafu, n.k.). 

• Badala ya vyakula vya wanga na mafuta, ongeza ulaji wa vyakula 
visivyo na nishati-lishe nyingi, kwa mfano mbogamboga. Hata hivyo 
kumbuka ya kuwa mbogamboga nazo hunenepesha ukila kiasi cha 
kuzidi mahitaji yako. Wanyama kama vile ngombe, mbuzi, na kondoo 
hunenepa wakilishwa majani ya kutosha. 

 
Pia zingatia yafuatayo 
• Kupunguza unene kunategemea ulaji kwa asilimia 80%: mazoezi 

husaidia kwa asilimia 20% tu. 
• Kula wakati wa usiku hakusababishi unene isipokuwa kama unakula 

zaidi ya mahitaji yako ya nishati. 
• Kupunguza wanga au mafuta peke yake haitoshi kupunguza uzito: 

nishati hutoka kwenye vyakula/vinywaji vyote. 
• Hakuna zoezi moja linaloweza kutumia nishati inayotokana na mlo 

mmoja wa kawaida: hivyo usifikiri utakula na baadaye kufanya zoezi 
la kutosha kuchoma hio nishati. Pia hata mazoezi makali si bora kwa 
kupunguza unene kwa sababu sio endelevu. 

• Changanya mazoezi ya viungo na mazoezi ya nguvu (strength): 
mazoezi ya nguvu huongeza ukubwa wa misuli inayotumia nishati. 

• Kula wakati una njaa, na sio kwa sababu chakula kipo. 
• Usisahau kuhesabu nishati inayotokana na asuza (snacks). 
• Vinywaji vya michezo (sports drinks) navyo vina nishati: kunywa maji 

tupu ukihitaji kuongeza maji baada ya kutoka jasho jingi. 
• Unene kwenye kiuno ni mbaya zaidi kuliko mafuta sehemu nyingine. 
• Tofauti na sehemu nyingine za mwili, ubongo hauishi bila sukari. 

Hivyo mlo kamili wenye wanga huhakikisha sukari ya kutosha 
pamoja na virutubisho muhimu (mafuta, protini, madini, vitamini na 
nyuzi nyuzi). Vyakula kama samaki, karanga, parachichi, mayai, na 
mzeituni vina aina ya mafuta muhimu ambayo mwili hautengenezi na 
hivyo ni lazima vyakula hivi viwe sehemu ya milo kamili. 

• Kufunga kwa siku nyingi ili kupungua unene sii endelevu kwa sababu 
baada ya wiki chache mwili hugeuka na kuanza kuhifadhi nishati na 
hata uzito kuongezeka. 

• Kuruka milo hutuma mwili kuhifadhi nishati na inaweza kusababisha 
ulaji zaidi. 
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2.5 Kushughulisha Mwili 
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• Kuchelewa kwa mwamko au mlipuko wa dalili za magonjwa ya akili 
kama vile ugonjwa wa sonona na wasiwasi; pamoja na kupunguza 
dalili nyinginezo za magonjwa ya akili. 

Kiwango kinacholeta faida ni shughuli isiyopungua dakika 30 kwa siku 
angalau siku tano kwa wiki. Hizo dakika 30 zinaweza kuchukuliwa kwa 
vipindi tofauti. Jedwali linalofuata linaonyesha mapendekezo ya mazoezi 
kwa watu wa umri mbalimbali. 
 
Mapendekezo ya Mazoezi Kulingana na Umri 
Umri (miaka) Muda wa kushughulisha 

mwili kwa siku 
Muda wa kutosha 
kushughulisha mwili 

Chini ya 
mwaka mmoja 

Angalau dakika 30 Dakika 0 

1 - 2  Angalau dakika 180 Sio zaidi ya dakika 60 
kwa siku 

3 - 4  Angalau dakika 180 za 
mazoezi ya uzito wa kati 
(au dakika 60 za mazoezi 
ya uzito wa juu)  

Sio zaidi ya dakika 60 

5 - 17  Angalau dakika 60 kwa 
siku za mazoezi ya uzito 
wa juu 

Punguza muda zaidi  

18 – 64 • Dakika 150 – 300 kwa wiki za mazoezi ya uzito 
wa kati AU 

• Dakika 75 – 150 kwa wiki za mazoezi ya uzito wa 
juu 

• Pia unashauriwa kutumia siku 2 katika wiki kwa 
ajili ya mazoezi mazito ya kuimarisha misuli 

Zaidi ya 64 • Dakika 150 - 300 kwa wiki za mazoezi ya uzito 
wa kati ya kuimarisha mapafu na misuli ya moyo 
(aerobic exercise) AU 

• Dakika 75 - 150 kwa wiki za mazoezi ya uzito wa 
juu ya kuimarisha mapafu na misuli ya moyo 
(aerobic exercise) 

• Siku 2 kwa wiki za mazoezi ya kuimarisha misuli 
• Siku 3 kwa wiki za mazoezi ya kujenga winzanifu 

(balance) 
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Mazoezi kwa mama wajawazito na waliojifungua 
Faida za kiafya zitokanazo na kushughulisha mwili kwa wanawake 
wajawazito na waliojifungua ni pamoja na kupunguza uwezekano wa 
kupata kifafa cha mimba, shinikizo la damu la juu, kisukari, ongezeko la 
uzito kupita kiasi wakati wa ujauzito, matatizo wakati wa kujifungua, 
msongo wa mawazo, nk. 
Inashauriwa mama mjamzito ambaye hana tatizo lolote linaloweza 
hatarisha ujauzito wake afanye mazoezi na kushughulisha mwili kama 
ifutavyo: 
• Dakika 150 kwa wiki za mazoezi ya uzito wa kati ya kuimarisha 

mapafu na misuli ya moyo (aerobic ) 
• Jumuisha na mazoezi ya kuimarisha misuli na kunyoosha viungo 
• Wale waliokuwa wanafanya mazoezi kabla ya kupata ujauzito, 

inapendekezwa waendelee na utaratibu wao wa kufanya mazoezi 
kadri watakavyoweza 

• Punguza muda wa kukaa bila ya kujishughulisha, na fidia muda huu 
kwa kufanya kazi zozote zile, kama kusimama, kuangalia tv huku 
umesimama, kunyoosha nguo, na kazi nyingine za nyumbani. 

 
Watu wazima (miaka 18 na zaidi) wenye magonjwa sugu  
Kushughulisha mwili na kufanya mazoezi kwa watu wazima kuna faida 
kubwa kama ilivyoelezwa hapo juu. Kwa wenye magonjwa sugu, 
kunasidia sana kuhimili magonjwa yao kwa kuimarisha kinga na kujenga 
uwezo wa matibabu, kuondoa wasiwasi na kujenga afya ya akili na hivyo 
kuongeza siku za kuishi na kupunguza vifo. 
Mapendekezo: 
• Dakika 150 mpaka 300 kwa wiki mazoezi ya uzito wa kati kwa kufanya 

kazi za kuweza kuimarisha mapafu na uwezo wa misuli ya moyo 
kufanya kazi (aerobic) 

• Dakika 75 mpaka 150 kwa wiki mazoezi ya uzito wa juu  
• Siku 2 katika wiki za kufanya kazi za kuimarisha misuli  
• Siku 3 za kujenga winzanifu 
 
Wanaoishi na ulemavu wa Viungo wenye umri miaka 5-17 
• Angalau dakika 60 kila siku za kushughulisha mwili 
• Angalau siku 3 kwa wiki mazoezi ya kuimarisha misuli na mifupa 
• Punguza muda wa kukaa muda mrefu bila kushughulisha mwili 
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Wanaoishi na ulemavu wa Viungo wenye umri miaka zaidi ya 17 
• Dakika 150 – 300 kwa wiki za uzito wa kati  
• Dakika 75 – 150 kwa wiki za uzito wa juu 
• Siku 2 za mazoezi ama kazi za kuimarisha misuli  
• Siku 3 kwa wiki za kujenga winzanifu (balance) 
• Punguza kukaa ama kusukumwa kwenye kiti cha magurudumu, 

badala yake tumia kiti cha magurudumu kwa kujiendesha mwenyewe 
 
Mifano ya kujishughulisha ni pamoja na: 
• Kutembea, kukimbia, kuendesha baiskeli, kuruka kamba, “push ups”, 

kuchuchumaa (squats), kunyayua vitu vizito 
• Michezo mbalimbali ya uwanjani 
• Kucheza dansi huleta raha, hupunguza msongo wa mawazo na ni 

zoezi zuri. 
• Jipatie nafasi za kufanya mazoezi kwa kusafisha nyumba au gari, 

kufanya kazi nyingine za ndani, bustani au shamba, kutembea safari 
fupi (sokoni, dukani, n.k.) badala ya kutumia gari, kupanda ghorofa 
kwa kutumia ngazi badala ya lifti, kuegesha gari mbali kidogo na ofisi 
ili kupata nafasi ya kutembea, kufuatilia shughuli kwa kutembea 
badala ya kutuma mtu au kupiga simu kwa mtu aliye karibu, tunza 
shamba la mboga au maua, cheza na watoto, mchukue mwenzio kwa 
matembezi kipindi cha kupumzika na jiunge na vikundi vya michezo 
kazini au unapoishi. Kama huna cha kufanya, vaa tu viatu na tembea. 

• Jumuisha mazoezi ya kunyosha na kukunja viungo: utayakumbuka 
ukiwa mzee kwani wakati huo utapungukiwa maumivi ya viungo na 
mgongo yanayowakumba wazee wengi. 

• Jumuisha pia mazoezi yenye kujenga misuli: haya pia husaidia 
kupunguza mafuta mwilini, kujenga mifupa imara na kupunguza 
matatizo ya mifupa (osteoporosis) na viungo uzeeni. Misuli imara 
hupunguza ajali. 

• Ingiza kipindi cha mazoezi kwenye kalenda yako ili usisahau kufanya 
mazoezi. 
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2.6 Mazoezi ya Kufanya Nyumbani 
Unaweza kufanya mazoezi mengi nyumbani, kwa mfano: 

Kimbia 
mahali 
pamoja  

Chuchumaa 
na simama 
 

Ruka juu 
(jumping 
jacks) 

 
Panda na 
shuka kwenye 
kiti 

Sukuma 
mwili juu 
(pushups) 

Ruka 
kamba 

Nyosha na 
inua mgongo 
na kiuno  

Keti kwa 
kuegemea 
ukuta 

Nyosha 
miguu juu 

Piga goti kulia 
halafu kushoto 
(alternate 
lunges) 

 
Nyosha 
mikono, 
izungushe 
mabegani 

Lala kwa 
mgongo, 
amka 
nyayo 
zikiwa 

bado chini. Lala tena 
na rudia (sit-ups) 

Lala 
miguu 
pamoja 
nyayo 

ziguse chini. Sasa 
achia mguu uanguke 
pembeni, nyayo bado 
zikigusana 

Vuta mguu 
mmoja juu, 
miguu yote 
iwe wima 

Jininginize 
ukitumia 

mikono na vidole vya 
miguu (plank) 

Nyosha 
mikono, 
izungushe 
kwa 

kuzungusha kinena 
• Fanya kila zoezi kwa sekundi 30 hadi 60. Ukimaliza rudia tena 

mazoezi yote mara tatu au zaidi kwa siku. 
• Mazoezi haya yanajumuisha yenye kuongeza nguvu za misuli (kwa 

mfano kukimbia, kusukuma juu, kuruka juu, na kuruka kamba). 
• Kucheza dansi huongeza uratibu wa misuli na ni vizuri mazoezi 

kama hayo yawepo angalau mara mbili kwa wiki hasa kwa wazee, ili 
kupunguza matukio ya kuanguka na kuvunjika miguu. 

• Yapo pia mazoezi ya kulegeza mwili (relaxation exercise) 
yasiyohusisha kutokwa jashi na ambayo mtu anaweza kuyafanya 
akiwa ofisini au nyumbani. 
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2.7 Kupunguza Kuketi kwa Muda Mrefu 
Tafiti moja kutoka Australia imeonyesha ya kuwa kwa kila saa mtu 
anayoketi kuangalia luninga, hupunguza uhai wake kwa dakika 22! 
Kuketi kwa zaidi ya saa moja mfululuzo huathiri uwezo wa mwili wa 
kudhibiti sukari, shinikizo la damu na kutumia mafuta na hivyo huongeza 
uwezekano wa kupata ugonjwa wa moyo, kisukari na saratani. Vile vile, 
huongeza uwezekano wa mwili kutonyoka vizuri na kusababisha 
maumivu ya mgongo na kukunjika uzeeni, na pia huathiri afya ya akili. 
Inashauriwa kuzoeza mwili (simama, tembea, nyosha viungo, n.k.) kwa 
dakika moja hadi mbili kila baada ya saa moja ya kuketi. Jaribu 
yafuatayo: tembea umfuate mwenzako aliye karibu badala ya kumtumia 
barua pepe au kumpigia simu, tembea ufuate kitu badala ya kutuma, na 
simama na tembea wakati wa kuongea na simu. Pia punguza muda wa 
kuketi mfululizo kuangalia luninga au kompyuta: badala yake ongeza 
muda wa kufanya mazoezi au simama wima badala ya kuketi. 
 
2.8 Kulala Usingizi wa Kutosha 
Wakati tumelala ngozi hujijenga na homoni zinazohusika na msongo wa 
mawazo hupungua sana na hivyo kutufanya tuwe freshi tunapoamka. 
Kutolala ya kutosha huongeza uwezekano wa kupata magojwa kama 
vile kisukari, shinikizo la damu, unene na sonona na udhibiti wa hayo 
magonjwa unakuwa mgumu zaidi. Ufanyizi na usalama shuleni na kazini 
hupungua kutokana na kusinzia sinzia. Nchini Marekani, 1/5 ya ajali zote 
kubwa zinahusu ukosefu wa usingizi. Usingizi wa kutosha kila siku 
kulingana na umri ni kama ifuatavyo: 

Umri Saa za usingizi 
Watoto wa shule mika 6-13 9-11  
Vijana miaka 14-17 8-10 
Watu wazima miaka 18-64 7-9 
Wazee miaka 65 na Zaidi 7-8 

Ili kupata usingizi mzuri: 
• Punguza mwanga na sauti kwenye chumba cha kulala (hata kutoka 

kwenye kompyuta na TV). 
• Chumba kiwe na ubaridi, hewa ya kutosha na utulivu. 
• Jizoeze kulala saa ile ile kila siku na kulala bila bughula. 
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• Epuka kuangalia saa unapokuwa kitandani. Mara nyingi huwafanya 
watu kuwa na wasiwasi na kuudhika. 

• Amka muda ule ule nyakati za asubuhi, hata kwa siku za mwisho wa 
juma au sikukuu. 

• Tumia kitanda kwa ajili ya kulala. Usikitumie kwa ajili ya kuangalia 
runinga, kufanyia kazi sizizohusika na usingizi au kujamiiana. Ni 
vyema akili yako ikahusisha kitanda na kulala. 

• Epuka kutumia muda mwingi kusinzia au kulala mchana. Hili 
hupunguza muda wa kulala nyakati za usiku. 

• Dhibiti msongo wa mawazo na wasi wasi. Ikiwa usingizi hauji, toka nje 
ya kitanda na fanya kitu ambacho kitasaidia kupumzika (k.m. kusoma 
kitabu, kufanya mazoezi). Rudi kitandani unaposikia usingizi au baada 
ya nusu saa. 

 
2.9 Kukabiliana na Msongo wa Mawazo 
Msongo ni hali inayojitokeza pale unapoona uwezo, maarifa au ujuzi 
wako hauendani na jambo lilipo mbele yako. Msongo wa mawazo 
unaweza kujitokeza pale malengo yetu yasipotimia au tunapofikiri 
hayatafikiwa. Kiwango fulani cha msongo hutusaidia kuboresha utendaji 
wetu ila kiwango cha juu cha msongo hupelekea athari za kiafya.  
Vyanzo vikuu vya msongo ni pamoja na mabadiliko ya kimaisha kama 
vile kufiwa, kuugua au kuuguliwa, ankara; wasiwasi au mfadhaiko wa 
tusiyoyajua; muda tulionao; kukosa mpangilio; na uchovu wa mwili. 
Msongo unaweza kujidhihirisha kwa: 

• Maumivu kama vile kuumwa na kichwa 
• kukosa usingizi, mabadiliko ya hamu ya chakula, na morali ya kufanya 

shughuli yo yote hata mazoezi au kutofurahia kazi 
• uchovu wa mwili na akili 
• mabadiliko ya kihisia kama vile kuudhika kwa kitu kidogo 
• kupungua kwa umakini, usahaulifu na kufanya makosa madogo 

madogo 
• kuwa na mawazo hasi zaidi 
• mabadiliko ya kitabia kama vile unywaji wa pombe kuzidi kipimo na 
• utumiaji wa tumbaku na madawa ya kulevya. 
Msongo husaidia mwili kupambana na hatari kwa kukimbia au 
kupambana nayo, lakini ukiendelea kwa muda mrefu huongeza 
uwezekano wa kupata kisukari, shinikizo la damu, ugonjwa wa moyo na 
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mishipa ya damu, na saratani, na huathiri mfumo wa kinga ya mwili. 
Ni vizuri kuwa na malengo: tatizo ni kuwa mara nyingi malengo yetu 
hayaendani na uwezo wetu na tunaposhindwa inakuwa vigumu kukubali 
ukweli. Hatukuumbwa sawa, kila mtu ana uwezo na vipaji vyake. 
Zifuatazo ni njia za kukabiliana na msongo wa mawazo: 
• Fanya yaliyo kwenye uwezo wako. Jiwekee na lenga kutimiza 

malengo au madhumuni yako kimwili, kiafya na kiroho kulingana na 
uwezo na vipaji vyako na kwa kuzingatia jukumu lako katika uhusiano 
na watu wengine na uhitaji wako wa kukua kimwili na kiakili. 

• Kuwa na matumaini kwa kila unachoamua: usipange kushindwa. 
• Jijengee tabia ya kujitegemea kwa kujilea mwenyewe na jiendeleze 

kitaaluma. 
• Jenga umahiri wa kusimamia muda na kupanga vipaumbele ili uwe na 

imani juu ya uwezo wako wa kuthibiti mazingira yako. 
• Kuwa makini na jambo moja kwa wakati mmoja. 
• Jifunze kukubali ya kuwa huwezi kushinda kila kitu na uwe tayari 

kusema “hapana”, kugawa majukumu na kuomba msaada. 
• Kumbatia tabia zako chanya na epuka kupima thamani yako 

mwenyewe kwa kujilinganisha na watu wengine. 
• Shikamana na kuza mahusiano na watu wengine: kuwa rahisi na 

tayari kukubaliana na wengine. 
• Shirikisha wengine. Maisha yana changamoto mbalimbali hasi na 

chanya. Haya yote huathiri afya ya akili. Kwa njia ya kumshirikisha mtu 
wa karibu au mtaalamu wa afya ya akili yale yanayokusibu hupunguza 
athari za afya ya akili na kutoa fursa ya kulikabili tatizo au kuendana 
na hali husika. 

• Pata msaada unapohitaji au mapema zaidi iwezekanavyo. 
• Mweleze na jadili matatizo na mtu unayemwamini. 
• Zungumza na familia na marafiki, usikae na chuki au hasira, maliza 

migogoro na wengine mapema (kabla ya kulala!). 
• Achana na watu wanaokushusha au wanaokufanya ujione 

hufai/mdogo! 
• Magonjwa au maradhi ya akili yanaweza kuwa changamoto kuyatibu 

iwapo mtu atasubiri mpaka azidiwe. Unapopata matibabu mapema 
husaidia kuzuia ile hali ya kujirudia kwa dalili za ugonjwa. Hivyo pata 
msaada mapema zaidi pale tu uonapo viashiria vya magonjwa ya akili 
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• Jitolee kwenye kazi za jumuiya, hudhuria matukio ya jamii, kutana na 
marafiki hata kwa kahawa tu, au jiunge na vikundi ili kukutana na 
wengine mnaofanana kimaslahi. 

• Pata muda wa kufurahia muziki, cheka na shiriki michezo, sherehe, 
tamasha, harusi, burdani, n.k. 

• Tumia muda kufurahia mazingira ya asili (misitu, wanyama, nyota 
angani, bahari, n.k), hata kama ni kwa dakika tano tu. 

• Pata muda wa kusoma vitabu au kufanya vitu tofauti badala ya kukaa 
kwenye komputa saa zote. 

• Fanya mazoezi kila siku kwani husaidia mawazo, hupunguza 
mfadhaiko na huongeza furaha. 

• Fanya mazoezi ya kulegeza mwili au zoezi la kuvuta pumzi kuudhibiti 
mwitikio wa mwili pale unapokabiliwa na msongo, hali ya wasiwasi, 
hofu au woga. 

• Tafakari hata kama ni kwa dakika chache tu. Jipatie nafasi ya kuishi 
bila kufikiria yajayo na bila kujali yaliyopita, kwani kama saa zote ni 
wasiwasi, utaishi lini? Panga kuzima simu (au kuondoa mlio) kwa 
muda mara kadhaa kwa wiki ili kupata utulivu. Hakuna kisichoweza 
kusubiri: zamani hatukuwa na simu za mkononi. 

• Pumzika ya kutosha ikiwa ni pamoja na usingizi wa kutosha. 
• Saidia wengine nawe utasaidiwa. 
• Jihusishe na chemsha bongo mbali mbali ili kuuweka ubongo katika 

hali nzuri 
• Onyesha shukrani kwa kile ulichonacho na jenga tabia ya 

kuorodhesha shukrani zako. 
• Mwisho, lakini muhimu sana, tafuta na fanya kazi unayoipenda: Kazi 

iwe kama mchezo ili kila siku iwe ni likizo. 
 
 
2.10 Kutotumia Tumbaku 
 
Moshi wa tumbaku una kemikali zaidi ya 6000, ambazo asilimia 60%  
zinajulikana  kusababisha saratani. Tumbaku inaweza kutumika kwa 
kuvuta kama sigara/msokoto/kiko, kunusa na kutafuna/ugoro. Pia 
bidhaa za tumbaku za kisasa k.m. sigara na shisha za kielektroniki zina 
madhara yale yale kama ya bidhaa asili. Moshi wa sigara huwadhuru 
wengine wasiovuta wanapokuwa kwenye nyumba, migahawa, ofisi au 
maeneo mengine yaliyofungwa. Moshi huo ni hatari kwa wasiovuta kwa 
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sababu una kemikali zote anazopata mvutaji na hakuna kiwango salama 
kisichosababisha madhara. Utumiaji wa tumbaku unahusishwa sana na: 

• Kifua sugu 
• Saratani za mapafu, koo, kizazi, mifupa na ngozi 
• Magonjwa ya moyo na mishipa ya damu 
• Vidonda vya tumbo 
• Meno kuoza 
• Kupungua nguvu za kiume, na magonjwa mengine mengi. 
• Nusu ya watumiaji wa tumbaku kwa muda mrefu hufa kutokana na 

madhara yake, nusu ya vifo hivyo vikiwa ni chini ya miaka sabini. 
• Matumizi ya tumbaku ya mama mjamzito yana hatari kubwa ya 

kuharibika kwa mimba, au mtoto kuzaliwa na uzito pungufu, kutokua 
vizuri, vifo vya ghafla vya watoto, pamoja na magonjwa ya mapafu na 
njia za hewa. 

• Ni gharama isiyo na faida na moshi wake hudhuru wengine. Watumiaji 
wa tumbaku wanaokufa mapema huwanyima familia zao mapato, 
huongeza gharama za huduma za afya na huzuia maendeleo ya 
kiuchumi. Katika nchi zingine, watoto kutoka kaya masikini huajiriwa 
mara kwa mara katika kilimo cha tumbaku jambo ambalo huwaweka 
kwenye hatari ya "magonjwa ya tumbaku ya kijani" yanayosababishwa 
na nikotini kutokana na watoto kugusa majani mabichi ya tumbaku. 

Faida zitokanazo na kutotumia tumbaku ni pamoja na kupunguza 
uwezekano wa kupata athari zote zilizoorodheshwa hapo juu na pia 
huboresha mzunguko wa damu na upatikanaji wa hewa safi (oksijeni) 
mwilini, huboresha ufahamu wa ladha na harufu na huondoa hali ya 
uchovu. 
Wasiotumia tumbaku wanashauriwa kutojaribu hata kidogo kwani 
ni vigumu kuacha ukishaonja. Kuepuka kishawishi cha kutumia 
tumbaku, tumia muda mwingi kufanya mazoezi na shughuli nyingine na 
kabidhiana na msongo wa mawazo (anaglia sehemu iliyotangulia). 

Watumiaji wanaweza kupata msaada wa kuacha kutumia kutoka kwa 
wataalamu wa afya na ni vizuri kulinda afya ya wasiovuta sigara na 
watoto kwa kutovuta sigara ndani ya nyumba na kuepuka sigara ukiwa 
karibu na watoto. 
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kwenye hatari ya "magonjwa ya tumbaku ya kijani" yanayosababishwa 
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uwezekano wa kupata athari zote zilizoorodheshwa hapo juu na pia 
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Wasiotumia tumbaku wanashauriwa kutojaribu hata kidogo kwani 
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2.11 Kupunguza Unywaji wa Pombe 
 
Mbali na nishati, pombe haina virutubishi muhimu, na badala yake 
huingilia uyeyushaji wa chakula na ufyonzaji na utumikaji wa virutubishi 
mbali mbali mwilini. Unywaji wa pombe unaweza pia kuchangia kwa 
kiasi kikubwa mtumiaji kuwa na ulaji usiofaa. Pia husababisha madhara 
makubwa kwa mtumiaji na jamii na uharibifu wa mali kama ifutavyo: 
• Pombe kidogo humfanya mtu kuwa na furaha na kujiamini kwa muda. 
• Pombe ikizidi hudhoofisha ubongo na kumfanya mtu kushindwa 

kufikiri kwa tija. Hii hupelekea mtu kufanya matendo yasiyo ya 
kawaida kama vile kwenda haja hadharani, kutemea mate mwenzake 
na mengineyo. 

• Pombe ikizidi kwa muda mrefu hupelekea kupata magonjwa ya akili 
yatokanayo na matumizi ya pombe ambayo ni pamoja na kujengeka 
kwa hali ya utegemezi ambapo mtu anapata usumbufu/maumivu ya 
mwili na kisaikolojia pale anapokuwa hajanywa pombe na anahitaji 
kutumia kilevi mara kwa mara ili kuzuia usumbufu huo.  Utegemezi 
humfanya mtu alazimike kunywa zaidi na zaidi. 

• Unywaji wa pombe nyingi kwa muda mrefu kunaweza kuharibu 
ubongo, ini, moyo, na kongosho na kupelekea mtu kupata magonjwa 
kama kisukari, ugonjwa wa moyo, msukumo wa juu wa damu, 
utapiamlo, ugonjwa wa ini, na udhoofu wa mwili na ubongo. Madhara 
mengine ni pamoja na: 

• Saratani za kinywa, koo, ini, utumbo, matiti na tezi dume 
• Kuchochea utapiamlo na upungufu wa kinga ya mwili unaoweza 

kusababisha ugonjwa wa kifuaa kikuu 
• Kichocheo cha kuanza kutumia madawa mengine ya kulevya 
• Kichocheo cha ngono zisizo salama na hivyo maambukizi ya virusi 

vya UKIMWI, magonjwa ya zinaa na mimba zisizopangwa 
• Kuzaa watoto wenye ulemavu 
• Mifarakano itokanayo na ulevi: kupigana, familia kuvunjika, huduma 

duni, ubakaji, na kuwa na watoto wasio na wategemezi 
• Watoto/vijana kutohudhuria shule ipasavyo 
• Ajali za barabarani, kazini na nyumbani 
• Upungufu wa nguvu za kufanya kazi na hata nguvu za kiume 
• Matumizi mabaya ya nafaka, kuni, wakati na fedha, vyote ambavyo 

huchochea umaskini. 
• Uharibifu wa mazingira kutokana na matumizi ya kuni kwa wingi. 
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Madhara ya kutumia pombe, hata kwa kiasi kidogo, ni zaidi ya faida yo 
yote inayopatikana kwa kuinywa: hivyo inashauriwa kutotumia pombe 
kabisa. Kama italazimika, kunywa tu kiasi: sio zaidi ya vipimo viwili kwa 
wanaume au kimoja kwa wanawake. Kipimo kimoja ni sawa na bia moja, 
glasi moja ya mvinyo au kipimo kimoja cha pombe kali (toti moja). 
 
