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DIBAJI
 

Ukatili wa kijinsia (UWAKI) ni tatizo la kiafya, kijamii na ni ukiukwaji wa haki za binadamu; pia ni tatizo 
kubwa linaloathiri  afya ya jamii na husababisha madhara makubwa dhidi ya maisha ya watu  hususan 
watoto, wanawake, wasichana na wavulana katika nchi nyingi duniani. Tanzania ni miongoni mwa nchi 
ambazo zimekumbwa na tatizo hili kwa miaka mingi. UWAKI unarudisha nyuma juhudi zinazofanyika 
kupambana na kuzuia maambukizo ya Virusi vya UKIMWI (VVU) na kuboresha afya ya uzazi na mtoto. 

Kwa hali hii, sekta ya afya haina budi kuchukua hatua thabiti katika kuzuia matukio ya UWAKI na 
kuwapa huduma za afya wanaopata madhara ya UWAKI.  Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu 
Kinga na Huduma Dhidi ya UWAKI umetayarishwa ili kuwawezesha watoa huduma kujihusisha zaidi 
katika jitihada za kuzuia UWAKI na kuwahudumia waathirika. 

Mwongozo huu umezingatia Sera ya Afya na nyaraka muhimu za kimkakati katika sekta ya afya zikiwa 
ni pamoja na Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya  wa III (HSSP III 2008-2015), Mpango wa Maendeleo 
wa Afya ya Msingi (MMAM 2007-2017), Mpango Mkakati wa Rasilimali Watu (2008 - 2013), 
Mpango Mkakati wa Taifa wa Kuongeza Kasi ya Kupunguza Vifo Vinavyotokana na Matatizo ya Uzazi, 
Watoto Wachanga na Watoto Chini ya Miaka Mitano nchini Tanzania “Mpango Mmoja” (2008-2015), 
Mpango wa Utekelezaji wa Uzazi wa Mpango Uliokasimiwa  (2010 - 2015) na Mpango Kazi wa Taifa wa 
kuhudumia Watoto Yatima na Wanaoishi Katika  Mazingira Hatarishi (NCPA). 

Mwongozo huu unatoa viwango vya  huduma bora za afya, kwa watu waliopatwa na UWAKI. Pia 
unawahamasisha watoa huduma kutambua na kutafuta kwa haraka rasilimali zinazohitajika ikiwa ni 
pamoja na dawa na vifaa muhimu kwa ajili ya huduma za UWAKI katika vituo vya kutolea huduma za 
afya. Kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Afya, mwongozo huu unatoa mfumo wa huduma bora na toshelezi 
zinazojumuisha matibabu, rufaa, huduma za msaada wa kisaikolojia na kijamii zinazohusiana na mifumo 
ya kijamii na ulinzi wa kisheria. Kwa hiyo utoaji  wa huduma za afya kwa watu waliopatwa na UWAKI 
unahitaji uratibu wa kina na ushirikiano wa karibu kati ya sekta ya Afya na sekta nyingine pamoja na 
mfumo kamilifu wa ufuatiliaji na tathmini za afua za UWAKI. 

Mwongozo huu umekuja wakati mwafaka kwa sababu ni mara ya kwanza kwa UWAKI kujumuishwa 
katika Utafiti wa Afya na Idadi ya Watu Tanzania (TDHS 2010).  Matokeo yalionyesha kiwango kikubwa 
cha matukio ya UWAKI Tanzania. Ingawa kumekuwa na juhudi mbalimbali katika kuzuia na kuwapa 
huduma watu waliopatwa na UWAKI, kwa mfano uundaji wa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kuzuia na 
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto wa 2001-2015, uanzishwaji wa dawati la jinsia na 
watoto katika vituo vya polisi na ushiriki wa mashirika mbalimbali yasiyo ya kiserikali katika kufanikisha 
mipango ya serikali; kutokuwepo kwa Mwongozo wa kitaifa wa UWAKI katika sekta ya afya kumeathiri 
utoaji wa huduma bora na kamilifu. Mwongozo huu utasaidia juhudi zilizofanywa na serikali na wadau 
mbalimbali katika kuzuia na kupambana na UWAKI. 

Mwongozo huu ni chombo muhimu kwa wasimamizi na watoa huduma za afya. Wizara itahakikisha 
Mwongozo huu unapatikana katika vituo vyote vya huduma za afya nchini. Utekelezaji wake utasaidia 
kushughulikia kikamilifu mahitaji ya watu waliopatwa na UWAKI Tanzania. Natoa wito kwa watoa 
huduma wote wa afya kutumia maelekezo yaliyo kwenye Mwongozo huu na kuungana na wadau wengine 
katika kuutokomeza UWAKI nchini Tanzania. 

Dkt. Donan W. Mmbando 
Kaimu Mganga Mkuu wa Serikali 
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SHUKURANI
 

Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu Kinga na Huduma Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia (UWAKI) 
usingekamilika bila ya jitihada na michango ya wadau mbalimbali wanaoshughulikia tatizo la UWAKI 
nchini. Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inatambua juhudi kubwa na kazi ngumu iliyofanywa na 
wawakilishi kutoka mashirika mbalimbali katika kuandaa Mwongozo huu. 

Wizara inatoa shukurani za dhati kwa Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani (USAID) na 
Mpango wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Kupunguza UKIMWI (PEPFAR) kwa msaada wao wa 
kifedha katika kuuandaa mwongozo huu. Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inatambua sana mchango 
wa USAID, Mradi wa Sera ya Afya (HPI) ‘Task Order 5’ unaotekelezwa na ‘Futures Group’ kwa kutoa 
mwongozo na mchango muhimu wa kitaalamu. HPI ilitoa huduma za kisekretarieti na msaada wa 
Kikundi Kazi cha UWAKI ambacho kilitoa mchango muhimu katika kuandaa Mwongozo huu. 

Vile vile, Wizara inatoa shukrani zake za dhati kwa Mpango wa Pamoja wa Umoja wa Mataifa wa 
Kupunguza Vifo vya Watoto Wachanga na Vifo Vinavyotokana na Matatizo ya Uzazi ambao unasimamiwa 
na Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Idadi ya Watu.  Mpango huu unajumuisha mashirika sita (6) ya 
Umoja wa Mataifa:  Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Idadi ya Watu, Shirika la Afya Duniani, Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto, Shirika la Kazi Duniani, Mpango wa Chakula Duniani na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni; yote hayo yametoa msaada wa kifedha na 
wa kitaalamu katika kuuandaa na kuukamilisha Mwongozo huu. 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inatambua mchango uliotolewa na Sehemu ya Afya ya Uzazi na 
Mtoto kwa kuongoza, kuratibu na kuchangia kwa ufanisi mkubwa katika kutayarisha Mwongozo huu. 
Wizara pia inachukua fursa hii kuzishukuru wizara nyingine, mashirika ya serikali na yasiyo ya serikali 
kwa ushiriki na mchango wao katika kuutayarisha mwongozo huu. Ningependa kutaja hasa Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto; Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi; Wizara ya Sheria na 
Mambo ya Katiba; Wizara ya Mambo ya Ndani; Wizara ya Fedha na Uchumi; Ofisi ya Waziri Mkuu 
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania; Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili; Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili; Hospitali ya Rufaa ya Bugando; na 
Hospitali ya Rufaa ya KCMC. 

Pia Wizara inashukuru sana mashirika ya kimataifa, ya kiserikali, asasi zisizo za kiserikali (AZISE); za 
ndani na nje ya nchi kwa kuchangia uzoefu wao katika kukabiliana na tatizo la UWAKI. Mchango wao 
ulitumika katika kuboresha mwongozo huu ili kuwawezesha watoa huduma kuutumia kuwahudumia 
watu waliopatwa na UWAKI. Asazi zisizo za kiserekali zilizoshiriki ni pamoja na  Chama cha Madaktari 
Wanawake Tanzania, Nyumba ya Amani, Mradi wa Utu Mwanamke, Wanawake Wanasheria na 
Maendeleo ya Afrika,  Kituo cha Msaada wa Sheria kwa Wanawake,  Chama cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania, Taasisi ya  Mwalimu Nyerere na shirika la  Pathfi nder International. 

Shukurani nyingi ziwafikie Kikundi cha Kiufundi cha UWAKI - (TWG) kikijumuisha wawakilishi kutoka 
Wizara za Serikali, wahisani, mashirika ya umma, asasi za kiraia na watoa huduma za afya. Wadau hawa 
waliunda timu ya wataalamu iliyoweza kufanya kazi kwa ufanisi mkubwa katika kuandaa na kukamilisha 
mwongozo huu. 

Mwisho, ningependa kuwashukuru kwa hali ya pekee wataalamu elekezi waliotumia muda wao mwingi 
katika kuandaa mwongozo huu na kwa wale ambao waliupitia na kuusahihisha. 

Dkt. Peter Mmbuji 
Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Kinga                       
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MANENO MUHIMU NA DHANA
 

Kwa madhumuni ya Mwongozo huu, maneno muhimu na dhana yatakuwa na maana zifuatazo: 

Bugudha za Kingono: Matendo yanayohusiana na hisia za kujamiiana ambayo yanakera na kuudhi 
watu ndani ya jamii au katika mazingira ya kazi; hayakubaliki; yanasumbua na yanarudiwa mara kwa 
mara na bila ridhaa. Mifano ni matusi, kutovaa kiheshima kwa mfano mavazi ya kudhalilisha maungo na 
kuonyesha maungo, picha za ngono na kuingilia faragha za mwili wa mtu. 

Haki za binadamu: Ni stahili za msingi ambazo kila binadamu anapaswa kuzipata ili kumwezesha kuishi, 
kujiendeleza, kushiriki na kupata ulinzi wa jamii bila kujali utaifa, jinsi, asili ya utaifa au nasaba au 
kabila, rangi, dini, lugha, au kwa hali nyingine yoyote. 

Jinsia: Dhana hii inatumika kumaanisha tabia za kijamii wanazopewa wanaume na wanawake. Watu 
wanazaliwa wakiwa wakike au kiume (jinsi); wanajifunza jinsi ya kuwa wavulana na wasichana na kisha 
kuwa wanawake na wanaume (jinsia). Jinsia inajengwa kwa misingi ya sababu tofauti, kama vile umri, 
dini; na utaifa, kabila na asili ya jamii. Jinsia hutofautiana ndani ya jamii na kati ya jamii moja na nyingine 
na hubainisha utambulisho, hadhi, wajibu, majukumu na uhusiano wa kimamlaka miongoni mwa watu 
wa utamaduni au jamii yoyote. Jinsia inafundishwa kupitia masuala ya kijamii. Sio kitu kisichobadilika 
au cha kuzaliwa/cha asili bali kinaendeleza kukubaliana na mabadiliko katika mazingira ya kijamii, kisiasa 
na kiutamaduni. Jinsia inarejelea kile kinachomaanishwa kuwa mvulana au msichana, mwanamke au 
mwanamume katika jamii au utamaduni unaohusika. Jamii hufundisha  mitazamo, tabia, wajibu, kazi, 
fursa, mitazamo na upendeleo unaotarajiwa kwa wanaume na wanawake katika muktadha wowote.  

Kijana balehe: Kipindi cha mpito cha ukuaji kutoka utoto kuelekea utu uzima. Kipindi hiki ni muda 
ambapo mhusika sio mtoto wala mtu mzima kibiolojia wala hajakomaa kihisia. Wakati huu kuna 
mabadiliko makubwa ya kimwili yanayohusiana na mwanzo wa kubalehe pamoja na kukua kisaikolojia. 
Kijana balehe hujumuisha wanafunzi wengi walio kwenye shule za msingi na baadaye kukamilika wakiwa 
shule za sekondari. 

Toshelezi: Yenye kujumuisha huduma zote zinazohitajika na kushirikisha wadau muhimu (polisi, ustawi 
wa jamii, maendeleo ya jamii na wanasheria) katika ngazi zote kuhusu masuala muhimu. 

Kituo cha hifadhi ya Muda: Mahali pa kupata taarifa, usalama, huduma ya kwanza, rufaa na mahitaji 
mengine ya haraka kwa watu waliopatwa na UWAKI ambao wanahitaji mahali salama penye usiri kwa 
kipindi fulani. 

Kupambana na Ukatili wa Kijinsia: Kunajumuisha mambo yafuatayo: kutoa huduma, kuandaa mipango 
mkakati kwa kuwashirikisha wadau mbalimbali. 

Kulazimisha: Kutishia au kutumia nguvu ikiwa ni pamoja na kutumia vitisho, kauli mbaya, ulaghai, 
udanganyifu, mila potofu, au nguvu ya kipato bila ridhaa yake. 

Kulazimisha kurithi Mjane: Ni mila ambapo mjane anashurutishwa bila ridhaa yake kuwa mke au 
mume wa ndugu wa marehemu. Inaweza kuwa katika aina au mitindo tofauti kulingana na tamaduni. 

Nguvu: Katika muktadha wa UWAKI, madaraka yanahusiana na uwezo wa kuchagua. Mamlaka 
makubwa yanaendana na uwezo mkubwa wa kufanya uamuzi. Kwa upande mwingine mamlaka madogo 
yanaendana na uwezo dhaifu wa kufanya uamuzi na kwa hivyo kuongeza uwezekano wa kunyanyaswa. 
UWAKI unahusisha matumizi mabaya ya madaraka ambapo mtu mmoja anajisikia kuwa ana mamlaka 
zaidi juu ya mwenzake na kutumia fursa hiyo kumnyanyasa. Kwa mfano kwa kutumia shinikizo la aina 
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yoyote ili kumfanya mtu mwenye uwezo mdogo kufanya naye ngono kwa madhumuni ya kumpatia faida 
au ahadi zozote, ni kutumia vibaya madaraka. Wanaume wana nafasi za madaraka kuliko wanawake na 
mara nyingi wanamiliki fedha, mali na huduma. Wanaume wana maumbile makubwa zaidi ya wanawake, 
wana nguvu zaidi, wanatumia silaha zaidi na wanadhibiti mawasiliano na usalama. Madaraka yanategemea 
umri na mara nyingi watoto na wazee wana madaraka madogo zaidi. Waume au marafiki wa kiume wana 
umri mkubwa zaidi kuliko wake zao au marafiki wa kike. 

Kituo maalumu cha Malezi:  Mahali rasmi panapotambulika kisheria kama makao ya watoto au shule 
za maadilisho. Mahali pa kulelea watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi kama vile kituo cha kulelea 
watoto kinachomilikiwa na watu binafsi, taasisi za dini au serikali. 

Mhalifu:  Ni mtu, kundi la watu au taasisi, inayofanya moja kwa moja au kupitia wengine uhalifu au 
vitendo vya kikatili dhidi ya mtu au kundi la watu. Wahalifu wanakuwa katika hali ya kuwa au kuhisi 
kuwa na madaraka, kufanya uamuzi, na/au mamlaka na hivyo kuwadhibiti waathirika. 

Mlezi maalumu:  Mtu mzima mwenye akili timamu, maadili mazuri, na anayeaminika katika jamii; ana 
uwezo wa kumlea mtoto ambaye sio ndugu yake au wa nasaba yake ambaye amethibitishwa na ustawi wa 
jamii kuweza kumpa matunzo. 

Mtoto: Kwa mujibu wa Katiba ya Tanzania na Sheria ya Mtoto, mtoto ni mtu ambaye yuko chini ya umri 
wa miaka 18. 

Ngono za Kulazimishwa: Ni kitendo cha kumshurutisha au kujaribu kumshurutisha mtu mwingine 
kwa njia ya ukatili, vitisho, maneno makali, udanganyifu, kumpa matarajio ya kiuchumi ili ajihusishe 
na vitendo vya ngono bila ridhaa yake. Ni pamoja na vitendo mbalimbali kama ubakaji na maeneo 
mapana zaidi kama wanawake kulazimishwa kuolewa na kutoa huduma ya ngono kwa wanaume ambao 
sio chaguo lao. 

Nyumba salama: Mahali pa hifadhi ya muda kwa watu waliopatwa na UWAKI, mashahidi au watu 
wengine wanaoonekana kuwa hatarini. Pia ni mahali ambapo jamii, familia, mtu mzima anayeaminika 
au taasisi ya hisani wanatoa kimbilio la usalama kwa watu waliopatwa na UWAKI. 

Ridhaa: Kufanya uamuzi wenye uelewa, uhuru na hiari kuhusu jambo lolote. Hakuna ridhaa ikiwa 
makubaliano yamepatikana kwa njia ya vitisho, nguvu, au aina zozote za kulazimishwa, utekaji nyara, 
udanganyifu, ulaghai na upotoshaji. 

Ulazimishaji ngono ndani ya ndoa: Ni kitendo cha ngono kati ya wanandoa kinachofanywa na 
mwanandoa mmoja bila ridhaa au dhamira ya mwenzake akitumia nguvu, vitisho, kuogopesha, hofu 
au wakati mwenza hawezi kutoa ridhaa. Vitendo hivyo vya ngono vinajumuisha kujamiiana, ngono ya 
mdomo au kinyume na maumbile, kulazimishwa kufanya ngono na mtu mwingine na vitendo vingine 
vya ngono ambavyo vinachukuliwa na mlazimishwaji kama ukandamizaji, udhalilishaji na vya kuumiza. 

Ubakaji: Ni kitendo cha mtu kumwingilia kimwili mtu mwingine kwa nguvu bila ridhaa yake au kitendo 
cha kumwingilia kimwili mtu mwenye umri chini ya miaka 18. 

Ukahaba wa Kulazimishwa: Ni kitendo cha ulaghai kinachofanywa na watu kwa makundi hatarishi 
kama wanawake au wasichana kwa kuwaahidi kuwapatia vitu, misaada au ajira halali na badala yake 
kuwatumikisha katika biashara ya ngono. 

Ukatili kati ya wenzi: Ukatili unaohusisha wenzi wenye uhusiano wa ndani; kama vile mtu na mke, 
marafi ki, wapenzi, wanafamilia au watu wanaoishi pamoja kama mke na mume bila ndoa rasmi. Ukatili 
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kati ya wenzi ni wa aina nyingi ikiwa ni pamoja na ukatili wa kimwili (kupigwa mateke, kuuma, 
kumsukuma, kumzuia, kumtupia vitu) au kumtishia. Aina nyingine ya ukatili wa wenzi ni, ukatili wa 
kingono, kisaikolojia (kumfanyia vitisho; kuvizia; kumpuuza na ukatili wa kiuchumi (kunyimwa haki ya 
kufanya kazi, kunyang’anywa kipato, kurithi mali n.k. 

Ukatili Dhidi ya Wanawake: Ni kitendo au vitendo vya unyanyasaji vyenye kulenga jinsia ya kike 
vyenye matokeo, au vyenye uwezekano wa kusababisha madhara ya kimwili, kisaikolojia au mateso kwa 
wanawake, ikiwa ni pamoja na vitisho vya vitendo hivyo, kutumia nguvu, au kumnyima uhuru hadharani 
au katika maisha binafsi. 

Ukatili ndani ya familia: Ni vitendo vya unyanyasaji wanavyofanyiana watu walio katika uhusiano wa 
karibu kama vile ndoa, uchumba, familia au watu wanaoishi pamoja kama mke na mume bila ndoa rasmi. 
Kuna aina mbalimbali za ukatili wa kifamilia zikiwa ni pamoja na ukatili wa kimwili (kupigwa mateke, 
kuuma, kumsukuma, kumzuia, kumtupia vitu) au kumtishia. Aina nyingine ya ukatili wa kifamilia, 
ni ukatili wa kisaikolojia (kumfanyia vitisho; kuvizia; kumpuuza na ukatili wa kiuchumi). Madhara 
yanayotokana na ukatili wa  kifamilia ni pamoja na matumizi makubwa ya pombe, utegemezi wa dawa 
za kulevya na ugonjwa wa akili. 

Ukatili wa Kijinsia (UWAKI): Ni kitendo chochote cha kikatili anachofanyiwa mtu yeyote awe 
mwanamke, mwanamume au mtoto chenye lengo la kumwumiza kimwili au kiutu kutokana na jinsia 
yake. Ukatili wa Kijinsia unajumuisha ukatili wa kingono, kisaikolojia, mila hatarishi na unyanyasaji wa 
kiuchumi na kijamii. 

Ukatili wa kimwili: Ni kitendo cha kumdhalilisha mtu kwa kumpiga, kumvua nguo, kumwuma, 
kumchoma, kumsababishia ulemavu, au kumwua kwa kutumia au kutotumia silaha. 

Ukatili wa Kingono: Ni kitendo au jaribio lolote la unyanyasaji wa kingono linalosababisha au linaloweza 
kusababisha madhara ya kimwili, kisaikolojia au kihisia. 

Ukatili wa Kiuchumi na Kijamii: Ni vitendo vya kumnyima mtu fursa ya kupata mahitaji ya msingi na 
ya kujiendeleza kama kumnyima elimu, kufanya kazi, kumiliki mali, huduma za afya na vitendo vingine 
vinavyosababisha msongo wa mawazo. 

Ukatili: Matumizi ya nguvu yanayompa mtu fursa ya kumtumia au kumkandamiza mtu mwingine ikiwa 
ni pamoja na kumsababishia woga au hofu, madhara ya kimwili, kifi kra na kisaikolojia. Ukatili unaweza 
kujitokeza kwa kumdhuru mtu kimwili au kumtishia kwa kutumia silaha au kumnyima mtu uhuru wa 
kufanya uamuzi na kumlazimisha kutenda kinyume na utashi wake. 

Unyanyasaji wa Kingono: Ni hali ya kutishia kuingilia au kuingilia faragha ya mwili wa mtu mwingine 
ikiwa ni pamoja na kuamsha hisia za kujamiiana, kutishia kujamiiana au kujamiiana bila ridhaa yake. 

Unyanyasaji wa mtoto kingono: Ushirikishwaji wa mtoto katika vitendo vinavyohusu ngono. 
Unyanyasaji wa watoto kingono unatokea  kati ya mtoto na mtu mzima au mtoto na mtoto mwingine, 
ambapo mnyanyasaji amemzidi mtoto kiumri na kupevuka na anaaminika, ana madaraka na wajibu juu 
ya mtoto; kwa lengo la mnyanyasaji kujiridhisha haja zake binafsi. 

Unyanyasaji wa watoto kingono ni pamoja na kushawishi au kumlazimisha mtoto ili ashiriki katika 
vitendo vyovyote vya ngono, utumiaji  wa watoto kufanya ukahaba au matumizi ya watoto katika kupiga 
picha za ngono na kutengeneza vifaa vinavyohusika na ngono. Unyanyasaji wa mtoto ni dhana ambayo 
inahusisha maneno au vitendo vilivyokusudia kusababisha utokeaji wa madhara au vitisho kwa mtoto. 
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Unyanyasaji wa Mtoto: Unyanyasaji wa Mtoto ni dhana ambayo inahusisha maneno au vitendo 
vilivyokusudia kusababisha utokeaji wa madhara au vitisho kwa mtoto. Kuna aina tatu kuu za Unyanyasaji 
wa Watoto: unyanyasaji wa kimwili, kingono na kisaikolojia. 

Unyanyasaji: Matumizi mabaya ya nguvu ambapo mhalifu anamdhibiti yule anayenyanyaswa na 
hivyo kupata fursa ya kumwumiza kimwili au kimawazo kwa kumjengea hisia ya woga wa kudhuriwa. 
Unyanyasaji unamnyima mtu uhuru wa kufanya uamuzi na kumlazimisha kutenda kinyume na matakwa 
yake. 

Ukandamizajiji wa kingono: Ni kumtumia mtu, watu au jamii inayoishi kwenye mazingira magumu 
kwa madhumuni ya kuihusisha katika vitendo vya kujamiiana au vinavyohusiana na kujamiiana ili 
mhalifu afaidike kiuchumi, au kijamii. 

Mila na Desturi hatarishi: 

�  kwaUkeketaji: Ni Kitendo cha kikatili anachofanyiwa mtoto wa kike, mwanamke au msichana  
kukata kabisa au kuondoa sehemu ya via vya nje vya uzazi kwa sababu zisizo za kitabibu. 

�    Ni ndoa zinazojitokeza zaidi kwa wasichana, ambazo mara nyingi Ndoa katika umri mdogo:
huambatana na athari za kiafya kama zinahusishwa na madhara kwa mama na mtoto kama vile 
matatizo wakati wa kujifungua, ulemavu na vifo vya mama na mtoto. 
Ndoa ya kulazimishwa: Ni ndoa zinazofanyika bila ridhaa ya mwanamume au mwanamke, Iwapo 
mmoja kati yao hatakubaliana, ndoa hizo  zinaweza kusababisha madhara ya unyanyasaji na ukatili. 
Utakaso wa mjane: Ni desturi ambapo mjane hulazimika au kulazimishwa kufanya ngono na ndugu 
wengine au mtu aliyeteuliwa kwa kazi hiyo katika jamii. Hili hufanyika kabla mjane huyo hajaolewa 
au kuoa tena. 

Wadau: Katika muktadha wa mwongozo huu, wadau  ni mashirika ambayo majukumu yake yanaingiliana 
na yale ya Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii katika kuwahudumia watu waliopatwa na UWAKI: Wizara 
zinazohusika kwa ukaribu ni (Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia na Watoto; Wizara ya Sheria na 
Mambo ya Katiba, Wizara ya Mambo ya Ndani, Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi), mashirika ya Haki za Binadamu, Asasi za Kiraia, 
Mashirika ya Dini na Mashirika Binafsi. 
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SEHEMU YA KWANZA
 

UTANGULIZI 

Duniani kote, Ukatili wa Kijinsia (UWAKI) ni tatizo kubwa linalopunguza uwezo wa wanawake, watoto 
na wanaume kufurahia haki zao za msingi za binadamu na uhuru wao. Pamoja na tatizo hili kuwa kubwa 
na kuenea kwa kiwango kikubwa katika nchi nyingi, halijatiliwa mkazo.  Chanzo kikubwa cha UWAKI 
kimejikita katika kutokuwepo na usawa wa kijinsia na desturi zisizozingatia usawa ambao nao unaimarisha 
na kuendeleza hali hiyo ya kutokuwepo na usawa wa kijinsia katika ngazi mbalimbali - za familia, kijamii, 
kiuchumi na kisheria. Hali ya chini na utegemezi wa wanawake, kijamii na kiuchumi inasababisha iwe 
vigumu kwao kupata msaada wa kisheria wanapofanyiwa ukatili. 

1.1 Hali ya UWAKI Duniani na Kanda ya Afrika 

(a) Ukubwa wa Tatizo 

Utafiti uliofanyika mwaka 2005 na Shirika la Afya Duniani (WHO) kuhusu afya ya wanawake na 
unyanyasaji wa watu walio kwenye uhusiano wa kindoa au wa kimapenzi katika nchi 10 ulionyesha 
kuwa, kati ya wanawake waliowahi kuwa na wenzi, asilimia 13 hadi 61 wameshawahi kufanyiwa UWAKI 
na wenzi wao wa karibu. Kiwango cha  UWAKI wa kingono ni kati ya asilimia 6 hadi 59. Kiwango cha 
waliofanyiwa ukatili wa kingono na kimwili ni kati ya asilimia 15 hadi 71. 

Aidha,wanawake wengi walisema kuwa  mara yao ya kwanza ya kujamiiana hawakufanya hivyo  kwa ridhaa 
yao bali walilazimishwa (asilimia 24 Peru vijijini,  asilimia 17 Tanzania vijijini, asilimia 30 Bangladesh 
vijijini na asilimia 17 Ethiopia vijijini). Kati ya asilimia 4 na 12 ya wanawake walisema kuwa wameshawahi 
kufanyiwa UWAKI wakati wakiwa na ujauzito. (Huko Uganda, kwenye wilaya mbili wanawake walikiri 
kuwa walishawahi kupigwa au kudhuriwa kimwili na wenzi wao. Asilimia 41ya wanawake waliripoti kuwa 
walishawahi kupigwa. Vilevile,  asilimia 41 ya wanaume walisema kuwa walishawahi kuwapiga wake zao.) 

Duniani kote mwanamke mmoja kati ya wanawake watano na mwanamume mmoja kati ya wanaume 
10 waliripoti kuwa walipokuwa watoto walishawahi kufanyiwa ukatili wa kingono. Aidha, biashara ya 
kuwasafirisha wanawake na wasichana kwa ajili ya shughuli za ngono za kulazimishwa ni kubwa na mara 
nyingi huathiri hasa wanawake na wasichana walio katika mazingira hatarishi. Kulazimishwa kuolewa au 
kuoa na ndoa za utotoni ni ukiukwaji wa haki za binadamu za wanawake na wasichana. Destruri hizi 
zinafanyika katika nchi nyingi za Asia, Mashariki ya Kati na Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara. 