Vipimo vya Pombe: Kipimo kimoja cha pombe ni gramu 10-12 za 
pombe: ni sawa na chupa moja ndogo ya bia (5% alcohol); glasi moja 
ya mvinyo (10% alcohol), toti moja ya pombe kali (40% alcohol) 
 
 Glasi ya 

Mvivyo 
Toti moja ya 
pombe kali 

Bia ya kuuza 
nje 

Bia ya Tanzania  

 
        Kipimo 

        Kimoja 
Kipimo 
Kimoja 

Kipimo 
Kimoja 

Vipimo 
Viwili 

 

Ikumbukwe kwamba, baadhi ya pombe za asili kama gongo, 
haziruhusiwi: unatakiwa kuepuka kuzitumia ili kulinda afya yako. 
Inashauriwa usinywe pombe: 

• Ukiwa kazini 
• Ukiwa au unapopanga kuwa na mimba au ujauzito  
• Unapotumia dawa zenye mwingilinao na pombe  
• Unapokuwa na hali au ugonjwa ambao unywaji wa pombe unaifanya 

hiyo hali au ugonjwa kuwa kwenye hali mbaya zaidi  
• Unapojihisi huko vizuri, kuwa na sononeko au sonona, uchovu au 

ubaridi, kwani pombe huzifanya hali hizi kuongezeka Zaidi 
• Unapohitaji kuendesha mitambo, mashine au vyombo vya moto 

kama vile pikipiki, gari au chochote chenye uhatarishi na 
kinachohitaji maarifa 

Pia inasaidia: 
• kuepuka makundi/marafiki walevi 
• kushiriki katika michezo au shughuli nyingine badala ya kunywa. 
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Kuwa mwangalizi wa jirani yako: wakinge watoto na vijana dhidi ya 
kutumia pombe mapema na walinde watoto wasifike sehemu zinazouza 
pombe. 
Namna ya Kumsaidia Mtu Mwenye Tatizo la Unywaji wa Pombe  
Ili kumsaidia mtu mwenye tatizo la unywaji wa pombe, ni muhimu 
kukumbuka ya kuwa unywaji wa pombe una maana kwa anayekunywa 
hata kama unamsababishia matatizo. Watu wengi wanakabiliwa na 
matatizo ya maisha yanayowafanya kunywa ili kupata afueni ya matatizo 
yao au kuweza kuendana nayo, kulingana na maisha na familia yake, 
na hata mtandao wake wa kijamii. 
Malengo ya kuacha au kupunguza unywaji pombe yanahitaji kufanya 
shauri halisi, linalowezekana na lenye maana. Jukumu la mshauri ni 
kufanya kazi na mtumiaji wa pombe mpaka atakapojihisi yupo tayari, na 
ana nia na uwezo wa kufanya mabadiliko. Ni lazima ajenge uhusiano wa 
kuaminiana, na amsaidie mtumiaji kutambua umuhimu wa kubadilika na 
kujenga ujasiri wa kuanza na kufanikisha badiliko. 
Wataalamu wa afya ya akili wanapatikana nchi nzima kwenye hospitali 
za wilaya, mkoa, kanda na taifa. Samabamba na tiba za hospitali zipo 
tiba za kijamii kama vile “alcohol anonymous” na tiba za utengemao. 
Msaada upo kwa wanaohitaji: tusisite kuutumia. 
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Ikumbukwe kwamba, baadhi ya pombe za asili kama gongo, 
haziruhusiwi: unatakiwa kuepuka kuzitumia ili kulinda afya yako. 
Inashauriwa usinywe pombe: 

• Ukiwa kazini 
• Ukiwa au unapopanga kuwa na mimba au ujauzito  
• Unapotumia dawa zenye mwingilinao na pombe  
• Unapokuwa na hali au ugonjwa ambao unywaji wa pombe unaifanya 

hiyo hali au ugonjwa kuwa kwenye hali mbaya zaidi  
• Unapojihisi huko vizuri, kuwa na sononeko au sonona, uchovu au 

ubaridi, kwani pombe huzifanya hali hizi kuongezeka Zaidi 
• Unapohitaji kuendesha mitambo, mashine au vyombo vya moto 

kama vile pikipiki, gari au chochote chenye uhatarishi na 
kinachohitaji maarifa 

Pia inasaidia: 
• kuepuka makundi/marafiki walevi 
• kushiriki katika michezo au shughuli nyingine badala ya kunywa. 
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Madhara ya kutumia pombe, hata kwa kiasi kidogo, ni zaidi ya faida yo 
yote inayopatikana kwa kuinywa: hivyo inashauriwa kutotumia pombe 
kabisa. Kama italazimika, kunywa tu kiasi: sio zaidi ya vipimo viwili kwa 
wanaume au kimoja kwa wanawake. Kipimo kimoja ni sawa na bia moja, 
glasi moja ya mvinyo au kipimo kimoja cha pombe kali (toti moja). 
 
Vipimo vya Pombe: Kipimo kimoja cha pombe ni gramu 10-12 za 
pombe: ni sawa na chupa moja ndogo ya bia (5% alcohol); glasi moja 
ya mvinyo (10% alcohol), toti moja ya pombe kali (40% alcohol) 
 
 Glasi ya 

Mvivyo 
Toti moja ya 
pombe kali 

Bia ya kuuza 
nje 

Bia ya Tanzania  

 
        Kipimo 

        Kimoja 
Kipimo 
Kimoja 

Kipimo 
Kimoja 

Vipimo 
Viwili 

 

Ikumbukwe kwamba, baadhi ya pombe za asili kama gongo, 
haziruhusiwi: unatakiwa kuepuka kuzitumia ili kulinda afya yako. 
Inashauriwa usinywe pombe: 

• Ukiwa kazini 
• Ukiwa au unapopanga kuwa na mimba au ujauzito  
• Unapotumia dawa zenye mwingilinao na pombe  
• Unapokuwa na hali au ugonjwa ambao unywaji wa pombe unaifanya 

hiyo hali au ugonjwa kuwa kwenye hali mbaya zaidi  
• Unapojihisi huko vizuri, kuwa na sononeko au sonona, uchovu au 

ubaridi, kwani pombe huzifanya hali hizi kuongezeka Zaidi 
• Unapohitaji kuendesha mitambo, mashine au vyombo vya moto 

kama vile pikipiki, gari au chochote chenye uhatarishi na 
kinachohitaji maarifa 

Pia inasaidia: 
• kuepuka makundi/marafiki walevi 
• kushiriki katika michezo au shughuli nyingine badala ya kunywa. 

 

Kuwa mwangalizi wa jirani yako: wakinge watoto na vijana dhidi ya 
kutumia pombe mapema na walinde watoto wasifike sehemu zinazouza 
pombe. 
Namna ya Kumsaidia Mtu Mwenye Tatizo la Unywaji wa Pombe  
Ili kumsaidia mtu mwenye tatizo la unywaji wa pombe, ni muhimu 
kukumbuka ya kuwa unywaji wa pombe una maana kwa anayekunywa 
hata kama unamsababishia matatizo. Watu wengi wanakabiliwa na 
matatizo ya maisha yanayowafanya kunywa ili kupata afueni ya matatizo 
yao au kuweza kuendana nayo, kulingana na maisha na familia yake, 
na hata mtandao wake wa kijamii. 
Malengo ya kuacha au kupunguza unywaji pombe yanahitaji kufanya 
shauri halisi, linalowezekana na lenye maana. Jukumu la mshauri ni 
kufanya kazi na mtumiaji wa pombe mpaka atakapojihisi yupo tayari, na 
ana nia na uwezo wa kufanya mabadiliko. Ni lazima ajenge uhusiano wa 
kuaminiana, na amsaidie mtumiaji kutambua umuhimu wa kubadilika na 
kujenga ujasiri wa kuanza na kufanikisha badiliko. 
Wataalamu wa afya ya akili wanapatikana nchi nzima kwenye hospitali 
za wilaya, mkoa, kanda na taifa. Samabamba na tiba za hospitali zipo 
tiba za kijamii kama vile “alcohol anonymous” na tiba za utengemao. 
Msaada upo kwa wanaohitaji: tusisite kuutumia. 
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3 MARADHI YA MOYO NA MISHIPA YA DAMU 
 
3.1 Maradhi ya Moyo 
 
Utangulizi 
Moja wapo ya sababu za magonjwa ya moyo ni kuziba kwa mishipa ya 
damu inayosambaza damu kwenye misuli ya moyo. Kuziba kunaweza 
kusababishwa na mafuta yanayotokana na chakula kinacholiwa. Mafuta 
haya huganda katika kuta za mishipa hiyo, hali ambayo hutokea pole 
pole na huchukua muda mrefu hadi mishipa kuziba kabisa. Shinikizo la 
damu, tumbaku, uzito uliozidi na kutofanya mazoezi huchangia sana 
uharibuvu huu. 
Kazi ya moyo ni kusukuma damu yenye hewa na virutubishi ili isambae 
mwilini kote. Hivyo hitilafu zinazohusu vyakula (k.m. kisukari) 
huambatana sana na hitilafu kwenye mfumo wa moyo na mishipa ya 
damu. Zaidi ya nusu ya watu wenye kisukari huwa na shinikizo kubwa la 
damu na wengi hufariki kwa magonjwa ya moyo na mishipa ya damu. 
Sababu moja wapo ni kuwa sukari ikizidi na ikibidi ibadilishwe na ini 
kuwa mafuta, mafuta yanazidi kwenye damu na kuharibu mishipa ya 
damu. Hatimaye mishipa inaweza kuziba.  
 
Dalili za ugonjwa huu wa moyo 
Kadiri mishipa ilivyoziba, misuli ya moyo hukosa oksijeni na virutubishi 
hali ambayo inasababisha dalili zifuatazo: 
• Maumivu ya kifua ambayo hutokea zaidi mtu anapojitahidi 

kujishughulisha na kupungua anapopumzika 
• Moyo kwenda haraka 
• Uchovu na kukosa nguvu ya kufanya kazi 
• Ikiwa sehemu kubwa ya moyo imeathirika, moyo hushindwa kabisa 

kufanya kazi. Damu haitiririki ya kutosha na miguu huvimba na mapafu 
hujaa maji na kusababisha kikohozi na pumzi kubana.  

 
Kuzuia ugonjwa wa moyo 
• Hakikisha uzito wako upo katika kiwango kinachofaa kwa kufuata ulaji 

na mtindo bora wa maisha 
• Chagua vyakula vyenye mafuta kidogo kama vile matunda, 

mbogamboga, nafaka zisizokobolewa. 
• Chagua nyama na maziwa yasiyo na mafuta mengi. 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

29

 

3 MARADHI YA MOYO NA MISHIPA YA DAMU 
 
3.1 Maradhi ya Moyo 
 
Utangulizi 
Moja wapo ya sababu za magonjwa ya moyo ni kuziba kwa mishipa ya 
damu inayosambaza damu kwenye misuli ya moyo. Kuziba kunaweza 
kusababishwa na mafuta yanayotokana na chakula kinacholiwa. Mafuta 
haya huganda katika kuta za mishipa hiyo, hali ambayo hutokea pole 
pole na huchukua muda mrefu hadi mishipa kuziba kabisa. Shinikizo la 
damu, tumbaku, uzito uliozidi na kutofanya mazoezi huchangia sana 
uharibuvu huu. 
Kazi ya moyo ni kusukuma damu yenye hewa na virutubishi ili isambae 
mwilini kote. Hivyo hitilafu zinazohusu vyakula (k.m. kisukari) 
huambatana sana na hitilafu kwenye mfumo wa moyo na mishipa ya 
damu. Zaidi ya nusu ya watu wenye kisukari huwa na shinikizo kubwa la 
damu na wengi hufariki kwa magonjwa ya moyo na mishipa ya damu. 
Sababu moja wapo ni kuwa sukari ikizidi na ikibidi ibadilishwe na ini 
kuwa mafuta, mafuta yanazidi kwenye damu na kuharibu mishipa ya 
damu. Hatimaye mishipa inaweza kuziba.  
 
Dalili za ugonjwa huu wa moyo 
Kadiri mishipa ilivyoziba, misuli ya moyo hukosa oksijeni na virutubishi 
hali ambayo inasababisha dalili zifuatazo: 
• Maumivu ya kifua ambayo hutokea zaidi mtu anapojitahidi 

kujishughulisha na kupungua anapopumzika 
• Moyo kwenda haraka 
• Uchovu na kukosa nguvu ya kufanya kazi 
• Ikiwa sehemu kubwa ya moyo imeathirika, moyo hushindwa kabisa 

kufanya kazi. Damu haitiririki ya kutosha na miguu huvimba na mapafu 
hujaa maji na kusababisha kikohozi na pumzi kubana.  

 
Kuzuia ugonjwa wa moyo 
• Hakikisha uzito wako upo katika kiwango kinachofaa kwa kufuata ulaji 

na mtindo bora wa maisha 
• Chagua vyakula vyenye mafuta kidogo kama vile matunda, 

mbogamboga, nafaka zisizokobolewa. 
• Chagua nyama na maziwa yasiyo na mafuta mengi. 

 

• Epuka vyakula vyenye sukari nyingi na mafuta mengi kama siagi, keki, 
chokoleti; na vyakula vilivyokaangwa kama chipsi, kuku, na maandazi, 
sambusa na vitumbua 

• Lehemu ni aina maalum ya mafuta ambayo mara nyingi hupatikana 
katika maini, sehemu ya njano ya yai, siagi na nyama yenye mafuta 
mengi. Aina hii ya mafuta huongeza sana uwezekano wa kuziba 
mishipa ya damu hivyo epuka kula vyakula hivi vyenye lehemu nyingi. 

• Inashauriwa kufanya mazoezi ya mwili kwa dakika 30 hadi 60 kila siku. 
• Epuka kukaa kwa zaidi ya saa moja bila kufanya shughuli yoyote. 
• Epuka uvutaji wa sigara na matumizi ya tumbaku ambavyo huchangia 

katika kuleta maradhi ya moyo 
• Epuka unywaji wa pombe kwani unachangia kwenye kuongeza uzito 

na huingilia matumizi mazuri ya chakula mwilini. 
 
3.2 Shinikizo la Juu la Damu 
 
Utangulizi 
Moyo unapopiga, husukuma damu kwenye mishipa ya damu ili isambae 
mwilini kote. Msukumo huu huleta shinikizo linalofanya damu itiririke, 
kama vile pampu ya maji inavyosuka maji kwenye bomba. Moyo 
unapopiga shinikizo huongezeka na unapoachia shinikizo hupungua. 
Shinikizo hupimwa kwa kuangalia namba mbili: kabla ya moyo kupiga 
shinikizo huwa 80 mmHg na unapopiga shinikizo hupanda hadi 120 
mmHg. Kitaalamu namba hizi huandikwa kama 120/80 (mia moja ishirini 
juu ya themanini). Namba ya juu ikizidi 139 au ya chini ikizidi 90 (140/90) 
shinikizo huwa limezidi. Namba ya juu ikipungua 90 au ya chini 
ikipungua 60 shinikizo huwa halitoshi kusukuma damu itiririke mwilini. 
 
Madhara ya shinikizo la juu la damu 
Shinikizo la juu la damu linaweza kuleta madhara yafuatayo: 
• Kupasuka kwa mishipa ya damu kichwani na kusababisha kiharusi. 

Kiharusi ni moja ya sababu kubwa za vifo vya watu wazima 
• Moyo kupanuka na hatimaye kushindwa kufanya kazi yake ya 

kusukuma damu. 
• Kuharibika kwa mishipa ya damu kwenye figo na hatimaye figo 

kushindwa kufanya kazi yake ya kusafisha damu. 
• Mishipa mikubwa ya damu kuharibika kwa sababu ya kuvuja kwa 

virutubishi vilivyo kwenye damu na kusababisha kiharusi, ugonjwa wa 
moyo au miguu kutopata damu ya kutosha. 
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Dalili ya shinikizo la juu la damu 
Wengi wa watu wenye shinikizo la juu la damu hawana dalili zozote. 
Waliobaki wanaweza kuwa na dalili zifuatazo: 
• Kuumwa kichwa mara kwa mara.  
• Kutoona vizuri. 
• Kizunguzungu. 
• Moyo kupiga kwa nguvu au haraka haraka 
• Kutokwa na damu puani. 
• Maumivi ya kifua au kupumua kwa shida. 
• Uchovu wa mara kwa mara. 
Ili kugundua kama una shinikizo kubwa la damu ni vyema kupima 
shinikizo la damu kila unapoenda kwenye kituo cha tiba au kupima 
angalau mara moja kwa mwaka. 
Wakati mwingine, watu wenye shinikizo la juu la damu gafla wanaweza 
kuwa na dalili za kiharusi kama ilivyoelezwa ukurasa unaofuata. 
Ni vyema ukiona dalili hizi usisite kutafuta msaada wa mhudumu wa 
afya. 
 
Visababishi vya shinikizo la juu la damu 
Vifuatavyo huchangia mtu kupata shinikizo la juu la damu:- 
• Matumizi ya chumvi kupita kiasi 
• Utumiaji wa pombe kupita kiasi. 
• Utumiaji wa tumbaku na bidhaa zake. 
• Msongo wa mawazo kutokana na vitu kama vile majanga, unyanyasaji 

wa kijinsia, n.k. 
• Umri mkubwa (Miaka 60 na kuendelea). 
• Historia ya shinikizo la juu la damu katika familia. 
• Uzito mkubwa kupita kiasi - kumbuka unene hauashirii hali nzuri ya 

maisha bali ni ugonjwa. 
• Kutoshughulisha mwili. 
• Ugonjwa wa kisukari (shinikizo la juu la damu ni kisukari ni mashoga). 
 
Kuzuia shinikizo kubwa la damu 
Shinikizo kubwa la damu linaweza kuzuilika kwa kuzingatia yafuatayo: 
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• Punguza matumizi ya chumvi: chumvi isizidi kijiko kidogo cha chai kwa 
mtu mmoja kwa siku (angalia sura ya ulaji unaofaa). 

• Epuka kunywa pombe kupita kiasi (sura ya pombe). 
• Shughulisha mwili angalau kwa nusu saa kila siku (sura ya mazoezi). 
• Epuka uzito mkubwa kupita kiasi na unene (sura ya unene). 
• Epuka matumizi ya tumbaku na bidhaa zake (sura ya tumbaku). 
• Kula matunda na mboga mboga kila siku (sura ya ulaji unaofaa) 
• Punguza msongo wa mawazo (sura ya msongo wa mawazo). 
 
3.3 Kifafa cha Mimba 
 
Kifafa cha mimba ni hali inayotokea katika kipindi cha pili cha ujauzito. 
Dalili ni shinikizo la juu la damu, miguu kuvimba, protini kwenye mkojo 
na mama kupatwa na kifafa. Wanawake wingi wajawazito wanakuwa na 
hali hii bila ya kifafa. Hali zote mbili zinaendana na mtoto kusinyaa na 
kuzaliwa na uzito pungufu na hata kuzaliwa mfu. Mama anaweza 
kupoteza uhai kutokana na kifafa hicho. Sababu kamili ya hali hii 
haijulikani. Mama atahitaji tiba ya huo msukumo wa juu wa damu na 
kifafa, lakini tiba kamili ni kumzalisha kwani tatizo hili huondoka mama 
anapojifungua. Wanawake hupimwa msukumo wa damu kila 
wanapohudhuria kliniki ili kugundua mapema tatizo hili. 
 
3.4 Kiharusi 
 
Utangulizi 
Kiharusi ni ugonjwa wa ghafla unaotokana na ubongo kukosa hewa na 
virutubishi kwa sababu ya kuziba au kupasuka kwa mishipa ya damu 
inayosambaza damu kwenye ubongo. Shinikizo la juu la damu linaweza 
kusababisha kupasuka kwa mishipa ya damu. Mafuta mengi yanaweza 
kuganda na kuziba mishipa ya damu. 
 
Dalili 
• Kulemaa ghafla uso, mkono au mguu, mara nyingi ikiwa ni upande 

mmoja tu wa mwili 
• Kuchanganyikiwa, shida kuongea vizuri au kuelewa au kufahamu 

kinachoendelea 
• Shida kuona jicho moja au yote mawili 
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• Shida kutembea, kizunguzungu, kuyumba yumba 
• Maumivu makali ya kichwa ya ghafla bila sababu inayoeleweka. 
 
Vitu vinavyoongeza uwezekano wa kupata kiharusi 
• Shinikizo la juu la damu 
• Kuvuta sigara 
• Ugonjwa ya moyo 
• Ulaji usiofaa: mafuta, chumvi au sukari nyingi 
• Mazoezi hafifu 
• Ugonjwa wa kisukari 
• Msukumo wa juu wa damu. 
 
Njia za kupunguza uwezekano wa kupata kiharusi 
• Usivute sigara 
• Punguza chumvi na mafuta kwenye vyakula 
• Epuka vyakula vya kukaanga 
• Kula matunda na mboga mboga kila siku 
• Fanya mazoezi ya mwili angalau kwa nusu saa kila siku 
• Usiwe mnene 
• Usikae ukiangalia televisheni kwa zaidi ya saa mbili 
• Usinywe pombe kwa wingi 
• Chunguza afya yako mara kwa mara. 
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4 UGONJWA WA KISUKARI 
 
4.1 Ugonjwa wa Kisukari kwa Watoto na Watu 

Wazima 
 
Ugonjwa wa kisukari ni nini? 
Sukari mwilini hutokana na vyakula pamoja na vinywaji tunavyotumia 
kila siku na hutumika kuupa mwili nguvu. Ugonjwa wa kisukari hutokana 
na kiwango kikubwa cha sukari kwenye damu kuliko inavyotakiwa. 
Sukari ikizidi kwa muda mrefu husababisha madhara mengi mwilini. 
 
Athari za ugonjwa wa kisukari 
• Magonjwa ya moyo huwa mara mbili zaidi ya watu wasio na kisukari 
• Shinikizo la damu na kiharusi 
• Kuharibika mishipa ya damu na mishipa ya fahamu husababisha 

ganzi, vidonda na hata gangrini ya miguu: kisukari ni sababu moja 
kubwa ya watu kukatwa miguu 

• Duniani kote kisukari ndio sababu kubwa ya figo kushindwa kufanya 
kazi 

• Duniani kote kisukari ni sababu kubwa ya upofu kwa watu wazima 
• Maambukizo ya fizi, ngozi, njia ya mkojo na ukeni na kifua kikuu 

huwa zaidi ya mara mbili kuliko watu wasio na kisukari. 
• Kupungua nguvu za kufanya kazi. 
• Karibu robo ya wanaume wote hupungukiwa na nguvu za kiume (na 

hivyo kuharibu mahusiano ya ndani) wasipodhibiti kisukari. 
• Tiba ya muda mrefu huathiri uchumi. Gharama ya insulini peke yake 

haipungui shilingi laki nne kwa mwaka kwa wale wanaohitaji insulini. 
 
Ni nani mwenye uwezekano mkubwa wa kupata ugonjwa wa 
kisukari? 
Watu walio katika makundi yafuatayo wana uwezekano mkubwa zaidi 
wa kupata ugonjwa wa kisukari: 
• Wenye uzito uliozidi 
• Wenye historia ya kuwa na wagonjwa wa kisukari katika familia zao 
• Wanawake waliozaa watoto wenye kilo 4 au zaidi 
• Wasioushughilisha mwili 
• Wenye shinikizo la damu 
• Wenye msongo mkubwa wa mawazo 
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• Wenye matumizi makubwa ya pombe na sigara 
Watu hawa wanashauriwa kupima sukari yao kila mwaka wakiwa na 
umri wa miaka 45 na kuendelea. 
 
Dalili za ugonjwa wa kisukari 
• Kunywa maji mengi kuliko kawaida na kusikia kiu kila wakati. 
• Kwenda haja ndogo mara kwa mara. Watoto kukojoa kitandani. 
• Kuwa dhaifu, kukosa nguvu na kujisikia mchovu kila wakati. 
• Kupungua uzito au kukonda licha ya kula vizuri. 
• Kusikia njaa kila wakati na kula sana. 
• Wanawake kuwashwa ukeni. 
• Kutoona vizuri. 
• Kupungua nguvu za kiume au hamu ya kujamiiana kwa wanawake 
• Ganzi, kuchomwachomwa au kutohisi unapoguswa sehemu za miguu 

na vidole. 
• Miguu kuoza na hata kupata gangrini. 
• Vidonda au majeraha kutopona haraka. 
• Majipu mwilini. 
Wenye dalili hizi wanashauriwa kupima sukari. 
 
Kuzuia ugonjwa wa kisukari 
Ugonjwa wa kisukari unaweza kuzuiwa kwa kufanya mambo yafuatayo: 
• Kupunguza unene (angalia sura ya unene). 
• Kufanya mazoezi/ kujishughulisha ya kutosha 

(angalia sura ya kushughuliha mwilii). Hata kama si 
mnene, kujishughulisha ni muhimu sana kwa 
matumizi ya sukari mwilini na afya kwa ujumla. 

• Kupunguza unywaji wa pombe wa kupita kiasi 
(angalia sura ya pombe). 

• Kupunguza misongo ya mawazo (angalia sura ya 
msongo wa mawazo). 

• Kutotumia sigara au aina yo yote ya tumbaku. 
 
Kumbuka: Watu 9 kwa kila 100 ya Watanzania wenye umri wa miaka 
25 na kuendelea wana ugonjwa wa kisukari. Hata hivyo kati ya hao 9 ni 
wawili tu wanaojijua kuwa wana kisukari. 
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• Kutoona vizuri. 
• Kupungua nguvu za kiume au hamu ya kujamiiana kwa wanawake 
• Ganzi, kuchomwachomwa au kutohisi unapoguswa sehemu za miguu 

na vidole. 
• Miguu kuoza na hata kupata gangrini. 
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4.2 Kisukari cha Mimba 
 
Mwili wa mwanamke mjamzito na mtoto aliye tumboni hutoa vichocheo 
kadhaa vinavyohakikisha ukuaji bora wa huyo mtoto. Kwa wastani wa 
asilimia 10 ya wanawake wajawazito, vichocheo hivi husababisha sukari 
kwenye damu kupanda zaidi ya inavyotakiwa na kusababisha mama 
kuwa na hali ya ugonjwa wa kisukari. Hali hii huisha baada ya kujifungua, 
lakini baadhi ya wanawake hubaki kuwa na ugonjwa wa kisukari. Wengi 
wenye kisukari cha mbimba hawana dalili na hugunduliwa tu kwa kupima 
sukari kwenye damu, na sio kwenye mkojo. Hivyo inashauriwa kupima 
kiwango cha sukari kwenye damu angalau mara moja katika kipindi cha 
wiki 24-28 za ujauzito. 
Sukari iliyozidi kwenye damu husababisha mtoto kuwa mkubwa, hali 
inayoweza kuhitaji mama kupasuliwa ili kumtoa mtoto. Inaweza pia 
kusababisha mtoto kufariki tumboni au kuzaliwa kabla ya miezi tisa. 
Wanawake wenye familia zenye ugonjwa wa kisukari, historia ya kuzaa 
watoto wenye uzito wa zaidi ya kilogramu 4 au vifo vya watoto tumboni 
wana uwezekano mkubwa wa kupata kisukari cha mimba. Vitu 
vinavyosababisha ni mwanamke kuwa na uzito uliozidi kabla au wakati 
wa ujauzito, kutoshughulisha mwili, mimba ya mapacha, na umri wa 
mama ukiwa zaidi ya miaka 35. 
Mwanamke aliyepatwa na kisukari cha mimba anaweza kupunguza 
uwezekano wa kupata kisukari baada ya kujifungua kwa kuzingatia 
mtindo bora wa maisha, hasa lishe bora, uzito usiozidi na kushughulisha 
mwili. 
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5 SARATANI 
 
5.1 Saratani kwa Ujumla 
 
Utangulizi 
Saratani hutokea wakati sehemu ya mwili inapokua na kuongezeka bila 
utaratibu na kusababisha uvimbe. Kwa kawaida saratani huanza taratibu 
na huchukua muda kuonyesha dalili zozote. Pia dalili za awali 
haziambatani na maumivu hivyo kusababisha wagonjwa wengi 
kuchelewa kutafuta matibabu. 
Kila mwaka zaidi ya watu milioni 12 hugunduliwa kuwa na saratani 
ulimwenguni. Saratani inaua watu wengi zaidi kuliko jumla ya wote 
wanaokufa na UKIMWI, malaria na kifua kikuu. Lakini ni vizuri kujua ya 
kuwa kwa kila saratani tano zinazotokea mbili zinaweza kuzuilika na pia 
ingawaje saratani hazina tiba, nyingi zinaweza kuondolewa kabisa na 
zisirudi tena. 

Vitu Vinavyochangia Kuwepo Magonjwa ya Saratani 
Asilimia 60 ya magonjwa yote ya saratani yanahusishwa na mtindo wa 
maisha ambao vipengele vyake ni ulaji usiofaa, kutoshughulisha mwili 
na matumizi ya pombe na tumbaku. Virusi na bakteria, madini mazito, 
mionzi na sumu kadhaa pia huchangia. 
a) Vyakula huchangia kwa kiasi kikubwa saratani za kinywa na koo, 

matiti, tezi ya kiume, utumbo mpana, mapafu, tumbo, ini, kongosho 
na kizazi. Ulaji unaoweza kuchangia ni pamoja na: 
• Ulaji wa nyama nyekundu kupita kiasi 
• Nyama zilizosindikwa 
• Vyakula vilivyokuzwa kwa kemikali nyingi (k.m. mbolea), na 
• Vyakula vyenye mafuta mengi ambavyo huweza kusababisha 

uzito mwingi 
• Vyakula vilivyoota ukungu, kwa mfano karanga. 

b) Uzito Uliozidi kiasi unamweka mtu kwenye hatari ya kupata 
magonjwa mengi sugu kwa mfano kisukari, msukumo mkubwa wa 
damu, magonjwa ya moyo, figo, na saratani za matiti, kongosho na 
kizazi. Utaratibu mzuri wa kula husaidia kupunguza uzito au kuzuia 
ongezeko kubwa la mwili. 

c) Kutoushughulisha mwili 
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d) Nyama Nyekundu ni muhimu kwa binadamu, lakini ulaji wa kiasi 
kikubwa huongeza uwezekano wa kupata saratani ya utumbo 
mkubwa. Kula hadi nusu kilo kwa wiki haiongezi uwezekano wa 
kupata saratani lakini kila gramu 50 zinazoongezeka huongeza 
uwezekano wa kupata saratani kwa asilimia 15. 

e) Nyama Zilizosindikwa pamoja na zile zilizohifadhiwa kwa 
kuongezwa chumvi, mafuta, kemikali au kukaushwa kwa moshi (k.m. 
nyama za kopo, soseji, na bekoni) zinaongeza sana uwezekano wa 
kupata saratani. Hakuna kiasi chochote cha nyama iliyosindikwa 
kinachoweza kutumika bila kuongeza uwezekano wa kupata 
saratani. 

f) Matumizi ya Pombe na Tumbaku huchangia sana ongezeko la 
saratani za koo na mapafu. Pombe inaongeza sana uwezekano wa 
kupata saratani hasa zile za koo, kinywa, ini na matiti. 

g) Virusi na Bakteria husababishwa saratani za ini, shingo ya kizazi, 
mdomo, ngozi, tumbo, mfupa wa taya, na kibofu cha mkojo. 

 
Kupunguza Uwezekano wa Kupata Saratani 
• Vyakula: Kutumia zaidi vyakula vitokanavyo na mimea husaidia 

kuondoa uwezekano wa kupata saratani za aina mbalimbali. 
Inashauriwa kula angalau vipimo vitano vya mboga mbali mbali kila 
siku. Hakikisha katika kila mlo unatumia nafaka zisizokobolewa, kwa 
mfano unga wa ngano usiokobolewa sana, unga wa dona, mchele wa 
brauni, ulezi kwani haukobolewi, na aina mbalimbali za kunde kama 
maharage, kunde, choroko, mbaazi, n.k. Nafaka zitumzwe vizuri ili 
zisiote ukungu  

• Kushughulisha mwili na pia kupunguza kuketi kwa muda mrefu 
bila mazoezi hupunguza uwezekano wa kupata saratani. 