Kuna uhaba wa taarifa, takwimu na utafiti kuhusu UWAKI katika nchi za Afrika Mashariki. Huko 
Kenya hakukuwa na takwimu za kitaifa kuhusu UWAKI mpaka ulipofanyika Utafiti wa Afya na Idadi 
ya Watu Kenya (KDHS) mwaka 2003.  Utafiti huo ulionyesha kuwa asilimia 29 ya wanawake waliripoti 
kuwa, katika mwaka mmoja kabla ya utafiti huu walikuwa wamefanyiwa ukatili wa kingono. Wengi wa 
waliofanyiwa ukatili huo, walikuwa ni wanawake wenye umri wa miaka 20–29. 

Utafiti uliofanywa na Shirika la Wanasheria Wanawake-Kenya ulionyesha kuwa asilimia 51 ya wanawake 
waliohudhuria kwenye kliniki nne za wajawazito huko Nairobi, walisema kuwa katika uhai wao walikuwa 
wameathirika kwa nyakati mbalimbali na UWAKI ambapo asilimia 65 ya wahusika walikuwa wamefanyiwa 
ukatili na waume zao na asilimia 22 walikuwa ni wageni kwao. 

Wakati wa ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi wa Kenya (2008) asilimia 40 ya wanawake ambao 
walibakwa walipata maambukizo ya VVU.  Katika mwezi mmoja, wanawake 337, watoto 275 na wanaume 
44 walitibiwa katika Kituo cha Huduma kwa Watu waliopatwa na UWAKI huko Nairobi. 
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Utafiti uliochunguza UWAKI wakati wa ghasia za baada ya uchaguzi uliofanyika katika makazi duni ya 
Kibera uligundua kwamba, umri wa waliofanyiwa vitendo vya ubakaji ulikuwa kati ya miaka 25 na 68, 
wengi wao wakiwa na umri wa miaka 30. Kibera ni  eneo la Nairobi Kenya linalokaliwa na watu wapatao 
milioni moja kwenye makazi duni na ni moja kati ya maeneo makubwa yenye makazi duni  duniani. 

UWAKI uliwaathiri wanawake wa  kila umri; Mahojiano yalibainisha kuwa baadhi ya waliofanyiwa 
UWAKI waliambukizwa VVU. 

Huko Kivu,  Kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Umoja wa Mataifa (UN) 
mwaka 2007 ulisema kuwa kwa wastani wanawake waliokuwa wanabakwa walikuwa 350 kwa mwezi. 
Taarifa ya shirika la ‘Amnesty International’ ya mwaka 2008, ilisema kuwa wanawake 40 wanabakwa 
kila siku. Hapa Tanzania, tatizo la UWAKI ni kubwa na kuna upungufu na changamoto nyingi za 
kushughulikiwa. 

1.2  Madhara ya UWAKI 

UWAKI unasababisha matatizo makubwa ya kiafya ambayo yanawadhoofisha waliopatwa  na UWAKI. 
Kwa  wanawake, kwa mfano, pamoja na kuwasababishia udhaifu wa mwili na akili, UWAKI unawapunguzia 
uwezo wa kujithamini na kuwasababishia ‘machozi yasiyo na mwisho.’ 

Pamoja na madhara hayo, UWAKI unawasababishia na kuwaongezea uwezekano wa kuwa na matatizo 
ya kiafya ya muda mfupi na mrefu kama vile maumivu makubwa ya  muda mrefu mwilini, uharibifu 
wa hisia za akili na ulemavu wa kimwili. Madhara mengine ni matumizi ya madawa ya kulevya, pombe, 
uvutaji sigara na magonjwa ya akili kama sononi. 

UWAKI unahusiana na madhara mengine  kama vile mimba zisizotarajiwa, madhara ya kiafya yakiwemo 
maambukizo ya ngono  VVU. 

Ripoti ya utafi ti wa WHO ya mwaka 2005 inaonyesha kuwa kwenye sehemu nyingi ambazo utafi ti huu 
ulifanyika, wanawake walioathirika na ukatili wa kimwili au wa kingono au vyote viwili  walikuwa na 
uwezekano mkubwa zaidi wa kuathirika kiafya kuliko wale  ambao hawajawahi kuathirika na UWAKI. 

Wanawake waliopatwa na UWAKI walikuwa na uwezekano zaidi wa kuwa na matatizo ya kutoweza 
kutembea vizuri na kushindwa kufanya shughuli zao za kila siku. Matatizo mengine waliyokuwa 
nayo wanawake hao  waliofanyiwa UWAKI ni kusikia maumivu, kupoteza kumbukumbu, kusikia 
kizunguzungu na kutoka majimaji kwenye uke katika wiki nne kabla ya mahojiano. UWAKI uliokithiri 
unaweza ukasababisha vifo vya watoto wachanga, wasichana na wanawake. 

Utafiti mbalimbali umeonyesha uhusiano kati ya maambukizo ya VVU na UWAKI, yaani UWAKI ni 
kiashirio kinachosababisha au kinachohusiana na maambukizo ya VVU. Utafiti wa WHO wa mwaka 
2005 ulionyesha kuwa wanawake walioambukizwa VVU walikuwa na viwango vya juu vya kufanyiwa 
UWAKI. 

Watu waliopatwa na UWAKI wana uwezekano mkubwa zaidi wa kuambukizwa VVU kwa kuwa wanaweza 
wakaambukizwa moja kwa moja kama wakifanyiwa ukatili wa kingono.  Utafiti wa WHO pia unaonyesha 
kuwa watoto walioathirika na ukatili wa kingono, katika maisha yao ya baadaye wana uwezekano zaidi 
wa kufanyiwa UWAKI kuliko watoto ambao hawajafanyiwa UWAKI. Zaidi ya hayo, imeonekana kuwa 
kama mtoto akifanyiwa UWAKI wakati wa miaka yake ya utotoni na ujanani, kuna uwezekano mkubwa 
baadaye katika maisha yake ya utu uzima kukabiliwa na matatizo ya afya na kuwa na tabia hatarishi za 
kiafya. 

2
 



 

 

 

 
 

 

 

 

 

 
 

  

 

1.3 Muhtasari wa hali ya UWAKI Tanzania 

Aina nyingi za UWAKI hutokea nchini Tanzania na zote zina athari kwa watu binafsi na jamii hususan 
wanawake na watoto. UWAKI wanaofanyiwa wanawake na wenzi wao wa karibu ni tatizo kubwa nchini 
Tanzania. Kutokana na hali hiyo wasichana na wavulana wengi wanakuwa hatarini kukabiliwa na aina za 
unyanyasaji wa watoto katika familia zao, shuleni na katika jamii. 

Utafi ti wa WHO ulionyesha kuwa UWAKI kwa ujumla na UWAKI dhidi ya wanawake ni tatizo kubwa 
nchini Tanzania. Utafiti huu ulihusisha wanawake waliokuwa na wenzi Dar es Salaam (1,820) na Mbeya 
(1,450). Utafiti ulionyesha kuwa asilimia 41 ya waliohojiwa jijini Dar es Salaam na asilimia 55 ya 
waliohojiwa Mbeya walikuwa wamefanyiwa UWAKI. 

Katika baadhi ya maeneo, kati ya asilimia 15 na asilimia 71 ya wanawake waliripoti kuwa waume zao 
au wenzi wao walikuwa wamewafanyia ukatili wa kimwili au kingono. Utafiti ulionyesha kuwa asilimia 
15 ya wanawake waliripoti kuwa walipoanza kujamiiana kwa mara ya kwanza, kujamiiana hakukuwa 
kwa ridhaa yao bali walilazimishwa. Katika utafiti huo, asilimia 4 hadi12 ya wanawake waliripoti kuwa 
walifanyiwa ukatili wa kimwili wakiwa wajawazito. Zaidi ya asilimia 60 ya watu waliopatwa na UWAKI 
nchini Tanzania hawakukuchukua hatua yoyote ya kuripoti tatizo hilo polisi au kwa mamlaka yo yote 
rasmi ya kisheria. 

Moja ya matatizo ya kiafya yanayohusiana na UWAKI ni maambukizo ya VVU. Kuumia au kuchubuka 
wakati wa Ukatili wa Kingono kunamweka mwathirika katika hatari ya kuambukizwa VVU. Utafi ti 
nchini Tanzania ulionyesha kuwa walioambukizwa VVU wana uwezekano  mara mbili au mara tatu zaidi 
ya kuwa walifanyiwa UWAKI kuliko wale ambao hawajaambukizwa.  Utafiti  wa Afya na Idadi ya Watu 
Tanzania  (TDHS 2010) ulionyesha kuwa kiwango cha UWAKI kwa wanawake wa umri wa miaka 15-49 
ni zaidi ya asilimia 45. Walioathirika na ukatili wa kimwili walikuwa asilimia 25 na UWAKI wa kingono 
ni asilimia 7. Asilimia 14 ya wanawake waliathirika na UWAKI wa aina zote mbili yaani wa kimwili na 
wa kingono.  Asilimia 9 ya wanawake wajawazito waliripoti kuwa walifanyiwa ukatili wa kimwili. Utafi ti 
pia unaonyesha kuwa asilimia 60 ya wanawake walikuwa wamefanyiwa ukatili wa kuwadhibiti na waume 
zao au wenzi wao.  

Kuna tofauti kubwa za kimkoa katika viwango vya UWAKI nchini. Mkoa wa Dodoma ndio wenye 
kiwango kikubwa zaidi cha UWAKI (asilimia 71) kuliko mikoa yote; na mkoa wa Tanga (asilimia 16) ndio 
ulio na kiwango cha chini kuliko mikoa yote katika ukatili wa kimwili.  Ukatili wa kingono ulitokea zaidi 
mkoa wa Rukwa kwa kiwango cha asilimia 32 na kiwango cha chini kabisa ilikuwa mkoa wa Shinyanga 
kwa asilimia 5. 

Wahalifu wa UWAKI dhidi ya wanawake waliowahi kuolewa walikuwa waume au wenzi wao wa sasa 
(asilimia 48), waume au wenzi wao wa zamani (asilimia 21), marafiki wa kiume wa sasa au wa zamani 
(asilimia 7). Kwa wanawake ambao walikuwa hawajawahi kuolewa, wahalifu walikuwa marafiki wa kiume 
wa sasa au wa zamani (asilimia 27). 

1.4 UWAKI kwa Watoto na Vijana balehe nchini Tanzania. 

Utafiti wa Kitaifa kuhusu Unyanyasaji Dhidi ya Watoto uliofanyika Tanzania ulionyesha ukubwa wa tatizo 
la unyanyasaji wa kingono, kimwili na kihisia wanaofanyiwa wasichana na wavulana nchini Tanzania. 
Kiwango cha UWAKI dhidi ya watoto ni kikubwa sana,  hivyo zaidi ya robo ya wasichana (28%) na 
zaidi ya asilimia kumi (13%) ya wavulana waliofikia umri wa miaka 18 wamefanyiwa vitendo vya ukatili 
wa kingono. 
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Kiwango cha UWAKI unaohusisha maungo ni kikubwa kuliko UWAKI unaohusisha kujamiiana na hisia 
za kujamiiana. Zaidi kidogo ya nusu ya wasichana na wavulana walisema kuwa wakati wa miezi kumi na 
miwili iliyopita, waliwahi kufanyiwa ukatili wa kimwili wa kutumia maungo. Wakati wa utoto wao zaidi 
ya asilimia 73.5 ya wasichana na asilimia 71.7% ya wavulana walifanyiwa ukatili wa kimwili hasa kwa 
kupigwa ngumi, kuchapwa viboko au kupigwa mateke. 

Karibu asilimia 60 ya wasichana na wavulana wa Tanzania,  waliosema kuwa walifanyiwa ukatili wa 
kimwili walifanyiwa na ndugu (wavulana 58.4%, wasichana (57.2 %). 

Robo moja ya watoto wa Tanzania, wavulana kwa wasichana, walisema kuwa walifanyiwa UWAKI  wa 
kisaikolojia, wengi wakitukanwa (wavulana  21.6%, wasichana 17.7%). Karibu asilimia 9 ya wasichana 
walisema kuwa walijiona kama ndugu zao au wazazi wao hawakuwahitaji na asilimia 4 walikuwa 
wametishiwa kutelekezwa. 

Kuna uhusiano wa karibu kati ya aina tatu za UWAKI yaani UWAKI wa kimwili, wa kingono na wa 
kisaikolojia. Asilimia tisa (9) ya wasichana ambao walisema kuwa walifanyiwa UWAKI wa kutumia 
maungo pia walifanyiwa UWAKI wa kisaikolojia. Wavulana wanane kati ya wavulana kumi walifanyiwa 
UWAKI wa aina zote. 

Watafiti waliangalia hali ya UWAKI kwa watoto nchini Tanzania wakiangalia ni wapi unapofanyika, 
na nani, unafanyika lini na unafanyikaje. Takwimu zilionyesha kuwa wahusika yaani wahalifu zaidi wa 
UWAKI kwa watoto ni watu wazima. UWAKI kwa watoto hutokea hasa nyumbani. Huko Zanzibar, 
asilimia 45 ya wasichana na asilimia 63 ya wavulana ambao walikuwa wamefanyiwa UWAKI wa kimwili 
walifanyiwa na ndugu. Ilionekana wazi kuwa wazazi ndio wahusika wakubwa katika kuwafanyia watoto 
wao ukatili wa kimwili. 

Kwa kuonyesha ni nani wanaohusika na UWAKI  wa watoto na unatokea wapi ni njia ya kutambua 
mikakati ya kupanga mipango ya kuzuia UWAKI kwa watoto na kuandaa sera kuhusu UWAKI wa 
watoto. 

Kiwango cha juu cha UWAKI kwa watoto nchini Tanzania ni changamoto kubwa katika kuboresha 
na kuimarisha huduma za kukabiliana na UWAKI kisheria, kiafya, na kijamii. Kuna matatizo mawili 
makubwa katika utoaji wa huduma za kuzuia na kuwahudumia watoto wanaoathirika na UWAKI: 

(1) 	 Kukabiliana na shinikizo la kijamii ambalo huzuia watoto na walezi wao wasitoe taarifa za unyanyasaji 
wa kingono.

 (2) 	Kukosekana kwa huduma zenye ubora na za kirafiki kwa mtoto. 

1.5 Mazingira ya Sera Zinazohusu UWAKI Tanzania 

Sera za kitaifa za Tanzania  zinatokana na mikataba ya kimataifa na nyaraka za kikanda ambapo Tanzania 
imeridhia na kutia saini kwa mfano Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake 
(CEDAW -1995; Jukwaa la Beijing - 1995  na Maendeleo ya Milenia ya mwaka 2000). Tanzania pia 
imetia saini Itifaki ya Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu kuhusu Haki za Wanawake (Itifaki ya 
Maputo, 2005) na Itifaki ya Maendeleo ya Jamii Kusini mwa Afrika. 

Tanzania imeweka msingi imara kwa ajili ya kuzuia na kukabiliana na UWAKI. Miongoni mwa sera 
zinazohusiana na UWAKI na  zinazoendeleza usawa wa kijinsia ni Sera ya Taifa ya Maendeleo 2025, Sera 
ya Taifa ya Afya (2007), Sera ya UKIMWI (2001),  Sera ya Maendeleo ya Wanawake (2000) na Mkakati 
wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini (MKUKUTA II, 2010). 
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Kati ya malengo yaliyopo kwenye MKUKUTA II ni lengo linalohusu UWAKI, ‘Kuboresha usalama wa 
mtu binafsi, usalama wa mali zake, kupunguza uhalifu na kuondoa Ukatili wa Kijinsia.’ 

Sekta muhimu zinazoshughulikia UWAKI ni pamoja na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii; Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto; Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; Wizara ya Sheria na Mambo 
ya Katiba; Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi; Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa; Mashirika ya Maendeleo na Asasi za Kiraia (CSOs). 

Hata hivyo, sera zilizopo, hasa Sera ya Taifa ya Afya ambayo inaongoza huduma za afya hazitoshelezi 
katika kushughulikia tatizo la UWAKI. Katika ngazi ya Taifa hakuna sera wala miongozo inayoelekeza 
juhudi zinazofanyika kupunguza UWAKI. 

1.6 Mazingira ya Sheria za Tanzania Kuhusu UWAKI 

(a) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kama ilivyorekebishwa mwaka 1977 na hatimaye kufanyiwa 
marekebisho mwaka 2001, inatambua haki za watu wote. Ibara ya 13:06 (e) inasema kuwa, “Ni marufuku 
kwa mtu kufanyiwa mateso au adhabu ya udhalilishaji.” Ibara ya 14 inasema, “Kila mtu ana haki ya kuishi 
na kupewa ulinzi wa maisha yake kwa mujibu wa sheria.” Ibara ya 16 (1) inasema kwamba, “Kila mtu 
ana haki ya kuheshimiwa na kupewa ulinzi wa  yeye binafsi, utu wake, faragha ya utu wake mwenyewe, 
familia yake, maisha yake ya ndoa, makazi yake na mawasiliano binafsi.” 

(b) Sheria ya Ndoa iliyorekebishwa Mwaka 2002 

Sheria ya Ndoa kama ilivyorekebishwa mwaka 2002, haisemi bayana hatua za kuchukua kuhusiana na 
UWAKI. Umri wa kuoa ni miaka 18 kwa wanaume na kuolewa kwa wanawake ni miaka 15. Hata hivyo, 
sheria inaeleza kuwa mahakama inaweza ikaruhusu ndoa kwa wavulana au wasichana walio chini ya umri 
wa miaka 18 au 15 mradi wawe wameshafikia miaka 14. Kwa hali hii, sheria inaruhusu vijana waoe au 
waolewe mapema yaani inaruhusu ndoa za katika umri mdogo kwa wasichana. Madhara yanayohusiana 
na ndoa hizi ni kuwaweka wasichana katika hali ambayo wana uwezekano wa kufanyiwa UWAKI. 

Wanawake wanaoolewa wakiwa na umri wa chini ya miaka 20 wanaripoti kufanyiwa ukatili wa kimwili 
au kingono zaidi ya walioolewa wakiwa na umri zaidi ya miaka 20. Takwimu zilizotokana na  utafi ti 
kuhusu Afya na Idadi ya Watu (DHS) katika nchi 10 ulionyesha kuwa katika nchi sita (Bangladesh, 
Bolivia, Jamhuri ya Dominica, Kenya, Rwanda, na Zimbabwe), wanawake walioolewa kabla ya umri wa 
miaka 20 walikuwa na uwezekano zaidi wa kufanyiwa UWAKI wa kimwili au kingono  walipoanza kuishi 
na waume zao. Matokeo ya utafiti huo na utafiti mwingine yameonyesha kuwa kuna uwezekano mkubwa 
wa kufanyiwa UWAKI katika ndoa za utotoni. 

(c) Sheria Maalumu ya Makosa ya Kujamiiana ya mwaka 1998 (SOSPA) 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilitunga “Sheria Maalumu ya Makosa ya Kujamiiana 
mwaka 1998,” ambayo ni sehemu ya Kanuni za Adhabu. Sehemu ya 130 ya Kanuni za Adhabu ya Sheria 
hii ilirekebishwa kwa mapana ili iweze kutoa tafsiri pana zaidi ya ubakaji. Sura ya 2 ya Kanuni za Adhabu 
huainisha aina mbalimbali za UWAKI ikiwa ni pamoja na ukatili dhidi ya mwenzi wa karibu, kunajisi 
mtoto, ubakaji, kulawiti, kusafirisha binadamu, ukatili wa kingono, unyanyasaji wa kingono, kumzuia 
mtu kufanya maendeleo ya kiuchumi na ya kijamii, unyanyasaji wa kisaikolojia na kihisia na ukatili wa 
kimwili. Sheria hii imeimarisha ulinzi kwa wanawake na watoto dhidi ya ukatili wa kingono na mila 
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hatarishi. Pamoja na kuwa ni sheria inayoweza kuwa na manufaa kuwalinda wasichana kutokana na 
UWAKI, utekelezaji wake unakuwa mgumu ukikabiliwa na shinikizo la kijamii kutaka kesi za UWAKI 
zisikilizwe nje ya mahakama. 

Watuhumiwa wa UWAKI wana uwezekano wa kupewa adhabu kali ya kifungo cha mpaka miaka 30 au 
kifungo cha maisha. Hata hivyo, pamoja na sheria hii kuwepo, ukosefu wa ufahamu juu ya sheria hii na 
kutokuwa na sera na miongozo inayohusu UWAKI, kunaathiri uwezo wa Tanzania katika kukabiliana na 
tatizo la UWAKI. 

Sheria hii imekuwa na upungufu tangu ilipopitishwa kwa kuwa haikusema chochote kuhusu UWAKI 
unapofanyika nyumbani kwenye familia na haitambui kuwa ubakaji ndani ya ndoa ni kosa, ijapokuwa 
inakubali kuwa ubakaji wakati mume na mke wakiwa wametengana ni kosa. SOSPA inaelezea ubakaji 
kuwa ni wakati msichana anayebakwa yuko chini ya umri wa miaka 18. Sheria inasema kuwa kama 
mwanamke ameolewa na mume wake akajamiiana naye bila ridhaa yake, hilo si kosa la ubakaji. 

(d) Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 

Mwaka 1991 Tanzania iliridhia Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto. Wakati huo Tanzania 
haikuwa imetunga sheria inayohusika na mkataba huo mpaka mwaka 2009, wakati Bunge lilipopitisha 
muswada wa Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009. Sheria hii ni ya kihistoria kwa Tanzania kwani inatoa nafasi 
ya kutekeleza Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto. 

Sheria hii ilitengeneza mfumo wa kisheria wa kutambua na kulinda haki za mtoto. Sheria hii ina nyanja 
mbalimbali zinazomlinda mtoto kutokana na changamoto zinazowakabili watoto ambazo ni pamoja na 
kubaguliwa, haki ya kupewa jina na uraia, haki na wajibu wa wazazi, haki ya kutoa maoni na haki ya 
kulindwa kutokana na mateso na udhalilishaji. Sheria inaweka mfumo wa kuhakikisha utoaji haki kwa 
watoto kwa nyakati tofauti, kwa mfano watoto wakiwa katika mgogoro na sheria, shahidi au waathirika. 
Sheria inafafanua taratibu za kuhakikisha watoto wasio na familia wanapewa ulinzi; na inafafanua mchakato 
wa kuwawezesha kuasiliwa kimataifa. Hata hivyo, sheria hii mpya bado ina upungufu, kwa mfano haina 
kipengele kinachohusu umri wa kisheria wa ndoa ambao unaonyesha ubaguzi wa kijinsia kwa kuruhusu 
wasichana waolewe wakiwa na miaka 15 na wavulana kuoa wakiwa na miaka 18 (Wavulana na wasichana 
wanaweza kuoa  au kuolewa katika umri wa miaka 14 kwa ruhusa ya mahakama). Upungufu mwingine 
ni kwamba sheria haizungumzii adhabu ya viboko.  Licha ya upungufu huo, sheria hii ya mtoto ya mwaka 
2009 inaweza ikaleta maendeleo makubwa katika kudumisha haki za watoto hapa Tanzania. 

1.7 Serikali na sekta mbalimbali zinavyoshughulikia UWAKI 

Mikakati ya Kitaifa dhidi ya UWAKI ni pamoja na kuwa na mabadiliko ya taasisi kwenye wizara 
zinazohusika ili kuhakikisha Ukatili wa Kijinsia unajumuishwa katika shughuli za wizara mbalimbali. 

Uteuzi wa waratibu wa jinsia kwenye sekta mbalimbali wanaohusika katika kuandaa mipango, bajeti na 
kuratibu shughuli za UWAKI kumesaidia sana kuendeleza vita dhidi ya UWAKI.  Jeshi la Polisi Tanzania 
limefanya mageuzi ili kuliwezesha kuhusika zaidi na matatizo ya kijamii ikiwa ni pamoja na UWAKI. Hivi 
sasa, Jeshi la polisi linafanyiwa mafunzo na shughuli mbalimbali za kulijengea uwezo katika kukabiliana na 
UWAKI.  Uundaji wa ‘Mtandao wa Polisi Wanawake Tanzania’ na kuanzishwa kwa dawati la jinsia katika 
vituo kadhaa vya polisi ni hatua muhimu katika kuliwezesha jeshi hilo kuwahudumia watu waliopatwa 
na UWAKI, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. 

Pamoja na kuwapo kwa mazingira ya sera zinazokabiliana na tatizo la UWAKI, utoaji wa huduma za kina 
zinazohusiana na UWAKI bado haujakamilika. Utafiti na taarifa nyingi zimeonyesha kuwa huduma za 
UWAKI ni duni na rasilimali za kuwahudumia waathirika ni  chache. Kwa mfano ripoti ya tathmini ya 
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Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekeani(USAID) | ‘Health Policy Initiative’ iliyofanyika Tanzania 
mwaka 2008 ilisema kwamba, ijapokuwa kuna mazingira mazuri ya sera zinazoendeleza vita dhidi ya 
UWAKI, ubora wa huduma na idadi ya vifaa na rasilimali zilizopo za kuwahudumia waathirika ni chache. 

Aidha, hakuna itifaki na miongozo ya utekelezaji wa mipango ya kuwasaidia watu waliopatwa na UWAKI. 
Tathmini ya Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani (USAID | Health Policy Initiative) ya mwaka 
wa 2010 iliyofanyika Iringa ilionyesha kwamba hakukuwa na sera, itifaki au miongozo inayowawezesha 
madaktari na polisi katika kuwahudumia watu waliopatwa na UWAKI. Ingawa baadhi ya asasi zisizo za 
kiserikali zinatoa huduma za msaada wa kisheria na nyumba salama kwa waathirika, uwezo wa kifedha 
walio nao ni mdogo.  

Mwezi Julai mwaka 2009, Wizara ya Afya na Usatawi wa Jamii, kwa kushirikiana na Mpango wa Pamoja 
wa Umoja wa Mataifa wa Kupunguza Vifo Vinavyotokana na Matatizo ya Uzazi  na Watoto Wachanga, 
ilifanya utafiti kuangalia  sekta ya afya inavyokabiliana na UWAKI na watu waliopatwa na UWAKI. 
Utafiti huo ulionyesha kuwepo kwa  matatizo mbalimbali kama upungufu wa wafanyakazi, upungufu 
wa mafunzo kuwawezesha wafanyakazi kutoa huduma kwa watu waliopatwa na UWAKI na ukosefu wa 
uelewa miongoni mwa watendaji wa huduma za afya zinazohusiana na UWAKI  kwamba UWAKI ni 
suala la haki za binadamu na ni tatizo la afya ya jamii. 

1.8  Mfumo wa Utoaji wa Huduma za Afya na Ustawi wa Jamii 

Muundo wa kitaifa wa utoaji wa huduma za afya na ustawi wa jamii unajumuisha usimamizi na utoaji wa 
huduma kwenye ngazi tatu:  kitaifa, ya mkoa na jiji, na ya wilaya ikijumuisha halmashauri na manispaa. 
Mfumo huo wa utoaji wa huduma za afya ni pamoja na utoaji wa huduma za kukuza afya, kuzuia 
magonjwa, tiba, utengemao na huduma za ustawi wa jamii kwenye zahanati, vituo vya afya, kliniki na 
hospitali. Kuna mfumo wa rufaa wa kitaifa kwa ajili ya wagonjwa  na watu waliopatwa na UWAKI 
unaoanzia kwenye  zahanati na kuvifikia vituo vya afya na hospitali za wilaya, mkoa na ngazi ya taifa. 
Halmashauri za wilaya na manispaa zina wajibu wa kutoa na kusimamia huduma za afya kwa wananchi 
wanaoishi kwenye wilaya hizo, ikiwa ni pamoja na huduma zinazohusiana na kuzuia  na kukabiliana na 
watu waliopatwa na UWAKI. 

(a) Halmashauri za Wilaya/Manispaa 

Bodi ya Huduma za Afya ya Wilaya inawajibika na utoaji na usimamizi wa huduma za afya za kina kwa 
wakazi wa wilaya inayohusika. Timu ya Usimamizi ya Huduma za Afya ya Halmashauri (CHMT) inatoa 
muundo wa kitaalamu wa kutekeleza uamuzi unaopitishwa na Bodi ya Huduma za Afya ya Wilaya. 

(b) Ngazi ya Wilaya 

Timu ya Usimamizi ya Huduma za Afya ya Halmashauri (CHMT) ina jukumu la kuandaa na kutekeleza 
Mpango Kabambe wa Afya wa Halmashauri yaani  (CCHP), kusimamia na kutathmini huduma za afya 
katika hospitali, vituo vya afya, zahanati na kwenye jamii katika wilaya; na kufanya utafiti. Kamati ya 
Uongozi ya Hospitali  inasimamia kuandaa mipango na kusimamia uendeshaji wa hospitali ya wilaya 
katika kutoa huduma za tiba ikiwa ndiyo hospitali ya rufaa wilayani na hospitali ya kwanza ya rufaa 
kwenye mfumo wa hospitali za rufaa nchini. 

(c) Ngazi ya Kata 

Kamati ya Afya ya Kata inasimamia kuandaa mipango ya huduma za afya, uratibu wa mipango ya afya 
ya jamii; usimamizi na uhamasishaji wa rasilimali; ukusanyaji na matumizi ya fedha, ikiwa ni pamoja na 
Mfuko wa Afya ya Jamii. Vituo vya afya hutoa huduma za afya za kina na huduma za ustawi wa jamii kwa 
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wananchi wanaoishi kwenye kata. Kamati ya Kituo cha Afya inasimamia utoaji wa huduma za afya na 
kuhamasisha upatikanaji wa nyenzo za kutosha kwa ajili ya huduma hizo. Timu ya Usimamizi wa Kituo 
cha Afya ina wajibu wa kusimamia uendeshaji wa siku hadi siku wa Kituo cha Afya. 

Timu ya Usimamizi  wa Kituo cha Afya ina jukumu la kupanga na kusimamia mipango ya afya ya jamii 
kwenye eneo linalohudumiwa na kituo cha afya  ikiwa ni sehemu ya Mpango wa Maendeleo wa Kata. 

(d) Ngazi ya Kijiji 

Kamati ya Zahanati ina wajibu wa kuhakikisha kuwa wananchi wanaoishi hapo kijijini wanapata huduma 
za afya zenye ubora na ambazo haziko nje ya uwezo wao. Inafanya hivyo kwa  kusimamia na kutayarisha 
mipango ya huduma za afya na kuhamasisha nyenzo  kwa ajili ya utekelezaji wa mpango wa zahanati. 
Timu ya Usimamizi ya Zahanati ina majukumu ya kupanga na kusimamia mipango ya afya ya msingi ya 
kijiji ikiwa ni sehemu ya Mpango wa Maendeleo wa Kata. Ni wajibu wa Kamati ya Huduma za Jamii ya 
Kijiji kuhamasisha wanakijiji ili washiriki kwenye uboreshaji wa afya. 
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SEHEMU YA PILI
 

UMUHIMU NA MALENGO
 

2.1 Umuhimu wa Mwongozo wa Huduma za UWAKI 

Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu Kinga na Huduma Dhidi ya UWAKI uliandaliwa kutokana 
na maelekezo yaliyopo kwenye Mwongozo wa Sera ya Kitaifa wa Sekta ya Afya Kuhusu kuzuia na 
kupambana na Ukatili wa Kijinsia.  Nia ya mwongozo huu ni kuelekeza usimamizi wa kina wa huduma 
za waathrikia wa UWAKI zinazotolewa katika vituo vya afya katika ngazi zote nchini kwa ajili ya watoto 
na watu wazima. 

Huduma za kina kwa waliopatwa na UWAKI katika sekta ya afya ni pamoja na utoaji wa huduma ya 
matibabu, huduma ya kisaikolojia na huduma za kusaidia maisha zenye kushirikisha jamii, polisi na 
mfumo wa kisheria. Huduma hizi zinazotolewa kwenye mfumo wa huduma za afya ambapo kuna mfumo 
wa rufaa wa kitaifa kwa ajili ya waliopatwa na UWAKI na chini yake kuna vituo vya huduma za afya 
zinazosimamiwa na serikali, watu binafsi na mashirika ya serikali na asasi zisizo za kiserikali. Vituo hivi 
vina wafanyakazi wa kada mbalimbali na wenye ujuzi na uwezo wa kutoa huduma za kina zenye ubora wa 
juu kwa waliopatwa na UWAKI wa umri wote. 

Utoaji wa huduma za afya katika kituo cha kutolea huduma za afya unahitaji kuwapo kwa maelekezo 
ya wazi kuhusu kiwango cha huduma cha kuanzia kilichowekwa katika ngazi ya kituo kinachohusika na 
utoaji wa aina mbalimbali za matibabu kwa watu wazima na watoto. Huduma za afya kwa waliopatwa 
na UWAKI zitajumuishwa kwenye huduma zilizopo katika vituo vya kutolea huduma za afya na katika 
jamii. Hali hii inahitaji kuwapo kwa miongozo ya wazi itakayowaongoza wasimamizi na watoa huduma 
katika vituo vya kutolea huduma za afya. 

Vituo vya kutolea huduma za afya pamoja na watoa huduma wanaweza kuwa ni sehemu ya mwanzo 
kufikiwa na waliopatwa na UWAKI.  Hapa mwathirika anakutana na watoa huduma za afya. Kwa hiyo 
watoa huduma za afya wako katika nafasi nzuri ya kusaidia kwa kuhamasisha jamii kuzuia UWAKI 
kama sehemu ya tatizo la afya ya jamii na kutoa huduma ambazo ni pamoja na kutoa unasihi kwa watu 
waliopatwa na UWAKI na familia zao. 

Watoa huduma za afya ambao hawajaelimishwa na ambao hawajatayarishwa na kuwezeshwa kutoa 
huduma kwa waliopatwa na UWAKI wanaweza wakaghafilika na kubainisha ugonjwa au hali ambayo 
siyo, au kutoa tiba isiyofaa; na kwa hiyo kumfanya mwathirika adhurike zaidi. 

Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya kuhusu huduma na kinga dhidi ya UWAKI utasaidia watoa huduma 
katika kutoa huduma bora na toshelezi kwa waathirika na kwa jamii. Mwongozo huu unatumika vilevile 
kuwaongoza wasimamizi na watoa huduma za afya katika kutambua na na kuwezesha upatikanajiwa 
rasilimali za haraka kama vifaa na dawa kwenye kila kituo cha utoaji wa huduma.  Kitabu hiki kinatoa 
mwongozo  kwa watoa huduma za afya ili waweze kusimamia huduma za waliopatwa na UWAKI na 
kusaidia kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa afya  jinsi ya kuanzisha huduma za waliopatwa na UWAKI 
na namna bora ya kusimamia huduma hizo. 

2.2 Walengwa wa Mwongozo Huu 

Mwongozo huu umetayarishwa ili usaidie kuelekeza wasimamizi na watoa huduma za afya katika kutoa 
huduma za kina na zenye ubora wa hali ya juu kwa waliopatwa na UWAKI. Wasimamizi wa huduma za 
afya katika sekta ya umma na binafsi watatumia mwongozo huu katika kupanga, kuratibu, kufuatilia na 
kutathmini utoaji wa huduma katika vituo vinavyotoa huduma za afya na kwenye jamii. Watoa huduma 
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za afya watapewa vifaa vya matibabu kuwawezesha kutoa huduma bora ikiwa ni pamoja na huduma za 
kisaikolojia. Watapewa vitendea kazi vya kuchukulia sampuli za ushahidi wa kimahakama na vya kufanyia 
rufaa kwa polisi na mahakamani. Wakaguzi na wasimamizi wanaohusika katika kuhakikisha waliopatwa 
na UWAKI wanapewa huduma za kina na zenye ubora wa hali ya juu watakuwa na  mfumo sanifu kwa 
ajili ya ufuatiliaji, tathmini na kusaidia utendaji wa wasimamizi na watoa huduma. 

2.3 	 Madhumuni ya Mwongozo wa Huduma za Waliopatwa na UWAKI 

Kimsingi, mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu Huduma na Kinga Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia 
una madhumuni ya kuhakikisha kuwa waliopatwa na UWAKI wanapewa  huduma za afya ambazo ni 
za kina na bora. 

(a) 	Lengo kuu 

Lengo la Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu Huduma na Kinga Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia 
ni kuweka mfumo wa utoaji wa huduma bora  kwa waliopatwa na UWAKI  kwa watu wazima na watoto. 

(b) 	Malengo mahasusi 

1. 	 Kuelekeza utoaji wa huduma za afya kwa waliopatwa na UWAKI ikiwa ni pamoja na; kupata 
ridhaa, kutibu majeraha, kutoa unasihi wa kisaikolojia na kijamii na kuwapa rufaa kwa huduma 
zaidi pale inapohitajika. 

2. 	 Kuhakikisha utoaji wa huduma za afya kwa waliopatwa na UWAKI unazingatia viwango. Huduma 
hizi ni pamoja na kuchukua sampuli za kitaalamu, kuhifadhi, kusafirisha na kufuatilia majibu ya 
sampuli za ushahidi wa kimahakama kwa kushirikiana na wadau muhimu. 

3. 	 Kuimarisha uhusiano kati ya vituo vya kutoa huduma za afya na jamii kwa madhumuni ya 
kuongeza utumiaji wa huduma za waliopatwa na UWAKI. 

4. 	 Kuwajengea uwezo na kuwapatia mafunzo watoa huduma za afya ili waweze  kutoa huduma 
kamilifu. 

5. 	 Kuongoza na kuelekeza uhamasishaji wa nyenzo zinazohitajika katika huduma za UWAKI, 
kuongeza ushirikiano, kuboresha uratibu, na kuhakikisha huduma zinakuwa bora zaidi  na 
zinatolewa  katika ngazi zote za utoaji huduma za afya. 

6. 	 Kuongoza na kuelekeza taratibu zinazotumika kwa ajili ya tathmini na ufuatiliaji na uhakiki wa 
ubora wa huduma. 

7. 	 Kuongoza na kuelekeza taratibu za kusimamia hali ya usiri katika kutoa huduma. 
8. 	 Kutoa taratibu za kukusanya na kuhifadhi sampuli za ushahidi wa kimahakama. 
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SEHEMU YA TATU
 

UHUSIANO KATI YA VITUO VYA HUDUMA ZA AFYA NA JAMII KATIKA KUHUDUMIA 
WALIOPATWA NA UWAKI 

Timu za usimamizi wa vituo vya kutolea huduma za afya katika ngazi zote zitaimarisha ushirikiano wa 
karibu na jamii na wadau wengine.  Wadau hawa ni pamoja na vyombo vinavyosimamia sheria kama vile 
mahakama na polisi. Lengo la kushirikiana na wadau hawa ni kuhakikisha kuwa waliopatwa na UWAKI 
wanapewa huduma bora. Uhusiano na jamii unaweza kufanyika kwa njia ya kuwasiliana na familia ya 
aliyepatwa na UWAKI, viongozi wa jamii,  watu binafsi na watoa huduma za Afya katika ngazi ya jamii 
(Wahudumu wa Afya ya Msingi, Wasambazaji wa  Huduma za Uzazi wa Mpango na Wakunga wa jadi), 
asasi za kijamii na asasi za kidini. 

Timu ya Usimamizi ya Kituo cha Huduma za Afya itashirikiana kwa karibu na wawakilishi wa jamii 
kupitia Kamati za Kuendesha Zahanati, Vituo Vya afya, na Hospitali katika ngazi zote za utoaji wa 
huduma za afya. Timu ya Usimamizi ya Kituo cha Huduma za Afya itashirikiana pia na kamati nyingine 
kama kamati za UKIMWI, huduma za jamii, ulinzi na usalama. Watoa huduma za afya katika ngazi zote 
wataiarifu jamii na waliopatwa na UWAKI juu ya vituo vya huduma, ikiwa ni pamoja na nyumba salama, 
vituo vya hifadhi ya muda, hospitali, vituo vya afya na zahanati. Watoa huduma za afya katika ngazi zote 
wataelimisha jamii na waliopatwa na UWAKI kuhusu mahala pa kupata huduma muhimu pia kutekeleza 
huduma za mkoba (outreach services). 

3.1 	 Ujumbe Muhimu kwa Waliopatwa na UWAKI na kwa Jamii 

Watoa huduma za afya wana jukumu la kuwafikishia jamii na waliopatwa na UWAKI ujumbe ufuatao 
kuhusu UWAKI: 

(a) 	 Hatua za kuchukua kama kuna tukio la UWAKI 

i. 	 Aliepatwa na UWAKI aende haraka mahali  ambapo ni salama (kwa jirani, ndugu, 
kiongozi wa jamii au polisi). 

ii. 	 Kutoa taarifa mara moja kwa mtu ambaye anaweza kumwamini au awasiliane na kituo 
cha polisi. Anaweza kuwasiliana na polisi kwa kutumia namba ya dharura ya polisi (112). 

iii. 	 Nenda kwenye kituo cha huduma za afya haraka iwezekanavyo. 
a. 	 Kama amefanyiwa ukatili wa kingono kama kubakwa, asijisafishe au kuoga 

mpaka atapoonwa na mtoa huduma ili asiharibu ushahidi wowote utakaohitajika 
kuangaliwa au kuchukuliwa kama sampuli za kutolea ushahidi mahakamani. 

b.	 Aliepatwa na UWAKI asibadilishe mavazi yaani abaki na mavazi yale yale aliyokuwa 
amevaa. Kama ikiwa lazima kubadilisha mavazi, basi itambidi ayaweke kwenye 
mfuko wa karatasi au ayahifadhi kwenye gazeti, na siyo kuweka kwenye mfuko wa 
plastiki kwani joto linaloweza kutengenezwa ndani ya mfuko wa plastiki huweza 
kuharibu ushahidi. 

c. 	 Kama inawezekana, asijisaidie haja ndogo au haja kubwa mpaka afi ke kwenye 
kituo cha afya na kupimwa. Kama ni lazima ajisaide yaani kama hawezi kusubiri 
mpaka apimwe, basi aweke sampuli ya mkojo au kinyesi kwenye vyombo safi 
aende navyo kwenye kituo cha kutolea huduma za afya. 

iv. 	 Anapaswa kuripoti mara moja katika kituo cha kutolea huduma za afya kwa ajili ya 
matibabu ya dharura. 

v.	 Kwenye kituo cha huduma za afya, asisubiri mstarini bali aripoti moja kwa moja mapokezi. 
Akishapewa kadi ya matibabu aende moja kwa moja kumwona mtoa huduma. 

vi. 	 Waliopatwa na UWAKI ni lazima waripoti mara moja kwenye kituo chochote cha karibu 
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kinachotoa huduma (Kituo cha huduma za afya, polisi, kituo cha hifadhi ya muda, 
nyumba salama, kituo cha ustawi wa jamii). 

vii. 	 Kama ataanzia kuripoti kwenye  kituo cha huduma za afya basi anapaswa kutibiwa kwanza 
kabla hajatoa taarifa polisi; na baada ya kutibiwa ndio aende kutoa taarifa kituo cha 
polisi. 

viii. 	 Kama amekwenda kituo cha polisi kwanza baada ya tukio, basi anapaswa kuhakikisha 
kwamba ameripoti kwenye kituo kinachotoa huduma za afya haraka iwezekanavyo kabla 
ya kuisha saa 72 baada ya kutokea kwa tukio. 

ix. 	Akifika kituo cha polisi, aripoti yaliyotokea na aandike maelezo.  Ahakikishe amepewa 
fomu ya polisi namba 3 ambayo hutolewa bila malipo. 

x. 	 Kabla hajatia saini maelezo yoyote katika kituo cha polisi, ni lazima ayasome kwa makini 
ili kuthibitisha yaliyoandikwa. 

xi. 	 Waliopatwa na UWAKI wanapaswa kukabidhi polisi ushahidi wowote walio nao (kama 
nguo, viatu na kadhalika) ambao unaweza kutumika kuthibitisha uhalifu aliofanya 
mhalifu. 

ii. 	 Ujumbe kwa Waliopatwa na UWAKI, Jamii na Wanasihi 

i. 	 UWAKI ni ukiukwaji wa haki za binadamu ambapo mtu anafanyiwa ukatili wa kimwili, 
kingono, kisaikolojia na mtu mwingine ambaye anajiona kwamba ana uwezo mkubwa 
juu ya yule anayemfanyia. 

ii. 	 Baada ya kufanyiwa UWAKI wengi hujisikia kuwa na hatia na kujilaumu, hata hivyo 
kamwe hana kosa na asijilaumu wala kulaumiwa 

iii. 	 Baada ya kufanyiwa UWAKI, wengi, hasa watoto, wanaweza kuwa wanaonywa na kutishwa 
ili waogope kutoa taarifa ya tukio hilo. Ni muhimu kwenye jamii, familia, na kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya kuwajengea mazingira salama na hata kuwapa mahali 
pa kujisitiri. Ni muhimu kwa watoa huduma kuwa na mfumo na njia ya kuwaondoa 
waliopatwa na UWAKI kwenye mazingira hatarishi. 

3.2 	 Mifumo ya Misaada ya Jamii kwa Waliopatwa na UWAKI 

Kamati ya Afya ya Zahanati ina jukumu la kuisaidia na kuiwezesha Timu ya Usimamizi ya 
Zahanati kupanga na kusimamia mipango ya afya katika eneo lake katika muktadha wa Mpango 
wa Maendeleo ya Kata.  Mipango ya kila mwaka ya zahanati ni sehemu ya mipango kabambe ya 
maendeleo ya afya kila mwaka kwenye kata na halmashauri. Watoa huduma za afya wana jukumu 
muhimu la kuiwezesha jamii na kubainisha mipango na fursa kwa ajili ya kukuza ushiriki wa 
jamii na uhamasishaji upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya kuzuia UWAKI na kuwahudumia 
waliopatwa na UWAKI. 

(a) 	 Wajibu wa Timu ya Usimamizi wa Huduma za Afya Katika Halmashauri na watoa huduma 
za afya 

i. 	 Kutoa taarifa na takwimu za kutosha zinazohitajika katika kupanga mipango ya maendeleo 
ya mwaka, na zinazosaidia kuelekeza mgao wa rasilimali, kufuatilia na kutathmini 
utekelezaji wa mpango wa kuzuia UWAKI na kuwahudumia waliopatwa na UWAKI. 

ii. 	 Kuhakikisha kuwepo kwa mahitaji muhimu, huduma ya kisaikolojia na rufaa, ili wapate 
huduma za polisi, mahakama na za wasaidizi wa kisheria. Majukumu mengine ni kutoa 
ushahidi katika mahakama wanapohitajika na kuwawezesha waliopatwa na UWAKI 
kurejea kwenye familia na jamii. 

iii. 	 Kuhakikisha upatikanaji wa nyumba salama na vituo vya hifadhi ya muda katika jamii. 
iv. 	 Kujenga ufahamu na uwezo wa jamii wa kuzuia na kuwahudumia waliopatwa na UWAKI 
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kwa kutetea na kuheshimu haki za msingi za binadamu, usawa wa kijinsia, haki za 
wanawake na watoto; na kupunguza na kulitokomeza tatizo la  UWAKI. 

(b) 	 Kuiwezesha Jamii kuwahudumia Waliopatwa na UWAKI 

Kamati za vituo vya kutoa huduma za afya na watoa huduma za afya watahakikisha kuwa jamii 
ina taarifa za kutosha kuhusu jinsi ya kukabiliana na tukio la UWAKI pale linapotokea: 

i. 	 Mfariji na jaribu kumtuliza. 
ii. 	 Kama ni mtoto, ripoti tukio hili la UWAKI kwa mamlaka inayohusika na ulinzi wa watoto 

kama vile ofisi za ustawi wa jamii, viongozi wa jamii au polisi ili kumwokoa mtoto. 
iii. 	 Kama amejeruhiwa mpeleke kwenye kituo cha kutolea huduma za afya kwa ajili ya 

matibabu ya dharura. 
iv. 	 Wakati mnafanya utaratibu wa kumpeleka kwenye kituo cha huduma za afya au kituo 

cha polisi, mpe msaada wa kisaikolojia kwa kumsikiliza, kumfariji, kumpa matumaini na 
kumwonyesha moyo wa huruma. 

v.	 Mfahamishe na kama itakuwa ni lazima abadilishe mavazi aliyokuwa amevaa wakati wa 
tukio basi ayahifadhi kwenye mfuko wa karatasi au gazeti lakini siyo katika mfuko wa 
plastiki. 

vi. 	 Jitahidi kujua mahali pa tukio yaani ujue ni sehemu gani, ni wapi palipotendeka uhalifu. 
Ukishajua usipavuruge yaani paache palivyo. Ukipavuruga unaweza ukaharibu ushahidi 
muhimu unaohitajika. Kwenye eneo la uhalifu kunaweza kukawa na ushahidi muhimu 
kama nywele, mbegu za kiume, vipande vya mavazi na damu; ambavyo vinaweza kusaidia 
kubaini na kuwatia wahusika hatiani baada ya kufanya vipimo (kwa mfano DNA na 
kundi la damu) hasa katika hali ambayo mtuhumiwa amejulikana lakini hakuna ushahidi 
madhubuti wa kimwili wa kumtia hatiani. 

vii. 	 Mweke mtuhumiwa chini ya ulinzi, mkamate na msindikize kwenye kituo cha polisi.  
viii. 	 Ripoti tukio kwenye kituo cha polisi. 
ix. 	 Kama amejeruhiwa na kulazwa kwenye kituo cha kutoa huduma za afya, inapendekezwa 

kuwa polisi waje kumwona hapo alipolazwa, kumhoji na kuandika taarifa kuhusu tukio 
hilo na kujaza fomu ya polisi namba 3. 

(c) 	 Kituo cha Huduma za Afya na Wanajamii Katika Kumsaidia Aliyepatwa na UWAKI 

Watoa huduma wa kituo cha kutoa huduma za afya na wanajamii watamhudumia aliyepatwa na 
UWAKI kuanzia tukio lilipotokea, wakati wa rufaa, wakati akipata ahueni kimwili, kiakili, kihisia 
na wakati akirejea kwenye familia na jamii. 

i. 	 Apatiwe ulinzi ili kumhakikishia usalama wake. Ulinzi na usalama wa aliyepatwa na 
UWAKI unatolewa na vyombo vingi kama mfumo mzima wa jamii  na viongozi (kwa 
mfano Kamati ya Huduma za Jamii ya Kijiji na Kata, nyumba salama na kituo cha hifadhi 
ya muda, mashirika ya kidini, vituo vya polisi - vikubwa na  vidogo). 

ii. 	 Kwenye kipindi hiki ambapo yuko kwenye msukosuko, apatiwe mahitaji ya msingi kwa 
mfano chakula, malazi na nguo. 

iii. 	 Yeye na familia yake wapatiwe huduma za msaada wa kisaikolojia na kijamii. Afi sa Ustawi 
wa Jamii atasaidia katika hili lakini kama hayupo basi watoa huduma za afya au viongozi 
wa jamii ambao wamepewa mafunzo ya unasihi wanaweza wakampa huduma ya msaada 
wa kisaikolojia na wa kijamii. 

iv. 	 Msindikize kwenye kituo cha kutoa huduma za afya ambapo atapewa huduma muhimu. 
Ukimfikisha, mwelekeze  aende mbele na kuwapita wagonjwa wengine ili apatiwe huduma 
haraka. 
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v.	 Aliyepatwa na UWAKI anapaswa kufika kwenye kituo cha huduma za afya mara baada ya 
kufanyiwa UWAKI au kabla ya kuisha saa 72 iwapo itaonekana kwamba anahitaji dawa 
za kuzuia maambukizo ya VVU au kabla ya kuisha saa 120 iwapo itaonekana kwamba 
anahitaji dawa za kuzuia mimba. 

vi. 	 Mpe rufaa baada ya kumpa huduma za afya, aende kwa mamlaka zinazohusika kama 
polisi na taasisi nyingine zinazohusika na ushauri, haki za binadamu au na huduma za 
kisheria. 

vii. 	 Nenda polisi unapohitajika ili kutoa habari muhimu kuhusu tukio na nenda mahakamani 
ukiitwa kutoa ushahidi. 

3.3 	  Kituo cha Hifadhi ya Muda 

Kazi za Kituo cha Hifadhi ya Muda ni kuwarejesha waliopatwa na UWAKI katika hali zao za 
kabla ya tukio la UWAKI na kuwapa waliopatwa na UWAKI makazi ya muda, huduma za 
msaada wa kisaikolojia na kijamii, mafunzo ya ujuzi wa kazi, na kuwapa  matibabu na huduma 
nyingine muhimu. Kituo cha hifadhi ya muda hutoa habari kuhusu UWAKI, huhakikisha 
usalama wa waliopatwa na UWAKI, hutoa huduma ya kwanza, humpa aliyepatwa na UWAKI 
rufaa na hushughulikia maswala mengine muhimu mara moja baada ya UWAKI kutokea. Kituo 
cha hifadhi ya muda ni mahali ambapo kuna usalama na aliyepatwa na UWAKI anaweza akaishi 
hapo kwa muda wa kipindi kifupi. Zifuatazo ni kazi muhimu za kituo cha hifadhi ya muda: 

i. 	 Kumpatia aliyepatwa na UWAKI makazi ya muda mfupi wakati akifanyiwa tathmini ya 
mahitaji yake. 

ii. 	 Kutoa huduma ya haraka ya unasihi na msaada wa kisaikolojia na kijamii kuhusu athari 
aliyopata, ushauri kuhusu vikundi vya msaada vilivyopo na kuhusu mahitaji ya msingi. 

iii. 	 Kufuatilia ili kuhakikisha aliyepatwa na UWAKI anapewa huduma na msaada endelevu 
na kumwezesha kumwunganisha na mipango ya uwezeshaji kiuchumi. 

iv. 	 Kumpatia aliyepatwa na UWAKI rufaa ili apate huduma za waliopatwa na UWAKI ambazo 
ni pamoja na huduma za polisi, mahakama na kumwandaa kutoa ushahidi mahakamani. 

v.	 Kumuunganisha na maafisa wa ustawi wa jamii, maofisa maendeleo ya jamii na watoa 
huduma wengine ili kumpatia huduma endelevu  za kumfuatilia. 

vi. 	 Kuwalinda na kuwahakikishia usalama waliopatwa na UWAKI. 
vii. 	 Kutoa huduma za utengemao kwa  waliopatwa na UWAKI. 
viii. 	 Kuwarejesha waliopatwa na UWAKI kwenye jamii kwa usalama. 

3.4 	 Nyumba Salama 

Huduma za Nyumba Salama zinaweza zikaanzishwa na kuendelezwa na jamii, serikali, mashirika 
yasiyo ya kiserikali na wadau wengine mbalimbali.  Katika jamii kuna sehemu mbalimbali za 
usalama ambazo waliopatwa na UWAKI wanaweza wakapatiwa hifadhi. Hizi ni pamoja na 
nyumbani kwa aliyepatwa na UWAKI, kwa majirani, nyumba za ibada na nyumbani kwa viongozi 
wa jamii. 

Sehemu hizi zinakabiliwa na changamoto nyingi pamoja na kutokuwa na nyenzo za kutosha 
na uwezo wa kuwapa waliopatwa na UWAKI usalama na mahitaji ya msingi. Mara nyingi, 
wanaowapokea na kuwahifadhi waliopatwa na UWAKI hujadili yaliyotokea na kumshawishi 
arudi nyumbani, kwa aliyemfanyia UWAKI.  Nyumba Salama na Kituo cha Hifadhi ya Muda 
humpa makazi ya muda. 
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(a) 	 Kazi muhimu za Nyumba Salama 

i. 	 Nyumba Salama ni mahali pa kumlinda aliyepatwa na UWAKI na kumfanyia rufaa kwa 
mamlaka husika; kwa mfano, viongozi wa serikali za mitaa, polisi, au kituo cha kutolea 
huduma za afya. 

ii. 	 Waliopatwa na UWAKI wote, pamoja na wale ambao hawana majeraha ya kimwili 
wataenda kwanza kwenye kituo cha kutolea huduma za afya ambapo aliyepatwa na UWAKI 
atapimwa na kupewa huduma za afya kabla ya kwenda kituo cha polisi au nyumba salama. 
Waliopatwa na UWAKI wanaofika kwenye nyumba salama, watasindikizwa kwenye vituo 
vya kutoa huduma za afya na kituo cha polisi kama hawakupitia polisi kabla ya kufi ka 
kwenye kituo cha kutolea huduma za afya. 

iii. 	 Kituo cha Hifadhi ya Muda au Nyumba Salama ni lazima viwe na uwezo wa kuhakikisha 
usalama wa aliyepatwa na UWAKI. Kituo cha Hifadhi ya Muda au Nyumba Salama ni 
lazima pawe mahali ambapo aliyepatwa na UWAKI anaweza akakaa bila kubugudhiwa na 
mhalifu. 

iv. 	 Watoto wote waliopatwa na UWAKI ni lazima kwanza wapelekwe kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya ili wafanyiwe uchunguzi na kupewa huduma za afya. Baada ya 
hapo wapewe rufaa kwenda kwa  mtu au taasisi inayoaminika na kuthibitishwa na afi sa 
ustawi wa jamii alieajiriwa na serikali (kwa mfano makazi ya watoto) au apewe malazi 
sehemu ambayo ni salama ambapo anapewa huduma za kisaikolojia na za kijamii 

v.	 Watoto wote waliopatwa na UWAKI wanahitaji huduma pendevu kutoka kwa mtu 
anayeaminika au taasisi iliyosajiliwa na serikali. Katika baadhi ya matukio ya UWAKI, 
ndugu wa aliyepatwa na UWAKI au watu wenye nia njema wanaweza kuwapatia 
waliopatwa na UWAKI malazi kwa muda. 