• Kuepuka ngono zisizofaa na kujikinga na mogonjwa ya zinaa 
• Matumizi sahihi ya vifaa vya kujikinga na jua kama vile mafuta na kofia 

maalum. 
 
Dalili za Awali za Magonjwa ya Saratani 
Magonjwa mengi ya saratani hutibika yakigundulika mapema. Hivyo ni 
muhimu kumwona mapema mhudumu wa afya kila unapoona dalili 
zifuatazo: 
• Kukosa hamu ya kula 
• Kupungua uzito bila sababu 
• Uchovu bila ya kufanya kazi 
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• Uvimbe wa zaidi ya wiki tatu shingoni, kwapani, tumboni, kwenye 
ngozi au matiti 

• Kubadilika kwa kawaida yako ya kupata choo (kufunga choo) 
• Kutokwa na ute, maji maji au usaha ukeni 
• Kutokwa na damu kwenye choo, mkojo, makohozi au pua 
• Kwa wanawake, kutokwa na damu ukeni baada ya tendo la ndoa, 

baada ya kukoma mzunguko wa hethi, au nje ya mzunguko wa hedhi 
• Shida au maumivi ukimeza chakula au vinywaji 
• Kukohoa au sauti ya kukwaruza kwa zaidi ya wiki tatu 
• Matiti kubadilika umbile, uvimbe, ngozi au kutoa maji maji 
• Kukojoa mara nyingi zaidi ya kawaida yako au mkojo kutoka kwa 

shida. 
 
 
5.2 Saratani ya Shingo ya Kizazi 
Saratani hii husababishwa na kirusi kinachoitwa Human Papilloma. 
Kirusi hiki huambukizwa kwa njia ya kujamiiana na mtu mwenye virusi 
hivi. 
 
Dalili zake 
• Kutokwa na majimaji au uchafu kusiko kwa kawaida ukeni 
• Kutokwa na damu kidogo au nyingi ukeni wakati wa kujamiiana, au 

wakati ambao mwanamke hayuko kwenye hedhi, au baada ya 
kukoma hedhi. 

• Maumivu wakati wa kujamiiana 
• Maumivu sehemu ya nyonga au chini ya tumbo 
 
Tabia hatarishi zinazoweza kupelekea mwanamke kupata ugonjwa 
huu 
• Kuanza ngono mapema (umri chini ya miaka 18) 
• Uvutaji wa sigara au tumbaku 
• Kuwa na wapenzi wengi 
• Kujamiiana na mtu mwenye wapenzi wengi 
• Matumizi ya mafuta mengi kwenye chakula au kula vyakula vyenye 

mafuta kwa wingi. 
• Kutokula mboga za majani na matunda mara kwa mara 
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• Kuzaa idadi kubwa ya watoto hasa wanawake walioanza kuzaa 
wakiwa na umri chini ya miaka 18. 

Ili kupunguza uwezekano wa kupata saratani ya shingo ya kizazi: 
• Epuka ngono hadi kufikia miaka 18 
• Kuwa na mwenzi mmoja mwaminifu 
• Tumia kondomu wakati wa kujamiiana 
• Epuka uvutaji wa sigara na tumbaku 
• Kula matunda na mboga za majani kwa wingi 
• Epuka matumizi ya mafuta mengi kwenye chakula 
• Pata chanjo ya Human Papiloma virus. Chanjo hii hutolewa kwa vijana 

wanawake kabla hawajaanza kujihusisha na ngono  
• Fanya uchunguzi wa saratani ya shingo ya kizazi angalau mara 1 kwa 

mwaka 
• Wahi mapema kwa uchunguzi na matibabu punde tu upatapo dalili. 
 
 
5.3 Saratani ya Matiti 
 
Utangulizi 
Saratani ya matiti ni uvimbe katika titi usiokuwa na maumivu. Mwanamke 
yeyote anaweza kuwa nao bila yeye mwenyewe kujua. Ni muhimu kila 
mwanamke kufahamu jinsi ya kujichunguza mwenyewe ili kugundua 
mapema kama anao ugonjwa. 
 
Dalili za Saratani ya Matiti 
• Kivimbe katika titi au kwapani kisichokuwa na maumivu 
• Mabadiliko katika umbo au ukubwa wa titi 
• Mabadiliko katika umbo Ia ngozi ya titi (kuwa kama ganda la chungwa) 
• Kutokwa na majimaji machafu au damu katika chuchu 
• Mabadiliko katika chuchu, kama vile chuchu kuvutwa ndani ya titi 
 
Jinsi ya kujichunguza Mabadiliko kwenye Matiti 

Kuchunguza kwa Macho 
A. Mikono Sambamba na Mwili 
Simama wima mbele ya kioo huku mikono yako ikiwa sambamba 
na mwili. Linganisha matiti yako kwa makini kwa kuangalia: umbo, 
ukubwa, mabadiliko katika chuchu (kama vile kuvutwa ndani ya titi), 
ngozi, rangi ya titi, n.k. 
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B. Mikono Kiunoni C. Mikono Juu 

 
Endelea kujiangalia kwenye kioo na 
weka mikono yako kiunoni. Angalia 
kama kuna mabadiliko yoyote katika 
umbo, ukubwa, mabadiliko katika 
chuchu (kama vile kuvutwa ndani ya titi), 
ngozi na rangi ya titi n.k. 

 
Nyanyua mikono yako juu 
kwa pamoja, tazama kama 
kuna mabadiliko yoyote 
katika matiii na chuchu kama 
katika hatua “A” hapo juu. 

D: Kupapasa Ukiwa Umelala Chali 

Tumia mkono wako wa kushoto 
kuchunguza titi lako la kulia na mkono wa 
kulia kuchunguza titi la kushoto. Nyosha 
mkono wako wa kulia juu huku vidole 
vyako vinne vikiwa vimebanana na 
vimenyoka. Papasa titi lako la kushoto 
kwa kuzunguka kama mkono wa saa; 
juu, chini, kulia na koshoto kuelekea 
kwenye chuchu na kwapani. Wakati 
ukipapasa chunguza kama kuna uvimbe 
au maji maji voyote yanayotoka kwenye 
chuchu kwa kujaribu kukamua chuchu. 
Rudia zoezi hili kwa kutumia mkono 
wako wa kushoto kulichunguza titi lako la 
kulia. 

E: Kupapasa Ukiwa Bafuni 
Ukiwa 
umesimama 
bafuni jipake 
sabuni na 
maji kidogo 
kisha tumia 
mkono wako 
wa kulia 
kuchunguza 
titi la 

kushoto na wa kushoto 
kuchunguza titi la kulia. 
Fuata hatua zote za “C” 
kama katika uchunguzi 
wakati ukiwa umelala chali. 
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Ni wakati gani inafaa kujichunguza? 
Ni vyema wanawake kuanza uchunguzi wa matiti mapema kuanzia umri 
wa miaka 18 na kuendelea. Uchunguzi ufanyike mara moja kila mwezi, 
kati ya siku 3-5 baada ya kumaliza hedhi. Mwanamke aliyesitisha/ 
aliyekoma hedhi anaweza kujichunguza mwenyewe tarehe moja kila 
mwezi. Vipimo vya kitaalamu hushauriwa punde tu tatizo 
linapogunduliwa. 
 
Kumbuka 
• 9 kati ya kila vivimbe 10 kwenye matiti ni magojwa yasiyo saratani 
• Saratani ya matiti haiambukizi 
• Asilimia moja ya wanaume hupata saratani ya matiti 
• Mionzi hutumika kwenye tiba ya saratani ya matiti na sio chanzo cha 

saratani hiyo 
• Kuondoa titi mapema ni tiba mojawapo ya saratani ya matiti na sio 

sababu ya kifo. 
 
Cha kufanya ili kujilinda mapema 
• Kuwa na uzoefu wa kujichunguza mwenyewe matiti yako mara kwa 

mara 
• Kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu angalau mara moja kwa mwaka 
• Kufanyiwa uchunguzi wa matiti kwa njia ya mionzi angalau mara moja 

kwa mwaka kwa wenye umri zaidi ya miaka 40 
• Kupunguza/kuacha matumizi ya sigara na tumbaku 
• Kupunguza/kuacha matumizi ya mafuta kwa wingi kwenye chakula 

hasa yale yatokanayo na wanyama 
• Kula mbogamboga na matunda mara kwa mara 
• Kuwa na uzito usiozidi 
• Kunyonyesha mtoto kwa muda mrefu iwezekanavyo. 
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6 MAGONJWA YA KINYWA NA MENO 
 
6.1 Kuoza kwa Meno 
 
Kuoza kwa meno ni nini? 
• Ni hali ya sehemu ya juu na ndani ya jino kutoboka 
• Inatokana na ulaji wa mara kwa mara wa vyakula vyenye sukari  
• Vijidudu vya bakteria wanaoishi kinywani humeng’enya mabaki ya 

vyakula tunavyokula na kutoa tindi kali ambayo inadhoofisha sehemu 
ya nje ya jino na kusababisha jino kutoboka 

• Takwimu zinaonesha kuwa kati ya asilimia 60-90 ya watoto wote 
wenye umri wa kwenda shule duniani kote wana ugonjwa wa meno 
kutoboka. Nchini Tanzania, kwa watoto wenye umri kati miaka 4-6, 
mtoto mmoja kati ya watatu ana jino lililotoboka/kuoza. 

 
Vyakula vinavyosababisha meno kuoza 
Vyakula/vinywaji vyenye sukari iliyoongezwa viwandani au na mtumiaji 
ambavyo ni pamoja na: 
• Biskuti 
• Chokoleti  
• Kashata 
• Soda  
• Pipi 

• Isikrimu 
• Keki 
• Ubuyu wenye sukari 
• Visheti 

  
Visababishi kwa watoto ni pamoja na: 
• Matumizi ya dawa zenye sukari kwa muda mrefu 
• Unyonyaji wa chuchu bandia zilizotowezwa kwenye sukari 
• Unyonyaji wa chupa kupitiliza. 
 
Dalili za Kuoza kwa meno 
• Alama nyeupe au nyeusi sehemu za pembeni za jino au za kutafunia 
• Jino kutoboka (uwepo wa shimo katika jino) 
• Maumivu katika jino 
• Kuvimba sehemu ya fizi au shavu upande jino linapouma 
• Kwa watoto, uharibifu unaweza kuanza mtoto akiwa umri wa mwaka 

mmoja. Meno mengi hushambuliwa kwa wakati mmoja na kupelekea 
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kinywa cha mtoto kuonekana kuwa na meno mengi yenye madoa 
makubwa meusi na wakati mwingine yaliyolika. 

 
Nini hutokea kama jino likitoboka na kutotibiwa mapema? 
• Kusikia maumivu 
• Linaweza kuvunjika 
• Kushindwa kutafuna vizuri chakula  
• Kusikia ukakasi/ganzi unywapo vitu vya baridi au vya moto 
• Uvimbe kwenye fizi, shavu au uso 
• Kushindwa kufungua mdomo 
• Kutokea usaha kinywani 
• Mpangilio mbaya wa meno 
• Kuchelewa kuota kwa seti ya meno ya “kudumu”  
• Kupungua kwa ubora wa maisha 
• Usaha kusambaa usoni, shingoni, kifuani na hata kwenye mapafu 
• Maambukizi kuingia kwenye mifupa ya taya, mfumo wa damu na 

ubongo  
• Kupungua kwa ubora wa maisha 
• Msongo wa mawazo na unyanyapaa 
• Kuathiri mahudhurio na ufanisi masomoni 
• Kupungua kwa utendaji kazi 
 
Njia za kuzuia kutoboka/kuoza kwa meno 
• Piga mswaki mara mbili kwa siku, asubuhi na baada ya mlo wa usiku 

kabla ya kwenda kulala 
• Safisha katikati ya meno kwa kutumia vijiti na uzi 
• Kula mlo kamili 
• Punguza ulaji wa vyakula vyenye sukari mara kwa mara 
• Hudhuria kituo cha afya angalau mara moja kwa mwaka kwa 

uchunguzi na matibabu  
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6.2 Mpangilio Mbaya wa Meno 
 
Mpangilio mbaya wa meno 
unaweza kusababisha 
yafuatayo: 
• Kushindwa kutafuna vizuri 

chakula 
• Kubadilika muonekano wa uso 
• Kujing’ata ulimi au nyama laini za mashavu mara kwa mara 
• Kushindwa kutamka matamshi vizuri 
• Kupumua mdomoni badala ya puani 
• Maumivu sehemu za kinywa na meno, mataya, na misuli ya uso na 

kichwa 
• Kuathiri mfumo wa ukuaji wa mataya na kupeleka ulemavu 
• Kudumaa 
• Kupungua kwa ubora wa maisha 
• Msongo wa mawazo na unyanyapaa 
• Kuathiri mahudhurio na ufanisi masomoni 
• Kupungua kwa utendaji kazi  
 
Visababishi vya Mpangilio Mbaya wa Meno 
• Tabia za kitoto ikiwemo kunyonya kidole au ulimi, kung’ata kucha. 
• Matatizo ya mfumo wa hewa yanayopelekea kupumua kwa kutumia 

mdomo 
• Kung’oa meno ya utoto kabla ya wakati 
• Kuchelewa kulegea kwa meno ya utoto 
• Kuwa na idadi ya meno iliyozidi 
• Kuoza meno 
 
Kinga 
• Kuepuka na kuacha kabisa tabia hatarishi kama vile unyonyaji wa 

vidole, peni, matumizi mabaya ya chupa za kunyonyeshea 
• Uchunguzi wa afya ya kinywa na meno ili kubaini viashiria vya tatizo 

au tatizo katika hatua za awali. Tiba huwa na mafanikio zaidi iwapo 
tatizo litabainika mapema na tiba kuanza katika hatua za awali za 
tatizo. 
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au tatizo katika hatua za awali. Tiba huwa na mafanikio zaidi iwapo 
tatizo litabainika mapema na tiba kuanza katika hatua za awali za 
tatizo. 

 

6.3 Magonjwa ya Fizi 
 
Ni nini Ugonjwa wa fizi? 
Huu ni ugonjwa unaoathiri fizi, misuli na 
mfupa unaoshikiza meno kwenye mfupa wa 
taya. Asilimia 80 au zaidi ya Watanzania 
wenye umri wa wanafunzi wa shule za msingi 
na kuendelea wana ugonjwa huu. 
 
Nini husababisha ugonjwa huu? 
• Kutopiga mswaki kwa ufasaha na kusababisha kutengenezwa kwa 

utando mlaini ambao hujishikiza kwenye meno na hivyo kuruhusu 
vijidudu vya bakteria wanaoishi kwenye kinywa kuzalisha sumu 
ambayo huathiri fizi, misuli na mfupa unaoshikiza meno. 

• Uvutaji wa sigara na matumizi mengine ya tumbaku 
• Mabadiliko ya vichocheo vya mwili (homoni) kwa wanawake 
• Ulemavu wa viungo na mtindio wa ubongo 
• Magonjwa yanayoambukiza kama vile UKIMWI  
• Magonjwa yasiyoambukiza kwa mfano  

o Saratani  
o Kisukari 
o Kiharusi na magonjwa mengine ya moyo 
o Seli mundu  

 
Dalili ya ugonjwa wa fizi 
• Kutoka harufu mbaya mdomoni 
• Fizi kuvimba au kuonekana katika rangi nyekundu 
• Maumivu  
• Kutoka damu na/au usaha kwenye fizi 
• Kuhisi maumivu wakati wa kutafuna chakula 
• Meno kulegea au kung’oka kabisa 
• Meno kuwa na hisia ya ukakasi 
• Sehemu ya mzizi wa jino kuonekana kwa sababu ya kuharibika kwa 

fizi. 
• Kuongezeka kwa nafasi kati ya jino na jino 
• Utando laini wenye rangi ya njano au nyeupe kwenye meno.  
• Utando mgumu wa njano au kahawia (ugaga) katika sehemu ya chini 

ya jino, karibu na fizi  
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6.2 Mpangilio Mbaya wa Meno 
 
Mpangilio mbaya wa meno 
unaweza kusababisha 
yafuatayo: 
• Kushindwa kutafuna vizuri 

chakula 
• Kubadilika muonekano wa uso 
• Kujing’ata ulimi au nyama laini za mashavu mara kwa mara 
• Kushindwa kutamka matamshi vizuri 
• Kupumua mdomoni badala ya puani 
• Maumivu sehemu za kinywa na meno, mataya, na misuli ya uso na 

kichwa 
• Kuathiri mfumo wa ukuaji wa mataya na kupeleka ulemavu 
• Kudumaa 
• Kupungua kwa ubora wa maisha 
• Msongo wa mawazo na unyanyapaa 
• Kuathiri mahudhurio na ufanisi masomoni 
• Kupungua kwa utendaji kazi  
 
Visababishi vya Mpangilio Mbaya wa Meno 
• Tabia za kitoto ikiwemo kunyonya kidole au ulimi, kung’ata kucha. 
• Matatizo ya mfumo wa hewa yanayopelekea kupumua kwa kutumia 

mdomo 
• Kung’oa meno ya utoto kabla ya wakati 
• Kuchelewa kulegea kwa meno ya utoto 
• Kuwa na idadi ya meno iliyozidi 
• Kuoza meno 
 
Kinga 
• Kuepuka na kuacha kabisa tabia hatarishi kama vile unyonyaji wa 

vidole, peni, matumizi mabaya ya chupa za kunyonyeshea 
• Uchunguzi wa afya ya kinywa na meno ili kubaini viashiria vya tatizo 

au tatizo katika hatua za awali. Tiba huwa na mafanikio zaidi iwapo 
tatizo litabainika mapema na tiba kuanza katika hatua za awali za 
tatizo. 
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Nini hutokea kama magonjwa ya fizi yasipotibiwa mapema? 
• Kusikia maumivu 
• Meno kuhama au kulegea 
• Meno yanaweza kung’oka yenyewe au kung’olewa kabla ya wakati 
• Kwa mama mjamzito huweza kusababisha kuzaa mtoto mwenye uzito 

pungufu au njiti 
• Kushindwa kutafuna vizuri chakula  
• Kusikia ukakasi/ganzi unywapo vitu vya baridi au vya moto 
• Uvimbe wa jipu kwenye fizi, shavu au uso 
• Kutokea usaha kinywani 
• Kushindwa kufungua mdomo 
• Mpangilio mbaya wa meno 
• Usaha kusambaa usoni, shingoni, kifuani na hata kwenye mapafu 
• Maambukizi kuingia kwenye mifupa ya taya, mfumo wa damu na 

ubongo  
• Kupungua kwa ubora wa maisha 
• Msongo wa mawazo na unyanyapaa 
• Kuathiri mahudhurio na ufanisi masomoni 
• Kupungua kwa utendaji kazi  
 
Jinsi ya kuzuia magonjwa ya fizi 
• Kutambua visababishi au tabia hatarishi na jinsi ya kujikinga nazo au 

kuzuia kabisa. 
• Piga mswaki mara mbili kwa siku, asubuhi na baada ya mlo wa usiku 

kabla ya kwenda kulala 
• Safisha katikati ya meno kwa kutumia vijiti na uzi 
• Kuacha kutumia tumbaku (kuvuta/kubwia ugoro) 
• Uchunguzi wa kinywa na meno 

o Watoto: kila baada ya miezi sita 
o Wakubwa: mara moja kwa mwaka. 
o Wakati wowote inapobidi.  
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6.4 Majeraha ya Maeneo ya Kinywa, Meno na Uso 
 
Majeraha ya maeneo ya kinywa, meno na uso husababishwa na ajali za 
vyombo vya moto, ajali za nyumbani, ugomvi, michezo, na tabia 
hatarishi kama vile kufungua vizibo vya chupa kwa kutumia meno. 
Ajali zote zinaweza kuathiri kinywa na meno na kusababisha maumivu, 
kushindwa kutafuna chakula, muonekano mbaya wa uso, ulemavu na 
hata kifo. 
 
Kinga 
• Upatikanaji na Matumizi sahihi ya vifaa vya kujikinga na ajali, kama 

vile kofia ngumu, mikanda katika vyombo vya usafiri, vilinda meno 
katika michezo, nk 

• Matumizi sahihi ya vyombo vya moto 
• Kufuata kanuni na kutii sheria za usalama barabarani bila shuruti 
• Kuhakiskisha upatikanaji na matumizi sahihi ya vifaa vya usalama 

mahali pa kazi 
• Kuepuka tabia hatarishi kama vile kufungua vizibo kwa kutumia meno. 
• Kuepuka magomvi mbalimbali na kusisitiza usuluhishi kwa amani 
• Kuhakikisha usalama katika maeneo ya michezo 
• Usimamizi sahihi na makini kwa watoto. 
 
6.5 Vimbe vya Kinywa, Meno na Uso 
 
Vimbe na vivimbe katika sehemu za kinywa, meno 
na uso huweza kuathiri ulimi, fizi, ngozi laini ya 
ndani ya mashavu, midomo, tezi za mate, mataya, 
misuli, ngozi ya uso, mishipa ya damu na ya 
fahamu. Vimbe hizi zinaweza kuwa jamii ya 
saratani au zisizo saratani. 
 
Dalili 
• Uvimbe katika sehemu ya fizi, kinywa, taya au uso 
• Maumivu ya sehemu zilizovimba 
• Meno kuhama/kupoteza mpangilio/ kulegea au kung’oka yenyewe 
• Meno/jino kutokuota kwa wakati 
• Kubadilika muonekano wa sura 
Ikiwa uvimbe ni saratani, dalili zinaweza kuongezeka kama ifuatavyo: 
• Kidonda kisichopona hata baada kutumia dawa kwa wiki zaidi ya mbili 
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• Uvimbe wenye maumivu makali au uvimbe usio na maumivu 
• Kidonda kinachokua kwa kasi sana na kuongezeka ukubwa 
• Uvimbe au kidonda kinachotoa damu  
• Utando wa muda mrefu mweupe au mwekundu unaoonekana kama 

madoa 
• Kutokwa na damu kinywani au puani bila sababu maalum 
• Kuziba kwa matundu ya pua au kutoa majimaji yenye harufu mbaya 
• Kuhisi ganzi, kupoteza hisia au maumivu katika eneo la kinywa, meno, 

mataya, uso au maeneo jirani kama masikio na macho 
• Kushindwa kutafuna, kumeza, kuongea au kuchezesha taya na/au 

ulimi 
• Sauti kubadilika kuwa ya kukwaruza 
• Kupungua au kukaukiwa mate 
• Mabadiliko katika ngozi laini ya mdomo 
• Kupungua uzito ghafla 
• Kuvimba kwa mitoki katika eneo la kichwa na shingo, kwapa nk 
• Kikohozi. 
 
Visababishi vya uvimbe usio wa jamii ya saratani ni  pamoja na: 
• Maambukizi katika kiini cha jino. 
• Kasoro katika utengenezwaji na ukuaji wa meno, mifupa, misuli, tezi 

za mate, mataya, misuli, mishipa ya damu na ya fahamu. 
• Majeraha katika eneo la kinywa, meno na uso. 
 
Visababishi vya saratani za maeneo ya kinywa na meno, mataya na 
uso ni pamoja na: 
• Matumizi mbalimbali ya tumbaku kama uvutaji wa sigara au kiko, 

kutafuna, kunusa au kubwia tumbaku, 
• Maambukizi ya virusi vya magonjwa ya zinaa kama vile HPV 
• Misuguano na majeraha ya muda mrefu yatokanayo na meno ya 

bandia yenye kasoro, ncha kali za meno ambazo huumiza ulimi 
• Upungufu wa kinga ya mwili 
• Unywaji wa pombe kupindukia 
• Ngono zisizofaa na zisizosalama 
• Kupigwa sana na miale ya jua 
• Kupigwa na mionzi kwa muda mrefu 
• Magonjwa ya kuzaliwa nayo 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

49

 

• Uvimbe wenye maumivu makali au uvimbe usio na maumivu 
• Kidonda kinachokua kwa kasi sana na kuongezeka ukubwa 
• Uvimbe au kidonda kinachotoa damu  
• Utando wa muda mrefu mweupe au mwekundu unaoonekana kama 

madoa 
• Kutokwa na damu kinywani au puani bila sababu maalum 
• Kuziba kwa matundu ya pua au kutoa majimaji yenye harufu mbaya 
• Kuhisi ganzi, kupoteza hisia au maumivu katika eneo la kinywa, meno, 

mataya, uso au maeneo jirani kama masikio na macho 
• Kushindwa kutafuna, kumeza, kuongea au kuchezesha taya na/au 

ulimi 
• Sauti kubadilika kuwa ya kukwaruza 
• Kupungua au kukaukiwa mate 
• Mabadiliko katika ngozi laini ya mdomo 
• Kupungua uzito ghafla 
• Kuvimba kwa mitoki katika eneo la kichwa na shingo, kwapa nk 
• Kikohozi. 
 
Visababishi vya uvimbe usio wa jamii ya saratani ni  pamoja na: 
• Maambukizi katika kiini cha jino. 
• Kasoro katika utengenezwaji na ukuaji wa meno, mifupa, misuli, tezi 

za mate, mataya, misuli, mishipa ya damu na ya fahamu. 
• Majeraha katika eneo la kinywa, meno na uso. 
 
Visababishi vya saratani za maeneo ya kinywa na meno, mataya na 
uso ni pamoja na: 
• Matumizi mbalimbali ya tumbaku kama uvutaji wa sigara au kiko, 

kutafuna, kunusa au kubwia tumbaku, 
• Maambukizi ya virusi vya magonjwa ya zinaa kama vile HPV 
• Misuguano na majeraha ya muda mrefu yatokanayo na meno ya 

bandia yenye kasoro, ncha kali za meno ambazo huumiza ulimi 
• Upungufu wa kinga ya mwili 
• Unywaji wa pombe kupindukia 
• Ngono zisizofaa na zisizosalama 
• Kupigwa sana na miale ya jua 
• Kupigwa na mionzi kwa muda mrefu 
• Magonjwa ya kuzaliwa nayo 
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mmoja kwa wakubwa. 
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7 MAGONJWA YA MASIKIO, PUA NA KOO 
 
7.1 Ukosefu wa Usikivu 
 
Ukosefu wa usikivu ni hali ya kupoteza uwezo wa kusikia. Inakadiriwa 
kuwa zaidi ya asilimia tano (5%) ya watu duniani ambayo ni sawa na 
watu milioni 466 wana ukosefu wa usikivu. Miongoni mwa watu hao 
milioni 432 ni watu wazima na milioni 34 ni watoto. Inatarajiwa kuwa 
ifikapo mwaka 2050 zaidi ya watu milioni 900 watakuwa na ukosefu wa 
usikivu. 
Afrika, chini ya jangwa la sahara inakadiriwa kuwa na watu milioni 518, 
hii ni karibia asilimia 10 ya watu wote duniani ambapo kati yao watoto 
wenye umri chini ya miaka 15 ni asilimia 46%. Inakadiriwa kuwa milioni 
1.2 ya hao watoto wenye umri kati ya miaka 5 hadi 14 wana ukosefu wa 
usikivu. 
 
Visababishi vya kupoteza usikivu 
Mambo yanayosababisha mtu kupoteza uwezo wa kusikia au kuwa 
kiziwi ni; 
• Mjamzito kuugua baadhi ya magonjwa kama vile rubella au kaswende 

kunaweza kuathiri usikivu wa mtoto  
• Mtoto kuzaliwa na uzito mdogo chini ya kilo 2.5  
• Mtoto kupata matatizo wakati wa kuzaliwa kama vile kukosa hewa ya 

kutosha  
• Mama mjamzito kutumia dawa bila kupata ushauri wa mtoa huduma 

za afya  
• Magonjwa kwa mtoto kama vile uti wa mgongo, surua na mumps  
• Maambukizi kwenye masikio  
• Kuumia kichwa au sikio  
• Kurithi  
• Kelele sehemu za kazi mfano mashine  
• Kuwa kwenye maeneno yenye kelele za burudani mara kwa mara na 

kwa muda mrefu mfano baa, kumbi za muziki au viwanja vya michezo  
• Usikilizaji wa muziki kwa sauti kubwa kupitia spika za masikioni 

(earphone/ headphone)  
• Sikio kuziba kutokana na nta  
• Umri mkubwa kuanzia miaka 65 
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Dalili za kutokusikia kwa watoto  
• Kutokushituka au kutazama anaposikia sauti za watu, milango au milio 

ya Radio, TV au simu  
• Kushindwa kuongea  
• Kupata ugumu katika kujifunza mambo mbalimbali kama vile kusoma  
• Kujibu tofauti wakati akiongea na mtu/watu au kushindwa kujibu  

Angalizo: Ukiona dalili mojawapo ya dalili hizi kwa mtoto mpeleke 
katika kituo cha huduma za afya kwa uchunguzi 

 
Dalili za kutokusikia kwa watu wazima  
• Kushindwa kuelewa maneno kwenye watu wengi  
• Kushindwa kusikia konsonanti  
• Kuchanganya au kukosea kutamka maneno anapoongea  
• Mara nyingi hutaka watu wengine waongee taratibu na kwa sauti 

kubwa  
• Kuongea kwa sauti ya juu hata kama anaeongea nae yupo karibu 
 
Jinsi ya kumkinga mtoto dhidi ya kupoteza uwezo wa kusikia  
• Kwa mjamzito, hudhuria kliniki mara unapojihisi mjamzito ili kupata 

huduma za uchunguzi na matibabu ya kaswende na magonjwa 
mengine  

• Hakikisha mtoto wako anapata na kukamilisha chanjo dhidi ya 
magonjwa ya utotoni ikiwemo surua, uti wa mgongo na rubella  

• Huduma ya uchunguzi na matibabu ya magonjwa ya masikio kwa 
watoto  

• Watoto wanaozaliwa na wazazi wenye historia ya kuwa na ndugu 
mwenye matatizo ya kusikia au kiziwi wapelekwe kwenye kituo cha 
huduma za afya kwa uchunguzi  

• Mpeleke mtoto mwenye ugonjwa wa masikio kwenye kituo cha 
huduma za afya kwa uchunguzi na matibabu. 

 
Jinsi ya kuzuia kupoteza uwezo wa kusikia kwa mtu mzima  
• Epuka kuanza kutumia dawa bila kuandikiwa na mtoa huduma za afya 

kwenye kituo cha kutolea huduma za afya  
• Epuka kukaa mara kwa mara na kwa muda mrefu kwenye sehemu 

zenye kelele 
• Epuka kusikiliza kwa sauti kubwa kwa kutumia spika za masikioni 

(earphone/ headphone) 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

50

NCD IEC for Community Book A5 Revised.indd   50NCD IEC for Community Book A5 Revised.indd   50 13/09/2023   9:09 AM13/09/2023   9:09 AM



Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

50

 

7 MAGONJWA YA MASIKIO, PUA NA KOO 
 
7.1 Ukosefu wa Usikivu 
 
Ukosefu wa usikivu ni hali ya kupoteza uwezo wa kusikia. Inakadiriwa 
kuwa zaidi ya asilimia tano (5%) ya watu duniani ambayo ni sawa na 
watu milioni 466 wana ukosefu wa usikivu. Miongoni mwa watu hao 
milioni 432 ni watu wazima na milioni 34 ni watoto. Inatarajiwa kuwa 
ifikapo mwaka 2050 zaidi ya watu milioni 900 watakuwa na ukosefu wa 
usikivu. 
Afrika, chini ya jangwa la sahara inakadiriwa kuwa na watu milioni 518, 
hii ni karibia asilimia 10 ya watu wote duniani ambapo kati yao watoto 
wenye umri chini ya miaka 15 ni asilimia 46%. Inakadiriwa kuwa milioni 
1.2 ya hao watoto wenye umri kati ya miaka 5 hadi 14 wana ukosefu wa 
usikivu. 
 
Visababishi vya kupoteza usikivu 
Mambo yanayosababisha mtu kupoteza uwezo wa kusikia au kuwa 
kiziwi ni; 
• Mjamzito kuugua baadhi ya magonjwa kama vile rubella au kaswende 

kunaweza kuathiri usikivu wa mtoto  
• Mtoto kuzaliwa na uzito mdogo chini ya kilo 2.5  
• Mtoto kupata matatizo wakati wa kuzaliwa kama vile kukosa hewa ya 

kutosha  
• Mama mjamzito kutumia dawa bila kupata ushauri wa mtoa huduma 

za afya  
• Magonjwa kwa mtoto kama vile uti wa mgongo, surua na mumps  
• Maambukizi kwenye masikio  
• Kuumia kichwa au sikio  
• Kurithi  
• Kelele sehemu za kazi mfano mashine  
• Kuwa kwenye maeneno yenye kelele za burudani mara kwa mara na 

kwa muda mrefu mfano baa, kumbi za muziki au viwanja vya michezo  
• Usikilizaji wa muziki kwa sauti kubwa kupitia spika za masikioni 

(earphone/ headphone)  
• Sikio kuziba kutokana na nta  
• Umri mkubwa kuanzia miaka 65 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

51

 

7 MAGONJWA YA MASIKIO, PUA NA KOO 
 
7.1 Ukosefu wa Usikivu 
 
Ukosefu wa usikivu ni hali ya kupoteza uwezo wa kusikia. Inakadiriwa 
kuwa zaidi ya asilimia tano (5%) ya watu duniani ambayo ni sawa na 
watu milioni 466 wana ukosefu wa usikivu. Miongoni mwa watu hao 
milioni 432 ni watu wazima na milioni 34 ni watoto. Inatarajiwa kuwa 
ifikapo mwaka 2050 zaidi ya watu milioni 900 watakuwa na ukosefu wa 
usikivu. 
Afrika, chini ya jangwa la sahara inakadiriwa kuwa na watu milioni 518, 
hii ni karibia asilimia 10 ya watu wote duniani ambapo kati yao watoto 
wenye umri chini ya miaka 15 ni asilimia 46%. Inakadiriwa kuwa milioni 
1.2 ya hao watoto wenye umri kati ya miaka 5 hadi 14 wana ukosefu wa 
usikivu. 
 
Visababishi vya kupoteza usikivu 
Mambo yanayosababisha mtu kupoteza uwezo wa kusikia au kuwa 
kiziwi ni; 
• Mjamzito kuugua baadhi ya magonjwa kama vile rubella au kaswende 

kunaweza kuathiri usikivu wa mtoto  
• Mtoto kuzaliwa na uzito mdogo chini ya kilo 2.5  
• Mtoto kupata matatizo wakati wa kuzaliwa kama vile kukosa hewa ya 

kutosha  
• Mama mjamzito kutumia dawa bila kupata ushauri wa mtoa huduma 

za afya  
• Magonjwa kwa mtoto kama vile uti wa mgongo, surua na mumps  
• Maambukizi kwenye masikio  
• Kuumia kichwa au sikio  
• Kurithi  
• Kelele sehemu za kazi mfano mashine  
• Kuwa kwenye maeneno yenye kelele za burudani mara kwa mara na 

kwa muda mrefu mfano baa, kumbi za muziki au viwanja vya michezo  
• Usikilizaji wa muziki kwa sauti kubwa kupitia spika za masikioni 

(earphone/ headphone)  
• Sikio kuziba kutokana na nta  
• Umri mkubwa kuanzia miaka 65 

 

Dalili za kutokusikia kwa watoto  
• Kutokushituka au kutazama anaposikia sauti za watu, milango au milio 

ya Radio, TV au simu  
• Kushindwa kuongea  
• Kupata ugumu katika kujifunza mambo mbalimbali kama vile kusoma  
• Kujibu tofauti wakati akiongea na mtu/watu au kushindwa kujibu  

Angalizo: Ukiona dalili mojawapo ya dalili hizi kwa mtoto mpeleke 
katika kituo cha huduma za afya kwa uchunguzi 

 
Dalili za kutokusikia kwa watu wazima  
• Kushindwa kuelewa maneno kwenye watu wengi  
• Kushindwa kusikia konsonanti  
• Kuchanganya au kukosea kutamka maneno anapoongea  
• Mara nyingi hutaka watu wengine waongee taratibu na kwa sauti 

kubwa  
• Kuongea kwa sauti ya juu hata kama anaeongea nae yupo karibu 
 
Jinsi ya kumkinga mtoto dhidi ya kupoteza uwezo wa kusikia  
• Kwa mjamzito, hudhuria kliniki mara unapojihisi mjamzito ili kupata 

huduma za uchunguzi na matibabu ya kaswende na magonjwa 
mengine  

• Hakikisha mtoto wako anapata na kukamilisha chanjo dhidi ya 
magonjwa ya utotoni ikiwemo surua, uti wa mgongo na rubella  

• Huduma ya uchunguzi na matibabu ya magonjwa ya masikio kwa 
watoto  

• Watoto wanaozaliwa na wazazi wenye historia ya kuwa na ndugu 
mwenye matatizo ya kusikia au kiziwi wapelekwe kwenye kituo cha 
huduma za afya kwa uchunguzi  

• Mpeleke mtoto mwenye ugonjwa wa masikio kwenye kituo cha 
huduma za afya kwa uchunguzi na matibabu. 

 
Jinsi ya kuzuia kupoteza uwezo wa kusikia kwa mtu mzima  
• Epuka kuanza kutumia dawa bila kuandikiwa na mtoa huduma za afya 

kwenye kituo cha kutolea huduma za afya  
• Epuka kukaa mara kwa mara na kwa muda mrefu kwenye sehemu 

zenye kelele 
• Epuka kusikiliza kwa sauti kubwa kwa kutumia spika za masikioni 

(earphone/ headphone) 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

51

NCD IEC for Community Book A5 Revised.indd   51NCD IEC for Community Book A5 Revised.indd   51 13/09/2023   9:09 AM13/09/2023   9:09 AM



Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

52

 

Muhimu  
• Zingatia usikilizaji salama. Mara ukishapoteza uwezo wako wa kusikia 

hautarudi tena!  
• Sikiliza radio au runinga kwa sauti ndogo  
• Unaposikiliza kwa kutumia spika za masikioni (earphone/headphone) 

weka sauti ndogo na pia usisikilize kwa muda wa zaidi ya saa moja 
kwa siku.  

• Usichokonoe masikio kwa kutumia vijiti vya pamba, njiti za kiberiti au 
kitu kingine chochote. 

 
 
7.2 Ugonjwa wa Tezi ya Pua 
 
Tezi ya pua ni moja kati ya mtandao wa 
viungo muhimu mwilini vinavyohusika na 
kinga dhidi ya maambukizi ya virusi, 
bakteria, fangasi na mwibuko wa 
chembechembe za saratani. Viungo 
vingine katika mtandao huu ni kama 
mafindofindo, bandama, ini, mifupa, 
utumbo, mlolongo wa tezi za shingo n.k. 
Tezi ya pua (nyama za pua) kama 
wanavyoziita wengine ipo sehemu ya juu 
ya koo nyuma ya pua. Hii tezi ipo tangu 
mtoto anapozaliwa. Huongezeka ukubwa 
pole pole hadi miaka minne hivi na hapo 
huanza kunywea na kufifia kabisa ifikapo 
miaka saba hadi kumi. Kiasi cha 
kuongezeka umbile la tezi ya pua kina 
uhusiano mkubwa na maambukizi ya 
virusi na bakteria kooni. Ongezeko hili ni muhimu ili kutoa kinga 
inayotosha. Hali kadhalika maambukizi haya hufanya mafindofindo 
kuongezeka ukubwa. 
Madhara ya Tezi ya Pua 
Tezi ya pua inapoongezeka ukubwa, huziba pua kwa nyuma. Tatizo hili 
hujitokeza kuanzia kwa watoto wachanga hadi wakubwa; yaani wenye 
umri wa miezi michache hadi miaka mitano na kusababisha mtoto: 
• Kukoroma anapolala  

Kimeo Mafindofindo  

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

53

 

Muhimu  
• Zingatia usikilizaji salama. Mara ukishapoteza uwezo wako wa kusikia 

hautarudi tena!  
• Sikiliza radio au runinga kwa sauti ndogo  
• Unaposikiliza kwa kutumia spika za masikioni (earphone/headphone) 

weka sauti ndogo na pia usisikilize kwa muda wa zaidi ya saa moja 
kwa siku.  

• Usichokonoe masikio kwa kutumia vijiti vya pamba, njiti za kiberiti au 
kitu kingine chochote. 

 
 
7.2 Ugonjwa wa Tezi ya Pua 
 
Tezi ya pua ni moja kati ya mtandao wa 
viungo muhimu mwilini vinavyohusika na 
kinga dhidi ya maambukizi ya virusi, 
bakteria, fangasi na mwibuko wa 
chembechembe za saratani. Viungo 
vingine katika mtandao huu ni kama 
mafindofindo, bandama, ini, mifupa, 
utumbo, mlolongo wa tezi za shingo n.k. 
Tezi ya pua (nyama za pua) kama 
wanavyoziita wengine ipo sehemu ya juu 
ya koo nyuma ya pua. Hii tezi ipo tangu 
mtoto anapozaliwa. Huongezeka ukubwa 
pole pole hadi miaka minne hivi na hapo 
huanza kunywea na kufifia kabisa ifikapo 
miaka saba hadi kumi. Kiasi cha 
kuongezeka umbile la tezi ya pua kina 
uhusiano mkubwa na maambukizi ya 
virusi na bakteria kooni. Ongezeko hili ni muhimu ili kutoa kinga 
inayotosha. Hali kadhalika maambukizi haya hufanya mafindofindo 
kuongezeka ukubwa. 
Madhara ya Tezi ya Pua 
Tezi ya pua inapoongezeka ukubwa, huziba pua kwa nyuma. Tatizo hili 
hujitokeza kuanzia kwa watoto wachanga hadi wakubwa; yaani wenye 
umri wa miezi michache hadi miaka mitano na kusababisha mtoto: 
• Kukoroma anapolala  

Kimeo Mafindofindo  

 

• Kushindwa kuhemea puani na kukata hewa kwa sekunde kadhaa 
• Kuacha mdomo wazi 
• Kukosa usingizi 
• Kutatizika wakati wa kunyonya au kula 
• Kudhoofu mwili 
• Kutosikia vyema kutokana na tezi kuziba mirija ya masikio 
• Mpangilio mbaya wa meno ya juu sehemu ya mbele kama mtoto 

ataachwa kukua na tatizo  
Mzazi/ Mlezi Afanye Nini 
Mzazi anapoona dalili zilizotajwa hapo juu, ni vyema apate ushauri wa 
daktari. Daktari atampima mtoto kwa kuchunguza pua, koo na masikio. 
Pia daktari ataagiza x-ray ipigwe kuonesha tezi ya pua. X-ray hii ni 
muhimu kwani huonesha umbile la tezi na kiwango cha uzibaji nyuma 
ya pua. Kama mtoto hajafikia umri wa mwaka mmoja au dalili za ugonjwa 
sio kali, kwa kawaida daktari hutibu tu kwa dawa za kufanya tezi inywee. 
Mtoto atafanyiwa upasuaji wa tezi ya pua kama amefikia umri muafaka, 
yaani mwaka mmoja au uzito wa kilo kumi, au dalili za ugonjwa ni kali. 
 
 
7.3 Kuvuja/Kutoka Damu Puani 
 
Ugonjwa wa kuvuja damu puani unaweza kutokea kwa watu wa rika 
zote. Huu ni ugonjwa unaohitaji matibabu ya haraka pindi unapotokea.  
Kuvuja damu puani kunaweza kusababishwa na matatizo  ya pua au 
magonjwa mengine ya mwili. 
Visababishi vya Kuvuja Damu Puani 
• Kuingiza vitu puani 
• Ajali 
• Kuchokonoa pua  
• Uvimbe puani na nyuma ya pua 
• Shinikizo la damu  
• Saratani  
• Magonjwa ya damu na mishipa ya damu 
• Maambukizi ya mfumo wa pua 
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Huduma ya Kwanza kwa Anayevuja Damu Puani 
• Kaa kitako na kuinama mbele kidogo ili 

kuzuia kumeza damu  
• Bana kwa vidole sehemu laini ya pua kwa 

dakika zisizopungua 5  
• Pumua kwa kutumia mdomo 
• Baada ya dakika 5 angalia kama damu 

imeacha kuvuja kama bado endelea na 
zoezi namba 1 mpaka 3 kwa dakika zisizopungua 15 

• Kama bado damu inavuja, nenda kituo cha afya ukiwa 
unaendelea kubana pua. 

  

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

55

 

Huduma ya Kwanza kwa Anayevuja Damu Puani 
• Kaa kitako na kuinama mbele kidogo ili 

kuzuia kumeza damu  
• Bana kwa vidole sehemu laini ya pua kwa 

dakika zisizopungua 5  
• Pumua kwa kutumia mdomo 
• Baada ya dakika 5 angalia kama damu 

imeacha kuvuja kama bado endelea na 
zoezi namba 1 mpaka 3 kwa dakika zisizopungua 15 

• Kama bado damu inavuja, nenda kituo cha afya ukiwa 
unaendelea kubana pua. 

  

 

8 UPOFU NA UPEO MDOGO WA KUONA 
 
8.1 Utangulizi 
Upofu ni hali ya kutokuona au upungufu wa nguvu ya macho kuona. 
Upeo mdogo wa kuona ni upungufu wa macho kuweza kuona mbali au 
karibu. 
Dalili za upeo mdogo wa kuona 
• Kushindwa kuona maandishi madogo au vitu vya karibu 
• Kuumwa kichwa pembeni mwa macho kwa kipindi kirefu 
• Makengeza hasa kwa watoto 
• Macho kuogopa mwanga 
• Kushindwa kusoma kwa mbali ama kuona vitu vya mbali 
• Kuona mawingu ama moshi kwa mbali. 
Inakadiriwa kwamba asilimia 1% ya watu Tanzania wana upofu wakati 
asilimia 3% wana uoni hafifu. Zaidi ya asilimia 80% ya upofu na uoni 
hafifu unaweza kuzuilika au kutibika. 
 
8.2 Mtoto wa Jicho 
Ni hali ya kuona baka au ukungu mweupe katika mboni ya jicho. 
Sababu zake ni: 
• umri mkubwa 
• ugonjwa wa kisukari: kwa wagonjwa wa kisukari ugonjwa huu hutokea 

miaka 20 mapema zaidi ya wale ambao hawana kisukari. 
• kuumia jicho 
• watoto huzaliwa nayo. 
Dalili zake 
• Ukungu au weupe katika 

lensi ya jicho.  
• Kuona moshi au kama 

mawingu mbele. 
• Kupungua nuru ya kuweza 

kuona 
• Kushindwa kuona kabisa 

Mboni isiyo na 
mtoto wa jicho 

Mboni nyeupe yenye 
mtoto wa jicho 

   Uonapo dalili hizi, wahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya. 
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8.3 Upungufu wa Vitamini A 
Upungufu wa Vitamini A 
unasababisha vidonda 
kwenye kioo jicho 

Utando kama povu 
sehemu nyeupe ya 
jicho. 

Dalili zake 
• Kutokuona vizuri usiku 
• Macho kuwa makavu 
• Utando mweupe kama 

povu kwenye ngozi nyeupe 
pembeni ya jicho 

• Macho kuogopa mwanga 
katika hatua za mwisho 

Njia za kuzuia upungufu wa Vitamini A 
• Mama apewe Vitamini A baada ya 

kujifungua 
• Watoto wachanga wanyonyeshwe 

maziwa ya mama na kuanzia miezi 
sita waongezewe lishe bora 

• Mtoto mwenye surua ama upungufu 
wa lishe apewe Vitamini A. 

 
8.4 Matatizo ya Retina Yanayosababishwa na Umri 

Mkubwa 
Ugonjwa huu unaathiri watu wenye umri kuanzia miaka 60 na 
kuendelea. Mwathirika huona sehemu kama wingu ama mabaka kwa 
mbele na kupungua uwezo wa kuona. 
Ni muhimu kupimwa afya ya macho kila mwaka ili ugonjwa huu uweze 
kugundulika mapema. Pia ni muhimu kupimwa macho na wataalamu ili 
kupata ushauri kabla ya kutumia miwani. Upimaji wa macho mara moja 
kila mwaka ama kabla ya kuchukuwa miwani unawezesha utambuzi wa 
magonjwa mengine ya macho yanayoleta upofu usio na dalili katika 
hatua za mwanzo. 
 
8.5 Shinikizo/Presha ya Jicho 
Ugonjwa huu unachangia asilimia 10% ya upofu katika dunia. Katika 
hatua za mwanzo, ugonjwa huu hauna dalili. Baadaye mtu hushindwa 
kuona kwa pembeni wakati anapotazama mbele na mwisho hushindwa 
kuona kabisa. Ugonjwa huu unaweza kuathiri zaidi jicho moja kuliko 
lingine. 
Ufanye nini? 
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kuona kwa pembeni wakati anapotazama mbele na mwisho hushindwa 
kuona kabisa. Ugonjwa huu unaweza kuathiri zaidi jicho moja kuliko 
lingine. 
Ufanye nini? 

 

Ukiwa na miaka 40 na zaidi pima macho yako angalao mara moja kwa 
mwaka ili kugundua ugonjwa huu mapema na pia hakisha unapimwa 
presha ya jicho na mtaalamu kabla ya kupewa miwani. 
 
8.6 Athari za Ugonjwa wa Kisukari katika Macho 
Magonjw a ya macho yanayoambatana na ugonjwa wa kisukari 
a) Mtoto wa jicho 
b) Shinikizo la macho 
c) Ukavu katika macho: mgonjwa anasikia kama macho yameingia 

gundi, kama vile kuna michanga ndani ya macho na anapata 
maumivu na muwasho katika macho 

d) Upofu kutokana na uharibifu wa pazia la kuona (retina) 
• Kiwango cha juu cha sukari katika damu kuliko kawaida 

hupelekea uharibifu katika mishipa midogo ya damu iliyopo 
katika pazia la fahamu (retina): mishipa hii huziba, hupasuka na 
kuvujia mafuta na damu katika retina. 

• Katika hatua za awali ugonjwa huu hauna dalili zozote: upungufu 
wa uwezo wa kuona hutokea ugonjwa unapokuwa umefanya 
madhara makubwa. 

• Ugonjwa huu huzuilka kwa kufuata masharti ya matibabu ya 
kisukari kwa kuishi na kiwango cha sukari katika damu kilicho 
cha kawaida  

 

8.7 Upofu Unaosababishwa na Shinikizo la Damu 
Kiwango cha juu cha shinikizo la damu hupelekea kuharibika mishipa 
midogo ya damu katika pazia la fahamu la jicho (retina) ambayo huzima 
na kuvuja, na kupasuka. Uwezo wa kuona hupungua pole pole na 
hatimaye macho kutokuona kabisa. Tatizo hili huzuilika kwa kuhakikisha 
kiwango cha shinikizo la damu kinadumu katika kiwango cha kawaida 
kwa kuzingatia tiba. 
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Njia za kuzuia upungufu wa Vitamini A 
• Mama apewe Vitamini A baada ya 

kujifungua 
• Watoto wachanga wanyonyeshwe 
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Mkubwa 
Ugonjwa huu unaathiri watu wenye umri kuanzia miaka 60 na 
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kuona kabisa. Ugonjwa huu unaweza kuathiri zaidi jicho moja kuliko 
lingine. 
Ufanye nini? 
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8.8 Upofu wa Utotoni 
Ni nini maana ya upofu wa utotoni? 
Upofu wa utotoni ni hali ya kutokuona au upungufu wa nguvu ya kuona 
katika kipindi toka mtoto azaliwapo hadi anapofikia umri wa miaka 15. 
Inakadiriwa kuwa takriban watoto milioni 19 duniani wana uoni hafifu 
ikiwemo upofu. Asilimia 40 kati yao ni uoni hafifu au upofu unaozuilika. 
Kwa Tanzania, inakadiriwa kuwa watoto 8 kati ya watoto 10000 wana 
ulemavu wa kuona. 
 
Dalili za Upofu utotoni 
• Kushindwa kuona au kutambua kitu kinachopitishwa mbele yake 
• Kufikicha na kufunga macho mara kwa mara 
• Kuogopa kuangalia mwanga 
• Macho kutoa machozi au matongotongo 
• Sehemu nyeusi ya macho kuwa kubwa kuliko kawaida 
• Macho kuchezacheza 
• Kushindwa kuona ubaoni 
• Kusoma kwa kutumia vidole 
• Kusoma kwa kuweka maandishi karibu na macho 
• Kusoma kwa kufumba au kuziba jicho moja 
• Kushindwa kuona kwenye mwanga hafifu au usiku. 
 

Mtoto 
mwenye 
uoni hafifu 
na uhitaji 
wa miwan 

Mtoto 
mwenye 
shinikizo la 
jicho 

  
Mtoto mwenye kengeza 
kwenye jicho la kushoto 

Jicho lenye 
mtoto wa jicho  

 
Mtoto mwenye kovu 

kwenye kioo cha jicho 
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Kumbuka: Kinga ni bora kuliko tiba 
Kinga na tiba ya upofu wa utotoni ni maalum. Mpeleke mtoto mapema 
katika kituo cha tiba ili kumwepusha na uoni hafifu na upofu. Ni muhimu 
mtoto apimwe macho: 
• kila aendapo kliniki kupimwa 
• kabla ya kuanza shule ya awali 
• kabla ya kuanza shule ya msingi, na 
• kila mwaka hadi kufikia umri wa miaka 15. 
 
Pia zingatia yafuatayo: 
• Kusafisha vizuri macho ya mtoto anapozaliwa 
• Mama kumeza Vitamini A anapojifungua 
• Mtoto kupewa chanjo ya surua anapohudhuria kliniki 
• Kumpa Vitamini A mtoto mwenye surua 
• Mtoto awe msafi wa uso na mwili wakati wote ili kuzuia uambukizo 

unaoletwa na inzi 
• Watoto wachanga wapewe maziwa ya mama na lishe bora. 
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9 AJALI 
 
Utangulizi 
Ajali zinaweza kusababisha maumivu, majeraha, ulemavu, vifo, na 
uharibifu wa mali, na hivyo kuleta umasikini kwa watu na Taifa kwa 
ujumla. 
 
Takwimu za ajali 
Ripoti ya shirika la afya duniani (WHO) ya mwaka 2018 inaonyesha 
magonjwa na vifo vitokanavyo na ajali za barabarani kuwa ni kati ya 
magonjwa kumi yanayoongoza nchini Tanzania na hata kuifanya 
Tanzania kuwa nchi ya sita duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya vifo 
vitokanavyo na ajali za barabarani. 
Katika kipindi cha Novemba 2011 hadi Desemba 2012, jumla ya 
majeruhi 9,311 wa ajali mbalimbali walionwa katika hospitali za MOI, 
Morogoro, Mtwara, Kigoma, Musoma na Korogwe (sawa na jeruhi 
mmoja kila saa moja). Ajali za barabarani ziliongoza kwa asilimia 48%, 
zikifuatiwa na kuanguka (asilimia 28%), na ugomvi au kupigwa (asilimia 
17%). Asilimia 67% ya majeruhi wote walilazwa hospitali, na asilimia 
2.4% walifia mapokezi kutokana na kuumia vibaya au kuchelewa kufika 
hospitali. 
 
Hatua Gani Zichukuliwe kwa Majeruhi wa Ajali Yoyote? 
Katika kumsaidia majeruhi wa ajali yoyote, kinachotakiwa kuangaliwa 
kwanza ni uhai wake. Wagonjwa wengi wa ajali hufariki kwa kutoka 
damu sehemu mbalimbali za mwili pamoja na kuathiriwa kwa mfumo wa 
hewa. Ubongo wa binadamu huweza kuishi bila hewa ya oksijeni kwa 
dakika sita tu baada ya hapo hufa. Kwa hiyo kwa majeruhi yoyote ni 
lazima mfumo wa hewa uangaliwe, ikifuatiwa na namna ya upumuaji, 
mfumo wa mzunguko wa damu, hali ya ujitambuzi (kupoteza fahamu) na 
baadae kabisa sehemu ya mwili iliyoathirika, kwa mtiririko huu na si 
vinginevyo. Hihyo wakati mtu mmoja na anatafuta msaada wa 
kumpeleka majeruhi hospitali, mwingine hakikisha kuwa njia ya hewa ni 
wazi na mgonjwa anapumua, kisha kama kuna mahali anatoka damu 
zuiya isitoke (kwa mfano, gandamiza au funga kwa kitambaa safi), na 
kama moyo haupigi, jaribu kugandamiza kifua ili moyo uanze tena 
kupiga. 
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Jinsi ya kuzuia ajali 
 
Ajali za kuanguka 
• Watoto wawe na waangalizi muda wote nyumbani na michezoni 
• Hakikisha watoto wanacheza mahali salama na wanachezea vifaa 

vilivyo salama 
• Sakafu nyumbani isiachwe ikawa ya kuteleza sana 
• Hakikisha mwanga wa kutosha hasa kwenye ngazi 
• Vaa viatu visivyo na soli za kuteleza 
• Pima macho kama hayaoni vizuri, na kwa wasioona kabisa ni vizuri 

wawe na waangalizi 
• Usifungue vizibo vya chupa kwa kutumia meno. 
 
Ugomvi au kupigwa 
• Epuka kujihusisha kwenye ugomvi wa aina yoyote na sizitiza 

usuluhishi kwa amani 
• Epuka ulevi wa aina yoyote (madawa, pombe nk), kwani unachangia 

ugomvi 
• Tuache kujichukulia sheria mkononi, kwa kuwapiga wahalifu. 
 
Ajali za moto 
• Watoto wadogo wasiachwe bila uangalizi, kwani ni rahisi kuungua na 

maji ya moto, n.k 
• Kwa wagonjwa (mfano kifafa, wazee sana), wawe na waangalizi na 

wasikae karibu na moto 
• Wafanyakazi wa umeme zingatia sheria zote za usalama na tumia 

vifaa vya kuzuia ajali 
• Ulevi wa kupindukia unaweza kusababisha ajali ya moto 
 
Wanyama au Nyoka 
• Kwa wanaokaa vijijini na waliozungukwa na vichaka kuwa mwangalifu 

na wanyama, nyoka na mamba mitoni 
• Epuka kutembea peke yako usiku wakati wa giza 
 
Mazingira ya kazi 
• Kuhakiskisha upatikanaji na matumizi sahihi ya vifaa vya usalama 

mahali pa kazi 
• Kuvaa vitu vya kuzuia ajali kazini – miwani, viatu virefu (boots) 
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• Kuvaa mikanda ya kujifungia kwenye viti ndani ya gari linalotembea 
• Kuhakikisha ya kuwa mazingira ya kucheza watoto ni salama 
• Matumizi sahihi ya mashini sehemu za kazi. 
 
Ajali za barabarani 
• Kufuata kanuni na kutii sheria za usalama barabarani bila shuruti 
• Usiendeshe gari bovu 
• Usiendeshe gari kama umekunywa na umelewa 
• Ikiwa umepanga kwenda kunywa, andaa dereva ambaye 

hatakunywa au kodi gari wakati wa kurudi 
• Zingatia alama za barabarani hasa kutokuendesha kasi 
• Jifunge mkanda wa kiti kila unapokuwa kwenye gari na pia mweke 

mtoto kwenye kiti chake cha kumwepusha ajali 
• Vaa kofia ngumu kila unapopanda pikipiki 
• Zima na usiinue simu ikiwa unaendesha. 
• Pima macho yako kila mwaka na kila unapohitaji kupata leseni ya 

udereva. 
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10 UGONJWA WA SIKO SELI 
 
Siko seli ninini? 
Siko seli ni ugonjwa wa kurithi unaosababisha mabadiliko yasiyo ya 
kawaida katika chembechembe nyekundu za damu. 
• Kwa kawaida chembe nyekundu za damu zina umbo la mviringo 

ambalo huzirahisishia kupita kwenye mishipa midogo ya damu ili 
kusafirisha hewa safi ya oxygeni katika sehemu mbali mbali za mwili. 