(b) 	 Huduma Zinazotolewa Kwenye Nyumba Salama 

i. 	 Kutoa malazi kwa muda mfupi wakati wa kutathmini mahitaji ya aliyepatwa na UWAKI. 
ii. 	 Kutoa huduma za msaada wa kisaikolojia na kijamii, kama vile unasihi unaotolewa mara 

baada ya tukio la ukatili, msaada kutoka kwa watu binafsi au makundi ya watu na taasisi 
zinazohusika. 

iii. 	 Kufuatilia waliopatwa na UWAKI walioruhusiwa kutoka kwenye nyumba salama, 
kuwapa rufaa kwenda kwenye huduma nyingine kama vile msaada wa kisheria  kuwandaa 
waliopatwa na UWAKI kutoa ushahidi mahakamani na kuwawezesha kiuchumi. 

iv. 	 Kutoa rufaa na kuwaunganisha waliopatwa na UWAKI na maofisa ustawi wa jamii au 
maofisa maendeleo ya jamii kila inapohitajika, pamoja na washiriki wengine muhimu kwa 
ajili ya kuendelea kumpa aliyepatwa na UWAKI huduma pamoja na kumfuatilia. 

v.	 Pale inapowezekana, muunganishe  aliyepatwa na UWAKI  na taasisi za kiuchumi na 
kijamii ili kumwezesha awe na stadi za maisha ili aweze kumudu maisha atakaporejea 
kwenye  jamii. 

vi. 	 Kumsaidia aliyepatwa na UWAKI kuweka  mipango ambayo ni pamoja na kumsaidia 
kurejea  kwenye jamii kwa usalama. 
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SEHEMU YA NNE: 

VIWANGO VYA HUDUMA ZA AFYA KWA WALIOPATWA NA UWAKI 

Huduma za afya za kina wanazopewa waliopatwa na UWAKI katika ngazi mbalimbali za mfumo wa 
huduma za afya zinahitaji viwango vinavyohusu watoa huduma, mazingira ya kituo, majengo ya kutolea 
huduma za afya, vifaa, dawa na vifaa vya kiutawala. Watoa huduma za afya wanapaswa kuzingatia viwango 
vilivyowekwa katika ngazi mbalimbali za mfumo wa utoaji huduma za afya nchini. Kuzingatia viwango 
kunatokana na umuhimu wa kuziunganisha huduma za UWAKI kwenye huduma za afya zilizopo. 

4.1 	 Kuunganisha Huduma za UWAKI na Huduma za Afya zilizopo 

Kuanzisha huduma za kina na zenye ubora katika vituo mbalimbali vya huduma za afya kunahitaji 
ukaguzi wa mazingira ya vituo vya kutoa huduma na uhakiki wa huduma zilizopo. Mapendekezo 
ya viwango vya huduma katika ngazi ya vituo vya kutolea huduma za afya ni pamoja na yafuatayo: 

(a) 	 Eneo, samani na mazingira 

Huduma za UWAKI zinapaswa kuunganishwa katika huduma za afya zinazotolewa kwenye 
kituo. Aliyepatwa na UWAKI atapewa huduma kwenye sehemu mbalimbali za kituo cha kutolea 
huduma za afya kufuatana na tatizo alilonalo. Sehemu hizi ni pamoja na idara ya dharura, idara ya 
wagonjwa wa nje, sehemu ya kuzuia Maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 
(PMTCT), Afya ya Uzazi na Mtoto, Uzazi wa Mpango, unasihi  na upimaji wa VVU na Kliniki 
ya Huduma na Tiba.   Waliopatwa na UWAKI watachunguzwa mara wafikapo kwenye kituo 
cha utoaji huduma za afya na watapewa taarifa ya jinsi UWAKI unavyoathiri afya zao. Watapewa 
huduma na msaada kulingana na ngazi ya kituo cha kutolea huduma za afya walichofikia. Eneo la 
kutolea huduma za UWAKI linapaswa kuwa na viwango vifuatavyo: 

i. 	 Huduma za UWAKI zinapaswa kutolewa kwa utulivu, kwenye vyumba vya faragha na 
ambavyo vipo karibu na vyoo.  Kwenye vituo vidogo vya huduma za afya ambapo hakuna 
nafasi ya kutosha, watoa huduma za afya wajitahidi kutenga mahali panaporuhusu faragha 
na hali ya usiri. 

ii. 	 Chumba cha kupimia kinapaswa kuwa na viti, pazia, meza ya uchunguzi, mwanga wa 
kutosha, kitanda cha kumpimia mgonjwa, vifaa vya kuzuia maambukizo na vifaa vya 
kuchukulia sampuli za ushahidi wa kimahakama. 

iii. 	 Katika kituo kikubwa, kuwe angalau na vyumba viwili kwa ajili ya madaktari, wauguzi, 
maofi sa ustawi wa jamii na wanasihi kutegemeana na ngazi ya kituo cha huduma za afya 
na upatikanaji wa nafasi. 

iv. 	 Vituo vya huduma za afya vitatenga vyumba vyenye kuta zenye rangi ya kuvutia kwa 
watoto. Vyumba hivi ni kwa ajili ya kutoa huduma pendevu kwa watoto na humo 
kutakuwa na vikaragosi, vinyago, vifaa vya kuchorea, mabango na vipeperushi. 

(b) 	 Upatikanaji wa Wataalamu  

Vituo vyote vya kutolea huduma za afya vitatoa aina na idadi ya huduma muhimu  kwa ajili ya 
waliopatwa na UWAKI. Kiwango cha chini  cha huduma muhimu ambacho kila kituo cha huduma 
za afya kinapaswa kutoa ni: kutoa idhini kwa hiari, huduma anazopewa aliyepatwa na UWAKI 
mara anapofika kwenye kituo cha huduma yaani kuchukua historia na kumpima, matibabu ya 
majeraha ambayo kituo hicho  kina uwezo wa kuyatibu, matibabu ya kuzuia maambukizo ya 
VVU, uchunguzi wa magonjwa ya ngono, tathmini ya hali ya kisaikolojia na unasihi, rufaa kwa 
waliopatwa na UWAKI ili waende kwenye  vituo vya huduma vya ngazi za juu ili wapewe huduma 
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zinazohitajika na huduma nyingine za kijamii zinazohusiana na waliopatwa na UWAKI. Watoa 
huduma za afya katika ngazi zote watapewa mafunzo yanayohusu kuwahudumia waliopatwa na 
UWAKI. 

Zaidi ya hayo, watoa huduma za afya wachache waliochaguliwa kutoka kwenye kila kituo 
watatakiwa kupewa mafunzo maalumu juu ya kuwahudumia waliopatwa na UWAKI kwa 
kutumia miongozo ya huduma za afya, namna ya kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama, 
kutoa unasihi katika hali ya dharura na huduma za kisaikolojia na jamii. Tathmini ya mahitaji 
ya mafunzo itafanyika kwa kada zote za watoa huduma. Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
itabuni mpango sanifu wa mafunzo ya kuwahudumia waliopatwa na UWAKI. Jedwali lililo hapo 
chini linaonyesha mahitaji ya mafunzo kwa kila mtoa huduma za afya katika vituo vya ngazi 
mbalimbali. 

(c) Mahitaji ya Mafunzo Kwa Kila Kada ya Watoa  Huduma za Afya 

Jedwali la mahitaji ya mafunzo kwa kila mtoa huduma za afya katika vituo vya ngazi mbalimbali. 

Kada za Watoa 
Huduma za Afya 

Mahitaji ya Mafunzo na  Anayewajibika kuwapatia mafunzo 

i. 	 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na wadau  watatoa 
mafunzo kwa wakufunzi wa waganga kuhusu utoaji wa huduma 
toshelezi kwa waliopatwa na UWAKI.  Mafunzo yatahusu jinsia na 
UWAKI, uchukuaji wa historia, uchunguzi wa mwili, stadi za matibabu 
na unasihi, uandikaji na uhifadhi, ikiwa ni pamoja na masuala ya 
ushahidi wa kimahakama, utoaji rufaa na uunganishwaji na huduma 
nyingine. 

ii. 	 Kutegemea na ngazi yake, kila kituo cha kutoa huduma za afya kitakuwa 
na watoa huduma waliofundishwa na wanapatikana kwa wakati wote 
ili wawachunguze, wawahudumie  na watoe rufaa kwa waliopatwa na 
UWAKI. 

Maofisa wa Ustawi wa Jamii watapewa mafunzo kuhusu wajibu wao katika 
kuwahudumia waliopatwa na UWAKI, jinsi ya kuwasiliana na waliopatwa 
na UWAKI na jamii pamoja na namna bora ya kutoa unasihi na msaada wa 
kisaikolojia na kijamii. 

i. 	 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na wadau itatoa 
mafunzo toshelezi kwa wauguzi kuhusu namna ya kuwahudumia 
waliopatwa na UWAKI. 

ii. 	 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na wadau itatoa 
mafunzo kwa wakufunzi wa wauguzi kuhusu namna ya utoaji wa 
huduma toshelezi. Mafunzo yatahusu jinsia na UWAKI, uchukuaji 
wa historia, huduma za uuguzi, uchunguzi wa mwili ikiwa ni pamoja 
masuala ya ushahidi wa kimahakama, utoaji wa rufaa,  uunganishwaji 
na huduma nyingine pamoja na uandikaji na uhifadhi wa nyaraka. 

iii. Kutegemea 	na ngazi yake, kila kituo kitakuwa na wauguzi 
waliofundishwa na wanaopatikana wakati wote ili kutoa msaada wa 
haraka ikiwa ni pamoja na kumchunguza, kumtibu, kumpa rufaa na 
kufuatilia maendeleo ya aliyepatwa na UWAKI. 

Ofi sa tabibu, 
Madaktari  
Wasaidizi, 
Madaktari na 
Madaktari Bingwa 

Maofisa wa Ustawi 
wa Jamii 

Wauguzi 
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Kada za Watoa 
Huduma za Afya 

Mahitaji ya Mafunzo na  Anayewajibika kuwapatia mafunzo 

Wataalamu wa 
Maabara 

Wafanyakazi 
Mwega wa hospitali 

Wafamasia 

Wahudumu wa 
Afya katika ngazi ya 
Jamii 

Watunza 
Kumbukumbu za 
Huduma za Afya / 
MTUHA 

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na 
Watoto,  Wizara 
ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, 
Wizara ya Sheria na 
Mambo ya Katiba, 
Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

i. 	 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na wadau itatoa 
mafunzo kwa wataalamu wa maabara kuhusu namna ya kuchukua sampuli 
za ushahidi wa kimahakama, kuziwekea lebo, kuzihifadhi, kuzipeleka 
zinapohitajika, kuandaa na kutoa taarifa za sampuli. 

ii. 	 Maabara zote kwenye vituo vya kutolea huduma za afya ni sharti ziwe na 
wataaamu waliofundishwa kutoa huduma toshelezi kwa waliopatwa na 
UWAKI. Kulingana na ngazi  ya huduma za afya, kila kituo cha huduma 
kinapaswa kuwa na wataalamu wa maabara waliofundishwa ili watoe 
huduma muhimu za maabara zinazowahusu waliopatwa na UWAKI. 

Timu ya Usimamizi ya Hospitali itatoa mafunzo  na uhamasishaji kwa 
watoa huduma mwega kuhusu utoaji wa huduma za afya kwa waliopatwa na 
UWAKI na pia jinsia, masuala ya UWAKI na utoaji huduma unaozingatia 
utu, heshima na tabia njema. 

Timu ya Usimamizi ya Hospitali itatoa mafunzo kwa Wafamasia kuhusu 
huduma ya utoaji dawa kwa waliopatwa na UWAKI pale inapohitajika. 

Kamati za menejimenti za vituo vya afya na zahanati zitatoa mafunzo kwa 
wahudumu wa afya katika ngazi ya jamii ikiwa ni pamoja na mtoa huduma za 
afya katika jamii na wakunga wa jadi katika kutoa huduma kwa waliopatwa 
na UWAKI. 

Timu za Usimamizi za Hospitali zitatoa mafunzo kwa Watunza Kumbukumbu 
za Huduma za Afya kuhusu kuandaa na kuhifadhi kumbukumbu za huduma 
za UWAKI. 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushauriana na wabia kutoka sekta 
nyingine watafanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo na kutambua maeneo 
ya kujadiliana kwenye semina na warsha za mafunzo. Ifuatayo hapa chini ni 
baadhi ya orodha ya maeneo ya mafunzo/mkazo katika wizara husika: 

i. 	 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto: Maeneo ya ushirikiano 
na wadau na kuratibu huduma za kuzuia na kupambana na UWAKI. 

ii. 	 Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi: Kuangalia muundo wa fomu ya 
polisi namba 3, namna ya kuchukua vizibiti kwa ajili ya ushahidi wa 
kimahakama. 

iii. Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba: Sheria ambazo ni vikwazo katika 
kuzuia na kupambana na UWAKI, sheria zinazohusu masuala ya kiafya 
na UWAKI.  

iv. 	Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi: Itaingiza masuala ya UWAKI 
kwenye mitaala iliyopo na pia jinsi ya kuzuia vitendo vya ukatili kwa 
watoto shuleni. 

(d) Vifaa na Mahitaji mengine ya Vituo vya Huduma za Afya 

Vituo vyote vya  kutolea huduma vinatakiwa kuwa na vifaa na mahitaji yote muhimu ya kutolea 
huduma kwa waliopatwa na UWAKI. Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii itahakikisha kuwepo 
kwa vifaa muhimu kwenye kila kituo kama ifuatavyo:  
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i. 	 Kivunge cha kumhudumia aliyebakwa  ambacho kinakuwa na dawa za kuzuia 
maambukizo, kuzuia mimba kwa dharura; vifaa vya kuchukulia sampuli za ushahidi 
wa kimahakama (sindano, spekulamu) vifaa vya kuchukulia sampuli, glovu  na dawa 
zinazotolewa kutokana na dalili zinazojitokeza). Kama kituo cha kutolea huduma hakina 
kivunge cha kumhudumia aliyebakwa, watoa huduma wa kituo wanaweza kutafuta vifaa 
vinavyohitajika na kutengeneza kivunge cha kumhudumia aliyebakwa. 

ii. 	 Vifaa na vifaa tiba kwa ajili ya kuzuia na kudhibiti maambukizo. 
iii. 	 Vifaa vya kuokoa maisha. 
iv. 	 Vifaa vya kushonea vilivyotasishwa. 
v.	 Nguo za ziada kwa ajili ya waliopatwa na UWAKI ambao nguo zao zinachukuliwa kama 

ushahidi. 
vi. 	 Vifaa vya kufanyia usafi . 
vii. 	 Vifaa vya kupima kama mama ana mimba. 

(e) 	 Dawa 

Katika kituo cha kutolea huduma zinahitajika kuwepo dawa za: 

i. 	 Kutibu magonjwa ya ngono 
ii. 	 Kuzuia maambukizo ya VVU 
iii. 	 Uzazi wa mpango zikiwemo za  kuzuia mimba kwa dharura 
iv. 	 Chanjo ya Pepopunda  

 v.	 Kupunguza maumivu 
vi. 	  Kupunguza hofu/wasiwasi/msongo (Anxiolytics) 
vii. 	 Kutuliza mhemko wa akili (Sedatives)   
viii. 	Ganzi 
ix. 	 Kutibu Maambukizo ya bacteria/vimeleo 

(f )  	 Vifaa vya kiutawala 

i. 	 Fomu  ya Ridhaa (Kiambatisho namba 1) 
ii. 	 Picha za/michoro ya kuonyeshea  madhara ya mwili (Kiambatisho namba 2) 
iii. 	 Fomu ya matibabu kwa huduma za UWAKI (Kiambatisho namba 3) 
iv. 	 Fomu ya polisi namba 3 (PF3) (Kiambatisho namba 4) 
v.	 Rejesta ya UWAKI (Kiambatisho namba 5) 

4.2 	 Muhtasari wa Utaratibu wa Kumhudumia Aliyepatwa na UWAKI 

i. 	 Kumpokea aliyepatwa na UWAKI. 
ii. 	Kumpa unasihi.

 iii. 	Kuchukua historia. 
iv. 	 Kumpima aliyepatwa na UWAKI kimwili na kiakili. 
v.	 Kumfanyia uchunguzi wa kimaabara kwa makusudi ya matibabu na ushahidi wa 

kimahakama. 
vi. 	 Kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama.

 vii. 	Kutibu majeraha na kutoa rufaa kwa waliopatwa na UWAKI kwa ajili ya huduma za dharura. 
viii. 	 Kuandika kwa ufasaha nyaraka za maelezo ya huduma za afya alizopata aliyepatwa na 

UWAKI. 
ix. 	 Kutathmini mahitaji ya kijamii na  huduma alizopata aliyepatwa na UWAKI. 
x. 	 Kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii ikiwa ni pamoja na unasihi baada ya kupata 

mshtuko, unasihi kabla na baada ya kupima VVU, unasihi wa kuzingatia huduma na aina 
nyingine za unasihi. 
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xi. 	 Kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama, kuziwekea lebo, na kuzihifadhi kwa 
usahihi na kwa usalama. 

xii. 	 Kupima VVU na mimba. 
xiii. 	 Kutoa dawa za kuzuia maambukizo ya VVU (PEP) ndani ya saa 72. 
xiv. 	 Kutoa tiba ya magonjwa ya ngono. 
xv. 	 Kutoa dawa za dharura za kuzuia mimba kwa wanawake na wasichana walio kwenye umri 

wa kuzaa. 
xvi. 	 Kutoa rufaa ya kimtandao kwa waliopatwa na UWAKI ili wapate huduma nyingine. 
xvii. 	 Kufanya mawasiliano kati ya watoa huduma za afya na wale wa huduma za kisheria na 

kufanya maandalizi ya kutoa ushahidi mahakamani. 

4.3 	 Viwango vya Msingi vya Huduma za UWAKI Kufuatana na Ngazi za Vituo 

Katika kila ngazi ya huduma za afya, watoa huduma wajitahidi kutoa huduma bora kwa waliopatwa 
na UWAKI. Katika vituo vya ngazi ya chini/mwanzo, watoa huduma za afya ni lazima watoe 
huduma zinazohitajika mara anapofi ka aliyepatwa na UWAKI bila ya kumchelewesha na kumpa 
rufaa ya kwenda ngazi ya juu kama ni lazima. Watoa huduma za afya vile vile wana wajibu wa 
kuelimisha na kuwaunganisha waliopatwa na UWAKI na huduma nyingine. 

(a) 	 Ngazi ya Zahanati 

Huduma za matibabu 

Mganga au muuguzi kwenye zahanati anawajibika kufanya yafuatayo kwa waliopatwa na UWAKI: 
i. 	Kuwapokea. 
ii. 	 Kuchukua historia kwa kutumia orodha hakiki  na fomu ya UWAKI  (Kiambatisho 

namba 3). 
iii. 	Kumfanyia uchunguzi. 
iv. 	 Kuagiza kufanyika vipimo vinavyohitajika kulingana na vipimo vinavyohusika na aina ya 

UWAKI uliofanyika (Kiambatisho namba 13). 
v.	 Kutibu majeraha madogo ya mwili kama michubuko na kuchanika. 
vi. 	 Kuwapa waliopatwa na ukatili wa kingono huduma zinazopaswa kutolewa kwa wakati 

kama ilivyoandikwa kwenye miongozo (kwa mfano dawa za kuzuia maambukizo ya VVU 
na za kukinga mimba) kulingana na miongozo inayohusu ukatili wa kingono na aina 
nyingine za UWAKI.  

vii. 	 Kuwapa matibabu ya magonjwa ya ngono kama yakihitajika, waliopatwa na Ukatili wa 
Kingono. 

viii. 	 Kujaza fomu ya huduma za afya (Kiambatisho namba 3). 

Huduma za Msaada wa Kisaikolojia na Kijamii  

Mganga na Muuguzi watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuweka uhusiano mzuri na waliopatwa na UWAKI  na kuwapa huduma kwa kuzingatia 

utamaduni na kanuni za uhusiano mzuri kati ya watu. 
ii. 	Kuwapa matumaini/assurance. 
iii. 	 Kama umepata mafunzo wape waliopatwa na UWAKI unasihi kulingana  na mahitaji yao: 

•	 Unasihi unaohusu kujeruhiwa/ mshtuko (post traumatic counseling) 
•	 Unasihi kabla na baada ya kupima VVU 
•	 Unasihi wa  kuzingatia matibabu ya kuzuia maambukizo ya VVU (PEP) 

iv. 	 Iwapo aliyepatwa na UWAKI ni mjamzito, mtoa huduma atambue huduma za msingi 
anazohitaji na kuwezesha upatikanaji wa huduma hizo. 

20
 



 

 

 

 
  

  

 

 
 
  

 
 

 
 

 
 
  

 
 

 
   

 
 
 
 
 
 

 
  

  

 
   
   
   
   
    

 

Rufaa na uunganishwaji na huduma zingine 

Mganga na muuguzi watafanya yafuatayo: 
i. 	 Watatoa rufaa kwa waliopatwa na UWAKI wenye matatizo ili waende kwenye ngazi ya 

juu zaidi ya huduma za afya. 
ii. 	 Kuelimisha, kuelekeza, na kutoa taarifa kuhusu upatikanaji huduma nyingine zinazohusiana 

na huduma za UWAKI. 

Huduma za Ushahidi wa Kimahakama 

Mganga na muuguzi watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama. 
ii. 	 Kuandika historia, matokeo ya kupima, uchunguzi wa kimaabara na matokeo ya vipimo 

vya ushahidi wa kimahakama. 
iii. 	 Kujaza fomu ya polisi namba 3 na kumpa rufaa aliyepatwa na UWAKI aende polisi. 
iv. 	 Kutoa ushahidi wa kitaalamu mahakamani iwapo utahitajika. 

(b) 	 Ngazi ya Kituo cha Afya 

Huduma  za matibabu 

Mganga na muuguzi watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kupokea waliopatwa na UWAKI kwa ajili ya huduma zinazotakiwa. 
ii. 	 Kuchukua historia kwa kutumia orodha hakiki na kujaza fomu ya matibabu ya UWAKI 

(kiambatisho namba 3). 
iii. 	 Kufanya uchunguzi wa kimwili na kiakili 
iv. 	 Kufanya vipimo  kulingana na aina ya UWAKI aliofanyiwa (Kiambatisho namba 6). 

 v.	 Kutibu majeraha. 
vi. 	 Kuwapa waliopatwa na ukatili wa kingono dawa za kuzuia maambukizo  na dawa za 

dharura za kuzuia mimba  kwa wakati muafaka. 
vii. 	 Kutoa tiba ya magonjwa ya ngono ikiwa lazima. 

Mtaalamu wa Maabara atafanya yafuatayo: 
i. 	 Kufanya vipimo vilivyoagizwa na mganga au muuguzi. 
ii. 	 Kuchanganua majibu ya vipimo na kutoa ripoti. 
iii. 	 Kujaza fomu ya vipimo na ya matibabu ya UWAKI (Kiambatisho namba 3). 

Huduma ya Msaada wa kisaikolojia na kijamii 
Mtoa huduma ya afya wa ngazi yoyote, mwelimisha rika, mhudumu wa afya katika jamii, 
mtaalamu aliye kwenye jamii watafanya yafuatayo: 

i. 	 Kuweka uhusiano mzuri  na waliopatwa na UWAKI  na kuwapa huduma kwa kuzingatia 
utamaduni na kanuni za uhusiano mzuri kati ya watu. 

ii. 	 Kuwapa waliopatwa na UWAKI: 
•	 Matumaini. 
•	 Unasihi kulingana na mahitaji  yake. 
•	 Unasihi kwa aliyeumizwa kimwili/post traumatic counseling. 
•	 Unasihi kabla na baada ya kupima VVU. 
•	 Unasihi kuhusu kuzingatia taratibu za kutumia huduma ya kuzuia maambukizo  

ya VVU (PEP).  
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iii. 	 Kuwaunganisha na huduma nyingine. 
iv. 	 Kufuatilia maendeleo ya waliopatwa na UWAKI. 

Rufaa na uunganishwaji na huduma zingine 
Mganga, muuguzi na mhudumu wa afya ya msingi, mwelimisha rika na  mtaalamu aliye kwenye 
jamii watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kutoa rufaa kwa waliopatwa na UWAKI wenye matatizo makubwa kwenda vituo vya 

ngazi ya juu zaidi. 
ii. 	 Kuelimisha, kuelekeza na kutoa taarifa  kuhusu huduma nyingine wanazopewa waliopatwa 

na UWAKI. 

Huduma za Ushahidi wa Kimahakama 

Mganga, muuguzi na mtaalamu wa maabara watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama. 
ii. 	 Kuandika matokeo ya vipimo vya ushahidi wa kimahakama, historia, matokeo ya kupima 

na uchunguzi wa kimaabara. 
iii. 	 Kujaza fomu ya polisi namba 3 na kumpa rufaa aliyepatwa na UWAKI aende polisi. 
iv. 	 Kutoa ushahidi wa kitaalamu mahakamani iwapo atahitajika. 

(c) 	 Hospitali ya Wilaya  

Huduma za matibabu 
Muuguzi atafanya yafuatayo: 
i. 	 Kumpokea aliyepatwa na UWAKI. 
ii. 	 Kutoa unasihi wa awali na kuzingatia hali ya usiri.   

Daktari /Daktari msaidizi watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchukua historia, wakitumia orodha hakiki na kujaza fomu iliyo kwenye mwongozo 

huu (kiambatisho namba 3). 
ii. 	 Kumchunguza aliyepatwa na UWAKI. 
iii. 	 Kufanya vipimo vinavyohitajika kulingana na aina ya UWAKI aliofanyiwa (Kiambatisho 

namba 13). 
iv. 	 Kutibu majeraha pamoja na upasuaji. 
v.	 Kutoa dawa za kuzuia maambukizo ya VVU na za kuzuia mimba kulingana na  mwongozo. 
vi. 	 Kutibu upungufu wa damu na magonjwa ya ngono. 
vii. 	 Kumpa msaada wa kisaikolojia na kijamii. 

Mtaalamu wa Maabara atafanya yafuatayo: 
i. 	 Kupima vipimo alivyoagiza daktari au muuguzi. 
ii. 	 Kuchanganua majibu ya vipimo  vilivyofanyika na kutoa ripoti. 
iii. 	 Kujaza fomu za vipimo na matibabu ya UWAKI. 

Huduma na msaada wa kisaikolojia na kijamii 
Ofisa ustawi wa jamii, daktari, daktari msaidizi, muuguzi wa afya ya akili na watoa huduma 
wengine wa afya watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuweka uhusiano mzuri na waliopatwa na UWAKI na kuwapa huduma  kwa kuzingatia 

utamaduni na kanuni za uhusiano mzuri kati ya watu. 
ii. 	 Kuwapa waliopatwa na UWAKI: 

•	 Matumaini. 
•	 Unasihi kulingana na mahitaji ya aliyepatwa na UWAKI. 
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•	 Unasihi kwa aliyeumizwa kimwili/post traumatic counseling. 
•	 Unasihi kabla na baada ya kupima VVU. 
•	 Unasihi kuhusu kuzingatia taratibu za kutumia huduma ya kuzuia maambukizo 

ya VVU (PEP).  
iii. 	 Kuwaunganisha waliopatwa na UWAKI na huduma nyingine. 
iv. 	 Kufuatilia maendeleo ya waliopatwa na UWAKI. 

Rufaa na uunganishwaji na huduma nyingine  
Daktari, Daktari Msaidizi, muuguzi wa afya ya akili na watoa huduma wengine kama ofi sa ustawi 
wa jamii, watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kutoa rufaa kwa waliopatwa na UWAKI wenye matatizo makubwa kwenda vituo vya 

ngazi za juu. 
ii. 	 Kuelimisha na kuelekeza kuhusu huduma nyingine za kuzuia na kupambana na UWAKI 

zinazotolewa na taasisi nyingine. 

Huduma za ushahidi wa kimahakama 
Daktari, Daktari Msaidizi, muuguzi na mtaalamu wa maabara watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchukua sampuli kwa ajili ya uchunguzi. 
ii. 	 Kuweka kumbukumbu za ushahidi kutokana na historia na kumpima aliyepatwa na 

UWAKI. 
iii. 	 Kukamilisha fomu ya polisi namba 3 na nyaraka nyingine zinazohusu vipimo vya sampuli 

za ushahidi wa kimahakama. 
iv. 	 Kutoa ushahidi mahakamani kama atahitajika. 
v.	 Iwapo baadhi ya watoa huduma za afya hawana mamlaka ya kisheria ya kutoa ushahidi 

mahakamani, inabidi mtaalamu mwenye dhamana aitwe kumhudumia aliyepatwa na 
UWAKI. 

(d) 	 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

Huduma za matibabu 
Muuguzi atafanya yafuatayo: 
i. 	 Kumpokea aliyepatwa na UWAKI. 
ii. 	 Kutoa unasihi wa awali na kuzingatia hali ya usiri. 

Daktari bingwa, Daktari na Daktari Msaidizi watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchukua historia kwa kutumia orodha hakiki inayoonyesha mambo ya kuuliza  na 

kujaza fomu ya kumpima aliyepatwa na UWAKI (Kiambatisho  namba 3). 
ii. 	 Kumpima aliyepatwa na UWAKI. 
iii. 	 Kufanya vipimo vinavyohitajika, kulingana na aina ya UWAKI aliofanyiwa (Kiambatisho 

namba 13). 
iv. 	 Kutibu majeraha pamoja na upasuaji. 
v.	 Kutoa dawa za kuzuia maambukizo ya VVU, za kuzuia mimba na chanjo ya pepopunda 

kulingana na mwongozo. 
vi. 	 Kutibu upungufu wa damu na magonjwa ya ngono. 
vii. 	 Kumpa msaada wa kisaikolojia na kijamii. 

Mtaalamu wa Maabara atafanya yafuatayo: 
i. 	 Kupima vipimo alivyoagiza daktari au muuguzi. 
ii. 	 Kuchanganua majibu ya vipimo vilivyofanyika na kutoa ripoti. 
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Mtaalamu wa Utengamao atafanya yafuatayo: 
•	 Kumpatia huduma zitakazomwezesha kurejea kwenye hali yake ya utendaji kazi. 

Msaada wa kisaikolojia na Kijamii 
Ofisa ustawi wa jamii, daktari bingwa, daktari, muuguzi wa afya ya akili na watoa huduma ya afya 
wengine watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuweka uhusiano mzuri na waliopatwa na UWAKI  na kuwapa huduma kwa kuzingatia 

utamaduni na kanuni za uhusiano mzuri kati ya watu. 
ii. 	 Kuwapa matumaini na kuwatoa wasiwasi. 
iii. 	 Kuwapa unasihi kulingana na mahitaji yao 

• 	 Unasihi kwa aliyepatwa na UWAKI aliyeumizwa kimwili (Post traumatic 
counseling). 

• 	 Unasihi kabla na baada ya kupima VVU. 
• 	 Unasihi kuhusu kuzingatia taratibu za kutumia huduma ya kuzuia Maambukizo 

ya VVU (PEP).  
iv. 	 Kuwaunganisha na huduma nyingine. 
v.	 Kufuatilia maendeleo yao. 

Huduma za ushahidi wa kimahakama 

Madaktari bingwa, madaktari wauguzi na wataalamu wa maabara watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kukusanya sampuli kwa ajili ya uchunguzi. 
ii. 	 Kuweka kumbukumbu za ushahidi kutokana na historia na kumpima aliyepatwa na 

UWAKI. 
iii. 	 Kukamilisha fomu ya polisi namba 3 na nyaraka nyingine zinazohusu vipimo vya sampuli 

za ushahidi wa kimahakama. 
iv. 	 Kutoa ushahidi mahakamani kama atahitajika. 
v.	 Iwapo baadhi ya watoa huduma za afya hawana mamlaka ya kisheria ya kutoa ushahidi 

mahakamani, inabidi mtaalamu mwenye dhamana aitwe kumhudumia aliyepatwa na 
UWAKI. 

(e) 	 Hospitali ya Rufaa ya Kanda 

Huduma za matibabu 
Muuguzi atafanya yafuatayo: 
I. 	 Kumpokea aliyepatwa na UWAKI. 
II. 	 Kutoa unasihi wa awali na kuzingatia hali ya usiri. 

Daktari bingwa na daktari watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchukua historia, kwa kutumia orodha hakiki inayoonyesha mambo ya  kuuliza na 

kujaza fomu ya kumpima aliyepatwa na UWAKI (Kiambatisho namba 3). 
ii. 	 Kumpima aliyepatwa na UWAKI. 
iii. 	 Kufanya vipimo vinavyohitajika, kulingana na aina ya UWAKI aliofanyiwa (Kiambatisho 

namba 13). 
iv. 	 Kutibu majeraha pamoja na upasuaji. 
v.	 Kutoa dawa kwa waliopatwa na UWAKI za kuzuia maambukizo ya VVU, za kuzuia 

mimba na chanjo ya pepopunda kulingana na mwongozo. 
vi. 	 Kutibu upungufu wa damu na magonjwa ya ngono. 
vii. 	 Kumpa msaada wa kisaikolojia na kijamii. 
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Mtaalamu wa maabara, mtaalamu wa eksirei na wataalamu wa patholojia na mikrobiolojia 
watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kufanya vipimo vilivyoagizwa na daktari au daktari bingwa. 
ii. 	 Kuchanganua vipimo na kuandika ripoti. 

Mfamasia atafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuhakikisha kuwa vifaa na dawa muhimu zinazohitajika kwa waliopatwa na UWAKI 

zinakuwapo na zinapatikana. 
ii. 	 Kuhakikisha waliopatwa na UWAKI wanapata dawa kwa wakati. 

Mtaalamu wa utengamao, mtaalamu wa saikolojia na daktari bingwa wa magonjwa ya akili 
watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kumpatia huduma zitakazomwezesha kurejea kwenye hali yake ya utendaji kazi. 
ii. 	 Kumpatia msaada wa kisaikolojia na kijamii. 

Daktari, muuguzi wa afya ya akili, ofisa ustawi wa jamii na watoa huduma wengine watafanya 
yafuatayo: 
i. 	 Kuweka uhusiano mzuri na waliopatwa na UWAKI na kuwapa huduma kwa kuzingatia 

utamaduni na kanuni za uhusiano mzuri kati ya watu. 
ii. 	 Kuwapa waliopatwa na UWAKI: 

• 	Matumaini. 
• 	 Unasihi kulingana na mahitaji ya aliyepatwa na UWAKI. 
• 	 Unasihi kwa aliyepatwa na UWAKI aliyeumizwa kimwili/post traumatic 

counseling. 
• 	 Unasihi kabla na baada ya kupima VVU. 
• 	 Unasihi kuhusu kuzingatia taratibu za kutumia huduma ya kuzuia maambukizo 

ya VVU (PEP).  
iii. 	 Kuwaunganisha na huduma nyingine za UWAKI. 
iv. 	 Kufuatilia maendeleo ya waliopatwa na UWAKI. 

Mwanasaikolojia na daktari wa magonjwa ya akili watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kutoa huduma za kisaikolojia. 
ii. 	 Kuwapa unasihi waliopatwa na UWAKI wenye matatizo ya akili yanayotokana na UWAKI 
iii. 	 Kutoa tiba inayoendeleza ufahamu. 
iv. 	 Kutoa tiba ya kutuliza mwili na akili. 

Huduma za Ushahidi wa Kimahakama 
Daktari Bingwa, Daktari, Muuguzi, Fundi Sanifu Maabara watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchukua sampuli kwa ajili ya uchunguzi. 
ii. 	 Kuweka kumbukumbu za ushahidi kutokana na historia na kumpima aliyepatwa na 

UWAKI. 
iii. 	 Kukamilisha fomu ya polisi namba 3 na nyaraka nyingine zinazohusu vipimo vya sampuli 

za ushahidi wa kimahakama. 
iv. 	 Kutoa ushahidi mahakamani, kama atahitajika. 
v.	 Iwapo baadhi ya watoa huduma za afya hawana mamlaka ya kisheria ya kutoa ushahidi 

mahakamani, inabidi mtaalamu mwenye dhamana aitwe kumhudumia aliyepatwa na 
UWAKI. 
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4.4 Jedwali la Huduma toshelezi za UWAKI na Viwango 

Jedwali Na. 2 hapo chini linaonyesha kwa muhtasari viwango vya kuanzia vya utoaji wa huduma 
kwa waliopatwa na UWAKI katika ngazi mbalimbali.  Ngazi za chini za vituo kama vile zahanati 
zinatoa huduma za dharura na kutoa rufaa. 

Jedwali Na. 2: Huduma za Afya kwa Waliopatwa na UWAKI Kwenye Vituo vya Kutolea Huduma 
za Afya
 

Huduma Zahanati Kituo 
cha Afya 

Hospitali 
ya Wilaya 

Hospitali 
ya Mkoa 

Hospitali 
ya Rufaa 

Huduma za matibabu 
Kumpokea aliyepatwa na UWAKI na  
kumwelekeza apate  huduma 
Kumpa aliyepatwa na UWAKI unasihi na 
kuzingatia hali ya usiri na utu wake. 
Kuchukua historia  kumpima kwa kutumia 
orodha hakiki 
Kuchukua sampuli na kufanya vipimo vya 
awali 
Kutibu majeraha madogo 
Kutibu majeraha makubwa 
Kutoa dawa ya kuzuia maambukizo ya VVU 
Kutoa dawa za dharura za kuzuia mimba  
Kutoa chanjo ya pepopunda (TT) 
Kutibu magonjwa ya  ngono 
Kutibu UKIMWI 
Kutibu upungufu wa damu 
Huduma za  msaada wa kisaikolojia na kijamii 
Kuanzisha uhusiano mzuri na aliyepatwa 
na UWAKI kwa kuzingatia maadili ya kazi, 
kanuni na utamaduni 
Kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii  
Kutoa  unasihi 
Kumuunganisha aliyepatwa na UWAKI na 
asasi nyingine zinazotoa huduma za kuzuia na 
kupambana na UWAKI 
Kufuatilia maendeleo ya aliyepatwa na 
UWAKI 
Huduma za  ushahidi wa kimahakama 
Kuchukua sampuli za ushahidi wa 
kimahakama na kurekodi majibu ya upimaji 
wa sampuli hizo 
Kuchukua historia ya aliyepatwa na UWAKI 
na kufanya vipimo vitakavyotumika kama 
ushahidi wa kimahakama. 
Kujaza fomu ya polisi namba 3 na fomu 
nyingine zinazohusu ushahidi. 
Kutoa ushahidi  mahakamani iwapo 
itahitajika 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 
X 
√ 
√ 
√ 
√ 
X 
√ 

√ 

X 
X 
√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 
X √ √ √ 
√ √ √ √ 
√ √ √ √ 
√ √ √ √ 
√ √ √ √ 
√ √ √ √ 
√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

X √ √ √ 
X √ √ √ 
√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 

√ √ √ √ 
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Huduma za rufaa na kuwaunganisha waliopatwa na UWAKI na asasi nyingine
 

Huduma Zahanati Kituo 
cha Afya 

Hospitali 
ya Wilaya 

Hospitali 
ya Mkoa 

Hospitali 
ya Rufaa 

Kutoa rufaa kwa waliopatwa na UWAKI 
wanaohitaji msaada zaidi ili waende kwenye 
ngazi ya juu. 
Kuelimisha, kuhamasisha na kutoa taarifa juu 
ya huduma nyingine za UWAKI zinazotolewa 
na taasisi nyingine 
Kutafuta ushauri wa mtaalamu mwenye 
dhamana ya kutoa ushahidi mahakamani 
mwanzoni kabisa anapohudumiwa aliyepatwa 
na UWAKI 

√
 

√
 

√
 

√
 

√
 

√
 

√
 

√
 

X
 

√ X 

√ √ 

X X 

Ufafanuzi X = huduma haipo,  √ = huduma ipo 
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SEHEMU YA TANO
 

MISINGI YA UTOAJI WA HUDUMA; HAKI ZA BINADAMU, MAADILI 

NA KUWAJALI WALIOPATWA NA UWAKI
 

Katika utoaji wa huduma za afya mtoa huduma atamhudumia na kumjali aliyepatwa na UWAKI na 
kumuelewesha kuwa ukatilii wa kijinsia haukubaliki.   

5.1 	 Kanuni za Kuzingatia katika kutoa huduma kwa waliopatwa na UWAKI 

i. 	Kuhakikisha usalama: hatua zote zitakazochukuliwa  zilenge kumrejeshea au kudumisha usalama 
wake. 

ii. 	 Hali ya usiri: Wakati wote, hali ya usiri wa muhusika na familia yake utazingatiwa. Hii ina maana 
kuwa, watu watakaopata taarifa ni wale wanaomhudumia na taarifa hizo zitolewe kwa ridhaa 
yake. 

iii. 	 Heshima na utu wa aliyepatwa na UWAKI: Maoni, fikra na mawazo ya muhusika yasikilizwe na 
kuzingatiwa. 

iv.  	Kutokuwapo ubaguzi: Waliopatwa na UWAKI watibiwe kwa misingi ya usawa; na wawe na 
fursa sawa ya kuhudumiwa. 

v.	 Ridhaa: Kuna huduma maalumu ambazo aliyepatwa na UWAKI hupewa baada ya kutoa ridhaa. 
Huduma hizo ziko katika mafungu matatu: 
• 	 Uchunguzi wa mwili  na kupata matibabu tu. 
• 	 Uchunguzi wa mwili , kupata matibabu na kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama. 
• 	 Uchunguzi wa mwili, kupata matibabu, kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama 

na kufanyiwa uchunguzi wa polisi na kupeleka kesi mahakamani. 

5.2 	 Taratibu za kufuata katika kuzingatia kanuni za kutoa huduma kwa waliopatwa na UWAKI. 

(a) 	 Hali ya Usiri na Ridhaa 
Kabla ya kuchukua historia, kumfanyia uchunguzi na kumpatia matibabu ni muhimu kupata 
ridhaa yake na aweke saini kwenye fomu ya ridhaa (Kiambatisho namba 1). 

Pia aelezwe njia moja au zaidi zilizopo katika kushughulikia tatizo lake. Taarifa anazopewa kuhusu 
njia hizi ni lazima ziwe za kutosha ili kumwezesha kuchagua ni njia ipi anayoitaka. Waliopatwa na 
UWAKI wana haki ya kupewa huduma za matibabu hata kama hawataki huduma ya kuchukua 
sampuli za ushahidi wa kimahakama na huduma za polisi katika kushughulikia tatizo lao. 

i. 	 Hali ya Usiri 
Ni haki ya kila aliyepatwa na UWAKI kuwa taarifa zote zinazomhusu pamoja na  za 
matibabu zitakuwa ni siri bila kujali umri. Taarifa za matibabu ni siri  na zinaweza 
kutolewa tu kwa  watoa huduma wanaoshiriki katika kumhudumia. Lakini kuna 
nyakati ambazo inakuwa lazima kumpa taarifa mtu  mwingine tofauti na watoa huduma 
wanaomuhudumia kwa mfano kama aliyepatwa na UWAKI amejidhuru mwenyewe au 
amemdhuru mtu mwingine. Taarifa hizo hutolewa katika mazingira yafuatayo: 
• 	 Kwa watoa huduma za matibabu wengine ambao wanashiriki katika kumhudumia 

aliyepatwa na UWAKI. 
• 	 Kwa wanaogharamia matibabu ya aliyepatwa na UWAKI kwa mfano bima ya 

afya. 
• 	 Kwa mwenye dhamana ya kusikiliza shauri la UWAKI mahakamani. 
• 	 Kwa watu wengine ambao aliyepatwa na UWAKI anataka kuwaarifu. 
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 ii. 	Ridhaa 
Katika ridhaa, mtoa huduma atatoa taarifa sahihi na za kutosha kuhusu matibabu 
yanayohitajika kwa aliyepatwa na UWAKI. Mtoa huduma atahakikisha aliyepatwa 
na UWAKI ameelewa aina za matibabu zinazohitajika na zinazopatikana na maamuzi 
atakayotakiwa kufanya mwenyewe, kwa mfano kuridhia aina za matibabu na kuzingatia 
maelekezo ya matumizi ya tiba hizo. 

Kutokana na taratibu za kisheria za kutoa huduma kwa waliopatwa na UWAKI,  ni muhimu 
kwa kuweka sahihi kwenye fomu ya idhini baada ya mtoa huduma  kuhakikisha kuwa muhusika 
ameelewa taarifa na habari zote alizopewa kuhusu hali yake na matibabu yake. Mtoa huduma za 
afya atamwarifu aliyepatwa na UWAKI kuwa atakapotoa idhini ya kuchukua sampuli za ushahidi 
wa kimahakama na uchunguzi wa polisi, basi taarifa za kupimwa na vipimo vya kimaabara 
zitawasilishwa kama ushahidi mahakamani. 

Mtoa huduma za afya atamtaarifu muhusika kuwa anayo haki ya kukataa baadhi ya hatua au 
hatua zote zilizoanishwa katika maelezo aliyopewa. 

(b) 	 Mwongozo wa kupata ridhaa ya aliyepatwa na UWAKI 

Ili kupata ridhaa ya aliyepatwa na UWAKI, mtoa huduma afanye yafuatayo: 
i. 	 Amuelimishe muhusika kuhusu athari za kiafya zitokanazo na UWAKI kama vile 

maambukizo ya VVU na magonjwa mengine  ya ngono na mimba. 
ii. 	 Amuelimishe kuwa kuna huduma za dharura za kuzuia mimba na kupima maambukizo 

ya VVU. 
iii. 	 Mtoa huduma amwelimishe aliyepatwa na UWAKI kuwa ni jukumu lake yeye  mtoa 

huduma kutoa huduma za matibabu na kuweka kumbukumbu za vipimo na matibabu. 
iv. 	 Mtoa huduma atamwarifu aliyepatwa na UWAKI kuhusu utaratibu wa kuchukua sampuli 

za ushahidi wa kimahakama na kuwa ushahidi unaochukuliwa unaweza kutumika 
mahakamani. 

v.	 Amuarifu aliyepatwa na UWAKI na jamaa wa familia yake anayemwamini kuhusu haki 
zinazohusiana na aina ya UWAKI aliofanyiwa. 

vi. 	 Amweleze aliyepatwa na UWAKI kuhusu athari za tendo hili la UWAKI na namna 
litakavyoshughulikiwa. 

vii. 	 Amweleze aliyepatwa na UWAKI kikamilifu masuala yote yanayohusu matibabu. 
viii. 	 Amweleze kuwa masuala mengine ya UWAKI yasiyohusu matibabu yatatolewa maelezo 

na polisi, ofisa ustawi wa jamii na mahakama. 

Iwapo aliyepatwa na UWAKI ni mtoto: 
i. 	 Wakati wote nia ya kutoa huduma iwe ni kukuza/kuzingatia maslahi ya mtoto kwanza. 
ii. 	 Mfariji mtoto, mtoe wasiwasi. 
iii. 	 Mshirikishe mtoto katika kufanya maamuzi kila inapowezekana. 
iv. 	 Mhudumie kila mtoto kwa haki na usawa. 
v.	 Msaidie mtoto kuwa na ustahamilivu. 

5.3 	 Haki za Aliyepatwa na UWAKI 

Wahusika wote watatoa huduma kwa misingi ya kumjali aliyepatwa na UWAKI kwa kuheshimu 
haki zake ambazo ni: 
i. Kuhudumiwa katika misingi ya utu na kutofanyiwa unyanyapaa, ubaguzi na kutolaumiwa. 
ii. Kupata taarifa sahihi na za kueleweka ili kumsaidia kuamua kutoa au kutotoa ridhaa; na 
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siyo kumwambia kila mara la kufanya kwani kuambiwa hivyo kunachangia kumjengea 
hisia za kujiona kwamba hana uwezo. 

iii. 	 Kuhudumiwa kwa faragha na hali ya usiri na kutofanywa chanzo cha gumzo. 
iv. 	 Kuhudumiwa bila kubaguliwa kwa mfano huduma isitolewe kwa kutegemea jinsia ya mtu 

au rangi yake. 
v.	 Kupewa nafasi ya kuchagua kutibiwa na mtoa huduma amtakaye (wa kiume au wa kike). 
vi. 	 Kuchagua na kuamua ikiwa atapenda mzazi, mlezi au ndugu yake yeyote awepo wakati 

anapopewa huduma. 

5.4 	 Majukumu ya Mtoa huduma 

i. 	 Mwonyeshe aliyepatwa na UWAKI kuwa unamhudumia kwa moyo wa kirafiki wenye kujali hali 
ya usiri na kwa umakini na weledi. 

ii. 	 Mpe taarifa sahihi na tumia ushahidi uliopatikana kulingana na miongozo inayolinda mtiririko 
wa ushahidi. 

iii. 	 Zingatia maslahi ya aliyepatwa na UWAKI na kubali na heshimu matakwa yake wakati wote. 
iv. 	 Hakikisha kuwa kuna ulinzi na usalama wa kutosha kwa aliyepatwa na UWAKI ili asidhurike 

zaidi. 
v.	 Toa rufaa kwa aliyepatwa na UWAKI kwenda kituo cha huduma cha ngazi ya juu zaidi ikiwa 

lazima, kulingana na hali na kiwango cha maumivu ya mwili, kihisia na kisaikolojia. 
vi. 	 Toa unasihi kwa aliyepatwa na UWAKI kabla ya kutoa rufaa ili akapate matibabu na huduma 

nyingine ambazo amezikubali. 
vii. 	 Hifadhi nyaraka zinazomuhusu mwathirikia kwa hali ya usiri na usalama wakati wote. 

Majukumu ya ziada wakati wa kuhudumia Mtoto 
i. 	 Hakikisha mtoto anapata huduma pendevu/rafiki kulingana na  umri wake. 
ii. 	 Unapomuhudumia, mzazi au mlezi anakuwepo wakati wote kama mtoto anataka awepo; na 

hakikisha kuwa kuwepo huko kwa mzazi au mlezi hakumtishi mtoto. 
iii. 	 Wakati wote mwandae mtoto hatua kwa hatua ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa mtoto 

anaelewa nini kinaendelea na nini kitafuata. 
iv. 	 Kwa watoto chini ya umri wa miaka 18, mzazi au mlezi atahitajika kutoa idhini kwa niaba yao. 

5.5 	 Vigezo vya kupata ridhaa ya Mtoto 

i. 	 Mtoto wa miaka 16 na zaidi, kwa ujumla wamekomaa katika kufanya uamuzi. 
ii. 	 Mtoto wa miaka 14 mpaka 16 anachukuliwa kuwa amekomaa na anaweza kutoa mchango 

mkubwa. 
iii. 	 Mtoto kati ya miaka 9 na 14 anaweza kushirikishwa kikamilifu katika utaratibu wa utoaji wa 

uamuzi. Hata hivyo uamuzi wa kuwa mtoto amekomaa au hajakomaa vya kutosha utategemea 
vitu vingi kwa hivyo kila mtoto atatathminiwa kivyake.   

iv. 	 Mtoto mwenye umri chini ya miaka 9 ana haki ya kutoa maoni yake na kusikilizwa. Anaweza 
kushiriki katika utaratibu mzima wa kufanya uamuzi kwa kiasi fulani, lakini achukuliwe tahadhari 
tusimbebeshe mzigo wa majukumu mengi na kumpa hisia ya kuwa yeye ndiye wa kutoa  uamuzi. 

v.	 Hata hivyo mwishowe inashauriwa kuwa mapendekezo na maoni ya mtoto ni lazima yaangaliwe 
na uamuzi utakaochukuliwa utategemea mtoto kwa kulingana na umri, kiwango cha ukomavu, 
hatua za maendeleo ya kupevuka, utamaduni, jadi na mazingira anamoishi. 
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SEHEMU YA SITA
 

HUDUMA ZA AFYA KWA WALIOPATWA NA UWAKI WALIO NA UMRI ZAIDI YA MIAKA 18 

6.1 Utangulizi 

Matibabu ya waliopatwa na UWAKI yana lengo la kutibu majeraha na maambukizo yanayotokana na 
ukatili huo.  Matibabu ya dharura yanapaswa kupewa kipaumbele ili kuzuia maambukizo.  Sehemu hii ya 
mwongozo inaelekeza taratibu za utoaji wa huduma za afya. 

6.2 Kumpokea aliyepatwa na UWAKI 

Mchoro ulio hapa chini unaonyesha muhtasari wa kumpokea aliyepatwa na UWAKI kwenye kituo cha 
kutolea huduma na kumhudumia. 

NAMNA YA KUMPOKEA ALIYEPATWA NA UWAKI 

Kuwatambua Wagonjwa wa Dharura waliopatwa na UWAKI 


Waliopatwa na UWAKI wasiohitaji 
huduma za kitabibu za dharura 

waharakishwe kumwona muuguzi 
mnasihi 

Muuguzi mnasihi
 
i. Atafanya mahojiano , atachukua 

historia, atampa unasihi 
ii. Atatathmini mahitaji ya dharura 
iii. Atajaza fomu za taarifa za UWAKI 
iv. 	Atamwandikisha aliyepatwa na 

UWAKI katika daftari la UWAKI 
v.	 Atampeleka  kwa afi sa tabibu/ 

daktari ili achukue historia, ampime, 
achukue sampuli za mahakama na 
amtibu 

vi. Kama ameshamwona daktari 
atampeleka kwa polisi na asasi 
nyingine zinazowahudumia 
waathirka 

Waliopatwa na UWAKI wanaohitaji 
huduma za kitabibu za dharura 

waharakishwe kumwona daktari wa 
zamu na muuguzi mnasihi 

Daktari wa zamu 
i. 	 Atampa matibabu ya dharura 
ii. Atachukua historia 
iii. Atampima 
iv. Ataagiza vipimo 
v.	 Atachukua sampuli za mahakama 
vi. Atamtibu na kumpa tarehe ya kurudi 

kumfuatilia 
vii. Atampeleka kwa muuguzi mnasihi 

kama hajapata unasihi 
viii.Kama ameshapewa unasihi atampa 

rufaa kwenda kwa polisi na asasi 
nyingine zinazowahudumia 
waathirika 
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6.3 	Kuchukua Historia 

Watoa huduma watachukua historia ya aliyepatwa na UWAKI ikijumuisha dalili zitokanazo na ukatili. 
Taarifa hizi zitasaidia katika kutoa matibabu na kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama. Zaidi 
ya hayo, chimbuko na madhara ya tendo la ukatili lililotokea, kama kupoteza fahamu yataelezwa na 
kurekodiwa kwenye historia ya aliyepatwa na UWAKI. Matibabu ya huko nyuma, upasuaji na magonjwa 
ya wanawake, kama aliyepatwa na UWAKI ni mwanamke, yatarekodiwa kwa kina. Historia ya matibabu 
itajumuisha matatizo yo yote ya afya pamoja na mzio, hali ya chanjo na dawa anazotumia au alizowahi 
kutumia. Maelezo hayo yataingizwa kwenye fomu ya nyaraka za UWAKI wakati huo huo wa kuchukua 
historia ili mtoa huduma asiache kuripoti maelezo yoyote. Kuchukua historia, kumpima aliyepatwa na 
UWAKI, na kurekodi hayo kwenye fomu ya UWAKI (Kiambatisho namba 2) ni kiungo muhimu kati ya 
tukio-aliyepatwa na UWAKI-huduma za afya-polisi-mahakama. Nyaraka ambazo aliyepatwa na UWAKI 
amekuja nazo kwenye kituo cha huduma za afya zitaangaliwa na kupitiwa kabla ya kuchukua historia ya 
aliyepatwa na UWAKI. 

(a) 	 Utaratibu wa Kuchukua Historia 
i. 	 Jitambulishe kwa aliyepatwa na UWAKI. 
ii. 	 Uliza kama anataka mtu yeyote anayemfahamu awe naye wakati unapomhudumia. 
iii. 	 Hakikisha kwenye chumba cha matibabu, pamoja na wewe, kuna watu wachache sana na 

kama wapo, mweleze madhumuni na umuhimu wa kuwapo kwao. 
iv. 	 Mweleze kuwa yeye ndiye anayedhibiti kasi na mwenendo mzima wa kuchukua historia, 

kumpima na kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama. 
v.	 Mhakikishie kwamba matokeo ya uchunguzi yatakuwa ni siri. Mwulize kama ana maswali 

yoyote ya kukuuliza. 
vi. 	 Mweleze kitakachofanyika katika kila hatua ya uchunguzi na umuhimu wa uchunguzi. 
vii. 	 Mpe taarifa muhimu kuhusu tukio hili la UWAKI na umuhimu wa kurekodi yaliyotokea. 
viii. 	 Hakikisha ameweka sahihi kwenye fomu ya ridhaa (Kiambatisho namba 1). 
ix. 	 Baada ya kuweka sahihi kwenye fomu ya ridhaa anza kumpima. 