• Kwa mtu mwenye ugonjwa wa siko seli 
chembe hizi huwa tofauti, zinanata na zina 
umbo la mwezi mchanga (siko). 

• Chembe chembe nyekundu za mtu mwenye 
ugonjwa wa siko seli huishi muda mfupi (siku 
10- 20) kulinganishwa na zile za mtu asiye na 
ugonjwa wa siko seli (siku 90-120) na hivyo 
basi, watu wenye siko seli huwa na upungufu 
wa kudumu wa damu mwilini (chronic 
anaemia).  

• Kutokana na umbo lake, chembe nyekundu za siko seli huweza 
kukwama katika mishipa midogo ya damu na kuziba mzunguko wa 
damu na oxygeni katika mwili. Hili hupelekea kutokea kwa madhara 
na dalili za ugonjwa huu kama vile maumivu makali, kiharusi (stroke), 
maambukizi ya magonjwa na hata kuharibika kwa kwa sehemu 
mbalimbali za mwili. 

 
Nini husababisha ugonjwa huu?  
• Siko seli ni ugonjwa wa kurithi, sawa sawa na ambavyo mtu hurithi 

rangi yake ya mwili, au macho, urefu, nk hivyo basi mtu huzaliwa na 
ugonjwa huu. 

• Vinasaba vya siko seli hurithiwa kutoka kwa wazazi wote wawili yaani 
baba na mama. 

• Mtu hawezi kupata ugonjwa wa siko seli kwa kuambukizwa kwa njia 
yeyote ile kama vile kuishi na kushirikiana kwa ukaribu na mtu 
mwenye ugonjwa huu. Huwezi kupata siko seli kwa kula, kucheza au 
kulala na mtu mwenye siko seli.  
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Urithi wa jeni ya Siko Seli 
Kila mtoto hupokea jeni moja ya 
hemoglobini kutoka kwa kila 
mzazi. Jeni hizi mbili huamua aina 
ya hemoglobini. Jeni inayopelekea 
kuwa na haemoglobini ya kwaida 
hujulikana kama (A). Jeni 
inayopelekea uwepo wa ugonjwa 
wa siko seli hujulikana kama (S). 
Endapo utarithi jeni mbili za 
mundu, utakuwa na ugonjwa wa 
siko seli (SS). Endapo utarithi jeni 
moja ya mundu utakuwa na tabia 
ya siko seli (AS). Kama hutakuwa 
na jeni yo yote ya mundu, basi 
utakuwa na hemoglobini ya kawaida (AA). 
Tabia ya siko seli (AS) haijidhihirishi kama ugonjwa. Umuhimu wake 
mkubwa ni kwamba mtu anakuwa na uwezo wa kuipitisha tabia hiyo kwa 
watoto wake. Endapo mwenzi wake pia ana tabia ya siko seli, basi kuna 
uwezekano wa mmoja kati ya kila watoto wanne kurithi jeni ya siko seli 
kutoka kwa wazazi wote wawili na hivyo kuwa na ugonjwa wa siko seli 
(SS). Uwezekano wa kuwa na mtoto wa kawaida (AA) pia ni moja kati 
ya wanne, na kuna uwezekano wa wawili kati ya kila wanne kurithi tabia 
ya siko seli (AS). 
 
Umuhimu wa jeni ya siko seli 
Watu wenye haemoglobini ya kawaida (AA) wako katika hatari ya 
kufariki kutokana na malaria. 
Watu wenye ugonjwa wa siko seli (SS) wako katika hatari kubwa zaidi 
ya kufariki kutokana na ugonjwa wa malaria na wa siko seli. 
Watu wenye tabia ya siko seli (AS) hukingiwa dhidi ya kupata malaria 
kali na hatimaye kifo. 
 
Ni akina nani huathirika na ugonjwa wa siko seli? 
• Ugonjwa wa siko seli huathiri mamilioni ya watu duniani kote na hasa 

wale wanaotoka nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara, nchi za 
ulimwengu wa Magharibi (Amerika ya Kusini, Caribbean, na Amerika 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

65

 

Urithi wa jeni ya Siko Seli 
Kila mtoto hupokea jeni moja ya 
hemoglobini kutoka kwa kila 
mzazi. Jeni hizi mbili huamua aina 
ya hemoglobini. Jeni inayopelekea 
kuwa na haemoglobini ya kwaida 
hujulikana kama (A). Jeni 
inayopelekea uwepo wa ugonjwa 
wa siko seli hujulikana kama (S). 
Endapo utarithi jeni mbili za 
mundu, utakuwa na ugonjwa wa 
siko seli (SS). Endapo utarithi jeni 
moja ya mundu utakuwa na tabia 
ya siko seli (AS). Kama hutakuwa 
na jeni yo yote ya mundu, basi 
utakuwa na hemoglobini ya kawaida (AA). 
Tabia ya siko seli (AS) haijidhihirishi kama ugonjwa. Umuhimu wake 
mkubwa ni kwamba mtu anakuwa na uwezo wa kuipitisha tabia hiyo kwa 
watoto wake. Endapo mwenzi wake pia ana tabia ya siko seli, basi kuna 
uwezekano wa mmoja kati ya kila watoto wanne kurithi jeni ya siko seli 
kutoka kwa wazazi wote wawili na hivyo kuwa na ugonjwa wa siko seli 
(SS). Uwezekano wa kuwa na mtoto wa kawaida (AA) pia ni moja kati 
ya wanne, na kuna uwezekano wa wawili kati ya kila wanne kurithi tabia 
ya siko seli (AS). 
 
Umuhimu wa jeni ya siko seli 
Watu wenye haemoglobini ya kawaida (AA) wako katika hatari ya 
kufariki kutokana na malaria. 
Watu wenye ugonjwa wa siko seli (SS) wako katika hatari kubwa zaidi 
ya kufariki kutokana na ugonjwa wa malaria na wa siko seli. 
Watu wenye tabia ya siko seli (AS) hukingiwa dhidi ya kupata malaria 
kali na hatimaye kifo. 
 
Ni akina nani huathirika na ugonjwa wa siko seli? 
• Ugonjwa wa siko seli huathiri mamilioni ya watu duniani kote na hasa 

wale wanaotoka nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara, nchi za 
ulimwengu wa Magharibi (Amerika ya Kusini, Caribbean, na Amerika 

 

ya Kati), Saudi Arabia, India, na nchi za Mediterranean (Uturuki, 
Ugiriki, Italia). 

• Inakadiriwa watoto 300,000-500,000 wenye siko seli huzaliwa kila 
mwaka duniani kote, wengi wao (zaidi ya 70%) wakizaliwa katika nchi 
za kusini mwa Jamgwa la Sahara. 

• Tanzania ni mojawapo kati ya nchi zenye wagonjwa wengi wa siko seli 
duniani ambapo inakadiriwa kuwa kati ya watoto 8,000 -10,000 
huzaliwa na ugonjwa wa siko seli kila mwaka pia inakadiriwa kuwa 15- 
20% ya watu wote nchini wana vinasaba vya ugonjwa wa siko seli 
(sickle cell traits). 

 
Athari za ugonjwa wa Siko seli 
Watu wenye ugonjwa wa Siko seli wako katika hatari ya kufariki mapema 
kutokana na matatizo mbalimbali ya kiafya yakiwemo malaria, 
maambukizi ya bakteria na kiharusi. Zaidi ya hapo, wanaweza kuhitaji 
kuongezewa damu mara kwa mara (hatua ambayo inaongeza 
uwezekano wa kupata virusi vya ini na UKIMWI) na kupata huduma za 
afya mara kwa mara hospitali. 
 
Matatizo ya Kiafya Yanayosababishwa na Siko Seli  
Baadhi ya watu wenye ugonjwa (SS) huathirika kwa kiasi kikubwa na 
huwa na dalili wakati wa utoto wao. Watu wenye tabia ya siko seli (AS) 
na baadhi ya wale wenye ugonjwa wa siko seli (SS) hawana dalili 
yoyote. Hivyo, kwa yeyote atokae kwenye familia zenye siko seli, njia 
pekee ya kuwa na uhakika kuhusu hali yake ya umundu wa hemoglobini 
ni kufanya kipimo cha damu. 
Dalili zinatokana na chembechembe nyekundu za damu kuziba mishipa 
ya damu na chembechembe hizi kuwa na uhai mfupi kuliko kawaida. 
Nazo ni: 
• Maumivu - chembe nyekundu za siko seli hushindwa kupita kwa 

urahisi katika mishipa midogo ya damu na hivyo kukwama na kuziba 
mzunguko wa damu. Hali hii husababisha maumivu yenye ukali tofauti 
sehemu mbalimbali mwilini. 

• Maambukizi ya vimelea vya magonjwa - wagonjwa wa siko seli hasa 
watoto hupata maambukizi ya vimelea vya magonjwa mbalimbali 
kama vichomi (pneumonia), homa ya uti wa mgongo na homa ya ini. 
Maambukizi haya husababisha homa za mara kwa mara. 

• Upungufu wa damu - kutokana na chembe nyekundu za siko seli 
kuwa na muda mfupi wa kuishi, mgonjwa wa siko seli huwa katika 
hatari ya kupata upungufu mkubwa wa damu. 
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• Kuvimba kwa mikono na miguu - mara nyingi huambatana na homa. 
Hali hii husababishwa na chembe nyekundu za siko seli kukwama na 
kuziba mzunguko wa damu kwenda kwenye mikono na miguu. 

• Kubanwa kwa kifua - kukwama na kuziba mzunguko wa damu 
kwenda kwenye mapafu husababisha matatizo katika upumuaji. Dalili 
zake ni maumivu ya kifua, kukohoa, homa na kupumua kwa shida. 

• Kiharusi - kukwama na kuziba mzunguko wa damu kwenda kwenye 
ubongo husababisha kiharusi ambacho huweza kumsababishia 
mgonjwa ulemavu na matatizo katika uelewa wake, mfano shuleni nk. 

• Uvimbe sehemu za tumbo kutokana na kupanuka kwa bandama 
• Vidonda sugu kuzunguka vifundo 
• Homa ya manjano inayosababishwa na kuharibika kwa kasi kwa seli 

nyekundu za damu (jicho kuwa la manjano) 
• Kudinda kwa uume kunakouma na kusikokoma 
• Kuchelewa kukua na kuendelea kimwili. 
 
Matibabu 
• Lengo la matibabu ya siko seli ni kupunguza madhara na dalili 

zitokanazo na ugojwa huu kama vile kutibu na kuzuia maumivu, 
kuzuia maambukizi ya vimelea vya magonjwa, upungufu wa damu, 
kiharusi, nk. Hivyo matibabu hutofautiana kutokana na dalili za 
mgonjwa mfano; kuongezwa damu au maji mwilini na dawa za 
maumivu. 

• Hadi leo, tiba pekee ya ugonjwa huu ni kuwekewa uboho au 
kupandikizwa kiini kwenye shina la mfupa kitaalam bone marrow 
transplant. Tiba hii hufanywa kwa kuchukua urojo kutoka mifupa ya 
mtu asiye na siko seli (donor) na kupandikiza kwenye mifupa ya 
mgonjwa hivyo kusaidia mifupa yake kuzalisha chembe za damu zilizo 
nzima. 

 
Namna ya kuepuka ugonjwa wa Siko seli 
Njia ya kuepuka ugonjwa huu ni kuepuka kuzaa watoto wenye ugonjwa 
huu. Ikiwa una siko seli au vinasaba vyake, basi amua usizae na mtu 
mwenye siko seli au vinasaba vyake ili msizae mtoto mwenye siko seli 
au vinasaba vyake. Watu wanaotoka kwenye familia zenye vinasaba hivi 
ni vizuri kupima damu ili kujua kama una vinasaba. Ukijua una vinasaba 
ni vyema kutafuta mwenzi asiye na vinasaba. 
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11 AFYA NA MAGONJWA YA AKILI 
 
11.1 Ni Nini Afya na Ustawi wa Akili  
 
Afya ya Akili ni hali ya ustawi ambapo mtu anatambua uwezo alionao, 
anaweza kuendana na msongo wa kawaida wa maisha, na ana uwezo 
wa kufanya kazi za uzalishaji na kuchangia katika jamii yake. Afya ya 
akili hujumuisha utendaji wa mfumo wa akili na ustawi wa kisaikolojia na 
kijamii ambavyo huchangia jinsi tunavyofikiria, tunavyohisi na 
tunavyotenda. Afya ya akili ni msingi wa fikra, mawasiliano, kujifunza na 
utu. Utusaidia kujua jinsi tunavyokabiliana na msongo, tunavyohusiana 
na watu wengine, na kufanya chaguzi mbalimbali. Afya ya akili ni 
muhimu katika kila hatua ya maisha, kuanzia utotoni, ujanani, utu uzima 
na uzeeni. Matatizo ya afya ya akili yapo makundi mawili: matatizo 
yanayosababishwa na msongo wa juu na magonjwa ya akili. 
 
11.2 Matatizo ya Afya ya Akili Yanayoletwa na 

Msongo wa Juu 

Matatizo ya afya ya akili yanayojitokeza pale mtu anapokabiliwa na 
kiwango cha juu cha msongo, hujitokeza kama sehemu ya maisha ya 
kawaida na sio magonjwa ya akili. Yanaweza kuleta ugumu katika 
utendaji wa mtu katika masomo, kazi au katika shughuli zake za kila siku 
na kusababisha ufanyizi duni, kushuka hadhi, na hata kutengwa. Pia 
msongo wa juu wa muda mrefu huchangia sana kujitokeza kwa 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Kwa upande mwingine, mara nyingi 
watu hupitia mabadiliko tofauti tofauti ya afya ya akili mara 
wanapojulishwa ya kuwa wana ugonjwa kama vile kisukari, ugonjwa wa 
moyo, saratani, ugonjwa wa akili, nk. Wapo wasioweza kukubaliana na 
kile walichosikia hivyo huepa kufikiria au kuongelea ugonjwa husika. 
Wengine hupitia mabadiliko ya kihisia kama vile wasiwasi, hofu, huzuni, 
hasira, msongo, mfadhaiko, au sononeko. Pia wapo wanaopata 
mshtuko, kukata tamaa au kuchanganyikiwa; na wapo wanaoikubali hali 
yao na kusonga mbele. 
Je unawezaje kuzuia hisia za wasiwasi, hofu na msongo kuathiri afya 
yako ya akili? 
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zake ni maumivu ya kifua, kukohoa, homa na kupumua kwa shida. 

• Kiharusi - kukwama na kuziba mzunguko wa damu kwenda kwenye 
ubongo husababisha kiharusi ambacho huweza kumsababishia 
mgonjwa ulemavu na matatizo katika uelewa wake, mfano shuleni nk. 

• Uvimbe sehemu za tumbo kutokana na kupanuka kwa bandama 
• Vidonda sugu kuzunguka vifundo 
• Homa ya manjano inayosababishwa na kuharibika kwa kasi kwa seli 

nyekundu za damu (jicho kuwa la manjano) 
• Kudinda kwa uume kunakouma na kusikokoma 
• Kuchelewa kukua na kuendelea kimwili. 
 
Matibabu 
• Lengo la matibabu ya siko seli ni kupunguza madhara na dalili 

zitokanazo na ugojwa huu kama vile kutibu na kuzuia maumivu, 
kuzuia maambukizi ya vimelea vya magonjwa, upungufu wa damu, 
kiharusi, nk. Hivyo matibabu hutofautiana kutokana na dalili za 
mgonjwa mfano; kuongezwa damu au maji mwilini na dawa za 
maumivu. 

• Hadi leo, tiba pekee ya ugonjwa huu ni kuwekewa uboho au 
kupandikizwa kiini kwenye shina la mfupa kitaalam bone marrow 
transplant. Tiba hii hufanywa kwa kuchukua urojo kutoka mifupa ya 
mtu asiye na siko seli (donor) na kupandikiza kwenye mifupa ya 
mgonjwa hivyo kusaidia mifupa yake kuzalisha chembe za damu zilizo 
nzima. 

 
Namna ya kuepuka ugonjwa wa Siko seli 
Njia ya kuepuka ugonjwa huu ni kuepuka kuzaa watoto wenye ugonjwa 
huu. Ikiwa una siko seli au vinasaba vyake, basi amua usizae na mtu 
mwenye siko seli au vinasaba vyake ili msizae mtoto mwenye siko seli 
au vinasaba vyake. Watu wanaotoka kwenye familia zenye vinasaba hivi 
ni vizuri kupima damu ili kujua kama una vinasaba. Ukijua una vinasaba 
ni vyema kutafuta mwenzi asiye na vinasaba. 
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11 AFYA NA MAGONJWA YA AKILI 
 
11.1 Ni Nini Afya na Ustawi wa Akili  
 
Afya ya Akili ni hali ya ustawi ambapo mtu anatambua uwezo alionao, 
anaweza kuendana na msongo wa kawaida wa maisha, na ana uwezo 
wa kufanya kazi za uzalishaji na kuchangia katika jamii yake. Afya ya 
akili hujumuisha utendaji wa mfumo wa akili na ustawi wa kisaikolojia na 
kijamii ambavyo huchangia jinsi tunavyofikiria, tunavyohisi na 
tunavyotenda. Afya ya akili ni msingi wa fikra, mawasiliano, kujifunza na 
utu. Utusaidia kujua jinsi tunavyokabiliana na msongo, tunavyohusiana 
na watu wengine, na kufanya chaguzi mbalimbali. Afya ya akili ni 
muhimu katika kila hatua ya maisha, kuanzia utotoni, ujanani, utu uzima 
na uzeeni. Matatizo ya afya ya akili yapo makundi mawili: matatizo 
yanayosababishwa na msongo wa juu na magonjwa ya akili. 
 
11.2 Matatizo ya Afya ya Akili Yanayoletwa na 

Msongo wa Juu 

Matatizo ya afya ya akili yanayojitokeza pale mtu anapokabiliwa na 
kiwango cha juu cha msongo, hujitokeza kama sehemu ya maisha ya 
kawaida na sio magonjwa ya akili. Yanaweza kuleta ugumu katika 
utendaji wa mtu katika masomo, kazi au katika shughuli zake za kila siku 
na kusababisha ufanyizi duni, kushuka hadhi, na hata kutengwa. Pia 
msongo wa juu wa muda mrefu huchangia sana kujitokeza kwa 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza. Kwa upande mwingine, mara nyingi 
watu hupitia mabadiliko tofauti tofauti ya afya ya akili mara 
wanapojulishwa ya kuwa wana ugonjwa kama vile kisukari, ugonjwa wa 
moyo, saratani, ugonjwa wa akili, nk. Wapo wasioweza kukubaliana na 
kile walichosikia hivyo huepa kufikiria au kuongelea ugonjwa husika. 
Wengine hupitia mabadiliko ya kihisia kama vile wasiwasi, hofu, huzuni, 
hasira, msongo, mfadhaiko, au sononeko. Pia wapo wanaopata 
mshtuko, kukata tamaa au kuchanganyikiwa; na wapo wanaoikubali hali 
yao na kusonga mbele. 
Je unawezaje kuzuia hisia za wasiwasi, hofu na msongo kuathiri afya 
yako ya akili? 
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• Weka mipaka ya taarifa zinazokufanya uwe na wasiwasi, hofu au 
msongo. Kuongea na watu unaowaamini husaidia. Usitumie sigara, 
pombe au vilevi vingine kukabiliana na hisia zako. 

• Weka umakini kwenye mahitaji yako muhimu kama vile kupata lishe 
bora, kulala vyema, kufanya mazoezi na kuwasiliana na 
ndugu/marafiki. 

• Pangilia kazi au majukumu yako huku ukitumia muda wako vyema. 
Imarisha utendaji wako wa mwili na akili kwa kupangilia kazi za 
kufanya kama vile kujishughulisha na kazi za nyumbani au mazoezi 
na kujifunza mambo mapya kwa njia ya kujisomea. 

• Siku yako inapoisha fanya zoezi la “Shukrani”. Tafakari yale ambayo 
ungependa kushukuru ya siku hiyo na katika maisha yako kwa 
ujumla.  

Njia zaidi za kukabiliana na msongo wa mawazo zimejadiliwa kwenye 
sura ya pili ya kitabu hiki. 
 
11.3 Magonjwa ya Akili 
Magonjwa ya akili ni matokeo ya mabadiliko ya ufanyaji kazi wa ubongo 
kutokana na mwingiliano wa vinasaba na mazingira ya mtu na SIO 
matokeo ya malezi duni, tabia mbaya, udhaifu wa haiba, umaskini au 
chaguzi za aina ya maisha. Mabadiliko hayo katika mfumo wa akili na 
mwitikio wa mwili huathiri fikra, hisia, tabia na utendaji kazi wa kiakili na 
mwili na hudumu kwa muda mrefu, kukiwa na vipindi visivyo na dalili 
zozote pamoja na vipindi vya kuumwa na kushuka kwa utendaji kazi. 
Sehemu inayofuata inajadili baadhi ya magonjwa haya. 
 
Msongo Baada ya Janga 
Tunapokabiliwa na kiwango cha juu cha msongo tunakuwa kwenye hali 
ya uhatarishi wa kupata ugonjwa wa akili kama vile msongo baada ya 
janga. Kiwango hiki kinatokana na matukio ya maisha. Yapo matukio 
katika jamii yetu yenye kuleta majeraha au maumivu ya kisaikolojia. 
Matukio haya huitwa majanga. Mifano ni ajali, kifo cha ghafla, 
unyanyasaji, ubakaji, utekwaji, ukatili, vita, ugaidi, tishio la kiusalama, 
mafuriko, matetemeko ya ardhi, nk. Mtu anaweza kuathiriwa na janga 
kwa kuhusika, kushuhudia au kusimuliwa. Wahanga wa janga mara 
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nyingi huwa na hisia ya kwamba ulimwengu umebadilika na hautakuwa 
kama ulivyokuwa tena. Mwitikio wake ni pamoja na: 
• kumbukumbu au ndoto zinazojirudia rudia kuhusiana na janga 
• kujisikia au kutenda ghafla kama vile janga linatokea tena 
• kuwa na mwitikio wa mwili endapo kitu au hali fulani itakukumbusha 

kuhusiana na janga 
• kuepuka kuwaza kitu chochote kitakachokukumbushia kuhusu janga 
• uwepo wa hisia hasi kama vile woga, hofu, hasira, hatia au aibu. 
Ni kawaida hali hii kutokea baada ya janga, lakini watu wengi hupata 
nafuu ndani ya wiki chache tu bila kufanya jitihada zozote. Kwa baadhi 
ya watu hali hii huendelea na kuleta athari zinazoonekana wazi katika 
maisha yao ya kila siku ikiwa ni pamoja na 
• kushindwa kupata usingizi 
• kushindwa kutulia au kufanya jambo fulani kwa makini 
• kujitenga au kujilaumu. 
Hali hii hutibika na mtu kurejea kwenye hali ya kawaida. 
 
Magonjwa ya Wasiwasi 
Wasiwasi ni neno linalotumika kuelezea hisia ambayo watu huipitia 
wanapokabiliwa na tishio, hatari au wakiwa na msongo. Kila mmoja 
anaweza kuwa na wasiwasi wakati wowote katika maisha. Kwa mfano, 
unaweza kuwa na wasiwasi juu ya afya yako au utendaji kazi. Katika 
nyakati kama hizi, wasiwasi unaweza kuwa ni kitu cha kawaida. Hali ya 
wasiwasi inapozidi kupindukia au unapokuwa na hofu pasipo sababu ya 
msingi na kuathiri utendaji kazi wa kila siku ni dalili ya ugonjwa wa 
wasiwasi. Mwitikio mkubwa wa ugonjwa wa wasiwasi ni kuepa vitu, watu 
au hali zinazokufanya uwe na wasiwasi. Hata hivyo kuepa huzifanya 
dalili za ugonjwa wa wasiwasi kuwa mbaya zaidi. Kumbuka magonjwa 
ya wasiwasi hutibika. 
 

Sonona 
Binadamu tuna uzoefu wa kuwa na hisia mbalimbali kama furaha, 
huzuni, hasira n.k. na kubadilika kwa hisia ni jambo la kawaida katika 
maisha ya kila siku. 
Watu wengi hupitia vipindi vya kuwa na huzuni katika maisha yao, lakini 
unapokuwa na sonona unajisikia huzuni ya mara kwa mara, 
inayoambatana na mawazo au fikra hasi na tabia za kutoweza 
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kujumuika na wengine. Hali hii inadumu kwa wiki kadhaa au miezi hata 
miaka, sio kwa siku chache. Wakati mwingine huambatana na dalili ya 
mawazo ya kusitisha uhai/kujiua.  
Kusitisha uhai ni tatizo kubwa. Takwimu za Shirika la Afya Duniani 
(WHO) zinaonyesha kwa kila sekunde 40 mtu mmoja hufariki kutokana 
na kusitisha uhai. Mwaka 2015 kusitisha uhai kulikuwa sababu ya pili 
iliyopelekea vifo kwa watu wenye umri wa miaka 15 - 29 ulimwenguni. 
Mtu anapositisha uhai huathiri familia, jamii na nchi kwa ujumla na 
hubakiza madhara yanayoweza kudumu kwa muda mrefu kwa 
wanaobaki. 
Kusitisha uhai kunazuilika kwa kutumia tiba zilizodhibitishwa, nyingi 
ambazo ni za gharama ya chini. Mambo yanayoweza kusaidia ni pamoja 
na: 
• Kuelimisha jamii kuhusu sonona 
• Kutafuta msaada wa ndugu au wataalamu wa afya unapojihisi kwa na 

sonona 
• Kufanya utambuzi wa awali, tiba na huduma endelevu kwa watu 

wenye hali, dalili au viashiria vinapelekea kuwa na mawazo au 
kujaribu kusitisha uhai 

Kumbuka kuwa na sonona sio dalili ya kwamba mtu ni dhaifu na wala 
sio tatizo ambalo unaweza kulipotezea tu likaisha. Unahitaji kuongea na 
mtaalamu akusaidie. 
 
Baipola Mania 
Baipola ni tatizo la akili ambalo linaathiri namna unavyojisikia (hisia), 
ambapo unaweza kuwa na vipindi vya furaha au huzuni kupindukia. 
Unaweza kuwa: 
• Mara unajisikia huzuni nyingi, mnyonge au mwenye uchovu na hali ya 

kulia; baaada ya dakika chache tu unajisikia mwenye furaha 
iliyopindukia, mwenye nguvu nyingi na raha sana 

• Unaweza kuwa na kipindi kimoja cha hisia iliyopindukia (kwa mfano 
furaha iliyopindukia) kinachodumu kwa wiki kadhaa 

• Unaweza kuwa na vipindi vyote viwili vya kihisia zilizopindukia 
vinavyopishana kwa wiki kadhaa, vinavyobadilika ghafla! 
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Ugonjwa wa Skizofrenia 
Skizofrenia ni ugonjwa unaoathiri mchakato wa mawazo ya mtu na mara 
nyingi uwezo wake wa kiutendaji. Watu wenye ugonjwa huu hushindwa 
kutofautisha uzoefu halisi na ule usio halisi. Kwa mfano kusikia milio au 
sauti ambazo hazipo, kuona vitu visivyokuwepo, kuwa na imani za ajabu 
kama vile watu wapo nje kukupata wewe wakati kiuhalisia hawapo, tabia 
zisizo za kawaida au mazungumzo yasiyoeleweka au kukosa mpangilio, 
na tafsiri potofu ya vitu. 
Ugonjwa huu una tiba na watu wengi wanapozingatia tiba huweza 
kuudhibiti ugonjwa huu kiasi cha kuweza kuishi maisha yenye tija na 
utoshelezi. 
 
11.4  Magonjwa Yatokanayo na Matumizi ya Vilevi 
Katika jamii yetu vipo vilevi vinavyoruhusiwa kisheria kama vile pombe, 
na vile visivyokubaliwa kisheria kama vile madawa ya kulevya. Vilevi 
vinaweza kutumika kawaida, kutumika kupita kiasi kinachotakiwa au 
kutumika isivyo kawaida. Watu wanatumia vilevi kutokana na sababu 
mbali mbali zikiwemo: 

• kama starehe, kujifurahisha 
• kupata ahueni ya maumivu, kuendana na msongo 
• kupata usingizi 
• kujiamini zaidi kwenye matukio ya kijamii 
• udadisi 
• kutokana na shinikizo la makundi rika 
• kujiganga 
Hata hivyo matumizi ya vilevi yanaweza kusababisha magonjwa ya akili. 
Magonjwa yatokanayo na matumizi ya vilevi au madawa ya kulevya 
yanaweza kujitokeza pale: 

• Utumiaji unapokuwa wa kiwango cha juu kwa mara moja 
• Matumizi yanapozidi kiwango  
• Mtu anapojaribu kujitoa kwenye utumiaji ambao umeshajenga uraibu 
• Utumiaji mbaya wa vilevi kama vile matumizi mabaya ya dawa za 

hospitali hasa zile za usingizi na maumivu  
• Mtu anapokuwa na utegemezi wa vilevi  
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Watu wengi wanatumia madawa ya kulevya bila kujua madhara yake au 
kujua mwisho wake utakuwa nini. Madawa ya kulevya ni pamoja na 
bangi, heroini, kokeini, uvutaji gundi au petrol ama kutumia vibaya dawa 
za usingizi au maumivu bila kuwa na maagizo ya daktari. Matumizi ya 
vilevi au madawa ya kulevya husababisha magonjwa ya akili.  
Magonjwa ya akili yatokanayo na matumizi ya vilevi au madawa ya 
kulevya hutibika. Zipo tiba za kibaolojia, kisaikolojia na kijamii. Usisite 
kuonana na wataalamu wa afya ya akili au kufika kwenye hospitali zenye 
huduma za afya ya akili kwa utambuzi na matibabu sahihi. Kumbuka 
huduma za afya ya akili zinapatikana nchi nzima kwenye hospitali za 
wilaya, hospitali za rufaa za mkoa, na kanda pamoja na hospitali za taifa 
kama vile Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe au Hospitali ya 
Taifa Muhimbili. Matibabu ya uraibu wa heroini yanapatikana kwenye 
vituo vya methadone nchini. Samabamba na tiba za hospitali zipo tiba 
za kijamii kama vile “alcohol au “nicotine anonymous” na tiba za 
utengemao. 
 
 
11.5  UKATILI WA KIJINSIA 
Maana ya Ukatili wa Kijinsia 
Ukatili: ni matumizi ya nguvu au mamlaka dhidi ya mtu mwingine 
yanayoweza kusababisha majeraha, kifo, madhara ya kiakili, kudumaa 
au kukosa mambo muhimu kwa yule anayetendewa ukatili. 
Ukatili wa kijinsia: Ni ukatili kwa wanaume, wanawake, watoto wa kike 
na watoto wa kiume unaosababishwa na miiko na majukumu ya kijinsia 
au kutokuwepo kwa nguvu sawa kati ya mwanaume na mwanamke. 
Ukatili huu hufanywa kwa mtu kwa sababu tu ya jinsi yake. Mifumo ya 
kijamii, mila, desturi na tamaduni huchangia kwa kiwango kikubwa ukatili 
wa kijinsia. 
Ukatili wa kijinsia unaweza kujumuisha madhara ya kijinsia, kimwili, 
kiakili na kiuchumi yanayoletwa hadharani au faraghani. Pia 
unajumuisha vitisho vya vurugu, kulazimishwa na kudanganywa. 
Unaweza kuwa unyanyasaji wa karibu wa mpenzi, unyanyasaji wa 
kijinsia, ndoa za utotoni, na ukeketaji wa wanawake. 
Matokeo ya unyanyasaji wa kijinsia ni mabaya na yanaweza kuwa na 
athari za maisha kwa waathirika, na hata kusababisha kifo. 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

73

 

Watu wengi wanatumia madawa ya kulevya bila kujua madhara yake au 
kujua mwisho wake utakuwa nini. Madawa ya kulevya ni pamoja na 
bangi, heroini, kokeini, uvutaji gundi au petrol ama kutumia vibaya dawa 
za usingizi au maumivu bila kuwa na maagizo ya daktari. Matumizi ya 
vilevi au madawa ya kulevya husababisha magonjwa ya akili.  
Magonjwa ya akili yatokanayo na matumizi ya vilevi au madawa ya 
kulevya hutibika. Zipo tiba za kibaolojia, kisaikolojia na kijamii. Usisite 
kuonana na wataalamu wa afya ya akili au kufika kwenye hospitali zenye 
huduma za afya ya akili kwa utambuzi na matibabu sahihi. Kumbuka 
huduma za afya ya akili zinapatikana nchi nzima kwenye hospitali za 
wilaya, hospitali za rufaa za mkoa, na kanda pamoja na hospitali za taifa 
kama vile Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe au Hospitali ya 
Taifa Muhimbili. Matibabu ya uraibu wa heroini yanapatikana kwenye 
vituo vya methadone nchini. Samabamba na tiba za hospitali zipo tiba 
za kijamii kama vile “alcohol au “nicotine anonymous” na tiba za 
utengemao. 
 
 
11.5  UKATILI WA KIJINSIA 
Maana ya Ukatili wa Kijinsia 
Ukatili: ni matumizi ya nguvu au mamlaka dhidi ya mtu mwingine 
yanayoweza kusababisha majeraha, kifo, madhara ya kiakili, kudumaa 
au kukosa mambo muhimu kwa yule anayetendewa ukatili. 
Ukatili wa kijinsia: Ni ukatili kwa wanaume, wanawake, watoto wa kike 
na watoto wa kiume unaosababishwa na miiko na majukumu ya kijinsia 
au kutokuwepo kwa nguvu sawa kati ya mwanaume na mwanamke. 
Ukatili huu hufanywa kwa mtu kwa sababu tu ya jinsi yake. Mifumo ya 
kijamii, mila, desturi na tamaduni huchangia kwa kiwango kikubwa ukatili 
wa kijinsia. 
Ukatili wa kijinsia unaweza kujumuisha madhara ya kijinsia, kimwili, 
kiakili na kiuchumi yanayoletwa hadharani au faraghani. Pia 
unajumuisha vitisho vya vurugu, kulazimishwa na kudanganywa. 
Unaweza kuwa unyanyasaji wa karibu wa mpenzi, unyanyasaji wa 
kijinsia, ndoa za utotoni, na ukeketaji wa wanawake. 
Matokeo ya unyanyasaji wa kijinsia ni mabaya na yanaweza kuwa na 
athari za maisha kwa waathirika, na hata kusababisha kifo. 

 

Aina za Ukatili wa Kijinsia 
Ukatili wa Kimwili: Ni matendo anayofanyiwa mwanamke au 
mwanaume kwa kuumizwa sehemu za mwili wake. Mifano ni shambulio 
la mwili, kukeketa wanawake, kupiga, kuchoma mwili moto, matumizi ya 
silaha kwenye mwili, matumizi ya vitu vyenye ncha kali kudhuru mwili, 
kuvuta nywele, kusukuma, kunyonga mkono au mguu, kupiga kichwa, 
kubamizia ukutani, n.k. 
Ukatili wa Kingono: Ni ule unaohusisha masuala ya ngono na 
mahusiano ya mapenzi iwe katika ndoa au nje ya ndoa. Ukatili huu 
unaweza kusababisha kuharibu mirija ya uzazi, kupata mimba 
zisizotarajiwa na kuambukizwa magonjwa ya zinaa na VVU/UKIMWI. 
Mifano ni kubaka, kulawiti, utumwa wa kingono, unyanyasaji wa 
kingono, bugudha za kingono mfano kutomaswa sehemu za matiti, 
makalio, kiuno na sehemu nyingine za mwili bila ridhaa, kulazimisha 
tendo la ndoa hata kama ni wanandoa, ndoa za utotoni, kupima ubikira 
kwa wasichana, kulazimisha kutoa mimba, kulazimisha kutia mimba, 
kulazimisha ngono bila kujali maambukizi ya magonjwa kama 
VVU/UKIMWI na magonjwa mengine ya zinaa na kulazimishawa 
kufanya biashara ya ukahaba. 
Ukatili wa Kisaikolojia: Aina hii humsababishia mtu maumivu ya kihisia 
na kiakili. Husababisha mwathirika kuona amedharauliwa na kushushwa 
hadhi yake katika jamii kwa sababu tu ya jinsi yake. Mifano ni kama 
ifuatayo: Matusi kwa njia ya ishara au maneno yenye lengo la 
kudhalilisha, kutishia kufanya fujo, maneno ya fedheha, dharau au 
kutishia kutoa siri, kuingiliwa faragha, kutishiwa kuuawa, kunyang’anywa 
watoto kwa makusudi, pamoja na wivu wa kupindukia. Ukatili wa 
kisaikikolojia unaweza kupelekea, msongo wa mawazo, kujenga hofu, 
kukosa amani ya nafsi, huzuni, kuhisi kutengwa, madhara ya kukosa 
usingizi, kupoteza matumaini ya maisha, magonjwa ya akili, majaribio ya 
kujiua, kuhisi kukosa ulinzi katika maisha, kuhisi kuaibishwa, na hata 
vifo. 
Ukatili wa Kiuchumi: Mifumo ya kijamii katika nchi yetu inatoa fursa 
kubwa za umiliki wa mali kwa wanaume kuliko wanawake na kuwafanya 
wanawake kuwa tegemezi hivyo kusababisha wanawake kutokuwa na 
sauti kwenye ngazi ya familia na jamii na kutoshiriki au kutoshirikishwa 
kwenye maamuzi yanayohusu maisha yao na jamii yao. Mifano ni kama 
kunyimwa fursa za kumiliki ardhi, kunyang’anywa mali kwa sababu za 
jinsi ya mtu, ubaguzi wa kijinsi katika fursa za kiuchumi na biashara, 
ubaguzi katika fursa za ajira, ubaguzi katika fursa za elimu, kunyimwa 
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wilaya, hospitali za rufaa za mkoa, na kanda pamoja na hospitali za taifa 
kama vile Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe au Hospitali ya 
Taifa Muhimbili. Matibabu ya uraibu wa heroini yanapatikana kwenye 
vituo vya methadone nchini. Samabamba na tiba za hospitali zipo tiba 
za kijamii kama vile “alcohol au “nicotine anonymous” na tiba za 
utengemao. 
 
 
11.5  UKATILI WA KIJINSIA 
Maana ya Ukatili wa Kijinsia 
Ukatili: ni matumizi ya nguvu au mamlaka dhidi ya mtu mwingine 
yanayoweza kusababisha majeraha, kifo, madhara ya kiakili, kudumaa 
au kukosa mambo muhimu kwa yule anayetendewa ukatili. 
Ukatili wa kijinsia: Ni ukatili kwa wanaume, wanawake, watoto wa kike 
na watoto wa kiume unaosababishwa na miiko na majukumu ya kijinsia 
au kutokuwepo kwa nguvu sawa kati ya mwanaume na mwanamke. 
Ukatili huu hufanywa kwa mtu kwa sababu tu ya jinsi yake. Mifumo ya 
kijamii, mila, desturi na tamaduni huchangia kwa kiwango kikubwa ukatili 
wa kijinsia. 
Ukatili wa kijinsia unaweza kujumuisha madhara ya kijinsia, kimwili, 
kiakili na kiuchumi yanayoletwa hadharani au faraghani. Pia 
unajumuisha vitisho vya vurugu, kulazimishwa na kudanganywa. 
Unaweza kuwa unyanyasaji wa karibu wa mpenzi, unyanyasaji wa 
kijinsia, ndoa za utotoni, na ukeketaji wa wanawake. 
Matokeo ya unyanyasaji wa kijinsia ni mabaya na yanaweza kuwa na 
athari za maisha kwa waathirika, na hata kusababisha kifo. 
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Watu wengi wanatumia madawa ya kulevya bila kujua madhara yake au 
kujua mwisho wake utakuwa nini. Madawa ya kulevya ni pamoja na 
bangi, heroini, kokeini, uvutaji gundi au petrol ama kutumia vibaya dawa 
za usingizi au maumivu bila kuwa na maagizo ya daktari. Matumizi ya 
vilevi au madawa ya kulevya husababisha magonjwa ya akili.  
Magonjwa ya akili yatokanayo na matumizi ya vilevi au madawa ya 
kulevya hutibika. Zipo tiba za kibaolojia, kisaikolojia na kijamii. Usisite 
kuonana na wataalamu wa afya ya akili au kufika kwenye hospitali zenye 
huduma za afya ya akili kwa utambuzi na matibabu sahihi. Kumbuka 
huduma za afya ya akili zinapatikana nchi nzima kwenye hospitali za 
wilaya, hospitali za rufaa za mkoa, na kanda pamoja na hospitali za taifa 
kama vile Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe au Hospitali ya 
Taifa Muhimbili. Matibabu ya uraibu wa heroini yanapatikana kwenye 
vituo vya methadone nchini. Samabamba na tiba za hospitali zipo tiba 
za kijamii kama vile “alcohol au “nicotine anonymous” na tiba za 
utengemao. 
 
 
11.5  UKATILI WA KIJINSIA 
Maana ya Ukatili wa Kijinsia 
Ukatili: ni matumizi ya nguvu au mamlaka dhidi ya mtu mwingine 
yanayoweza kusababisha majeraha, kifo, madhara ya kiakili, kudumaa 
au kukosa mambo muhimu kwa yule anayetendewa ukatili. 
Ukatili wa kijinsia: Ni ukatili kwa wanaume, wanawake, watoto wa kike 
na watoto wa kiume unaosababishwa na miiko na majukumu ya kijinsia 
au kutokuwepo kwa nguvu sawa kati ya mwanaume na mwanamke. 
Ukatili huu hufanywa kwa mtu kwa sababu tu ya jinsi yake. Mifumo ya 
kijamii, mila, desturi na tamaduni huchangia kwa kiwango kikubwa ukatili 
wa kijinsia. 
Ukatili wa kijinsia unaweza kujumuisha madhara ya kijinsia, kimwili, 
kiakili na kiuchumi yanayoletwa hadharani au faraghani. Pia 
unajumuisha vitisho vya vurugu, kulazimishwa na kudanganywa. 
Unaweza kuwa unyanyasaji wa karibu wa mpenzi, unyanyasaji wa 
kijinsia, ndoa za utotoni, na ukeketaji wa wanawake. 
Matokeo ya unyanyasaji wa kijinsia ni mabaya na yanaweza kuwa na 
athari za maisha kwa waathirika, na hata kusababisha kifo. 

 

Aina za Ukatili wa Kijinsia 
Ukatili wa Kimwili: Ni matendo anayofanyiwa mwanamke au 
mwanaume kwa kuumizwa sehemu za mwili wake. Mifano ni shambulio 
la mwili, kukeketa wanawake, kupiga, kuchoma mwili moto, matumizi ya 
silaha kwenye mwili, matumizi ya vitu vyenye ncha kali kudhuru mwili, 
kuvuta nywele, kusukuma, kunyonga mkono au mguu, kupiga kichwa, 
kubamizia ukutani, n.k. 
Ukatili wa Kingono: Ni ule unaohusisha masuala ya ngono na 
mahusiano ya mapenzi iwe katika ndoa au nje ya ndoa. Ukatili huu 
unaweza kusababisha kuharibu mirija ya uzazi, kupata mimba 
zisizotarajiwa na kuambukizwa magonjwa ya zinaa na VVU/UKIMWI. 
Mifano ni kubaka, kulawiti, utumwa wa kingono, unyanyasaji wa 
kingono, bugudha za kingono mfano kutomaswa sehemu za matiti, 
makalio, kiuno na sehemu nyingine za mwili bila ridhaa, kulazimisha 
tendo la ndoa hata kama ni wanandoa, ndoa za utotoni, kupima ubikira 
kwa wasichana, kulazimisha kutoa mimba, kulazimisha kutia mimba, 
kulazimisha ngono bila kujali maambukizi ya magonjwa kama 
VVU/UKIMWI na magonjwa mengine ya zinaa na kulazimishawa 
kufanya biashara ya ukahaba. 
Ukatili wa Kisaikolojia: Aina hii humsababishia mtu maumivu ya kihisia 
na kiakili. Husababisha mwathirika kuona amedharauliwa na kushushwa 
hadhi yake katika jamii kwa sababu tu ya jinsi yake. Mifano ni kama 
ifuatayo: Matusi kwa njia ya ishara au maneno yenye lengo la 
kudhalilisha, kutishia kufanya fujo, maneno ya fedheha, dharau au 
kutishia kutoa siri, kuingiliwa faragha, kutishiwa kuuawa, kunyang’anywa 
watoto kwa makusudi, pamoja na wivu wa kupindukia. Ukatili wa 
kisaikikolojia unaweza kupelekea, msongo wa mawazo, kujenga hofu, 
kukosa amani ya nafsi, huzuni, kuhisi kutengwa, madhara ya kukosa 
usingizi, kupoteza matumaini ya maisha, magonjwa ya akili, majaribio ya 
kujiua, kuhisi kukosa ulinzi katika maisha, kuhisi kuaibishwa, na hata 
vifo. 
Ukatili wa Kiuchumi: Mifumo ya kijamii katika nchi yetu inatoa fursa 
kubwa za umiliki wa mali kwa wanaume kuliko wanawake na kuwafanya 
wanawake kuwa tegemezi hivyo kusababisha wanawake kutokuwa na 
sauti kwenye ngazi ya familia na jamii na kutoshiriki au kutoshirikishwa 
kwenye maamuzi yanayohusu maisha yao na jamii yao. Mifano ni kama 
kunyimwa fursa za kumiliki ardhi, kunyang’anywa mali kwa sababu za 
jinsi ya mtu, ubaguzi wa kijinsi katika fursa za kiuchumi na biashara, 
ubaguzi katika fursa za ajira, ubaguzi katika fursa za elimu, kunyimwa 
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sehemu ya mapato ambayo umechangia uzalishaji wake mfano mazao 
ya kilimo n.k, mke kukatazwa kufanya kazi, ubaguzi katika fursa za afya 
na afya ya uzazi, ubaguzi katika urithi wa mali za familia kwa sababu ya 
jinsi, na ubaguzi katika fursa za kujielimisha. 

Ukatili Utokanao na Mila na Desturi zenye Madhara: Ukatili huu umejikita 
kwenye imani za kidini, mila, desturi na tamaduni za kijamii kiasi kwamba 
wanajamii wanaona kwamba mila, desturi, tamaduni na imani hizo 
haziwezi kubadilika. Kwa kawaida mahusiano hayo ya kimila na 
kitamaduni yamekuwa yakikiuka haki za binadamu. Mifano ni kunyimwa 
haki ya kumiliki mali, ardhi, na urithi kwa sababu ya jinsi ya mtu, 
ukeketaji, ndoa za kulazimisha, ndoa za utotoni, kutakasa wajane, kurithi 
wajane, mauaji ya vikongwe, mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, 
matambiko ya kingono kwa watoto, kufungiwa au kuwekwa ndani kwa 
shuruti, ndoa za ushirika, ndoa za mkeka, ukatili utokanao na mahari, na 
miiko ya chakula kwa wanawake na wajawazito. 

Ukatili wa Majumbani: Hufanywa dhidi ya watoto (wavulana na 
wasichana), wake, wafanyakazi wa majumbani, walemavu, waathirika 
wa VVU/UKIMWI, wazee n.k. Wengi wa watendaji wa ukatili huu ni watu 
wa karibu sana wakiwemo wazazi, walezi, ndugu, jamaa, marafiki, 
majirani na waajiri. Mifano ni: kuajiri watoto chini ya miaka 18 kufanya 
kazi za ndani/majumbani, kuwafanyisha watoto na wafanyakazi wengine 
majumbani kazi za ndani hadi usiku wa manane, kuwanyima chakula 
watoto na wanakaya wengine, kuwanyima ujira wao wa mwezi 
wafanyakazi wa majumbani, kupiga, kuchoma moto sehemu za mwili 
kwa watoto, wazee au wanakaya wengine, kunyanyapaa na kuwatenga 
wagonjwa hasa wa VVU/UKIMWI, matusi kwa wanakaya, wanafamilia, 
kutumia vitu kama vyuma, visu, miti na vitu vingine vyenye ncha kali 
kuadhibu wanakaya, ubakaji, kufanya jaribio la kubaka, na kulazimisha 
ngono. 
Ukatili wa Kijinsia Mtandaoni: Udhalilishaji unafanyika kwa njia ya 
mitandao. Unajumuisha lugha za matusi, kejeli, na picha ama video za 
utupu. Unawaathiri kwa kiasi kikubwa wanawake, wasichana, watoto, 
wasanii, viongozi wa nchi, na watu maarufu kwa ujumla. Udhalilishaji 
huo umepelekea wanawake kunyamazishwa na kupunguza kasi zao za 
kutumia majukwaa ya mitandaoni kwa kuhofia kutwezwa utu wao na 
kupewa majina mabaya ya udhalilishaji. Ukatili huu unaweza 
kusababisha hofu, msongo wa mawazo, kujiua au kupoteza mwelekeo 
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sehemu ya mapato ambayo umechangia uzalishaji wake mfano mazao 
ya kilimo n.k, mke kukatazwa kufanya kazi, ubaguzi katika fursa za afya 
na afya ya uzazi, ubaguzi katika urithi wa mali za familia kwa sababu ya 
jinsi, na ubaguzi katika fursa za kujielimisha. 

Ukatili Utokanao na Mila na Desturi zenye Madhara: Ukatili huu umejikita 
kwenye imani za kidini, mila, desturi na tamaduni za kijamii kiasi kwamba 
wanajamii wanaona kwamba mila, desturi, tamaduni na imani hizo 
haziwezi kubadilika. Kwa kawaida mahusiano hayo ya kimila na 
kitamaduni yamekuwa yakikiuka haki za binadamu. Mifano ni kunyimwa 
haki ya kumiliki mali, ardhi, na urithi kwa sababu ya jinsi ya mtu, 
ukeketaji, ndoa za kulazimisha, ndoa za utotoni, kutakasa wajane, kurithi 
wajane, mauaji ya vikongwe, mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, 
matambiko ya kingono kwa watoto, kufungiwa au kuwekwa ndani kwa 
shuruti, ndoa za ushirika, ndoa za mkeka, ukatili utokanao na mahari, na 
miiko ya chakula kwa wanawake na wajawazito. 

Ukatili wa Majumbani: Hufanywa dhidi ya watoto (wavulana na 
wasichana), wake, wafanyakazi wa majumbani, walemavu, waathirika 
wa VVU/UKIMWI, wazee n.k. Wengi wa watendaji wa ukatili huu ni watu 
wa karibu sana wakiwemo wazazi, walezi, ndugu, jamaa, marafiki, 
majirani na waajiri. Mifano ni: kuajiri watoto chini ya miaka 18 kufanya 
kazi za ndani/majumbani, kuwafanyisha watoto na wafanyakazi wengine 
majumbani kazi za ndani hadi usiku wa manane, kuwanyima chakula 
watoto na wanakaya wengine, kuwanyima ujira wao wa mwezi 
wafanyakazi wa majumbani, kupiga, kuchoma moto sehemu za mwili 
kwa watoto, wazee au wanakaya wengine, kunyanyapaa na kuwatenga 
wagonjwa hasa wa VVU/UKIMWI, matusi kwa wanakaya, wanafamilia, 
kutumia vitu kama vyuma, visu, miti na vitu vingine vyenye ncha kali 
kuadhibu wanakaya, ubakaji, kufanya jaribio la kubaka, na kulazimisha 
ngono. 
Ukatili wa Kijinsia Mtandaoni: Udhalilishaji unafanyika kwa njia ya 
mitandao. Unajumuisha lugha za matusi, kejeli, na picha ama video za 
utupu. Unawaathiri kwa kiasi kikubwa wanawake, wasichana, watoto, 
wasanii, viongozi wa nchi, na watu maarufu kwa ujumla. Udhalilishaji 
huo umepelekea wanawake kunyamazishwa na kupunguza kasi zao za 
kutumia majukwaa ya mitandaoni kwa kuhofia kutwezwa utu wao na 
kupewa majina mabaya ya udhalilishaji. Ukatili huu unaweza 
kusababisha hofu, msongo wa mawazo, kujiua au kupoteza mwelekeo 

 

katika maisha, wanawake watetezi kupoteza dira za harakati zao za 
utetezi wa haki za binadamu hususani haki za wanawake, watoto na 
makundi ya pembezoni, na kuvunja moyo wa wanawake wa kushiriki 
kwenye ngazi za uongozi na maamuzi wakihofia kudhalilishwa na 
kutwezwa utu wao. Ukatili wa Kijinsia unazidi kukithiri mtandaoni kwa 
sababu ya hofu ya kuendelea kudhalilika hasa pale kesi zinapohitaji 
kupelekwa mahakamani, tamaduni ya jamii nyingi kwenye mitandao 
kukaa kimya badala ya kukemea wanapoona vitendo vya ukatili kwenye 
mitandao, mmomonyoko wa maadili, na pia uelewa mdogo kwa 
wananchi juu ya sheria zinazozuia na kukataza ukatili wa kijinsia 
mitandaoni. 
Ukubwa wa Tatizo la Ukatili wa Kijinsia 
Kwa ujumla, inakadiriwa kuwa mwanamke mmoja kati ya watatu duniani 
atapata unyanyasaji wa kijinsia au kimwili katika maisha yake. 
Tathmini ya Unyanyasaji wa Kijinsia, pamoja na Tathmini ya Jinsia 
Tanzania ya mwaka 2022, zilitoa ushahidi wa hivi karibuni juu ya 
mapungufu ya kijinsia yaliyopo kwa kubaini ya kuwa nchini Tanzania: 
• Asilimia 40 ya wanawake wote wenye umri wa miaka 15-49 

wamefanyiwa ukatili wa kimwili, huku asilimia 17 wakifanyiwa ukatili 
wa kijinsia. 

• Kati ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49, 44% 
wamenyanyaswa kimwili au kingono na mwenzi wa karibu. 

• Asilimia 30 ya wasichana hufanyiwa ukatili wa kijinsia kabla ya 
kufikisha umri wa miaka 18. 

• Wastani wa idadi ya watoto wanaozaliwa kwa kila wanawake 
imepungua kutoka 6.2 mwaka 1991 hadi 4.8 mwaka 2019, lakini 
kiwango hicho bado ni juu ya wastani wa 4.6 kwa nchi za Afrika Chini 
ya Sahara. 

• Aidha, bado kuna mapungufu makubwa ya kijinsia katika ngazi ya 
shule ya sekondari ya juu, ambapo kuna wastani wa wanawake 78 
walioandikishwa kwa kila wanaume 100. Hili huchangiwa na vikwazo 
vya kifedha, kanuni za kijinsia ambazo zinaweka kipaumbele elimu 
ya wavulana juu ya wasichana, na ndoa za mapema na kujifungua. 

Sababu za Ukatili wa Kijinsia Kwenye Jamii Zetu 
• Mifumo ya jamii isiyozingatia usawa baina ya wanawake na 

wanaume,  
• Wanawake kutokuwa na sauti na ushiriki kwenye vyombo vya 

maamuzi ndani ya jamii,  
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sehemu ya mapato ambayo umechangia uzalishaji wake mfano mazao 
ya kilimo n.k, mke kukatazwa kufanya kazi, ubaguzi katika fursa za afya 
na afya ya uzazi, ubaguzi katika urithi wa mali za familia kwa sababu ya 
jinsi, na ubaguzi katika fursa za kujielimisha. 

Ukatili Utokanao na Mila na Desturi zenye Madhara: Ukatili huu umejikita 
kwenye imani za kidini, mila, desturi na tamaduni za kijamii kiasi kwamba 
wanajamii wanaona kwamba mila, desturi, tamaduni na imani hizo 
haziwezi kubadilika. Kwa kawaida mahusiano hayo ya kimila na 
kitamaduni yamekuwa yakikiuka haki za binadamu. Mifano ni kunyimwa 
haki ya kumiliki mali, ardhi, na urithi kwa sababu ya jinsi ya mtu, 
ukeketaji, ndoa za kulazimisha, ndoa za utotoni, kutakasa wajane, kurithi 
wajane, mauaji ya vikongwe, mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, 
matambiko ya kingono kwa watoto, kufungiwa au kuwekwa ndani kwa 
shuruti, ndoa za ushirika, ndoa za mkeka, ukatili utokanao na mahari, na 
miiko ya chakula kwa wanawake na wajawazito. 

Ukatili wa Majumbani: Hufanywa dhidi ya watoto (wavulana na 
wasichana), wake, wafanyakazi wa majumbani, walemavu, waathirika 
wa VVU/UKIMWI, wazee n.k. Wengi wa watendaji wa ukatili huu ni watu 
wa karibu sana wakiwemo wazazi, walezi, ndugu, jamaa, marafiki, 
majirani na waajiri. Mifano ni: kuajiri watoto chini ya miaka 18 kufanya 
kazi za ndani/majumbani, kuwafanyisha watoto na wafanyakazi wengine 
majumbani kazi za ndani hadi usiku wa manane, kuwanyima chakula 
watoto na wanakaya wengine, kuwanyima ujira wao wa mwezi 
wafanyakazi wa majumbani, kupiga, kuchoma moto sehemu za mwili 
kwa watoto, wazee au wanakaya wengine, kunyanyapaa na kuwatenga 
wagonjwa hasa wa VVU/UKIMWI, matusi kwa wanakaya, wanafamilia, 
kutumia vitu kama vyuma, visu, miti na vitu vingine vyenye ncha kali 
kuadhibu wanakaya, ubakaji, kufanya jaribio la kubaka, na kulazimisha 
ngono. 
Ukatili wa Kijinsia Mtandaoni: Udhalilishaji unafanyika kwa njia ya 
mitandao. Unajumuisha lugha za matusi, kejeli, na picha ama video za 
utupu. Unawaathiri kwa kiasi kikubwa wanawake, wasichana, watoto, 
wasanii, viongozi wa nchi, na watu maarufu kwa ujumla. Udhalilishaji 
huo umepelekea wanawake kunyamazishwa na kupunguza kasi zao za 
kutumia majukwaa ya mitandaoni kwa kuhofia kutwezwa utu wao na 
kupewa majina mabaya ya udhalilishaji. Ukatili huu unaweza 
kusababisha hofu, msongo wa mawazo, kujiua au kupoteza mwelekeo 
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sehemu ya mapato ambayo umechangia uzalishaji wake mfano mazao 
ya kilimo n.k, mke kukatazwa kufanya kazi, ubaguzi katika fursa za afya 
na afya ya uzazi, ubaguzi katika urithi wa mali za familia kwa sababu ya 
jinsi, na ubaguzi katika fursa za kujielimisha. 

Ukatili Utokanao na Mila na Desturi zenye Madhara: Ukatili huu umejikita 
kwenye imani za kidini, mila, desturi na tamaduni za kijamii kiasi kwamba 
wanajamii wanaona kwamba mila, desturi, tamaduni na imani hizo 
haziwezi kubadilika. Kwa kawaida mahusiano hayo ya kimila na 
kitamaduni yamekuwa yakikiuka haki za binadamu. Mifano ni kunyimwa 
haki ya kumiliki mali, ardhi, na urithi kwa sababu ya jinsi ya mtu, 
ukeketaji, ndoa za kulazimisha, ndoa za utotoni, kutakasa wajane, kurithi 
wajane, mauaji ya vikongwe, mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, 
matambiko ya kingono kwa watoto, kufungiwa au kuwekwa ndani kwa 
shuruti, ndoa za ushirika, ndoa za mkeka, ukatili utokanao na mahari, na 
miiko ya chakula kwa wanawake na wajawazito. 