(b) 	 Mambo ya kuzingatia wakati wa kuandika historia ya aliyepatwa na UWAKI 
Wakati wa kuchukua historia zingatia kuwa kuna maelezo ya jumla na ya tukio. 

Maelezo ya Jumla 
i. 	 Jina, jinsia, anuwani, makazi, namba ya simu, tarehe ya kuzaliwa, umri, ameoa/ameolewa, 

kazi yake, ndugu wa karibu. 
ii. 	 Tarehe na muda wa kuanza kumchunguza. 
iii. 	 Majina ya watoa huduma wanaompa huduma za afya. 

Aliyepatwa na UWAKI anaweza kuomba au kutoomba ndugu kuwepo wakati anapofanyiwa 
uchunguzi. Kwa namna yoyote, matakwa yake lazima yaheshimiwe. Watoa huduma wote watakao 
kuwepo wakati wa kumhudumia ni lazima wawepo kwa idhini ya aliyepatwa na UWAKI. 

Maelezo ya tukio 
i. 	 Andika maelezo kuhusu kilichotokea ukiandika tarehe, wakati na mahali tukio lilipotokea. 
ii. 	 Chukua taarifa kuhusu muhusika wa ukatili/mhalifu. 

Ni muhimu kwa mtoa huduma kuuliza na kuelewa kilichotokea ili achunguze majeraha yaliyotokea. 
Kwa mfano ni lazima aulize ni wakati gani tukio lilifanyika. Kama ni ukatili wa kingono ni lazima 
aulize kuwa muhalifu/mkatili aliingiza uume wake wapi - kwenye uke, puru au mdomoni. Je 
mhalifu alitumia nguvu za kimwili au ushawishi wa ulaghai? Je, mhalifu alitumia kitu au vitu kwa 
mfano silaha? Wahalifu walikuwa wangapi?  Tukio lilikuwa ni moja au yalikuwa matukio mengi 
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ya mara kwa mara, ya saa au ya siku? Je, aliyepatwa na UWAKI alipoteza fahamu? Je anamfahamu 
aliyemfanyia ukatili? Je alifanya nini baada ya tukio? Mwulize aliyepatwa na UWAKI  kama baada 
ya tukio ameoga, amekojoa, ametapika nk. kwa kuwa vitendo hivi vinaweza vikaathiri uchukuaji 
wa sampuli za ushahidi wa kimahakama 

(c) 	 Historia inayohusu akina mama 
i. 	 Mwulize aliyepatwa na UWAKI tarehe aliyopata hedhi mara ya mwisho. 
ii. 	 Mwulize kuhusu matendo ya ngono aliyofanya na kama aliyafanya kwa ridhaa au sivyo. 

Mwulize kuhusu tendo la ngono la mwisho kabla ya tukio hili.  
iii. 	 Mwulize aliyepatwa na UWAKI kama ameshawahi kuugua magonjwa ya  ngono kabla ya 

tukio hili na kama aliwahi kutibiwa. 
iv. 	 Mwulize kama aliwahi kupima VVU na kama majibu yalikuwa chanya au hasi. 
v.	 Mwulize kama ameshawahi kuwa na mimba. 
vi. 	 Mwulize kama anatumia uzazi wa mpango, aina gani na anatumiaje. 

(d) 	 Hali ya  afya ya Akili 
Uchunguzi wa afya ya akili na matibabu ya hali zinazohusiana na magonjwa ya akili unafanyika 
ili kumwezesha aliyepatwa na UWAKI kukabiliana na madhara yaliyosababishwa na tendo 
au matendo ya UWAKI.  Mchakato wa uchunguzi na matibabu uzingatie kutomnyanyapaa, 
kutomlaumu na kutomzidishia madhara aliyepatwa na UWAKI. 
i. 	 Chunguza hali ya hisia ya aliyepatwa na UWAKI. 
ii. 	 Chukua historia ya afya yake ya akili: kama amekuwa au ana ugonjwa wa akili, kama 

ameshalazwa akiumwa ugonjwa wa akili, kama anatumia au ameshawahi kutumia dawa, 
na kama kuna historia ya ugonjwa wa akili katika familia yake. 

iii. 	 Waliopatwa na UWAKI watakaoonyesha dalili zozote kama zilizopo kwenye orodha hakiki 
ya afya ya akili iliyopo hapa chini watapewa rufaa waende kwa madaktari bingwa wa 
magonjwa ya akili, wanasaikolojia, au kwa daktari mwenye uzoefu wa kutibu  wagonjwa 
wanaohitaji huduma za afya ya akili. 

Orodha hakiki ya afya ya akili

 Sononi: 
Mara nyingi anasikitika, hana raha, anakuwa na hasira, anakosa matumaini, anaacha shughuli za 
burdani na za kumfurahisha, anapungua au anaongezeka uzito, hapati usingizi vizuri au analala 
sana, hana hamu ya kula, anajisikia kuchoka, hana nguvu, anakosa umakini, hajithamini na 
anatoa kauli kama “hakuna mtu anayenipenda, mimi ni mjinga” anajikosoa, anajitenga na jamii.

 Wasiwasi: 
Hana utulivu, hapati usingizi, ana hofu kama vile hofu ya kufa, moyo unamwenda mbio, 
anashindwa kupumua, ana hasira, anasikia kichefu chefu, hataki kutengana na mlezi, hatoki 
nyumbani, haendi hata shuleni. 

Hisia za kubadilika badilika: 
Aliyepatwa na UWAKI anashindwa kudhibiti hisia zake, anashindwa kujituliza na kujifariji yaani 
wakati mwingi hatulii, hisia zake zinabadilikabadilika, anaweza akajihusisha na tabia hatarishi, 
anakuwa mgomvi na anaweza akapiga watu. 

Tabia ya kutaka kujiua: 
Aliyepatwa na UWAKI huonyesha kukata tamaa, kutaka kufa, anafanya majaribio ya kujidhuru 
mwenyewe. Kama dalili hizi zikitokea ulizia historia ya kina juu ya tabia ya kujiua; mara ngapi 
alijaribu kujiua? Mbinu gani anazotumia kujaribu kujiua? Sasa bado ana mpango wa kujiua? 
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Mfanyie rufaa ya haraka aende kwa daktari bingwa wa magonjwa ya akili.

 Kutumia Vilevi: 
Mgonjwa anaibua tabia zisizokuwa na uhakika; za ghafl a ghafla; kama ni mtoto wa shule unaona 
ghafla kuna mabadiliko ya utendaji na matokeo shuleni yanashuka, anaonekana kama amelewa; 
anashiriki kwenye tabia hatarishi na vitendo vya hatari. 

Ugonjwa wa akili: 
Mawazo kuvurugika; kuona, kusikia au kunusa mambo ambayo hayapo; anakuwa mchafu bila 
kujali au anakuwa na usafi wa kupita kiasi; tabia inabadilika badilika na anaongea bila mpangilio. 

(f )  	 Historia ya zamani ya matibabu na upasuaji 
Mwulize aliyepatwa na UWAKI kama anaumwa au ameshawahi kuumwa ugonjwa wowote, kama 
ana mzio, juu ya matumizi ya pombe, madawa ya kulevya, chanjo, kama ana maambukizo ya 
VVU na kama ameshawahi kupasuliwa. Maswali haya yatakusaidia katika kuamua tiba bora zaidi, 
ushauri na ufuatiliaji unaohitajika. 

6.4 	 Kumpima aliyepatwa na UWAKI 

(a) 	 Mambo ya jumla ya kuzingatia katika kumpima aliyepatwa na UWAKI. 

Daktari atampima aliyepatwa na UWAKI kwa utaratibu unaoelezwa hapa chini: 
i. 	 Daktari ampime kwa mpangilio unaofaa. 
ii. 	 Atampima kuanzia kichwani mpaka kwenye vidole vya mguu, wakati huo akipima kwa 

uangalifu; uso unapewa kipaumbele maalumu; shingo, mikono, matiti, kifua, tumbo 
mapaja, miguu na sehemu za siri kama aliyepatwa na UWAKI kafanyiwa ukatili unaohusu 
ngono. 

iii. 	 Wakati unapompima, hapo hapo chukua sampuli za ushahidi wa kimahakama. 
iv. 	 Kama amefanyiwa ukatili wa kimwili au kingono, nguo za aliyepatwa na UWAKI 

zikusanywe kwa ajili ya kuzifanyia uchunguzi wa kisayansi.  Nguo hizo ziwekwe kwenye 
karatasi au mfuko wa karatasi na siyo mfuko wa plastiki. 

v.	 Kama aliyepatwa na UWAKI atavua nguo, afanye hivyo juu ya karatasi kubwa ili 
kukusanya sampuli kama vile mimea, wadudu, uchafu na nywele. Vitu hivi vitakuwa na 
msaada katika uchunguzi wa tukio lililofanyika. 

vi. 	 Matokeo yote yaandikwe kwenye fomu ya UWAKI. Kama fomu hii haipo, andika kwenye 
karatasi yoyote nyingine ili mradi uandike kufuatana na mpangilio wa fomu ya UWAKI. 

vii. 	 Upimaji sahihi hufanyika kwa kutumia mwanga wa kawaida. Hata hivyo, kuna taa 
maalumu, ambazo zinaweza zikatumika kumulika majeraha vizuri kama vile taa ya ‘Woods 
lamp’ au taa inayotumia nishati ya jua. 

viii. 	 Wakati huo huo unapompima, chukua sampuli za utando kutoka kwenye sehemu mbali 
mbali kulingana na mahitaji kama kwenye ngozi, mdomoni, nje na ndani ya uke, kwenye 
puru na sampuli ya mkojo. 

ix. 	 Mpe dawa za dharura za kuzuia mimba kwa wale wenye umri wa kuzaa. Toa tiba ya 
majeraha pia. 

x. 	 Kisheria, kama sampuli za ushahidi wa mahakama zimechukuliwa (mkojo, mbegu za 
kiume na kadhalika), ni lazima zitiwe lebo ipasavyo na zitiwe sahihi kabla ya kuzipeleka 
maabara. 

xi. 	 Aliyepatwa na UWAKI aelezwe kuhusu kila hatua inayofanyika na hatua inayofuata. 
xii. 	 Aelezwe kwamba wakati wowote katika mlolongo wa uchunguzi, aliyepatwa na UWAKI 

anaweza kumwambia mtoa huduma kusitisha uchunguzi. 
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(b) 	 Uchunguzi kuanzia kichwani hadi vidole vya mguu 
i. 	 Mwangalie aliyepatwa na UWAKI kiujumla na kuandika unavyomwona kwa mfano: 

Yuko macho, hakuzimia; ametulia au anahangaika; anatoka damu, amevaa nguo vizuri au 
nguo zimechanika na kadhalika. 

ii. 	 Mpime mapigo ya moyo, shinikizo la damu, hali ya joto mwilini na anavyopumua na 
kisha andika matokeo ya vipimo. 

iii. 	 Mpime mikono na angalia kama kuna majeraha, mikwaruzo, michubuko au uvimbe au 
majeraha yanayotishia maisha. 

iv. 	 Kagua na mpime uso, macho, masikio na meno. 
v.	 Chunguza kichwa kama kuna majeraha au uvimbe. 
vi. 	 Chunguza na mpime shingoni kama kuna majeraha, mikwaruzo, michubuko au uvimbe 

au majeraha yanayotishia maisha. 
vii. 	 Chunguza na pima matiti kuona kama kuna majeraha, mikwaruzo, michubuko au 

uvimbe. 
viii. 	 Fanya uchunguzi wa kifua na tumbo ili kubaini kama kuna majeraha yoyote ya ndani ya 

kifua au ndani ya tumbo, au kama kuna mimba. 
ix. 	 Chunguza na pima mapaja na miguu ukitafuta majeraha, mikwaruzo, michubuko au 

uvimbe au kuvunjika kwa mifupa. 
x. 	 Chukua sampuli za ushahidi wa kimahakama wakati unapompima kama ilivyoelekezwa 

hapo juu. 

(c) 	 Uchunguzi wa sehemu ya uzazi na puru 
i. 	 Mweleze utaratibu utakaotumia unavyompima ukimweleza kwa kina hatua kwa hatua. 
ii. 	 Mpime sehemu za siri kwa nje. 
iii. 	 Mpime mashavu ya uke na sehemu zote zinazohusiana na hizo. 
iv. 	 Chukua sampuli zote za utando wa nje na wa ndani wa uke kwa utaratibu ufuatao: 

• 	 Chukua utando nje ya uke, ndani ya uke, ndani kabisa ya uke na kwenye puru. 
• 	 Chukua utando mwingine kama mdomoni pale ambapo ngono imefanyika 

mdomoni. 
• 	 Chukua utando kwenye ngozi pale ambapo unahisi kuna mabaki ya shahawa au 

mbegu za kiume kwenye ngozi. 
v.	 Mpime kwa kutumia kipimo cha kupima uke (spekulamu) halafu mpime kwa vidole. 

Kwa hali yoyote ile, usimpime aliyepatwa na UWAKI kwa kutumia ‘spekulamu’ kabla 
hujachukua sampuli za ushahidi. Kuwapima wasichana ambao hawajafikia balehe kwa 
kutumia “spekulamu” husababisha maumivu na unaweza ukamwumiza aliyepatwa na 
UWAKI. Kwa hiyo kipimo cha “spekulamu”  kifanyike inapokuwa lazima sana tu, kwa 
mfano wakati mtoto anatokwa na damu kutokana na jeraha ndani ya uke. Kama ikiwa 
ni lazima kumpima kwa namna hiyo tumia “spekulamu” inayotumika kupima sikio. 
Upimaji wa wasichana kwa kutumia ’spekulamu’ hufanyika baada ya kumpa aliyepatwa 
na UWAKI dawa ya usingizi. 

vi. 	 Chukua chochote unachoona kuwa kinaweza kikatumika kama ushahidi wa kimahakama, 
kwa mfano nywele zilizoachwa na mhalifu kwenye sehemu za siri za aliyepatwa na UWAKI. 

vii. 	 Andika ni aina gani ya jeraha (kwa mfano mchubuko, mkwaruzo, jeraha lililosababishwa 
na kitu cha ncha kali au palipochanika), lipo sehemu gani na ukubwa wake. 

viii. 	 Zuia kutokwa damu kwa kugandamiza jeraha na ‘gauze’ iliyotasiwa, funga mishipa 
inayotoa damu na shona majeraha. 

(d) 	 Kuweka kumbukumbu 
i. 	 Daktari atajaza sehemu ya Fomu ya PF3 inayohusu matibabu ya aliyepatwa na UWAKI 

(Kiambatisho namba 4). Vilevile atajaza fomu ya tiba  ya UWAKI (Kiambatisho namba 
3) akijaza nakala tatu. 
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ii. 	 Ni jukumu la mtoa huduma kuhakikisha kuwa nyaraka zote zinazomuhusu aliyepatwa na 
UWAKI, (PF3, fomu za UWAKI, rekodi za matibabu, rekodi na sampuli za ushahidi wa 
kimahakama zinahifadhiwa. 

6.5 	 Uchunguzi wa Kimaabara 

(a) 	 Mambo  ya kuzingatia kwa ujumla 
Vipimo vya maabara hufanyika katika ngazi mbili. Ngazi ya kwanza, vipimo hufanyika kwenye 
kituo cha huduma za afya. Ngazi ya pili ni pale sampuli zinapopelekwa kwenye maabara ya 
mkemia mkuu wa serikali. 

Lengo la kufanya vipimo ni kuchunguza majeraha na madhara yaliyotokea kutokana na tendo la 
UWAKI na kuyapatia tiba sahihi. Lengo la kufanya vipimo vya maabara vilevile ni kuchukua na 
kukusanya ushahidi unaoweza kusaidia kuthibitisha au kukanusha kuwa mhalifu na aliyepatwa 
na UWAKI waliwahi kukutana. Majibu ya vipimo vya sampuli za ushahidi wa kimahakama 
yanatumika kama kizibiti cha kuonyesha kuwa kulikuwa au hakukuwa na tukio la ngono na 
hata kuonyesha kiasi cha nguvu au jinsi  nguvu zilivyotumika. Majibu ya vipimo vya sampuli za 
ushahidi wa kimahakama vilevile husaidia kuwatambua wahusika wa tukio la UWAKI. 

Sampuli za ushahidi wa kimahakama zichukuliwe mapema iwezekanavyo baada ya tukio. 
Kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama wakati unapompima aliyepatwa na UWAKI 
husaidia kupunguza uwezekano wa kumpima mara nyingi bila sababu. 

(b) 	 Vipimo vya Maabara 
Vipimo vya kawaida vya maabara kwa waliopatwa na UWAKI ni pamoja na kupima maambukizo 
ya VVU, kupima mimba, kupima mkojo na magonjwa ya ngono. Vipimo vya ziada vinaweza 
vikafanyika kulingana na maoni ya daktari, taratibu na uwezo wa kituo cha kutoa huduma katika 
ngazi inayohusika ya kituo cha kutolea huduma. 

Waliopatwa na UWAKI wanaweza kupata maambukizo ya magonjwa ya ngono. Maambukizo ya 
magonjwa ya ngono yanayohusiana na UWAKI na ambayo yana tiba inayofaa ni:

 i. 	VVU 
ii. 	Klamidia 
iii. 	Kisonono 

 iv. 	Kaswende 
v.	 ‘Trichomoniasis’                                                                                                           
vi. 	 Virusi vinavyosababisha malengelenge (HSV-2) 
vii. 	 Virusi vinavyosababisha saratani ya shingo ya kizazi (HPV)       
viii. 	 Hepatitis B na C; Kufanya uchunguzi wa Hepatitis B na C itategemea upatikanaji wa 

vifaa vya maabara 

6.6 	 Utambuzi wa ugonjwa 
Kutokana na yaliyoelezwa hapo juu mtoa huduma atafanya aina zifuatazo za utambuzi: 
i. 	 Utambuzi wa magonjwa ya kawaida   
ii. 	 Utambuzi wa upasuaji 
iii. 	 Utambuzi wa magonjwa ya wanawake 
iv. 	 Utambuzi wa magonjwa ya kisaikolojia 
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6.7 	 Matibabu ya Waliopatwa na UWAKI 

(a) 	 Mambo ya Kuzingatia 
i. 	 Waliopatwa na UWAKI wanapaswa kutibiwa kama dharura na wasiruhusiwe kukaa katika 

foleni. 
ii. 	 Mganga au muuguzi yeyote anaweza kumhudumia aliyepatwa na UWAKI. 
iii. 	 Watoa huduma wanapaswa kuweka kumbukumbu sahihi za matibabu kwa ajili ya 

matumizi ya baadaye. 
iv. 	 Watoa huduma wanaweza kuitwa kutoa ushahidi mahakamani. Wanapaswa kadri 

iwezekanavyo kufuata taratibu zilizowekwa ikiwa ni pamoja na kuchukua historia ambayo 
inaweza kuhitajika mahakamani. 

v.	 Taasisi zote za afya zinazotoa huduma za UWAKI zitakuwa na mtandao wa mawasiliano 
na watoa huduma katika maeneo yao kwa ajili ya rufaa. 

(b) 	 Matibabu ya majeraha yatokanayo na UWAKI 
Majeraha ya sehemu za siri yanayotokana na UWAKI yameainishwa katika Kiambatisho 
namba 12. 

6.8 	 Huduma ya kinga 

(a) 	 Mwongozo wa huduma ya kuzuia maambukizo ya VVU kwa watu wazima waliopatwa na 
UWAKI 

Taratibu za utoaji wa huduma ya kuzuia maambukizo ya VVU ni lazima zizingatie mwongozo wa 
kitaifa kuhusu VVU na UKIMWI: 
i. 	 Utoaji wa huduma ya kuzuia maambukizo ya VVU ni lazima uanzishwe ndani ya saa 72 
ii. 	 Unasihi ni lazima utolewe kabla na baada ya kupima VVU. Unasihi juu ya kuzingatia 

maelekezo na namna ya kutumia dawa ni lazima utolewe kabla ya kuanzisha dawa za 
kuzuia maambukizo ya VVU. 

iii. 	 Kama kipimo cha VVU ni hasi, mpe aliyepatwa na UWAKI dawa za kuzuia maambukizo 
ya VVU kwa muda wa siku 28. 

iv. 	 Kama matokeo ya kipimo cha VVU ni chanya sitisha dawa za kuzuia maambukizo ya 
VVU na onyesha kwamba aliyepatwa na UWAKI alikuwa na VVU kabla ya tukio la 
UWAKI na mpatie rufaa ya kwenda kliniki ya huduma ya wanaoishi na VVU. 

v.	 Aliyepatwa na UWAKI sharti ajulishwe kuwa PEP hupunguza tu uwezekano wa 
maambukizo ya VVU. 

vi. 	 Fanya ufuatiliaji wa aliyepatwa na UWAKI kila baada ya majuma 2 ili kuhakikisha 
anazingatia matibabu. 

vii. 	 Kabla ya kumpatia dawa za kuzuia mambukizi ya VVU, aliyepatwa na UWAKI sharti 
aelezwe kuwa dawa hizi zina maudhi madogo madogo. 

viii. 	 Mtoa huduma atatoa maelezo kwa aliyepatwa na UWAKI kuhusu namna ya kukabiliana 
na maudhi ya dawa hizi na kuwa maudhi hayo yatapungua siku hadi siku. 

ix. 	 Ikumbukwe kuwa kadri aliyepatwa na UWAKI anavyocheleweshwa kupatiwa dawa ya 
kuzuia maambukizo ya VVU, ndivyo uwezo wa dawa hii unavyopungua. 

x. 	 Ni lazima damu ipimwe ili kubaini wingi wa wekundu wa damu (Hb) na vimengenyo vya 
‘Alanine Amino Transferees (ALAT) na Aspirate Amino Transferees (ASAT). Mtoa huduma 
atoe dawa za kuzuia maambukizo ya VVU kama inavyoelekezwa kwenye mwongozo wa 
kitaifa wa VVU na UKIMWI (Angalia Jedwali namba 4) 

(b) 	 Uzazi wa Mpango na Kuzuia Mimba 
Wengi wa waliopatwa na UWAKI wanahitaji huduma za uzazi wa mpango lakini hawajazipata. 
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Mara nyingi huwa na wenzi na inawezekana wakapata mimba bila kutarajia au kwa wakati ambao 
haukutarajiwa. Kwa sababu hii, watoa huduma watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kuchunguza kama aliyepatwa na UWAKI anatumia huduma za uzazi wa mpango na 

kujua kama atahitaji kupewa huduma hizo. 
ii. 	 Kutoa unasihi kuhusu huduma na njia za uzazi wa mpango kama zinahitajika kulingana 

na mwongozo wa kitaifa wa uzazi wa mpango. Kutoa rufaa kwenda kwenye kituo chenye 
njia ya uzazi wa mpango aliyoichagua. 

iii. 	 Kama mwenzi wake hayupo tayari kumsaidia na kushirikiana naye ili atumie njia ya uzazi 
wa mpango kwa mfano vidonge vya kumeza, basi itabidi njia nyingine za uzazi wa mpango 
zitumike kama vile sindano ya Depo-provera. 

iv. 	 Baadhi ya waliopatwa na UWAKI wanaweza kuwa na ujauzito kabla ya kufi ka kwenye 
kituo kupata huduma. Baadhi ya akina mama hufanyiwa ukatili zaidi wakati wa ujauzito. 
Baadhi ya waliopatwa na UWAKI hufika kwenye vituo vya kutolea huduma baada ya 
kubakwa wakiwa wajawazito. Kama aliyepatwa na UWAKI ameonekana ni mjamzito, 
mtoa huduma atafanya yafuatayo: 
• 	 Kutafakari mazingira ya mimba ikiwa ni pamoja na hisia ya aliyepatwa na UWAKI 

kuhusu mimba hiyo. 
• 	 Kutambua hali yake ya kiafya kimwili na kiakili. 
• 	 Kutoa huduma zinazotakiwa ikiwa ni pamoja na kliniki ya wajawazito na uzuiaji 

wa maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. 
• 	 Kuhakikisha kunakuwepo na rufaa stahiki kama kituo kinachohusika hakina 

uwezo wa kutoa huduma ya uzazi wa mpango aliyoichagua. 

(c) 	 Mwongozo wa kuzuia mimba 
Uzazi wa mpango wa dharura utolewe kwa wasichana na wanawake waliopatwa na ukatili wa 
kingono wasio wajawazito lakini wenye uwezo wa kupata ujauzito iwapo wamefanyiwa. Uchunguzi 
wa mimba wa awali lazima ufanyike lakini usicheleweshe kuanzishwa kwa dawa za dharura za 
kuzuia mimba. Wasichana ambao wameanza kupata hedhi wapo katika hatari ya kupata mimba 
zisizotarajiwa hivyo wanatakiwa kupata dawa za dharura za kuzuia mimba. 

Dawa za dharura za kuzuia mimba zina nguvu zaidi ndani ya saa 120 (siku 5) baada ya kutendewa 
tendo la ukatili wa kingono.  Majuma 6 baada ya tukio la ukatili wa kingono mpime aliyepatwa 
na UWAKI na fuatilia kama ametumia dawa za dharura za kuzuia mimba. 

Jedwali Na 3: Aina za Dawa Zinazotumika Kuzuia Mimba kwa Dharura 

Namba Maelekezo 

1 Vidonge vyenye homoni moja ya Projesterone 
(Progesterone only pills). Vilivyo na 
Levonogesterel au norgesterel. 

2 Vidonge vyenye homoni mchanganyiko venye 
kiasi kidogo cha estrojeni  (0.03 mg ya ethinyl 
estradiol). 

Dozi 

Dozi ya 1 : Vidonge 20 mara tu 
baada ya tukio au ndani ya saa 120 
za tukio 
Dozi ya 2 : Vidonge 20 baada ya 
saa 12 za kunywa dozi ya kwanza 

Dozi ya 1: Vidonge 4 mara tu 
baada ya tukio au ndani ya saa 120 
za tukio 
Dozi ya 2: Vidonge 4 baada saa 12 
za kunywa dozi ya kwanza 

Kumbuka: Aliyepatwa na UWAKI anaweza kupewa mojawapo ya dawa hizo zilizoainishwa hapo 
juu. 
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6.9 	 Huduma za msaada wa kisailojia na kijamii 

(a) 	 Mambo ya kuzingatia 
i. 	 Waliopatwa na UWAKI hupata matatizo ya kisaikolojia, baadhi hupata mara tu baada 

yakufanyiwa UWAKI na wengine wakiteseka kwa muda mfupi au muda mrefu. 
ii. 	 Muda wa kuteseka kwa wasiwasi na mawazo yanayotokana na UWAKI hutofautiana 

kulingana na mtu binafsi na kiwango cha madhara yaliyotokea. 
iii. 	 Mnasihi anapaswa kutumia mbinu inayoitwa kwa kitaalamu “kumfi kiria aliyepatwa 

na UWAKI kwanza” ambayo inalenga, KUMFANYIA MAZURI badala ya 
KUMSABABISHIA MADHARA. 

iv. 	 Moja ya kanuni muhimu katika utoaji wa unasihi ni kutomlaumu kwa kupatwa na tukio 
la UWAKI. Watoa huduma wote wanaowahudumia waliopatwa na UWAKI wanapaswa 
kuwa na uwezo wa kutoa unasihi wa awali ikiwa ni pamoja na  kwa watoto. 

v.	 Madaktari, wauguzi na  maofisa wa ustawi wa jamii wanapaswa kutoa huduma za unasihi 
kwa waliopatwa na UWAKI kulingana na mahitaji yao. 

vi. 	 Mshauri lazima wakati wote azingatie maadili ya kitaaluma na kutumia kanuni za kutenda 
mema, na siyo kusababisha madhara kwa aliyepatwa na UWAKI. 

(b) 	 Aina za unasihi katika huduma za UWAKI 
i. 	 Waliopatwa na UWAKIwanapaswa kupewa aina zinazotakiwa za unasihi. 
ii. 	 Baadhi ya wanasihi, maofisa wa ustawi wa jamii na wauguzi ambao huwahudumia 

waliopatwa na UWAKI;  wameshapewa mafunzo ya aina mbalimbali ya  unasihi kwa 
mfano; unasihi katika utoaji wa huduma za uzazi wa mpango, unasihi kabla na baada 
ya kupima maambukizo ya VVU na  unasihi wa jinsi ya kuzingatia ushauri wa jinsi ya 
kutumia matibabu. 

iii. 	 Kwa wale ambao tayari wana stadi za unasihi katika /nyanja zilizotajwa, msisitizo uelekezwe 
katika kutoa unasihi dhidi ya madhara yanayotokana na UWAKI. 

iv. 	 Kama unasihi mwingine unahitajika, wanasihi wanatakiwa kuangalia kwenye miongozo 
mingine ya kitaifa na kutafuta unasihi maalumu wanaohitaji waliopatwa na UWAKI. 