Ukatili wa Majumbani: Hufanywa dhidi ya watoto (wavulana na 
wasichana), wake, wafanyakazi wa majumbani, walemavu, waathirika 
wa VVU/UKIMWI, wazee n.k. Wengi wa watendaji wa ukatili huu ni watu 
wa karibu sana wakiwemo wazazi, walezi, ndugu, jamaa, marafiki, 
majirani na waajiri. Mifano ni: kuajiri watoto chini ya miaka 18 kufanya 
kazi za ndani/majumbani, kuwafanyisha watoto na wafanyakazi wengine 
majumbani kazi za ndani hadi usiku wa manane, kuwanyima chakula 
watoto na wanakaya wengine, kuwanyima ujira wao wa mwezi 
wafanyakazi wa majumbani, kupiga, kuchoma moto sehemu za mwili 
kwa watoto, wazee au wanakaya wengine, kunyanyapaa na kuwatenga 
wagonjwa hasa wa VVU/UKIMWI, matusi kwa wanakaya, wanafamilia, 
kutumia vitu kama vyuma, visu, miti na vitu vingine vyenye ncha kali 
kuadhibu wanakaya, ubakaji, kufanya jaribio la kubaka, na kulazimisha 
ngono. 
Ukatili wa Kijinsia Mtandaoni: Udhalilishaji unafanyika kwa njia ya 
mitandao. Unajumuisha lugha za matusi, kejeli, na picha ama video za 
utupu. Unawaathiri kwa kiasi kikubwa wanawake, wasichana, watoto, 
wasanii, viongozi wa nchi, na watu maarufu kwa ujumla. Udhalilishaji 
huo umepelekea wanawake kunyamazishwa na kupunguza kasi zao za 
kutumia majukwaa ya mitandaoni kwa kuhofia kutwezwa utu wao na 
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• Mifumo ya jamii isiyozingatia usawa baina ya wanawake na 

wanaume,  
• Wanawake kutokuwa na sauti na ushiriki kwenye vyombo vya 

maamuzi ndani ya jamii,  
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• Mitazamo hasi ya wanajamii kwa kuwaona wanawake ni daraja la 
chini kuliko wanaume, 

• Nadharia zisizo sahihi kuhusu majukumu ya wanawake na wanaume 
kwenye jamii, 

• Mfumo dume kwenye jamii unaolinda maslahi ya wanaume pekee,  
• Mila, desturi, tamaduni na imani za kidini, 
• Umaskini na viwango vya chini vya fursa za kiuchumi, umiliki, na 

udhibiti wa ardhi na mali, 
• Ndoa za mapema, 
• Kiwango cha juu cha uzazi, 
• Fursa ndogo za elimu kwa wanawake, 
• Ukimya wa Jamii kukemea matendo ya ukatili wa kijinsia ikiwemo 

kuwapa kinga na kuwatetea watendaji wa ukatili huo,  
• Kukosekana kwa utekelezaji wa sheria za kudhibiti vitendo vya ukatili 

wa kijinsia,  
• Uelewa mdogo wa wanajamii kuhusu madhara ya ukatili wa kijinsia,  
• Familia na jamii, kukosa ushirikiano kwenye vyombo vya ulinzi, 

usalama na sheria. 
Madhara ya Ukatili wa Kijinsia 
• Vifo na maafa, 
• Ulemavu wa kudumu,  
• Kujeruhiwa kihisia, 
• Kupoteza uwezo na hamu ya kufanya tendo la ndoa, 
• Kukosa uhuru, 
• Magonjwa na maambukizi kama HIV na VVU, 
• Mimba za utotoni, 
• Kuharibu sehemu za uzazi kwa kufanyishwa ngono kabla ya 

kupevuka, 
• Kupoteza haki ya kupata elimu kwa sababu ya ndoa na mimba za 

utotoni, 
• Umasikini uliopindukia, 
• Utegemezi, 
• Kupoteza upendo miongoni mwa wanafamilia. 
Namna ya Kupunguza/Kumaliza Matukio ya Ukatili Katima Jamii 
• Kuimarisha mifumo ya jamii inayozingatia usawa baina ya 

wanawake na wanaume, 
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• Wanawake kushirikishwa kwenye vyombo vya maamuzi ndani ya 
jamii, 

• Kubadili mtazamo kuhusu majukumu ya wanawake na wanaume 
kwenye jamii na kuondoa mfumo dume kwenye jamii unaolinda 
maslahi ya wanaume pekee, 

• Kujiepusha na baadhi ya mila, desturi, tamaduni na imani 
zinazomshusha mwanamke na kuwa daraja la chini, 

• Juhudi za kujikwamua kiuchumi, hasa kwa wanawake, 
• Jamii kuvunja ukimya katika kukemea matendo ya ukatili wa kijinsia 

ikiwemo kutokuwakinga na kuwatetea watendaji wa ukatili huo, 
• Utekelezaji wa sheria za kudhibiti vitendo vya ukatili wa kijinsia, 
• Jamii kutumia elimu wanayoipata juu ya kujilinda na madhara ya 

ukatili wa kijinsia, 
• Familia na jamii kuongeza ushirikiano kwenye vyombo vya ulinzi, 

usalama na sheria, 
• Kuendelea kutoa Elimu juu ya Masuala ya Ukatili wa Kijinsia katika 

ngazi zote ikiwemo Familia, 
• Kuendelea kutoa Elimu kwa Jamii juu ya sheria zinazozuia na 

kukataza ukatili wa kijinsia mitandaoni, 
• Kutoa elimu kwa jamii juu ya matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii, 
• Kupeleka taarifa kuhusu matukio ya ukatili wa kijinsia kwenye kaya 

yako au ndani ya jamii kwenye Dawati la Jinsia na Watoto kwenye 
jeshi la polisi. Ikiwa hakuna Dawati la Jinsia basi peleka taarifa hiyo: 
o Kituo chochote cha polisi kilichoko karibu, 
o Ofisi za ustawi wa jamii, 
o Serikali ya mtaa au ya kijiji, 
o Wasaidizi wa kisheria walioko karibu na eneo ukatili ulipotokea, 
o Mashirika ya huduma ya msaada wa sheria, n.k. 

Kila mmoja wetu ana nafasi ya kuchangia kupunguza tatizo hili kwa 
kuhakikisha yafuatayo: 
• Fursa sawa kwa watoto wetu kwa kila jambo – elimu, mali, n.k. 
• Kukemea ndoa za mapema 
• Kwa walio kwenye nafasi za maamuzi (wahudumu wa afya, ustawi 

wa jamii, sheria, vyombo vya usalama, n.k.) kuhakikisha waathirika 
wote wa ukatili wa kijinsia wanapata huduma za kutosha, kwa wakati 
unaofaa na ambazo zinakidhi mahitaji yao. 

 
RUSHWA YA NGONO 
Ni Udhalilishaji wa Kijinsia 
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• Huathiri kisaikolojia (huacha kovu lisilofutika) kwa mtu aliyetoa/ 
aliyeombwa. Mara nyingi ni ahadi ya uongo, wengi hutoa rushwa 
bila kupata huduma wanayohitaji, hatimaye hubaki na doa/msongo 
wa mawazo maishani mwao. 

• Ni kitendo cha aibu na fedheha kinachopoteza heshima na utu na 
ndio maana hufanyika kwa siri sana: hivyo hutoa sifa mbaya na 
hupoteza heshima, utu, na uaminifu kwa taasisi, shirika au eneo 
lolote ambapo vitendo hivi hufanyika 

• Ni usaliti katika mahusiano, ndoa, na kati ya mtu na jamii yake 
• Ni moja ya vyanzo vya mimba zisizotarajiwa na magonjwa ya 

kuambukiza 
• Ni adui wa haki na maendeleo: hupunguza ufanisi wa kazi kwa 

watu wengine wenye uhitaji wa huduma, huzalisha watumishi wasio 
na sifa au ufanisi (wasioweza kufikiri katika viwango vya juu, 
wasiowajibika na wasiomudu majukumu yao) 

Kupunguza Tatizo la Rushwa ya Ngono 
• Jiandae ili usijikute unataka huduma ya haraka nje ya utaratibu au 

nje ya vigezo stahiki 
• Jitambue, jisomee, jiamini, kuwa na subira, jishughulishe na 

usipende vya bure 
• Jithamini kimavazi na epuka mionekano yenye ushawishi kingono 
• Usiwe muwazi kupita kiasi kwa kueleza matatizo yako kwa mwajiri 

wako, pia kuonesha udhaifu wa kushindwa kukabili changamoto. 
Chukua Tahadhari 
• Ukiahidiwa/ukipatiwa nafuu au upendeleo tofauti na wenzako 

wenye vigezo sawa, au kupewa nafuu/upendeleo bila ya kuwa na 
vigezo vya nafasi hiyo 

• ukipigiwa simu mara kwa mara wakati mwingine nyakati za usiku 
mara baada ya kuonesha uhitaji wa huduma 

• Ukipewa zawadi mbalimbali kama vile pesa 
• Ukisikia maneno yafuatayo: Mkono mtupu haulambwi, nipo kwa ajili 

yako, chukua namba yangu, nitafute baadae tutazungumza vizuri, 
fanya tuonane, ongea kwa herufi kubwa, utahangaikaje binti mzuri 
kama wewe, unataka kazi hutaki?, inawezekana ni wewe tu. 

Wote tuna wajibu wa kutoa huduma bila rushwa ya ngono. 
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12 UZEE 
 
Kuzeeka huleta shida na huja na hofu ya kupoteza uhuru wa mtu 
au kupata magonjwa. Kunakuja na mabadiliko katika mwonekano, 
kupungua uwezo wa kuona na kusikia, ufanyizi wa polepole, 
kupungua kwa kinga dhidi ya magonjwa, kupona polepole, urahisi wa 
kupatwa na ajali, na kupungua kwa nguvu za mwili na ufanyizi wa 
ubongo. Mafadhaiko, mazingira, lishe na mitindo ya maisha isiyo 
bora huchangia kuzeeka. Ili kuongeza muda wa ujana wako, jitahiji 
kuwa na msukumo wa damu unaotakiwa, kiwango sawa cha lehemu 
kwenye damu, uzito usiozidi, na mazoezi mara kwa mara. Usizidishe 
pombe na epuka kuvuta sigara. Yafuatayo ni baadhi ya matokeo 
makuu ya uzee na njia za kupunguza athari zake. 
Ngozi iliyokunjamana na kavu: Ikubali hali kwani haimfanyi mtu 
kushindwa kufanya kazi au kupendwa. Mabadiliko mengine 
yanaweza kuashiria saratani ya ngozi na hivyo ni vizuri kumwona 
daktari. Pata usingizi mwingi: wakati tumelala seli zetu za ngozi 
huundwa na kujirekebisha, kutusaidia tuonekane wachanga. 

Kutembea polepole kwa sababu ya ugumu wa viungo, 
viungo vilivyochoka, au viungo kupoteza nguvu. 
Mazoezi ya kunyosha viungo husaidia. 
Udhoofu na ongezeko la kuvunjika mifupa. Lishe 
bora na mazoezi husaidia kupunguza tatizo hili. 
Kupungua kwa nguvu za misuli na uwezo mdogo wa 
kusimama bila kushikilia kitu. Inasidia kuweka reli za 
kushikilia kwenye ngazi na bavuni, kuwa na mikeka au 

sakafu zisizoteleza, na kuwashikilia wazee wanapotembea sehemu 
zenye utelezi. Tembea nao polepole, usiwaharakishe. Watie moyo 
wa kufanya mazoezi hata kama ni kutembea tu. Mazoezi ya 
kuimarisha musuli na ya kunyosha viungo pia ni muhimu. 
Kiungulia, kuvimbiwa na mvurugano wa tumbo huwa mara kwa 
mara zaidi. Chunguza na epuka vyakula na vinywaji sababishi. 
Kufunga choo hasa kwa wale wanaotumia dawa za kusaidia kupata 
choo. Matunda, nafaka zisizokobolewa, mboga mboga na aina zote 
za kunde/maharage vinasaidia kupata choo. Mazoezi nayo husaidia. 
Kushindwa kuzuia mkojo au choo kikubwa, au kukojoa mara kwa 
mara kunaweza kusababisha mtu kupunguza ushiriki wake katika 
mambo ya kijamii ikiwa ataona aibu kwenda chooni mara kwa mara. 
Matumizi ya chupi zenye pamba, leso za usafi, au chupi maalumu 
zinaweza kupunguza hofu yao. 
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• Mitazamo hasi ya wanajamii kwa kuwaona wanawake ni daraja la 
chini kuliko wanaume, 

• Nadharia zisizo sahihi kuhusu majukumu ya wanawake na wanaume 
kwenye jamii, 

• Mfumo dume kwenye jamii unaolinda maslahi ya wanaume pekee,  
• Mila, desturi, tamaduni na imani za kidini, 
• Umaskini na viwango vya chini vya fursa za kiuchumi, umiliki, na 

udhibiti wa ardhi na mali, 
• Ndoa za mapema, 
• Kiwango cha juu cha uzazi, 
• Fursa ndogo za elimu kwa wanawake, 
• Ukimya wa Jamii kukemea matendo ya ukatili wa kijinsia ikiwemo 

kuwapa kinga na kuwatetea watendaji wa ukatili huo,  
• Kukosekana kwa utekelezaji wa sheria za kudhibiti vitendo vya ukatili 

wa kijinsia,  
• Uelewa mdogo wa wanajamii kuhusu madhara ya ukatili wa kijinsia,  
• Familia na jamii, kukosa ushirikiano kwenye vyombo vya ulinzi, 

usalama na sheria. 
Madhara ya Ukatili wa Kijinsia 
• Vifo na maafa, 
• Ulemavu wa kudumu,  
• Kujeruhiwa kihisia, 
• Kupoteza uwezo na hamu ya kufanya tendo la ndoa, 
• Kukosa uhuru, 
• Magonjwa na maambukizi kama HIV na VVU, 
• Mimba za utotoni, 
• Kuharibu sehemu za uzazi kwa kufanyishwa ngono kabla ya 

kupevuka, 
• Kupoteza haki ya kupata elimu kwa sababu ya ndoa na mimba za 

utotoni, 
• Umasikini uliopindukia, 
• Utegemezi, 
• Kupoteza upendo miongoni mwa wanafamilia. 
Namna ya Kupunguza/Kumaliza Matukio ya Ukatili Katima Jamii 
• Kuimarisha mifumo ya jamii inayozingatia usawa baina ya 

wanawake na wanaume, 

 

• Wanawake kushirikishwa kwenye vyombo vya maamuzi ndani ya 
jamii, 

• Kubadili mtazamo kuhusu majukumu ya wanawake na wanaume 
kwenye jamii na kuondoa mfumo dume kwenye jamii unaolinda 
maslahi ya wanaume pekee, 

• Kujiepusha na baadhi ya mila, desturi, tamaduni na imani 
zinazomshusha mwanamke na kuwa daraja la chini, 

• Juhudi za kujikwamua kiuchumi, hasa kwa wanawake, 
• Jamii kuvunja ukimya katika kukemea matendo ya ukatili wa kijinsia 

ikiwemo kutokuwakinga na kuwatetea watendaji wa ukatili huo, 
• Utekelezaji wa sheria za kudhibiti vitendo vya ukatili wa kijinsia, 
• Jamii kutumia elimu wanayoipata juu ya kujilinda na madhara ya 

ukatili wa kijinsia, 
• Familia na jamii kuongeza ushirikiano kwenye vyombo vya ulinzi, 

usalama na sheria, 
• Kuendelea kutoa Elimu juu ya Masuala ya Ukatili wa Kijinsia katika 

ngazi zote ikiwemo Familia, 
• Kuendelea kutoa Elimu kwa Jamii juu ya sheria zinazozuia na 

kukataza ukatili wa kijinsia mitandaoni, 
• Kutoa elimu kwa jamii juu ya matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii, 
• Kupeleka taarifa kuhusu matukio ya ukatili wa kijinsia kwenye kaya 

yako au ndani ya jamii kwenye Dawati la Jinsia na Watoto kwenye 
jeshi la polisi. Ikiwa hakuna Dawati la Jinsia basi peleka taarifa hiyo: 
o Kituo chochote cha polisi kilichoko karibu, 
o Ofisi za ustawi wa jamii, 
o Serikali ya mtaa au ya kijiji, 
o Wasaidizi wa kisheria walioko karibu na eneo ukatili ulipotokea, 
o Mashirika ya huduma ya msaada wa sheria, n.k. 

Kila mmoja wetu ana nafasi ya kuchangia kupunguza tatizo hili kwa 
kuhakikisha yafuatayo: 
• Fursa sawa kwa watoto wetu kwa kila jambo – elimu, mali, n.k. 
• Kukemea ndoa za mapema 
• Kwa walio kwenye nafasi za maamuzi (wahudumu wa afya, ustawi 

wa jamii, sheria, vyombo vya usalama, n.k.) kuhakikisha waathirika 
wote wa ukatili wa kijinsia wanapata huduma za kutosha, kwa wakati 
unaofaa na ambazo zinakidhi mahitaji yao. 

 
RUSHWA YA NGONO 
Ni Udhalilishaji wa Kijinsia 
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• Huathiri kisaikolojia (huacha kovu lisilofutika) kwa mtu aliyetoa/ 
aliyeombwa. Mara nyingi ni ahadi ya uongo, wengi hutoa rushwa 
bila kupata huduma wanayohitaji, hatimaye hubaki na doa/msongo 
wa mawazo maishani mwao. 

• Ni kitendo cha aibu na fedheha kinachopoteza heshima na utu na 
ndio maana hufanyika kwa siri sana: hivyo hutoa sifa mbaya na 
hupoteza heshima, utu, na uaminifu kwa taasisi, shirika au eneo 
lolote ambapo vitendo hivi hufanyika 

• Ni usaliti katika mahusiano, ndoa, na kati ya mtu na jamii yake 
• Ni moja ya vyanzo vya mimba zisizotarajiwa na magonjwa ya 

kuambukiza 
• Ni adui wa haki na maendeleo: hupunguza ufanisi wa kazi kwa 

watu wengine wenye uhitaji wa huduma, huzalisha watumishi wasio 
na sifa au ufanisi (wasioweza kufikiri katika viwango vya juu, 
wasiowajibika na wasiomudu majukumu yao) 

Kupunguza Tatizo la Rushwa ya Ngono 
• Jiandae ili usijikute unataka huduma ya haraka nje ya utaratibu au 

nje ya vigezo stahiki 
• Jitambue, jisomee, jiamini, kuwa na subira, jishughulishe na 

usipende vya bure 
• Jithamini kimavazi na epuka mionekano yenye ushawishi kingono 
• Usiwe muwazi kupita kiasi kwa kueleza matatizo yako kwa mwajiri 

wako, pia kuonesha udhaifu wa kushindwa kukabili changamoto. 
Chukua Tahadhari 
• Ukiahidiwa/ukipatiwa nafuu au upendeleo tofauti na wenzako 

wenye vigezo sawa, au kupewa nafuu/upendeleo bila ya kuwa na 
vigezo vya nafasi hiyo 

• ukipigiwa simu mara kwa mara wakati mwingine nyakati za usiku 
mara baada ya kuonesha uhitaji wa huduma 

• Ukipewa zawadi mbalimbali kama vile pesa 
• Ukisikia maneno yafuatayo: Mkono mtupu haulambwi, nipo kwa ajili 

yako, chukua namba yangu, nitafute baadae tutazungumza vizuri, 
fanya tuonane, ongea kwa herufi kubwa, utahangaikaje binti mzuri 
kama wewe, unataka kazi hutaki?, inawezekana ni wewe tu. 

Wote tuna wajibu wa kutoa huduma bila rushwa ya ngono. 
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• Huathiri kisaikolojia (huacha kovu lisilofutika) kwa mtu aliyetoa/ 
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• Jiandae ili usijikute unataka huduma ya haraka nje ya utaratibu au 

nje ya vigezo stahiki 
• Jitambue, jisomee, jiamini, kuwa na subira, jishughulishe na 

usipende vya bure 
• Jithamini kimavazi na epuka mionekano yenye ushawishi kingono 
• Usiwe muwazi kupita kiasi kwa kueleza matatizo yako kwa mwajiri 

wako, pia kuonesha udhaifu wa kushindwa kukabili changamoto. 
Chukua Tahadhari 
• Ukiahidiwa/ukipatiwa nafuu au upendeleo tofauti na wenzako 

wenye vigezo sawa, au kupewa nafuu/upendeleo bila ya kuwa na 
vigezo vya nafasi hiyo 

• ukipigiwa simu mara kwa mara wakati mwingine nyakati za usiku 
mara baada ya kuonesha uhitaji wa huduma 

• Ukipewa zawadi mbalimbali kama vile pesa 
• Ukisikia maneno yafuatayo: Mkono mtupu haulambwi, nipo kwa ajili 

yako, chukua namba yangu, nitafute baadae tutazungumza vizuri, 
fanya tuonane, ongea kwa herufi kubwa, utahangaikaje binti mzuri 
kama wewe, unataka kazi hutaki?, inawezekana ni wewe tu. 

Wote tuna wajibu wa kutoa huduma bila rushwa ya ngono. 
  

 

12 UZEE 
 
Kuzeeka huleta shida na huja na hofu ya kupoteza uhuru wa mtu 
au kupata magonjwa. Kunakuja na mabadiliko katika mwonekano, 
kupungua uwezo wa kuona na kusikia, ufanyizi wa polepole, 
kupungua kwa kinga dhidi ya magonjwa, kupona polepole, urahisi wa 
kupatwa na ajali, na kupungua kwa nguvu za mwili na ufanyizi wa 
ubongo. Mafadhaiko, mazingira, lishe na mitindo ya maisha isiyo 
bora huchangia kuzeeka. Ili kuongeza muda wa ujana wako, jitahiji 
kuwa na msukumo wa damu unaotakiwa, kiwango sawa cha lehemu 
kwenye damu, uzito usiozidi, na mazoezi mara kwa mara. Usizidishe 
pombe na epuka kuvuta sigara. Yafuatayo ni baadhi ya matokeo 
makuu ya uzee na njia za kupunguza athari zake. 
Ngozi iliyokunjamana na kavu: Ikubali hali kwani haimfanyi mtu 
kushindwa kufanya kazi au kupendwa. Mabadiliko mengine 
yanaweza kuashiria saratani ya ngozi na hivyo ni vizuri kumwona 
daktari. Pata usingizi mwingi: wakati tumelala seli zetu za ngozi 
huundwa na kujirekebisha, kutusaidia tuonekane wachanga. 

Kutembea polepole kwa sababu ya ugumu wa viungo, 
viungo vilivyochoka, au viungo kupoteza nguvu. 
Mazoezi ya kunyosha viungo husaidia. 
Udhoofu na ongezeko la kuvunjika mifupa. Lishe 
bora na mazoezi husaidia kupunguza tatizo hili. 
Kupungua kwa nguvu za misuli na uwezo mdogo wa 
kusimama bila kushikilia kitu. Inasidia kuweka reli za 
kushikilia kwenye ngazi na bavuni, kuwa na mikeka au 

sakafu zisizoteleza, na kuwashikilia wazee wanapotembea sehemu 
zenye utelezi. Tembea nao polepole, usiwaharakishe. Watie moyo 
wa kufanya mazoezi hata kama ni kutembea tu. Mazoezi ya 
kuimarisha musuli na ya kunyosha viungo pia ni muhimu. 
Kiungulia, kuvimbiwa na mvurugano wa tumbo huwa mara kwa 
mara zaidi. Chunguza na epuka vyakula na vinywaji sababishi. 
Kufunga choo hasa kwa wale wanaotumia dawa za kusaidia kupata 
choo. Matunda, nafaka zisizokobolewa, mboga mboga na aina zote 
za kunde/maharage vinasaidia kupata choo. Mazoezi nayo husaidia. 
Kushindwa kuzuia mkojo au choo kikubwa, au kukojoa mara kwa 
mara kunaweza kusababisha mtu kupunguza ushiriki wake katika 
mambo ya kijamii ikiwa ataona aibu kwenda chooni mara kwa mara. 
Matumizi ya chupi zenye pamba, leso za usafi, au chupi maalumu 
zinaweza kupunguza hofu yao. 
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• Mitazamo hasi ya wanajamii kwa kuwaona wanawake ni daraja la 
chini kuliko wanaume, 

• Nadharia zisizo sahihi kuhusu majukumu ya wanawake na wanaume 
kwenye jamii, 

• Mfumo dume kwenye jamii unaolinda maslahi ya wanaume pekee,  
• Mila, desturi, tamaduni na imani za kidini, 
• Umaskini na viwango vya chini vya fursa za kiuchumi, umiliki, na 

udhibiti wa ardhi na mali, 
• Ndoa za mapema, 
• Kiwango cha juu cha uzazi, 
• Fursa ndogo za elimu kwa wanawake, 
• Ukimya wa Jamii kukemea matendo ya ukatili wa kijinsia ikiwemo 

kuwapa kinga na kuwatetea watendaji wa ukatili huo,  
• Kukosekana kwa utekelezaji wa sheria za kudhibiti vitendo vya ukatili 

wa kijinsia,  
• Uelewa mdogo wa wanajamii kuhusu madhara ya ukatili wa kijinsia,  
• Familia na jamii, kukosa ushirikiano kwenye vyombo vya ulinzi, 

usalama na sheria. 
Madhara ya Ukatili wa Kijinsia 
• Vifo na maafa, 
• Ulemavu wa kudumu,  
• Kujeruhiwa kihisia, 
• Kupoteza uwezo na hamu ya kufanya tendo la ndoa, 
• Kukosa uhuru, 
• Magonjwa na maambukizi kama HIV na VVU, 
• Mimba za utotoni, 
• Kuharibu sehemu za uzazi kwa kufanyishwa ngono kabla ya 

kupevuka, 
• Kupoteza haki ya kupata elimu kwa sababu ya ndoa na mimba za 

utotoni, 
• Umasikini uliopindukia, 
• Utegemezi, 
• Kupoteza upendo miongoni mwa wanafamilia. 
Namna ya Kupunguza/Kumaliza Matukio ya Ukatili Katima Jamii 
• Kuimarisha mifumo ya jamii inayozingatia usawa baina ya 

wanawake na wanaume, 

 

• Wanawake kushirikishwa kwenye vyombo vya maamuzi ndani ya 
jamii, 

• Kubadili mtazamo kuhusu majukumu ya wanawake na wanaume 
kwenye jamii na kuondoa mfumo dume kwenye jamii unaolinda 
maslahi ya wanaume pekee, 

• Kujiepusha na baadhi ya mila, desturi, tamaduni na imani 
zinazomshusha mwanamke na kuwa daraja la chini, 

• Juhudi za kujikwamua kiuchumi, hasa kwa wanawake, 
• Jamii kuvunja ukimya katika kukemea matendo ya ukatili wa kijinsia 

ikiwemo kutokuwakinga na kuwatetea watendaji wa ukatili huo, 
• Utekelezaji wa sheria za kudhibiti vitendo vya ukatili wa kijinsia, 
• Jamii kutumia elimu wanayoipata juu ya kujilinda na madhara ya 

ukatili wa kijinsia, 
• Familia na jamii kuongeza ushirikiano kwenye vyombo vya ulinzi, 

usalama na sheria, 
• Kuendelea kutoa Elimu juu ya Masuala ya Ukatili wa Kijinsia katika 

ngazi zote ikiwemo Familia, 
• Kuendelea kutoa Elimu kwa Jamii juu ya sheria zinazozuia na 

kukataza ukatili wa kijinsia mitandaoni, 
• Kutoa elimu kwa jamii juu ya matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii, 
• Kupeleka taarifa kuhusu matukio ya ukatili wa kijinsia kwenye kaya 

yako au ndani ya jamii kwenye Dawati la Jinsia na Watoto kwenye 
jeshi la polisi. Ikiwa hakuna Dawati la Jinsia basi peleka taarifa hiyo: 
o Kituo chochote cha polisi kilichoko karibu, 
o Ofisi za ustawi wa jamii, 
o Serikali ya mtaa au ya kijiji, 
o Wasaidizi wa kisheria walioko karibu na eneo ukatili ulipotokea, 
o Mashirika ya huduma ya msaada wa sheria, n.k. 

Kila mmoja wetu ana nafasi ya kuchangia kupunguza tatizo hili kwa 
kuhakikisha yafuatayo: 
• Fursa sawa kwa watoto wetu kwa kila jambo – elimu, mali, n.k. 
• Kukemea ndoa za mapema 
• Kwa walio kwenye nafasi za maamuzi (wahudumu wa afya, ustawi 

wa jamii, sheria, vyombo vya usalama, n.k.) kuhakikisha waathirika 
wote wa ukatili wa kijinsia wanapata huduma za kutosha, kwa wakati 
unaofaa na ambazo zinakidhi mahitaji yao. 

 
RUSHWA YA NGONO 
Ni Udhalilishaji wa Kijinsia 
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Mapigo ya moyo hudhoofu na mishipa ya damu huziba na hivyo 
kupunguza usambazaji wa oksijeni na virutubishi mwilini. Nguvu za 
misuli hupungua. Uwezekano wa shinikizo la juu la damu, mshtuko 
wa moyo na kiharusi huongezeka. Magonjwa huchukua muda mrefu 
kupona na uwezo wa kufikiria hupungua. Hivyo ni rahisi kuchoka hata 
baada ya kazi ndogondogo kama vile kuoga. Ni vyema kwenda 
hospitali kuhakikisha ya kuwa hakuna ugonjwa wa moyo au mishipa 
ya damu unaotibika. Lishe bora na mazoezi ya mapafu na moyo hata 
kwa wazee husaidia kupunguza tatizo hili. 
Uwezo wa kusikia hupungua na inawezekana mtu asisikie vizuri 
mazungumzo yote na kusababisha kutoelewana, kuona aibu au 
kuhisi kutengwa. Vifaa vya kuongeza usikifu husaidia, ingawaje watu 
wengine hukataa kuvivaa ili wasionekane walemavu. Ili kusaidia, 
waguse unapoongea, watazame moja kwa moja ili wapate kusoma 
mdomo wako, ongeza sauti, ongea polepole, na ondoa sauti zisizo 
takiwa wakati huo kama vile runinga au redio. 
Uoni hafifu unasababisha mtu awe tegemezi. Uchunguzi wa macho 
wa mara kwa mara unaweza kugundua dalili za kisukari au shinikizo 
la damu ambavyo bado havijabainika. Uoni hafifu unaweza 
kurekebishwa kwa kutumia miwani, upasuaji au dawa kulingana na 
visababishi. Hata hivyo inasaidia maandishi yakiwa makubwa, taa 
zikiwa na mwanga wa kutosha, kutumia mazungumzo badala ya 
maandishi, kwa mfano magazeti yaliyowekwa kwenye rekodi au 
kanda, kutumia redio badala ya runinga, na kutobadilisha mahali vitu 
vinapowekwa. 
Upungufu wa kinga ya mwili huja na magonjwa au kuyafanya kuwa 
makali zaidi. Vile vile magonjwa mengi kama vile kisukari na saratani 
hutokea zaidi kwa wazee. Mazoezi huongeza kinga ya mwili.  
Unyogovu: Dhiki na mafadhaiko kutoka kwa familia, kazini au fedha 
huharakisha uzee na unaweza kuonekana mzee kuliko umri wako halisi, 
hasa vikiambatana na uvutaji sigara, unywaji wa pombe na njia nyingine 
mbaya za kukabiliana na mafadhaiko. Unyogovu huwafanya wengine 
wajitenge na kuhuzunika wasipoona sababu ya kuishi. Hata hivyo 
wazee wakumbuke kuwa wao ni mashujaa waliokwepa ajali mbaya 
na magonjwa yaliyowachua wenzao mapema wakiwa vijana. Maisha 
yana changamoto nyingi: muhimu ni kusonga mbele baada ya wakati 
mgumu. Zingatia yafutayo ili kupunguza unyogovu: 
Usijilinganishe na wengine kwani inaweza kuleta wivu, kujiona mnyonge 
na kusababisha unyogovu au kujiona mwamba na kudharau wengine. 