(c) 	 Umuhimu wa unasihi wa kutuliza mshtuko wenye lengo la kumsaidia aliyepatwa na UWAKI 
Unasihi wa kutuliza mshtuko unamsaidia aliyepatwa na UWAKI: 
i. 	 Kuelewa hali yake vizuri zaidi. 
ii. 	 Kutambua fursa mbalimbali zinazomfaa kulingana na anavyojisikia, maadili na hisia zake. 
iii. 	 Kumwezesha kufanya uamuzi wake mwenyewe na kuutekeleza. 
iv. 	 Kumwezesha kukabiliana na tatizo na changamoto anazopata. 
v.	 Kumwezesha kukuza stadi za maisha. 
vi. 	 Kumwezesha kumsaidia mwenzake ikiwa ni pamoja na kuimarisha uwezo wake  mwenyewe. 

(d) 	 Fasili ya unasihi wa kutuliza mshtuko 
i. 	 Unasihi ni jitihada za pamoja kati ya mnasihi na mteja kwa lengo la kubainisha malengo 

na ufumbuzi wa matatizo  yanayosababisha mtikisiko wa kihisia. 
ii. 	 Unasihi hukusudia kuboresha mawasiliano na stadi za kukabiliana na matatizo, kuimarisha 

hali ya kujiamini, kuimarisha afya ya akili na kukuza mabadiliko chanya ya tabia. 
iii. 	 Unasihi wa kutuliza mshtuko ni moja ya huduma muhimu katika kumpa huduma 

toshelezi mwathiriwa wa UWAKI ili kumwezesha kukabiliana na tatizo lililompata na 
kuendelea kuishi maisha ya kawaida. 

iv. 	 Unasihi wa kutuliza mshtuko husaidia kupunguza mlolongo wa madhara ya UWAKI hali 
inayojumuisha dalili nyingi zinazoonekana kwa waliobakwa na  kwa wengine waliopatwa 
na UWAKI. 
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6.10 Kufuatilia Maendeleo ya Aliyepatwa na UWAKI, Tiba na Rufaa
 

Watoa huduma watatumia miongozo katika kupanga namna ya kufuatilia maendeleo ya aliyepatwa 
na UWAKI baada ya kumpima na kumpa matibabu. Matibabu yanayopaswa kutolewa kwa wakati 
pamoja na huduma ya kisaikolojia inatakiwa yawemo kwenye mpango wa kufuatilia maendeleo 
ya aliyepatwa na UWAKI. Aidha, watoa huduma watatakiwa kutathmini mahitaji ya waliopatwa 
na UWAKI kwa ujumla wake na kuchunguza na kuyafahamu mahitaji zaidi ya tiba ya madhara 
ya UWAKI. 

6.11 	Kuweka kumbukumbu 
i. 	 Mtoa huduma atahakikisha kuwa nyaraka zote pamoja na fomu zinazohusu UWAKI zipo 

za kutosha. Atahakikisha kuwa kunakuwa na usalama wa kumbukumbu za matibabu na 
kumbukumbu nyingine zinazowahusu waliopatwa na UWAKI. 

ii. 	 Daktari atakamilisha sehemu ya matibabu ya Fomu ya PF3 (Kiambatisho namba 4) na 
kujaza nyaraka za fomu ya UWAKI (Kiambatisho namba 2) akijaza nakala tatu (3). 

iii. 	 Mtoa huduma ana jukumu la kuhakikisha kuwa fomu ya polisi namba 3 na kumbukumbu 
zote zinazohusu tukio la UWAKI, nyaraka za matibabu na sampuli za ushahidi wa 
kimahakama; vyote hivi vinahifadhiwa katika hali ya usalama. 
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SEHEMU YA SABA 

HUDUMA ZA AFYA KWA WATOTO NA VIJANA BALEHE WALIOPATWA NA UWAKI. 

7.1 	Utangulizi 

Utoaji wa huduma za afya kwa watoto na vijana walioathirika na UWAKI unajumuisha kutoa 
huduma toshelezi kwenye vituo vya kutoa huduma katika ngazi zote. Mahitaji ya lazima kwa ajili 
ya kuanzisha huduma hizi katika vituo vya kutolea huduma za afya ni pamoja na upatikanaji wa 
vifaa muhimu, kuzingatia viwango vya huduma na upatikanaji wa watoa huduma wenye ujuzi 
katika masuala ya UWAKI. Aidha, watoa huduma za afya wanatakiwa kutambua watoto na vijana 
balehe kama kundi maalumu ambalo linahitaji kuhudumiwa haraka, kupewa matibabu kwa 
huruma na kufuatiliwa ili kuhakikisha kuwa huduma inayotolewa inamridhisha mtoto, mzazi au 
mlezi na jamii. 

Utoaji wa huduma za afya kwa waliopatwa na UWAKI watoto na vijana balehe kunahitaji 
kuzingatia maadili yanayohusu ridhaa na siri; kupitia kwa uangalifu historia ya aliyepatwa na 
UWAKI, kufanya vipimo, utambuzi  wa uhakika, kutoa tiba za matatizo aliyo nayo aliyepatwa 
na UWAKI zinazohusu matibabu ya kawaida, ya upasuaji na ya kisaikolojia; rufaa na kufuatilia 
maendeleo ya aliyepatwa na UWAKI. Utoaji wa huduma kwa ajili ya waliopatwa na UWAKI 
watoto na vijana balehe unahitaji ufahamu wa taratibu za kufuata mara aliyepatwa na UWAKI 
anapofika kwenye kituo cha  huduma; vipimo vya kumfanyia; kuchunguza sampuli za ushahidi 
wa kimahakama, kuandaa nyaraka za kisheria zikijumuisha kumbukumbu za huduma alizopata; 
na kuwasiliana na polisi na mahakama. Utoaji wa huduma za afya  kwa watoto na vijana balehe 
walioathirika na UWAKI katika mfumo mzima wa huduma za afya kitaifa unahakikisha kuwapo 
kwa rufaa yenye mrejesho: kutoka kwenye jamii na zahanati na kituo cha afya kwenda katika 
hospitali ngazi ya wilaya, mkoa, kanda na taifa. Rufaa ya mrejesho hutoka hospitali ya taifa, mkoa, 
wilaya kwenda katika kituo cha afya, zahanati na jamii. Huduma za afya za kina za watoto na 
vijana balehe waliopatwa na UWAKI ni zaidi ya utoaji wa huduma za kawaida za afya na zinahitaji 
kuhusishwa na huduma nyingine zinazomsaidia aliyepatwa na UWAKI katika utengamao na 
kumuunganisha na familia yake na jamii. 

Watendaji wanaotoa huduma kwa watoto na vijana balehe waliopatwa na UWAKI ni lazima 
wajiwekee  makubaliano kuwa ni nani ana jukumu la kumhoji mtoto au kijana balehe aliyepatwa na 
UWAKI wa kingono na mahojiano hayo yafanyike wapi, muda gani na nani ayafanye.  Watendaji 
hawa watakubaliana wakati na jinsi habari hizi zitakavyotolewa kwa watendaji wanaohusika kwa 
kuzingatia maadili ya hali ya usiri na heshima. 

(a) 	 Masuala ya jumla ya kuzingatia 

i. 	 Wazazi, walezi na watu wengine wanaoguswa na masuala ya watoto na vijana balehe, 
wanapohisi kuwa mtoto au kijana balehe wa kike amefanyiwa UWAKI kama vile 
kubakwa, hawana budi kumpeleka kwa daktari au daktari wa magonjwa ya wanawake 
na kwa ofi sa ustawi  wa jamii, na kama wapo; mwanasaikolojia au daktari wa magonjwa 
ya akili. 

ii. 	 Mtoto au kijana balehe ambaye amebakwa au kafanyiwa vitendo vingine vya kudhalilishwa 
kingono apelekwe haraka kwenye chumba cha dharura ili apewe huduma na kuhakikisha 
kuwa sampuli za ushahidi wa kimahakama dhidi ya mhalifu zinachukuliwa. 

iii. 	 Watoa huduma watapewa mafunzo ya jinsi ya kuwahudumia watoto na vijana balehe 
waliopatwa na UWAKI. 
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iv. 	 Watoto waliopatwa na UWAKI watachunguzwa katika mazingira ya huduma pendevu 
ambayo ni pamoja na yafuatayo: 
a. 	 Vyumba vyenye rangi  ya kuvutia na vyenye nafasi ya kutosha kwa ajili ya  mnasihi 

ili awe na nafasi ya kutosha ya kucheza na mtoto na huku akimpa huduma. 
b.	 Kuwe na midoli inayofanana na mazingira ya kinyumbani. 
c. 	 Kuwe na midoli ya jinsia zote mbili na wa umri mbalimbali. Midoli iwe na rangi 

kama ya mtoto. Ni vyema kuwa na vikaragosi kama inawezekana. 
d. 	 Kuwe na karatasi na penseli za rangi za kuchorea. 
e. 	 Kuwe na mipira na vifaa vya chemsha bongo. 
f.	 Kimsingi, kuwe na usalama wa kutosha ili kuhakikisha usalama wa waliopatwa na 

UWAKI wakati wakiwa kwenye kliniki au kituo cha kutolea huduma au wodini 
wakati mtoto amelazwa. 

vi. 	 Kwa kawaida inahitajika mtoto alazwe kwa muda wa kutosha kulingana na hali ya 
aliyepatwa na UWAKI ili achunguzwe kwa ukamilifu na kina na kuandaa mahali  pa 
kumpeleka ikiwa lazima. 

vii. 	 Ili uchunguzi uanze mapema, ni muhimu kushirikisha idara ya watoto, ofisa wa ustawi 
wa jamii na polisi. Wakati ukisubiri uchunguzi ufanyike na wakati ukimchunguza mtoto 
hakikisha kuwa hapo alipo kuna usalama. 

(b) 	 Ridhaa 

Kabla ya kumpima aliyepatwa na UWAKI, mtoa huduma anatakiwa amweleze mtoto na wazazi 
wake juu ya huduma atakazopewa, ikiwa ni pamoja na mahojiano na kuchunguza afya yake. Kila 
hatua na sehemu ya huduma atakayopewa aliyepatwa na UWAKI, atapewa baada ya ama yeye 
aliyepatwa na UWAKI, mzazi au mlezi kutoa ridhaa afanyiwe uchunguzi au apewe huduma hiyo. 

Kwa watoto waliopatwa na UWAKI fomu ya ridhaa hutiwa saini na mzazi wa mtoto au mlezi, 
isipokuwa kama mzazi wa mtoto ndiye mtuhumiwa. Kama mzazi wa mtoto ndiye mtuhumiwa, 
fomu ya ridhaa inaweza kutiwa saini na mfanyakazi katika kituo cha kutoa huduma kwa mujibu 
wa sheria za Tanzania. Kipengele muhimu katika kutoa  ridhaa, hata hivyo, ni pale ambapo 
pamoja na kusema kuwa kisheria watoto hawawezi kutoa ridhaa kwa uchunguzi na huduma, 
wao wasilazimishwe au kufanyiwa uchunguzi au  kupewa huduma za afya, isipokuwa inapokuwa 
ni muhimu ili kuokoa maisha ya mtoto. Ridhaa kwa mtoto na kijana balehe balehe ina ngazi tatu 
muhimu: 
i. 	 Ridhaa kwa ajili ya kupewa huduma za afya tu. 
ii. 	 Ridhaa kwa ajili ya kupewa huduma za afya, kuchukua na kuchunguza sampuli za ushahidi 

wa kimahakama. 
iii. 	 Ridhaa kwa ajili ya huduma za afya, kuchukua na kuchunguza sampuli za ushahidi wa 

kimahakama na kufanyiwa rufaa aende polisi. 

Baadhi ya watoto waliopatwa na UWAKI wa kingono wanaweza kuwa hawana majeraha ya 
kimwili au dalili za kuumia. Wengine wanaweza kuwa na dalili za kihisia/kisaikolojia au kitabia 
ambazo kwa mara nyingi anayeweza kuziona kwa mtoto kwa mara ya kwanza ni  mwalimu au 
wazazi. Kitu cha msingi kinachoonyesha kuwapo kwa UWAKI ni maelezo ya mtoto au ya shahidi 
wa tukio hilo la UWAKI. 

(c) 	 Aina za UWAKI kwa Watoto 

Ukatili wa kingono kwa watoto ni pamoja na mambo yafuatayo: 
i. 	 Kunapokuwapo na kuguswaguswa kama kugusa sehemu za siri za mtoto au kumshurtisha 

mtoto aguse sehemu za siri za mtu mzima. 
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ii. 	 Kumjeruhi mtoto kwa kumwingilia (kwa mfano kuingiza uume, vidole au vitu vyovyote 
kwenye uke, mdomo au puru) na kumjeruhi mtoto bila kumwingilia (kwa mfano, 
kumgusagusa au kumbusu kingono). 

iii. 	 Matendo ambayo hayahusishi kumgusa mtoto kwa mfano kumwonyesha uchi mtoto kwa 
makusudi na kuchungulia uchi wa mtoto.  

iv. 	 Kumshirikisha mtoto katika maongezi ya kingono. 
v.	 Kumshirikisha mtoto katika kutengeneza picha za kingono. 
vi. 	Uonevu shuleni. 

(d) 	 Ni Nani Wahalifu wa UWAKI kwa Watoto? 

Kujamiiana baina ya wanafamilia na udhalilishaji wa kingono kwa watoto na vijana balehe ni 
moja ya aina za UWAKI ambazo hazionekani moja kwa moja.  Mara nyingi wahalifu wa UWAKI 
kwa watoto na vijana balehe ni ndugu wa karibu na kama baba, baba wa kambo, babu, kaka, 
mjomba au ndugu mwingine wa kiume anayeonekana anaaminika. Katika baadhi ya matukio, 
haki za mtoto hazizingatiwi ili kulinda jina la familia ya wahusika na la wahalifu ambao kwa 
kawaida ni watu wazima. Kwa upande mwingine, baadhi ya watumishi wa nyumbani, wanawake 
kwa wanaume wanawafanyia UWAKI watoto waliokabidhiwa na kuaminiwa kuwatunza. 

(e) 	 Viashirio Hatarishi vya UWAKI kwa Watoto na Vijana balehe 

Kukiwa na hisia kuwa tendo la UWAKI huenda likatokea au kama tendo lenyewe likitokea, watoa 
huduma na wadau katika jamii wanapaswa kutafuta msaada wa nyongeza kutoka kwa ofi sa ustawi 
wa jamii, idara ya watoto au polisi. Viashirio vya UWAKI vilivyopo kwenye mazingira ya kijamii 
ni pamoja na: 
i. 	 Wazazi wanaoonyeshana hisia za mapenzi na mihemko mbele ya watoto wao. 
ii. 	 Wazazi ambao uelewa wao wa afya ya mtoto ni mdogo au ambao kumbukumbu zao 

kuhusu historia ya hali ya afya ya mtoto ni hafi fu. 
iii. 	 Wazazi ambao hawajaafikiana nani kati yao wawili amtunze mtoto. 
iv. 	 Familia ambayo imejitenga na jamii. 
v.	 Unywaji wa pombe kupita kiasi au kutumia dawa za kulevya. 
vi. 	 Ugomvi kati ya wenzi wa karibu katika mazingira ya nyumbani au popote karibu na 

mtoto. 
vii. 	 Mtoto anayetunzwa na walezi mbalimbali bila kubaini mlezi mhusika ni yupi; mzazi au 

mlezi mwenye wapenzi wengi, mtumiaji wa pombe kupita kiasi au dawa za kulevya, hali 
ya umaskini, kutengwa na jamii na hali ya usiri katika familia. 

viii. 	 Mtoto asiyejithamini, asiyejiheshimu au anayeishi kwenye mazingira hatarishi. 
ix. 	 Historia ya kuwa na wanafamilia au watoto ambao wameshafanyiwa UWAKI. 

7.2 	 Kumpokea Aliyepatwa na UWAKI 
Kwenye kituo cha kutoa huduma, watoto au vijana balehe balehe waliopatwa na UWAKI 
watapokelewa katika Kliniki ya Afya ya Uzazi na Mtoto (RCHC) au Idara ya Wagonjwa wa Nje au 
Kliniki ya Matunzo na Huduma kwa Watu Wanaoishi na VVU. Watoa huduma watawatambua 
watoto na vijana balehe wakati wakiwa kwenye foleni au kwenye eneo la wagonjwa wa nje na 
kuwasaidia ili wapewe kipaumbele cha kuhudumiwa. 

7.3 	 Kuchukua Historia ya Aliyepatwa na UWAKI 
Watoa huduma watachukua historia ya aliyepatwa na UWAKI wakijumuisha dalili zitokanazo na 
tukio la UWAKI. Taarifa hizi zitasaidia katika kutoa matibabu na kuchukua sampuli za ushahidi 
wa kimahakama. Zaidi ya hayo, chimbuko na madhara ya tendo la ukatili lililotokea, kama 
kupoteza fahamu yataelezwa na kurekodiwa kwenye hiyo historia.  Matibabu ya huko nyuma, 
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upasuaji na magonjwa ya wanawake, kama aliyepatwa na UWAKI ni mwanamke, yatarekodiwa 
kwa kina. Historia ya matibabu itajumuisha matatizo yoyote ya afya pamoja na mzio, hali ya 
chanjo na dawa anazotumia au alizowahi kutumia. Maelezo hayo yataingizwa kwenye fomu ya 
nyaraka za UWAKI wakati huo huo wa kuchukua historia ili mtoa huduma asiache kuripoti 
maelezo yoyote.  Kuchukua historia, kumpima aliyepatwa na UWAKI, na kurekodi hayo kwenye 
fomu ya UWAKI (Kiambatisho namba 3) ni kiungo muhimu kati ya tukio-aliyepatwa na UWAKI 
mtoto-huduma za afya-polisi-mahakama. Nyaraka ambazo aliyepatwa na UWAKI amekuja nazo 
kwenye kituo cha huduma zitaangaliwa na kupitiwa kabla ya kuchukua historia ya aliyepatwa na 
UWAKI. 

(a) Mambo ya kuzingatia wakati wa kuandika historia ya aliyepatwa na UWAKI 

Wakati wa kuchukua historia ya aliyepatwa na UWAKI zingatia kuwa kuna maelezo ya jumla na 
ya tukio. 

i. Maelezo ya jumla ya aliyepatwa na UWAKI mtoto 
• 	 Jina, jinsia, anwani, makazi, namba ya simu, tarehe ya kuzaliwa, umri, ameoa/ameolewa, 

kazi yake, jina la ndugu wa karibu. 
• 	 Tarehe na muda wa kuanza kumchunguza aliyepatwa na UWAKI. 
• 	 Majina na vyeo vya watoa huduma wanaomhudumia aliyepatwa na UWAKI. 
• 	 Aliyepatwa na UWAKI anaweza kuomba au kutoomba ndugu kuwepo wakati anapofanyiwa 

uchunguzi. Kwa namna yoyote matakwa yake lazima yaheshimiwe. Watoa huduma wote 
watakaokuwepo wakati wa kumhudumia aliyepatwa na UWAKI ni lazima wawepo kwa 
idhini yake. 

ii. Maelezo ya mtoto aliyepatwa na UWAKI au mlezi wake kuhusu tukio la UWAKI 
• 	 Andika maelezo kuhusu kilichotokea ukiandika tarehe, wakati na mahali tukio lilipotokea. 
• 	 Uliza juu ya mhalifu. 
• 	 Ni muhimu kwa mtoa huduma kuuliza na kuelewa kilichotokea ili achunguze majeraha 

yaliyotokea. Kwa mfano ni lazima aulize ni wakati gani tukio la UWAKI lilifanyika, kama 
ni ukatili wa kingono ni lazima aulize kuwa mhalifu aliingiza uume wake kwenye uke, 
puru au mdomoni.  Je mhalifu alitumia nguvu za kimwili au ushawishi wa ulaghai? Je, 
mhalifu alitumia kitu au vitu kwa mfano silaha? Wahalifu walikuwa wangapi?  Tukio 
lilikuwa ni moja au yalikuwa matukio mengi ya mara kwa mara, ya saa au ya siku? Je, mtoto 
aliyepatwa na UWAKI alipoteza fahamu? Mtoto/kijana balehe anamfahamu aliyemfanyia 
tendo la UWAKI? Alifanya nini baada ya tukio? Mwulize kama baada ya tukio ameoga, 
amekojoa, ametapika nk. kwa kuwa vitendo hivi vinaweza vikaathiri uchukuaji wa sampuli 
za ushahidi wa kimahakama 

iii. Historia ya aliyepatwa na UWAKI kuhusu magonjwa ya wanawake (kama inahitajika) 
• 	 Mwulize aliyepatwa na UWAKI tarehe aliypata hedhi mara ya mwisho. 
• 	 Mwulize kuhusu matendo ya ngono aliyofanya na kama aliyafanya kwa ridhaa au sivyo. 
• 	 Mwulize kuhusu tendo la ngono la mwisho kabla ya tukio hili.  
• 	 Mwulize kama ameshawahi kuugua magonjwa ya  ngono kabla na kama aliwahi kutibiwa. 
• 	 Mwulize kama aliwahi kupima VVU; na kama majibu yalikuwa chanya au hasi. 
• 	 Mwulize kama ameshawahi kuwa na mimba. 
• 	 Mwulize kama anatumia uzazi wa mpango. 
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Mwongozo wa Kuwasiliana na Watoto
 
i. 	 Kumbuka sasa wewe umeshakuwa mtaalamu katika masuala ya watoto na una uwezo wa kuwasiliana nao. 
ii. 	 Ingawa aliyepatwa na ukatili bado mdogo na pengine kimwili hana nguvu za kutosha atapewa na anaweza 

kuzipokea taarifa kuhusu ugonjwa wake. Kuficha tatizo hilo kutaleta madhara zaidi kwa mtoto na familia 
yake. 

iii. 	 Mweleze mtoto/kijana balehe aliyepatwa na ukatili majukumu yako kama mtoa huduma. Unaweza kuanza 
na maneno yafuatayo. “Nipo hapa kukusaidia wewe na familia yako ili wewe ujisikie vyema.” Kwa watoto 
wenye umri mkubwa, unaweza kuelezea zaidi kuhusu majukumu yako. 

iv. 	 Mwanzoni mwa matibabu, jitahidi kumwelewa mtoto; mbinu zako ziendane na umri wake (fanya 
michezo na watoto wadogo zaidi; lakini unapokuwa na watoto wakubwa au vijana fanya nao michoro na 
mazungumzo). 

v.	 Jiweke sawa na urefu wa mtoto (kaa chini unapocheza na watoto wadogo sana, kaa kwenye kiti kifupi 
unapozungumza na watoto wakubwa kidogo). 

vi. 	 Mawasiliano kwa maneno pekee kwa watoto hayasaidii wakati wote; tafuta njia nyingine za kuwasiliana nao 
(kama vile kuchora, vitu vya sanaa, kusikiliza muziki na kucheza). Tafuta njia ambazo zitafanikisha zaidi 
mawasiliano na watoto. 

vii. 	 Baadhi ya watoto wanajisikia vyema zaidi wakiwa pamoja na walezi wao kwenye chumba unapowahudumia 
hadi pale watakapokuwa wamekuzoea na kukuamini. 

viii. 	Usitake mtoto ajieleze haraka. Mfikirie mtoto kwanza. Mruhusu ajieleze kwa wakati wake mwenyewe. 
ix. 	 Wakati wote mpe mtoto taarifa muhimu kulingana na umri wake; usimfiche taarifa mtoto. 
x. 	 Andaa kliniki yako ili iwe kliniki pendevu/rafiki kwa mtoto/kijana balehe (weka midoli na vikaragosi; 

sakafu iwe laini kwa ajili ya kukalia watoto, viti vinavyoweza kukaliwa kwa raha, rangi nzuri ukutani). Weka 
mazingira mazuri na ya kirafiki ili mtoto ajisikie vyema na asiogope. 

iv.  	 Hali ya afya ya Akili 
Uchunguzi wa afya ya akili na matibabu ya hali zinazohusiana na magonjwa ya akili unafanyika 
ili kumwezesha aliyepatwa na UWAKI kukabiliana na madhara yaliyosababishwa na tendo 
au matendo ya UWAKI.  Mchakato wa uchunguzi na matibabu uzingatie kutomnyanyapaa, 
kutomlaumu na kutomzidishia madhara muathiriwa. 
• 	 Chunguza hali ya hisia ya mtoto aliyepatwa na UWAKI. 
• 	 Chukua historia ya afya yake ya akili: kama amekuwa au ana ugonjwa wa akili, kama 

ameshalazwa akiumwa ugonjwa wa akili, kama anatumia au ameshawahi kutumia dawa, 
na kama kuna historia ya ugonjwa wa akili katika familia yake. 

• 	 Watoto waliopatwa na UWAKI watakaoonyesha dalili zozote kama zilizopo kwenye 
kiambatisho namba 7 watapewa rufaa ya kwenda kwa madaktari bingwa wa magonjwa ya 
akili, wanasaikolojia au kwa daktari mwenye uzoefu wa kuwatibu wagonjwa wanaohitaji 
huduma za afya ya akili. 

v.	 Historia ya zamani ya matibabu na upasuaji 
Mwulize mtoto aliyepatwa na UWAKI kama anaumwa au ameshawahi kuumwa ugonjwa wowote, 
kama ana mzio; kuhusu matumizi ya pombe, madawa ya kulevya, chanjo, kama ana maambukizo 
ya VVU na kama ameshawahi kupasuliwa. Maswali haya yatakusaidia katika kuamua tiba bora 
zaidi, ushauri na ufuatiliaji unaohitajika. 
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Malalamiko ya Watoto naVijana balehe
 

i. Malalamiko ya kimwili
 •	 Malalamiko ya mfumo wa fahamu ikiwa ni pamoja na maumivu ya kichwa, maumivu ya tumbo, 

kukosa choo, kuhara, kupata choo mfululizo na uchovu wa ujumla.
 •	 Maumivu wakati wa haja kubwa au kukojoa, kutoka maji au damu ukeni na kuwashwa-washwa.
 •	 Kwa vijana balehe wa kike, uliza kuhusua tarehe ya mwisho ya kupata hedhi, idadi ya mimba,  upasuaji 

wa kuhusiana na magonjwa ya kike na kuumia kwenye sehemu za siri.
 •	 Tarehe ya mwisho alipojamiiana kwa hiari au kwa kulazimishwa, matumizi ya uzazi wa mpango.
 •	 Ulizia kuhusu magonjwa ya ngono kabla ya tendo hili la UWAKI na kama ametibiwa. 

ii. Malalamiko ya kihisia:  
•	 Uliza kama anapata usingizi wa kutosha; kama ana shida ya kupata usingizi, ulizia kama analala sana au 

analala kidogo, hamu ya kula, hisia na maingiliano ya kijamii, mabadiliko ya ghafla ya kitabia kama vile 
hasira, huzuni, kukusudia kujiua, kupenda kukaa mwenyewe, kutojithamini, ndoto za kuweweseka, 
woga, kupooza kihisia na matatizo ya shule kama kushuka kwa alama zake darasani. 

iii. Kujitenga kihisia
 •	 Watoto walionyanyaswa wanaweza kukosa hisia.
 •	 Wahusika wanaweza kumlazimisha mtoto kuweka siri ya unyanyasaji, na mtoto huwa na wasiwasi 

kuhusu nini kitatokea kwa familia yake kama siri itafichuka. Mzigo wa siri unaweza ukamwelemea 
mtoto mpaka anafikia utu uzima na kumfanya mtoto asiwe mtu wa kawaida. 

iv. Kujilaumu na kujihukumu: 
•	 Baadhi ya watoto hujilaumu wenyewe kwa UWAKI uliotokea. Baadhi wanaweza kuhisi kuwa 

unyanyasaji ulikuwa ni adhabu kwa makosa waliyoyafanya. Inawezekana  waliambiwa hivyo na 
wahusika waliowafanyia UWAKI. 

•	 Watoto wengi wanaamini kuwa watu wazima hawakosei na wanawaamini. Wanapofanyiwa UWAKI na 
watu wazima wanawasaliti kiimani. 

v. Kusalitiwa: 
•	 Watoto walionyanyaswa wana  uwezekano wa kutowaamini watu tena kufuatia kusalitiwa. Hisia hizi 

zinaweza kuendelea mpaka utu uzima. 

vi. Tabia za kujiumiza:  
•	 Kutumia madawa ya kulevya, ukahaba, kujikatakata. 

vii. Tabia za kingono zisizoendana na ukuaji: 
•	 Kupiga punyeto kupita kiasi, kulazimisha vitendo vya ngono kwa watoto wengine. 