Mtindo wa Maisha na Magonjwa Yasiyoambukiza

81

 

Mapigo ya moyo hudhoofu na mishipa ya damu huziba na hivyo 
kupunguza usambazaji wa oksijeni na virutubishi mwilini. Nguvu za 
misuli hupungua. Uwezekano wa shinikizo la juu la damu, mshtuko 
wa moyo na kiharusi huongezeka. Magonjwa huchukua muda mrefu 
kupona na uwezo wa kufikiria hupungua. Hivyo ni rahisi kuchoka hata 
baada ya kazi ndogondogo kama vile kuoga. Ni vyema kwenda 
hospitali kuhakikisha ya kuwa hakuna ugonjwa wa moyo au mishipa 
ya damu unaotibika. Lishe bora na mazoezi ya mapafu na moyo hata 
kwa wazee husaidia kupunguza tatizo hili. 
Uwezo wa kusikia hupungua na inawezekana mtu asisikie vizuri 
mazungumzo yote na kusababisha kutoelewana, kuona aibu au 
kuhisi kutengwa. Vifaa vya kuongeza usikifu husaidia, ingawaje watu 
wengine hukataa kuvivaa ili wasionekane walemavu. Ili kusaidia, 
waguse unapoongea, watazame moja kwa moja ili wapate kusoma 
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zikiwa na mwanga wa kutosha, kutumia mazungumzo badala ya 
maandishi, kwa mfano magazeti yaliyowekwa kwenye rekodi au 
kanda, kutumia redio badala ya runinga, na kutobadilisha mahali vitu 
vinapowekwa. 
Upungufu wa kinga ya mwili huja na magonjwa au kuyafanya kuwa 
makali zaidi. Vile vile magonjwa mengi kama vile kisukari na saratani 
hutokea zaidi kwa wazee. Mazoezi huongeza kinga ya mwili.  
Unyogovu: Dhiki na mafadhaiko kutoka kwa familia, kazini au fedha 
huharakisha uzee na unaweza kuonekana mzee kuliko umri wako halisi, 
hasa vikiambatana na uvutaji sigara, unywaji wa pombe na njia nyingine 
mbaya za kukabiliana na mafadhaiko. Unyogovu huwafanya wengine 
wajitenge na kuhuzunika wasipoona sababu ya kuishi. Hata hivyo 
wazee wakumbuke kuwa wao ni mashujaa waliokwepa ajali mbaya 
na magonjwa yaliyowachua wenzao mapema wakiwa vijana. Maisha 
yana changamoto nyingi: muhimu ni kusonga mbele baada ya wakati 
mgumu. Zingatia yafutayo ili kupunguza unyogovu: 
Usijilinganishe na wengine kwani inaweza kuleta wivu, kujiona mnyonge 
na kusababisha unyogovu au kujiona mwamba na kudharau wengine. 

 

Wengi huhuzunika wasipofaulu kwa alama ya A wakisahau ya kuwa hata 
waliopata C nao wamefaulu, na kama ni udaktari, wote watapata 
udaktari ule ule. Ni sawa kuwa na malengo ya juu, lakini zingatia vipaji 
vyako. Kumbuka ya kuwa mafanikio hutegema sio tu juhudi za mtu bali 
pia mazingira mengine kama vile utajiri wa familia, watu mnaofahamiana 
nao, jiografia, elimu, na bahati nzuri. Hivyo ni vyema kujilinganisha 
wewe mwenyewe ukizingatia maendeleo yako mwaka hadi mwaka. 
Jifunze ustadi mpya kila wakati ili kuongeza talanta zako, hata kama ni 
kwa starehe tu. Kujifuza huchangamsha ubongo, hurefusha kipindi cha 
ujana na hupunguza unyogovu. Masomo ya bure yamejaa kwenye 
mtandao, hata kwa kutumia simu janja pekee. 
Rahisisha maisha. Je! Kalenda yako imejaa shughuli zinazokuletea 
furaha? Panga nyumba yako, rahisisha utaratibu wako, na punguza 
majukumu ambayo hayakuachi umeridhika. 
Dumisha mtazamo unaokubali ya kuwa uzee ni kwa wote na hubadilisha 
kila mtu: hivi inakuwa rahisi kukabidhiana nao. Mtazamo mzuri unaweza 
kukusaidia kufurahia uzee, badala ya kuogopa au kuuvumilia tu. Kabla ya 
kustaafu, panga shughuli za kufanya utakapostaafu zilizo muhimu kwako: 
kusafiri, shughuli za kiroho, vitu vya kupumzika, vikundi vipya vya kijamii, 
kujiendeleza, au kukaa na familia kama hukupata nafasi wakati ukiwa 
kazini. 
Wazee hufadhaika uzoefu wao usipodhaminiwa na watoto wao, jambo 
linalozidishwa na utandawazi, na ikiwa wazee bado wanajikita kwenye 
mambo ya karne zao. Wajukuu wawasikilize wazazi au babu au bibi? 
Kila kizazi kina vipaumbele vyake kuhusu mavazi, matendo, kukua na 
mambo mengine ya kitamaduni, kutokana na runinga, vitabu, sinema, 
muziki n.k. Wakati wa uzee sio wa kuiga vijana bali ni wakati wa 
kutafakari yale yaliyopita, ili kuelimisha ulimwengu. Wazee ni hazina ya 
ulimwengu. Ukijua hili itakusaidia kuishi vizuri na watoto na wajukuu 
wako, ukizingatia utamaduni wao na kuitumia vizuri hazina uliyonayo. 
Zingatia furaha. Kaa mbali na watu, mahali au vitu hasi. Angalia ni 
shughuli gani zinazokuletea kuridhika na furaha zaidi na uzijumuishe 
katika siku yako mara nyingi iwezekanavyo. Mazoezi hupunguza 
msongo na wasiwasi, husaidia kupata usingizi mzuri na hupunguza 
uwezekano wa kuduwaa kwa ubongo (dementia). Inasaidia sana ikiwa 
mazoezi yanawakutanisha watu na kuongeza raha. 
Usisite kumwona daktari wako wa akina mama ukiwa na tatizo lo lote la 
kijinsia: Afya ya kijinsia ni sehemu muhimu kwa afya yako, hata kwa 
wazee. 
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Mapigo ya moyo hudhoofu na mishipa ya damu huziba na hivyo 
kupunguza usambazaji wa oksijeni na virutubishi mwilini. Nguvu za 
misuli hupungua. Uwezekano wa shinikizo la juu la damu, mshtuko 
wa moyo na kiharusi huongezeka. Magonjwa huchukua muda mrefu 
kupona na uwezo wa kufikiria hupungua. Hivyo ni rahisi kuchoka hata 
baada ya kazi ndogondogo kama vile kuoga. Ni vyema kwenda 
hospitali kuhakikisha ya kuwa hakuna ugonjwa wa moyo au mishipa 
ya damu unaotibika. Lishe bora na mazoezi ya mapafu na moyo hata 
kwa wazee husaidia kupunguza tatizo hili. 
Uwezo wa kusikia hupungua na inawezekana mtu asisikie vizuri 
mazungumzo yote na kusababisha kutoelewana, kuona aibu au 
kuhisi kutengwa. Vifaa vya kuongeza usikifu husaidia, ingawaje watu 
wengine hukataa kuvivaa ili wasionekane walemavu. Ili kusaidia, 
waguse unapoongea, watazame moja kwa moja ili wapate kusoma 
mdomo wako, ongeza sauti, ongea polepole, na ondoa sauti zisizo 
takiwa wakati huo kama vile runinga au redio. 
Uoni hafifu unasababisha mtu awe tegemezi. Uchunguzi wa macho 
wa mara kwa mara unaweza kugundua dalili za kisukari au shinikizo 
la damu ambavyo bado havijabainika. Uoni hafifu unaweza 
kurekebishwa kwa kutumia miwani, upasuaji au dawa kulingana na 
visababishi. Hata hivyo inasaidia maandishi yakiwa makubwa, taa 
zikiwa na mwanga wa kutosha, kutumia mazungumzo badala ya 
maandishi, kwa mfano magazeti yaliyowekwa kwenye rekodi au 
kanda, kutumia redio badala ya runinga, na kutobadilisha mahali vitu 
vinapowekwa. 
Upungufu wa kinga ya mwili huja na magonjwa au kuyafanya kuwa 
makali zaidi. Vile vile magonjwa mengi kama vile kisukari na saratani 
hutokea zaidi kwa wazee. Mazoezi huongeza kinga ya mwili.  
Unyogovu: Dhiki na mafadhaiko kutoka kwa familia, kazini au fedha 
huharakisha uzee na unaweza kuonekana mzee kuliko umri wako halisi, 
hasa vikiambatana na uvutaji sigara, unywaji wa pombe na njia nyingine 
mbaya za kukabiliana na mafadhaiko. Unyogovu huwafanya wengine 
wajitenge na kuhuzunika wasipoona sababu ya kuishi. Hata hivyo 
wazee wakumbuke kuwa wao ni mashujaa waliokwepa ajali mbaya 
na magonjwa yaliyowachua wenzao mapema wakiwa vijana. Maisha 
yana changamoto nyingi: muhimu ni kusonga mbele baada ya wakati 
mgumu. Zingatia yafutayo ili kupunguza unyogovu: 
Usijilinganishe na wengine kwani inaweza kuleta wivu, kujiona mnyonge 
na kusababisha unyogovu au kujiona mwamba na kudharau wengine. 
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13 UHUSIANO WA KISUKARI NA MAAMBUKIZO 
 
Mtindo bora wa maisha unawezesha mwilh kudhibiti maambukizo 
mbalimbali kwa kuwa unaimarisha kinga ya mwilli na utanylzi bora wa 
moyo, mapafu na mfumo wa chakula. 
Kifua kikuu: Watu wenye kisukarii wana uwezekano wa kupata 
ugonjwa wa kifua kuu mara tatu zaidi ya wasiokuwa na kisukarl na tiba 
yake inakuwa ngumu zaidi kisukari kisipodhibitiwa vizuni. 
Maambukizi ya Ngozi: husambaa haraka na yanaweza kusababisha 
kukatwa vidole au mguu na hata kifo. 
Maambukizi ya njia ya mkojo: Haya hutokea mara kwa mara kwa 
sababu ya sukari nyingi kwenye mkojo. Kati yao hushambulia uume au 
sehemu za uke na kusababisha kero ya kujikuna kwa akina mama. 
Wakati mwingine kero hizi ndiyo dalili za kwanza ya kisukari. 
Uviko-19: Ugonjwa wa Uviko-19 unakuwa mkali zaidi na kusababisha 
kulazwa hospitali na hata vifo zaidi kwa watu wazee, wanene, na wenye 
kisukari, saratani na magonjwa ya moyo na figo. Wanaoishi na majonjwa 
haya wanashauriwa kujikinga ipasavyo wakati wa mlipuko wa ugunjwa 
huu, ikiwa ni pamoja na : 

• Kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka 

• Kuhakikisha umbali wa futi sita katl yao na walu wengine 

• Kuepuka mikusanyiko ya watu (kwenye magari, barabarani, sokoni, 
kanisani, hospitali, nk) 

• Kuchukua dawa za kutosha angalau miezi mitatu ili kupunguza safari 
za kwenda hospitali 

• Kuvaa barakoa. 
Ukimwi: Zaidi ya theluthi moja ya wanaoshi na virusi vya ukimwi wana 
kisukari. Hii hutokana na virusi vyenyewe na pia dawa wanazotumia 
kudhibiti virusi. 
 

 

14 UKAMILIFU WA MWILI 
 
Ukamilifu wa mwili ni uwezo wa kufanya kwa ufanisi shughuli za kazi na 
burudani, kuepuka magonjwa yatokanayo na kutoshughulisha mwili na 
kupambana na dharura, na hivyo kuishi maisha marefu, kamili, na ya 
furaha. Ukamilifu unapimwa kwa kuzingatia vipengele vitano vifwatavyo: 
A. Muundo 

a. Uzito wa mwili usizidi urefu (m) x urefu (m) x 23.5. 
b. Mzunguko wa kiuno mara tu juu ya mifupa ya nyonga: Usizidi cm 

89 kwa wanawake cm 102 kwa wanaume. 
B. Uwezo wa mapafu na moyo 

a. Shinikizo la damu: vipimo visizidi 140/90 mmHg. 
b. Mapigo ya moyo 
• Wakati umetulia: gusa mbele ya sikio kupata mapigo ya moyo. 

Hesabu mapigo kwa sekunde 10 na zidisha mara 6 kupata idadi 
ya mapigo kwa dakika moja. Kawaida hayazidi 100 kwa dakika. 

• Mara baada ya mazoezi ya nguvu, pima mapigo huku 
ukitembea polepole. Mara baada ya dakika moja, pima tena 
mapigo: kawaida yanapungua kwa zaidi ya 20. 

• Taratibu, panda na shuka kwenye kiti kwa 
dakika 3 (mguu juu juu, chini chini). Dakika yote 
ya nne simama kimya. Kawaida, mwisho wa 
hiyo dakika mapigo hayazidi 100. 

C. Ukunjuvu wa viungo 
Kugusa mbele ya nyayo za miguu: Keti na nyosha 
miguu. Inama na nyosha mikono mbele uwezavyo. 
Pima umbali toka nyayo zako hadi vidole vya mikono 
vinapofika. Inatakiwa umbali uzidi cm 12 kwa 
wanaume na 17 kwa wanawake wenye umri miaka 25, 

na cm 1 na 6 kwa wenye miaka 65. Ukunjuvu hautoshi kabisa 
usipoweza kugusa vidole vya miguu bila kukunja magoti. 

Kukunjika kinenani: Keti chini, kunja magoti, 
nyayo ziwe sakafuni, miguu ikiwa pamoja. Iachie 
miguu ianguke pembeni lakini nyayo ziwe 
zinagusana. Vuta miguu na sogeza visigino 
karibu na mwili iwezekanavyo. Umbali wa 
visigino kutoka kinenani usizidi cm 15. 
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Ukamilifu wa mwili ni uwezo wa kufanya kwa ufanisi shughuli za kazi na 
burudani, kuepuka magonjwa yatokanayo na kutoshughulisha mwili na 
kupambana na dharura, na hivyo kuishi maisha marefu, kamili, na ya 
furaha. Ukamilifu unapimwa kwa kuzingatia vipengele vitano vifwatavyo: 
A. Muundo 
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b. Mzunguko wa kiuno mara tu juu ya mifupa ya nyonga: Usizidi cm 
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B. Uwezo wa mapafu na moyo 
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b. Mapigo ya moyo 
• Wakati umetulia: gusa mbele ya sikio kupata mapigo ya moyo. 

Hesabu mapigo kwa sekunde 10 na zidisha mara 6 kupata idadi 
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nyayo ziwe sakafuni, miguu ikiwa pamoja. Iachie 
miguu ianguke pembeni lakini nyayo ziwe 
zinagusana. Vuta miguu na sogeza visigino 
karibu na mwili iwezekanavyo. Umbali wa 
visigino kutoka kinenani usizidi cm 15. 
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13 UHUSIANO WA KISUKARI NA MAAMBUKIZO 
 
Mtindo bora wa maisha unawezesha mwilh kudhibiti maambukizo 
mbalimbali kwa kuwa unaimarisha kinga ya mwilli na utanylzi bora wa 
moyo, mapafu na mfumo wa chakula. 
Kifua kikuu: Watu wenye kisukarii wana uwezekano wa kupata 
ugonjwa wa kifua kuu mara tatu zaidi ya wasiokuwa na kisukarl na tiba 
yake inakuwa ngumu zaidi kisukari kisipodhibitiwa vizuni. 
Maambukizi ya Ngozi: husambaa haraka na yanaweza kusababisha 
kukatwa vidole au mguu na hata kifo. 
Maambukizi ya njia ya mkojo: Haya hutokea mara kwa mara kwa 
sababu ya sukari nyingi kwenye mkojo. Kati yao hushambulia uume au 
sehemu za uke na kusababisha kero ya kujikuna kwa akina mama. 
Wakati mwingine kero hizi ndiyo dalili za kwanza ya kisukari. 
Uviko-19: Ugonjwa wa Uviko-19 unakuwa mkali zaidi na kusababisha 
kulazwa hospitali na hata vifo zaidi kwa watu wazee, wanene, na wenye 
kisukari, saratani na magonjwa ya moyo na figo. Wanaoishi na majonjwa 
haya wanashauriwa kujikinga ipasavyo wakati wa mlipuko wa ugunjwa 
huu, ikiwa ni pamoja na : 

• Kunawa mikono mara kwa mara kwa maji tiririka 

• Kuhakikisha umbali wa futi sita katl yao na walu wengine 

• Kuepuka mikusanyiko ya watu (kwenye magari, barabarani, sokoni, 
kanisani, hospitali, nk) 

• Kuchukua dawa za kutosha angalau miezi mitatu ili kupunguza safari 
za kwenda hospitali 

• Kuvaa barakoa. 
Ukimwi: Zaidi ya theluthi moja ya wanaoshi na virusi vya ukimwi wana 
kisukari. Hii hutokana na virusi vyenyewe na pia dawa wanazotumia 
kudhibiti virusi. 
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15 VIRUTUBISHI, UMUHIMU NA VYANZO VYAKE 
 

Aina Virubishi na 
Umuhimu wake 

Vyanzo 
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M
be

gu
 

M
bo

ga
 

M
at

un
da

 

Vyakula husika 
Kabohaidreti 
Huupa mwili nguvu 
za kufanya kazi na 
joto linalotakiwa 

√     √  √ √ Mahindi, mchele, 
ngano, uwele, 
mtama, ulezi, aina 
zote za viazi, 
mihogo, magimbi, 
ndizi, asali, sukari 

Protini 
Ukuaji wa mwili na 
kutengeneza 
vimeng’enyo na seli 
za mwili 

 √ √ √ √ √ √   Aina zote za 
nyama, aina zote 
za jamii ya kunde, 
samaki, dagaa, 
wadudu 
wanaoliwa, 
maziwa, jibini, 
mayai 

Mafuta 
Huupa mwili nguvu, 
joto na kusaidia 
uyeyushwaji na 
usharabu 
(ufyonzwaji) wa 
baadhi ya virutubishi 

 √ √  √  √   Siagi, mafuta ya 
samaki, samli, 
mafuta ya nyama, 
mbegu zitoazo 
mafuta kama 
karanga, alizeti, 
mawese, ufuta 

Vitamini A 
Ukuaji wa akili na 
mwili, huimarisha 
chembe chembe za 
kinga ya mwili na 
husaidia macho 
kuona vizuri 

√ √ √ √    √ √ Maini, mboga za 
kijani, figo, mayai, 
samaki, jibini, 
siagi, viazi vitamu 
(hasa vya njano), 
maboga, karoti, 
mawese na 
matunda hasa 
yenye rangi ya 
njano au nyekundu 

 

D. Uvumilivu na nguvu za misuli (Matokeo ya chini) 
U

m
ri 

(m
ia

ka
) 

Kusukuma juu 
(Pushups) hadi kuchoka 

Kulala chini na kukaa 
(Sit-ups) kwa dakika 

 

Kuchuchumaa 
(squats) hadi 
kuchoka kwa watu 
wenye umri chini 
ya miaka 40: 
wanawake 22-32 / 
Wanaume 30-38 

Female Male Female Male 
25 20 28 39 44 
35 19 21 30 40 
45 14 16 25 35 
55 10 12 21 30 
65 10 11 12 24 

E. Winzanifu (Balance) 

Uwezo wa kusimama kwa mguu mmoja bila kuterereka: 
Simama kwa mguu mmoja, nyosha mguu wa pili na shikilia kwa 
sekunde 1-2: mbele, pembeni, nyuma na mwisho ukunje kwenye 
goti 900. Maliza bila kuterereka. 

Mbele Pembeni Nyuma Ukunje 900 

    

Muda wa kusimama kwa unyayo wa mguu mmoja: 
Simama kwa mguu mmoja unyayo wa mguu wa pili ukiwa 
kwenye goti, mikono kinenani. Inua kisigino juu ubaki 
umesimama kwenye unyayo. Mikono ibaki kinenani, mguu 
usiyumbe hata kidogo, mguu wa pili usiachie goti, kisigino 
kisiguse chini. Wastani wa muda wa kusimama (sekunde): 
  Wanaume:31-40, Wanawake:16-22 
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kinga ya mwili na 
husaidia macho 
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√ √ √ √    √ √ Maini, mboga za 
kijani, figo, mayai, 
samaki, jibini, 
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matunda hasa 
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njano au nyekundu 

 

Aina Virubishi na 
Umuhimu wake 

Vyanzo 

N
af

ak
a 

N
ya

m
a 

Sa
m

ak
i 

M
ay

ai
 

M
az

iw
a 

K
un

de
 

M
be

gu
 

M
bo

ga
 

M
at

un
da

 

Vyakula husika 
kama papai na 
embe 

Vitamini B1 
Husaidia utumikaji 
wa nishati mwilini, 
huongeza hamu ya 
kula na husaidia 
mfumo wa fahamu 

√ √ √ √  √    Nafaka, 
maharagwe, 
nyama, samaki, 
kuku, mayai 

Vitamini B2 
Husaidia utumikaji 
wa nishati, macho 
kuona vizuri na 
huboresha Ngozi 

√ √ √  √ √  √  Maziwa, nyama, 
mboga za kijani, 
nafaka 
zisizokobolewa, 
samaki, 
maharagwe 

Vitamini B3 
Huboresha ngozi, 
husaidia katika 
utumikaji wa nishati, 
mfumo wa chakula 
na fahamu 

√ √ √ √ √ √ √   Maziwa, mayai, 
nyama, kuku, 
karanga, samaki, 
maharagwe, 
nafaka 
zisizokobolewa 

Vitamini B6 
Husaidia usharabu 
na utumikaji wa 
mafuta na protini, na 
kutengeneza 
chembe chembe 
nyekundu za damu 

√ √ √   √  √ √ Viazi vitamu, 
maharagwe, 
mahindi, 
parachichi, nyama, 
samaki, kabichi 

Vitamini B12 
Hutengeneza 
chembe chembe za 
damu na seli za 
neva 

 √ √ √ √     Nyama, samaki, 
kuku, jibini, mayai, 
maziwa, vyakula 
vilivyochachushwa 
kama mtindi na 
togwa 
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Vyakula husika 
Vitamini C 
Muhimu kwa kinga 
ya mwili na husaidia 
usharabu 
(ufyonzwaji) wa 
madini chuma 

        √ Mapera, 
machungwa, 
nyanya, ukwaju, 
malimau, ndimu, 
machenza, 
madalansi, ubuyu, 
karakara 
(pesheni), 
mabungo, na aina 
nyingine za 
matunda 

Vitamini E 
Huzuia 
chembechembe za 
damu zisiharibiwe, 
huzuia mwili 
usipatwe na 
magonjwa 

 √  √   √ √  Mboga za kijani, 
mafuta yatokanayo 
na mimea, maini, 
kiini cha yai na 
aina nyingine za 
mboga-mboga 

Madini ya chokaa 
Huimarisha mifupa 
na meno, 
hugandisha damu 
kwenye jeraha, 
muhimu kwa moyo 
na misuli 

√ √ √  √ √ √ √  Maziwa, mboga za 
kijani, samaki 
wakavu, 
maharagwe, ulezi, 
dagaa, mafuta 
yatokanayo na 
mbegu, bamia 

Zinki 
Husaidia kinga ya 
mwili, uyeyushwaji 
wa chakula na 
usafrishwaji wa 
vitamini A 

√ √ √     √  Nyama, kuku, 
samaki, nafaka na 
mboga-mboga 
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Vyakula husika 
Vitamini C 
Muhimu kwa kinga 
ya mwili na husaidia 
usharabu 
(ufyonzwaji) wa 
madini chuma 

        √ Mapera, 
machungwa, 
nyanya, ukwaju, 
malimau, ndimu, 
machenza, 
madalansi, ubuyu, 
karakara 
(pesheni), 
mabungo, na aina 
nyingine za 
matunda 

Vitamini E 
Huzuia 
chembechembe za 
damu zisiharibiwe, 
huzuia mwili 
usipatwe na 
magonjwa 

 √  √   √ √  Mboga za kijani, 
mafuta yatokanayo 
na mimea, maini, 
kiini cha yai na 
aina nyingine za 
mboga-mboga 

Madini ya chokaa 
Huimarisha mifupa 
na meno, 
hugandisha damu 
kwenye jeraha, 
muhimu kwa moyo 
na misuli 

√ √ √  √ √ √ √  Maziwa, mboga za 
kijani, samaki 
wakavu, 
maharagwe, ulezi, 
dagaa, mafuta 
yatokanayo na 
mbegu, bamia 

Zinki 
Husaidia kinga ya 
mwili, uyeyushwaji 
wa chakula na 
usafrishwaji wa 
vitamini A 

√ √ √     √  Nyama, kuku, 
samaki, nafaka na 
mboga-mboga 
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Vyakula husika 
Madini chuma 
Husafrisha hewa ya 
oksijeni kwenye 
damu, huondoa 
chembechembe 
nyekundu za damu 
zilizochakaa au 
kuharibika na 
kutengeneza 
nyingine 

√ √ √ √  √  √ √ Nyama nyekundu, 
samaki, mayai, 
maini, jamii ya 
kunde kama 
maharagwe, 
mboga za majani 
zenye rangi ya 
kijani, baadhi ya 
matunda 
yaliyokaushwa na 
baadhi ya nafaka 

Seleniam 
Huzuia kuharibika 
kwa misuli ya moyo 

 √ √ √ √   √  Maini, vyakula vya 
baharini, karoti, 
maziwa, mayai, 
vitunguu 

Madini joto 
Ukuaji, husaidia 
ubongo na mfumo 
wa fahamu kufanya 
kazi vizuri 

  √       Samaki, vyakula 
vingine vya 
baharini, chumvi 
iliyowekwa madini 
joto 

Magnesia 
Huimarisha misuli, 
muhimu katika 
mfumo wa fahamu, 
ukuaji na 
huimarisha mifupa 
na meno 

√  √   √ √ √  Nafaka, mboga za 
kijani, vyakula vya 
baharini, jamii ya 
mikunde, karanga 

 

 

 
 
SHIRIKISHO LA VYAMA VYA MAGONJWA 
YASIYOAMBUKIZA TANZANIA (TANCDA) 
 
 

Shirikisho linaundwa na vyama visivyo vya kiserikali. Vyama vinajumuisha wagonjwa, 
wataalamu wa afya na watu wengine walio na nia nzuri za kupambana na matatizo haya. 
Karibu ujiunge kwenye matawi ya vyama yanayoanzishwa mikoa yote Tanzania. Kujua 
zaidi wasiliana na daktari/ mwelimishaji afya wako, au: 
1. Tanzania NCD Alliance: 

+255222152119, +255754764465, wwww.tancda.or.tz, tancda@gmail.com 
2. Associazione Ruvuma Onlus: 

+25575456413, info@ruvuma.it, associazoneruvuma@gmail.com 
3. Centre for Counselling, Nutrition and Health Care: 

+255222775275, info@counsenuth-tz.org, www.counsenuth-tz.org 
4. Grassroots Initiative for Youth & Elderly Development Organisation: 

+255683623253, (0)754930399, (0)714595727, giyedojamii@gmail.com 
5. Heart Foundation of Tanzania (HFT): 

+255787941606, rtfoundation2012@gmail.com, www.hft.or.tz 
6. Nephrology Society of Tanzania: 

+255688362635, prugajo@yahoo.com, www.nesot.org 
7. Nutrition Health and Development Centre (NUDEC): 

+255713299347, hildamiss@yahoo.co.uk 
8. Physical Activity Association of Tanzania: 

+255766960540, wjnndondejnr@gmail.com 
9. Tanzania Association for Respiratory Diseases: 

+255713481467, +255715222244, tard@gmail.com, www.tard.or.tz 
10. Tanzania Cancer Association: 

+255222127597, tcatanzania@gmail.com, www.tcatz.or.tz 
11. Tanzania Cancer Society: +255717056026, tacasotz@gmail.com 
12. Tanzania Diabetes Association: 

+255222152119, tdassociation@gmail.com, www.tdatz.or.tz 
13. Tanzania Human Genetics Organization (THGO): 

+255789736538, humangeneticstz@gmail.com, secretary@tshg.or.tz, 
www.tshg.or.tz 

14. Tanzania Lymphoedema Organization (TLO): gean@sanitashospital.co.tz 
15. Tanzania Network Against Alcohol: 

+255 6542555856, www.taanet.org, taanet2016@gmail.com 
16. Tanzania Neurologial Association: +255655222119 
17. Tanzania Oncology Society (TOS) 

tanzaniaoncologysociety@gmail.com: Instagram: tanzaniaoncologysociety 
18. Tanzania Organization for Awareness on NCD: +255739020100 
19. Tanzania Public Health Association: +255655448070, tpha1980@yahoo.com   
20. Tanzania Sickle Patients Community Association: 

+255786707050, arafa.said.salim@gmail.com 
21. Tanzania Tobacco Control Forum: +255732924088, info@ttcf.or.tz, www.ttcf.or.tz 
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