(b) 	 Utaratibu wa Kuchukua Historia 
Utaratibu utategemea hali ya mtoto kimwili, kihisia na kiakili. Katika baadhi ya matukio ya UWAKI, 
mahojiano yanaweza kuwa magumu kutokana na hali ya mhemko wa akili na kuchanaganyikiwa 
na mtoto kuwa na wasi wasi juu ya usalama wake. Namna ya kuendesha majadiliano na mtoto 
itategemea umri wake na maendeleo ya utambuzi wa hali yake. Katika baadhi ya matukio, mzazi 
au mlezi anaweza akaombwa asubiri nje ili mtoto ahojiwe akiwa peke yake. Ni muhimu kuwa 
na maelewano mazuri  kati ya mshauri nasaha na mtoto; na mshauri nasaha na mlezi wake ili 
kufanikisha malengo ya mahojiano na mtoto na mzazi au mlezi wake. Kila juhudi ifanyike ili 
kupunguza idadi ya mahojiano na mtoto. Kama kituo kina mfanyakazi wa ustawi wa jamii, yeye 
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anapaswa kuwepo wakati mtoto anapohojiwa. Utaratibu kwa ajili ya kuanzisha maelewano na 
mawasiliano na mtoto au kijana balehe unaonyeshwa hapa chini: 
•	 Jitambulishe kwa aliyepatwa na UWAKI. 
•	 Uliza kama kijana balehe anataka mtu yeyote anayemfahamu awe naye wakati 

unapomhudumia. 
•	 Hakikisha kwenye chumba cha matibabu, pamoja na wewe, kuna watu wachache sana na 

kama wapo, mweleze madhumuni na umuhimu wa kuwapo kwao. 
•	 Mweleze kwa lugha anayoielewa kuwa yeye ndiye anayedhibiti kasi na mwenendo mzima wa 

kuchukua historia, kumpima na kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama. 
•	 Mhakikishie kwamba matokeo ya uchunguzi yatakuwa ni siri. Mwulize kama ana maswali 

yoyote ya kukuuliza. 
•	 Mweleze kitakachofanyika katika kila hatua ya uchunguzi na umuhimu wa uchunguzi. 
•	 Mpe taarifa muhimu kuhusu tukio hili la UWAKI na umuhimu wa kurekodi yaliyotokea. 
•	 Mwombe aliyepatwa na UWAKI, ama mzazi au mlezi aweke saini kwenye fomu ya ridhaa 

(Kiambatisho namba 1). 
•	 Baada ya kuweka saini kwenye fomu ya ridhaa, anza kumpima. 
•	 Ni muhimu kumweleza kila unachotaka kufanya kabla ya kukifanya na kabla ya kuendelea 

hatua inayofuata. 
•	 Usimlazimishe mtoto afanye kitu chochote ambacho hataki kukifanya. 
•	 Kama mtoto hajisikii vizuri, sitisha mahojiano mpaka atakapojisikia vizuri. 
•	 Muhimize mtoto aulize maswali na kama kuna maswali ambayo hawezi kuyajibu mwombe 

ridhaa yake ili umwulize mtu mzima anayemwamini (kwa mfano, mzazi au mlezi). 
•	 Wakati wote ukiwa na mtoto mpe picha ya kuwa madhumuni yako ni kumsaidia. 

Mchoro Namba 2 : Mchakato wa Kuanzisha Uhusiano wa Karibu  na Mtoto / Kijana balehe  Mzazi 
au Mlezi Wakati wa Mahojiano 

Mkaribishe mtoto/kijana, mzazi/Mlezi na 
ujitambulishe. 

Anzisha uhusiano wa karibu wa 
mahojiano na mtoto/kijana na mzazi/ 
mlezi ili kujenga imani. Mhakikishie 

mtoto/kijana usalama na msaidie. 

Tathmini hali ya makuzi na maendeleo 

ya mtoto/kijana ili uweze kutambua njia 


bora ya mawasiliano kwa umri wake.
 

Mweleze utaratibu wa mahojianao 
(Mfano: Mruhusu mtoto mwathirika 
aseme kuwa hajui au hataki kuendelea 

na mahojiano). 

Mhakikishie mwathirika faragha na 

wahakikishie wote mtoto na mzazi/mlezi 


juu ya hali ya usiri.
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7.4 	 Kumpima mtoto aliyepatwa na UWAKI 

Baadhi ya watoto waliopatwa na UWAKI wanaweza wakawa hawana majeraha ya kimwili na 
inawezekana unapowaona wasiwe na dalili za majeraha mwilini. Wengine wanaweza wakaja na 
dalili za mhemko wa akili au dalili za mabadiliko ya tabia ambazo mara nyingi anayeziona kwanza 
ni mwalimu wa darasa au mzazi. Kitu muhimu kinachodhihirisha kuwa UWAKI umetokea ni 
asemavyo mtoto mwenyewe au asemavyo mtu aliyeona tukio hilo. 

(a) 	 Mambo ya jumla ya kuzingatia katika kumpima mtoto aliyepatwa na UWAKI: 
Wakati watu wazima waliopatwa na ukatili wa kingono wanafika hospitalini kama dharura, watoto 
waliopatwa na UWAKI mara nyingi hugundulika na mtoa huduma kwa njia nyingine. Kwa 
hiyo wakati gani mtoto atapimwa na atapimwa kwa kiwango gani itategemea tendo la UWAKI 
lilifanyika lini na kwa ukubwa gani au kiasi gani. 
Katika kuamua ni lini utampima aliyepatwa na UWAKI zingatia yafuatayo: 
i. 	 Kama tendo la UWAKI lilifanyika zaidi ya saa 72 zilizopita, na mtoto hana dalili zozote 

ni vema kumpima mtoto mapema iwezekanavyo. 
ii. 	 Kama tendo la UWAKI lilifanyika chini ya saa 72 zilizopita na mtoto ana dalili za matatizo 

(kama maumivu, kutoka damu; kutokwa na maji,usaha au damu ukeni) mtoto anapaswa 
kupimwa mara moja. 

Katika kumpima mtoto aliyepatwa na UWAKI zingatia yafuatayo: 
•	 Kumpima kikamilifu na kwa utaratibu maalumu. 
•	 Mtoto apimwe mahali penye mwanga wa kawaida. Hata hivyo, kuna taa ambazo zinaweza 

kutumika ili kuona majeraha kama ‘Woods lamp’ na taa zinazotumia nishati ya jua. 
•	 Katika UWAKI wa kingono, mtoto anapimwa kuanzia kichwa mpaka miguuni na hupimwa 

kwa uangalifu zaidi sehemu za usoni, mikono na miguu; shingo, matiti, mapaja, na sehemu 
za siri. 

•	 Andika ushahidi wote unaoonekana unaohusu tukio. 
•	 Unapompima mtoto chukua sampuli za ushahidi wa kimahakama ambazo ni pamoja na 

kuchukua utando kwenye ngozi, mdomoni, kwenye uke-ndani na nje, kwenye puru; chukua 
mkojo na damu. Unaanza kuchukua utando na kuishia kuchukua damu. 

•	 Baada ya kuchukua sampuli kwa mfano mkojo na maji maji yaliyo na mbegu za  kiume; 
hizi kwa sheria ni lazima zifungwe na  kuwekewa  lakiri na kukabidhiwa kwa anayeruhusiwa 
kuzipeleka kupimwa; kama polisi ili ushahidi usipotee. 

•	 Katika matukio ya UWAKI yanayohusu kuumizwa kimwili au kwa kujamiana, nguo za 
aliyepatwa na UWAKI zichukuliwe na kuwekwa kwenye mfuko wa karatasi ambao si wa 
plastiki kwa ajili ya uchunguzi wa kisayansi. Kama ni lazima avue nguo, anaweza kufanya 
hivyo wakati amesimama juu ya karatasi kubwa ili kukusanya uchafu  au chochote kilichopo 
mwilini mwake kama vile mimea, wadudu, uchafu, na nywele ambazo zinaweza kuwa 
kithibitisho cha maelezo aliyotoa aliyepatwa na UWAKI au mzazi au mlezi wake kuhusu 
tukio la UWAKI. 
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Viashirio vya kimwili na kitabia vya Ukatili wa Kingono Kwa Mtoto
 

Viashirio vya kimwili Viashirio vya kitabia 

1. Majeraha yasioelezeka / kwenye sehemu za siri 
2. Maambukizo kwenye sehemu za siri (recurrent 

vulvo-vaginitis) 
3. Kutokwa maji maji ukeni au kwenye uume 
4. kukojoa kitandani na kutokwa kinyesi au  mkojo 

baada ya umri wa kotokwa mkojo au kinyesi bila 
kizuizi 

5. Maumivu wakati wa kukojoa 
6. Maambukizo kwenye njia ya mkojo 
7. Magonjwa ya ngono 

8. Mimba/kuwepo kwa mbegu za kiume 
9. Kudhoofika kitabia kushuka alama shuleni au kudhoofika kiukuaji   
10. Kuogopa,  kukaa peke yake na kuwa na hasira 
11. Anashindwa kupata usingizi 
12. Matatizo ya kulala yaani kulala sana au kidogo mno 
13. Matatizo shuleni 
14. Unyogovu 
15. Kutojithamini 
16. Tabia za kingono zisizofaa 

Unapompima kutoka kichwani hadi miguuni; ni muhimu kufanya yafuatayo: 
•	 Rekodi jinsi unavyomwona alivyo; yaani kwa ujumla. 
•	 Rekodi urefu na uzito wa mtoto. 
•	 Rekodi ishara muhimu za mwili ambazo ni kama mapigo ya moyo na msukumo wa  damu na hali ya 

joto la mwili. 
•	 Chunguza kichwani kama kuna majeraha yoyote au uvimbe. 
•	 Chunguza uso, macho, pua na masikio. 
•	 Kwenye mdomo chunguza koo na kikomo cha juu cha mdomo kuona kama kuna sehemu zilizoumia, 

kuchanika au zina vidonda. 
•	 Chunguza shingo; kagua michubuko na kama kuna majeraha yanayoweza kutishia maisha. 
•	 Chunguza maziwa, kifuani na mgongoni kuona kama kuna majeraha. 
•	 Rekodi maendeleo ya mtoto kuelekea au kufikia kubalehe na angalia matiti kama kuna ishara ya 

kujeruhiwa. 
•	 Chunguza miguu na mikono kuona kama kuna majeraha. 
•	 Upime moyo na kifua kuona kama kuna tatizo. 
•	 Pima tumbo kuona kama kuna majeraha yoyote, uvimbe au mimba. 
•	 Pima miguu na mikono. 
•	 Wakati unapompima, chukua sampuli zote za ushahidi wa kimahakama kuanzia utando na kuishia 

damu kama tulivyoeleza hapo juu. 
•	 Matumizi ya kamera ya ‘digitali’ kwa ajili ya kuchukua picha kama sehemu ya ushahidi ni muhimu. 

Matumizi ya kamera za filamu hutoa ushahidi wenye uzito mahakamani na ni vema kutumia kamera 
ya filamu kuliko ya digitali kwa kuwa picha za digitali zinaweza kufanyiwa marekebisho na kuharibu 
ushahidi. 

•	 Matokeo ya kumpima aliyepatwa na UWAKI ni lazima yaandikwe kama kumbukumbu kwenye 
nyaraka za UWAKI. Kama fomu za kurekodi UWAKI hazipo, matokeo ya kumpima aliyepatwa 
na UWAKI yaandikwe kwenye karatasi yoyote, mradi yaandikwe na kuchorwa kama ilivyo kwenye 
fomu za kumbukumbu za UWAKI. 

(b) 	 Kupima sehemu za siri kwa Wasichana 
i. 	 Unapompima aliyepatwa na UWAKI mweleze kila hatua unayofikia katika kumpima. 
ii. 	 Mpime sehemu za uke za nje. 
iii. 	 Pima uke na sehemu nyingine za nje. 
iv. 	 Chukua utando kuanzia nje ya uke, ndani na kwenye puru. Kama kulikuwa na maelezo 

kuwa katika tukio hili kulikuwa na kujamiiana kwa kutumia mdomo, chukua utando 
mdomoni. Kama kuna dalili za shahawa kwenye ngozi chukua utando kwenye ngozi vile 
vile. 

49
 



   

  

 

  

  

 
  

  

  

 
  

 
  

   

  

   

  

v.	 Mpime mtoto kwa kutumia spekulamu na vidole. Ni muhimu usimpime mtoto kwa 
‘spekulamu’ na vidole kabla ya kuchukua utando.  Hakikisha kuwa umechukua utando 
kabla ya kumpima mtoto kwa kutumia ‘spekulamu’ na vidole. 

vi. 	 Kupima kwa kutumia ‘spekulamu’ kunafanyika tu, kama mtoto anatoka damu ukeni 
kutokana na kujeruhiwa na kama ni lazima kupima kwa  kutumia ‘spekulamu’ ni 
lazima mtoto apewe dawa ya usingizi. ‘Spekulamu’ ya kupima puani  inaweza ikatumika 
kwa shughuli hii kwa wasichana wadogo. Kwa wasichana wadogo imependekezwa, 
kutumia ‘spekulamu’ za watoto. Kumbuka kwamba kupima kwa kutumia ‘spekulamu’ 
kwa wasichana ambao hawajavunja ungo kunasababisha maumivu. Kwa hiyo ni bora 
kutompima mtoto kwa ‘spekulamu’ ila kama anatoka damu ukeni.  Unaweza ukampa 
mtoto rufaa aende kwenye kituo cha huduma za afya cha juu zaidi ili akapimwe kwa 
‘spekulamu.’ 

vii. 	 Rekodi majeraha ukiandika aina yake, mahali yalipo, ukubwa wake (kwa mfano 
mchubuko) jeraha la kuchomwa na kitu chenye ncha kali au kwa kitu butu au mkwaruzo. 

viii. 	 Chukua nywele kwenye sehemu za siri na chochote unachoona kwenye sehemu za siri 
ambacho kinaweza kikatumika kama ushahidi. 

ix. 	 Dhibiti utokaji wa damu, kama upo. 
x. 	 Chunguza puru, ukitafuta michubuko, mikwaruzo na  kama kuna chochote kama maji 

maji au kinyesi kinachotoka humo. 
xi. 	 Angalia kizinda kwa kushika mashavu ya uke upande wa nyuma katikati ya kidole chako 

cha pete na kidole gumba na kuvuta polepole kwa kushusha na kuvuta kidogo. Rekodi 
mikwaruzo, michubuko na michaniko ya kizinda na kwenye uke. Ukubwa wa ngozi ya 
kizinda na ukubwa wa uke sio viashiria nyeti vya kuonyesha kuwa kuna kitu kilichoingia 
kwenye uke. 

xii. 	 Wasichana lazima wachunguzwe kwenye puru na sehemu za siri. Wakati wa kumpima 
mtoto usimpime ameinama kwa kuwa wabakaji wengi hutumia mkao huu. Kwa hiyo 
wakati wa kumpima mtoto mlaze kwa mgongo au kwa upande yaani kwa ubavu. Angalia 
kama kuna michubuko, mikwaruzo; kutoka majimaji, usaha au damu. 

xiii. 	 Usipime ukubwa wa uke kwa kidole ili kuchunguza misuli ya valvu ya puru. 
xiv. 	 Rekodi kama kuna mkwaruzo kwenye puru na kama ipo, rekodi iko wapi. Kufunguka 

kwa puru wakati umeyavuta makalio kulia na kushoto inaweza ikawa dalili ya kuwa 
kuliingizwa kitu kwenye puru lakini vilevile hii ni mojawapo ya dalili ya kufunga choo. 

(c) 	 Kupima sehemu za siri kwa Wavulana 
i. 	 Angalia uume wa mtoto kama kaumia kwenye ngozi ya uume. 
ii. 	 Angalia kama kuna uchafu au damu ikitoka kwenye uume. Kama kuna damu,  maji maji 

au uchafu, chukua sampuli ya mahakama. 
iii. 	 Kama mtoto hakutahiriwa, vuta ngozi ya uume wake na angalia kwa ndani kama 

kuna jeraha. Usiivute ngozi hii ya uume kwa nguvu maana ukifanya hivyo unaweza 
ukamsababishia jeraha. 

iv. 	 Pima  kwa kuangalia puru ukiangalia kama kuna majeraha, michubuko, na kama kunatoka 
maji maji, usaha au damu. Kama kuna maji maji, usaha au damu, chukua sampuli za 
ushahidi wa kimahakama. Baada ya kumpima mtoto, mlaze kwa ubavu. Usimlaze kwa 
kupiga magoti na kuinama kwani watuhumiwa wengi hutumia mkao huu kuwafanyia 
watoto ukatili wa kingono. 

v.	 Kwa kuwa kumfanyia mtoto kipimo cha kuingiza kidole kwenye puru kunamkumbusha 
kitendo alichofanyiwa, mpime kwenye puru kwa kidole kama ikiwa ni lazima sana tu. 

vi. 	 Angalia puru ukiangalia kama kuna mikwaruzo na michubuko.  Ukiyashikilia makalio 
kwa vidole na kuyapanua kushoto na kulia ukiona puru inajifungua yenyewe ni ishara ya 
kuwa kumekuwa na kuingiliwa kwenye puru lakini hii vile vile inaweza ikawa ni dalili ya 
kufunga choo. 
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7.5 	 Kufanya Vipimo vya Maabara 

Vipimo vya Maabara hufanyika ili majibu yasaidie katika matibabu ya madhara yanayosababishwa 
na UWAKI na kupata ushahidi wa kuthibitisha kuwa aliyepatwa na UWAKI na mhalifu 
walikutana au hawakukutana. Ushahidi unaopatikana unatumika kuonyesha kuwa maelezo 
aliyotoa aliyepatwa na UWAKI ni sahihi au siyo, unatumika pia kuonyesha kama ni kweli 
kulikuwa na UWAKI wa kingono au siyo, kiasi gani cha nguvu kilitumika na hata  kuonyesha 
ni nani aliyefanya kitendo hicho. Ni muhimu kuchukua sampuli za ushahidi mapema baada ya 
tendo la UWAKI ili kuhakikisha kuwa huduma ambazo ni lazima zitolewe kwa wakati maalumu 
zinatolewa. 

Kuchukua sampuli za ushahidi wakati wa kumpima mtoto kunasaidia kupunguza idadi na vipimo 
anavyofanyiwa mtoto. 

(a) 	 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Wakati wa Kufanya Vipimo vya Maabara 

i. 	 Sampuli za ushahidi zichukuliwe mapema iwezekanavyo mara baada ya tukio. 
ii. 	 Kanuni za usafirishaji na utunzaji wa vipimo vya ushahidi wa kimahakama ni lazima 

zifuatwe ili kuhakikisha majibu ya vipimo yanakuwa sahihi na ya kuaminika. 
iii. 	 Nyaraka na kumbukumbu za sampuli zihifadhiwe kwa njia ambayo inaruhusu kuzipata 

haraka kila zinapohitajika na kutokuwa na mchanganyiko wa majibu ya aliyepatwa na 
UWAKI mmoja na mwingine. 

iv. 	 Vipimo vya sampuli vinapimwa kwenye maabara za kituo cha huduma za afya na kwenye 
maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali.  

(b) 	 Aina ya Vipimo vya Maabara 

i. 	 Vipimo vya maabara ni pamoja na kupima VVU, uchunguzi wa mimba, kupima mkojo 
na kupima magonjwa ya ngono. Vipimo vya ziada vinaweza vikafanyika kulingana na 
ushauri wa daktari na upatikanaji wa vipimo hivyo katika  ngazi ya kituo kinachohusika. 

ii. 	 Waliopatwa na UWAKI wa kingono wanaweza wakaambukizwa magonjwa ya  ngono. 
Magonjwa haya ni pamoja na:

 • 	VVU
 • 	Klamidia 

• 	Kisonono
 • 	Kaswende 

• 	‘Trichomoniasis’ 
• 	 Virusi vya binadamu vya ‘papilloma’ 
• 	Virusi vya malengelenge 
• Virusi vya Hepatitis B na C - Maambukizo ya ini 

Angalizo: Kufanya vipimo vya virusi vya Hepatitis B na C kutategemea upatikanaji wa vifaa vya 
maabara. 

7.6 	 Utambuzi wa ugonjwa 

Kuchukua historia ya aliyepatwa na UWAKI, kumpima na kufanya vipimo vya maabara inamsaidia 
mtoa huduma kufanya aina hizi za utambuzi: 
i. 	 Utambuzi wa magonjwa ya kawaida. 
ii. 	 Utambuzi wa upasuaji. 
iii. 	 Utambuzi wa magonjwa ya wanawake. 
iv. 	 Utambuzi wa magonjwa ya kisaikolojia. 
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7.7 	 Matibabu ya Waliopatwa na UWAKI 

(a) 	 Mambo Muhimu ya Kuzingatia 
i. 	 Uchunguzi wa kina wa kimwili ni lazima ufanyike kwanza kabla ya kuanza kumtibu 

mtoto. 
ii. 	 Majeraha makubwa kama mikwaruzo na fistula kwa watoto yanatishia maisha na huhitaji 

mtoto alazwe hospitalini kwa ajili ya kupewa matibabu na madaktari bingwa wa watoto, 
wa magonjwa ya kina mama na wa upasuaji. 

iii. 	 Majeraha ukeni na yenye kuonekana kama yamekatwa na kitu chenye ncha kali yanahitaji 
kushonwa na yanahitaji yahudumiwe wakati mtoto amepewa dawa ya usingizi. 

(b) 	 Utaratibu wa Kutibu Majeraha kwa Watoto 
i. 	 Aliyepatwa na UWAKI anapofika kwenye kituo cha huduma hatua ya kwanza ni kuyatibu 

majeraha kama anayo kabla ya kutathmini madhara mengine. 
ii. 	 Watoto wote wenye majeraha ya kutishia maisha lazima walazwe hospitali ili watibiwe na 

kufanyiwa tathmini ya madhara yatokanayo na tukio hilo la UWAKI. 
iii. 	 Matibabu ambayo ni lazima yatolewe kwa wakati maalumu (kuzuia maambukizo ya 

VVU, kuzuia mimba kwa dharura, matibabu ya magonjwa ya ngono na utoaji wa chanjo 
ya pepopunda) ni lazima yafanyike sambamba na kutoa huduma nyingine za kumsaidia 
aliyepatwa na UWAKI. 

iv. 	 Mikwaruzo na michubuko ni lazima isafishwe na dawa ya kuua vijidudu  na kufungwa au 
kuipaka dawa ya joto (iodine) na kuyaacha wazi ili yakauke. 

v.	 Majeraha makubwa yanahitaji uchunguzi zaidi kama vile eksirei na matibabu ya upasuaji 
kama inavyoelekezwa na miongozo ya matibabu. 

7.8 	 Kinga 

(a) 	 Mwongozo wa kutoa dawa ya kuzuia maambukizo ya VVU kwa watoto 
Taratibu za kuwapa watoto waliopatwa na UWAKI dawa za kuzuia maambukizo ya VVU 
huzingatia mwongozo wa kitaifa wa maambukizo ya VVU na UKIMWI yaani: 
i. 	 Dawa za kuzuia maambukizo ya VVU ni lazima zianzishwe ndani ya saa 72. 
ii. 	 Ni lazima kumpa aliyepatwa na UWAKI unasihi kabla na baada ya kupima VVU. 
iii. 	 Kabla ya kumpa aliyepatwa na UWAKI dawa za kuzuia maambukizo ya VVU ni lazima 

kumpa unasihi kuhusu matumizi ya dawa. (angalia Kiambatisho namba 8). 
iv. 	 Kama kipimo cha maambukizo ya VVU kinaonyesha hana maambukizo mpe aliyepatwa 

na UWAKI dawa za kuzuia maambukizo ya VVU kwa muda wa siku 28. 
v.	 Kama matokeo yanaonyesha kuwa aliyepatwa na UWAKI alishaambukizwa VVU usimpe 

aliyepatwa na UWAKI dawa za kuzuia mambukizi ya VVU au kama alikuwa ameanza 
kuzitumia aziache kwa kuwa sasa inajulikana kuwa aliyepatwa na UWAKI kabla ya tukio 
alikuwa ameshaambukizwa VVU. Sasa mpe mtoto rufaa aende kwenye kliniki ya matunzo 
na tiba ya VVU. 

vi. 	 Ni lazima kumwelewesha aliyepatwa na UWAKI kuwa dawa za kuzuia maambukizo 
ya VVU zinapunguza uwezekano wa kuambukizwa VVU na siyo kwamba zinazuia 
maambukizo ya VVU mia kwa mia. 

vii. 	 Kabla ya kumpa aliyepatwa na UWAKI dawa za kuzuia maambukizo ya VVU mweleweshe 
juu ya maudhi yake. 

viii. 	 Watoa huduma watamwambia aliyepatwa na UWAKI, mzazi au mlezi jinsi ya kukabiliana 
na maudhi ya dawa za kuzuia maambukizo ya VVU na kuwa maudhi haya yatapungua na 
kuisha baada ya muda. 

ix. 	 Kumbuka kuwa kutoa dawa ya kuzuia maambukizo ya VVU kukichelewa ufanisi wa dawa 
hii unapungua. 

52
 



  

  

 
   

      
 

      

      

      

x. Mfuatilie aliyepatwa na UWAKI baada ya wiki mbili ili kuhakikisha kwamba anatumia 
dawa zake kama alivyoelezwa. 

xi. Ni lazima upime na kufuatilia wingi wa wekundu wa damu (Hb) na kiasi cha vimengenyo 
vya ‘Alanine Amino Transferase na Asparate Amino Transferase’ kwenye damu. 

Dawa za maji ni nzuri kwa sababu kiasi cha dawa anayopewa mtoto aliyepatwa na UWAKI kinaweza 
kikapimwa kwa usahihi zaidi. Hata hivyo, katika hali ambapo dawa za maji hazipatikani, dawa za vidonge 
hutumika kulingana na uzito wa mtoto aliyepatwa na UWAKI (angalia Jedwali Na. 4). 

Jedwali Na 4: Dawa za kuzuia Maambukizo ya VVU 

Safu ya 
kwanza 

Safu ya pili 

Dawa Matumizi 
AZT 300mg + 3TC 150mg 
Kwa watoto: 
Zidovudine: 2 mg/kg 
Lamuvidine 4 mg/kg 
AZT + 3TC + EFV/Lopinavir 
EFV 600mg au LPV 400mg 
Dawa ya tatu (EFV au Lopinavir) iongezwe 
kama kuna 
Kuingiliwa kingono na mtu zaidi ya mmoja 
Kulawitiwa 
Michubuko inayo onekana wazi kwenye sehemu 
za siri 
Mhalifu ana maambukizo ya VVU 

Mara mbili kwa siku kwa siku  28 

AZT + 3TC mara mbili kwa siku - 
kwa siku 28 , EFV Mara moja kwa 
siku - kwa siku 28. LPV marambili 
kwa siku kwa siku 28. Kwa dozi 
za watoto za EFV/LPV angalia 
Mwongozo wa Kitaifa wa VVU na 
UKIMWI. 

Angalizo: Matumizi ya dawa za kuzuia Maambukizo ya VVU ni sharti yafuate miongozo ya matumizi 
ya dawa za VVU na UKIMWI. 

(b) 	 Uzazi wa Mpango na Kuzuia Mimba 
i. 	 Maelezo  

Kama aliyepatwa na UWAKI ni msichana aliyebalehe na ameshaanza ngono atahitaji 
huduma za uzazi wa mpango ili kuzuia mimba zisizotarajiwa. Wasichana ambao 
wameshaanza ngono wanaweza wakawa tayari wana wenzi na wapo katika hatari ya kupata 
mimba. Kwa sababu hizo, watoa huduma watafanya yafuatayo: 
•	 Kuchunguza kama aliyepatwa na UWAKI anatumia huduma za uzazi wa mpango 

na kama sasa baada ya kufanyiwa UWAKI anahitaji kutumia huduma hizo. 
•	 Kutoa ushauri nasaha wa uzazi wa mpango na kumpa njia za uzazi wa mpango 

kama zinahitajika; kwa mujibu wa mwongozo wa kitaifa wa huduma za uzazi wa 
mpango, au kumpa aliyepatwa na UWAKI rufaa kama kituo cha kutoa huduma 
alipo aliyepatwa na UWAKI hakina uwezo wa kutoa njia ya uzazi wa mpango 
aliyoichagua. 

•	 Kama msichana aliyepatwa na UWAKI ameolewa na mume wake hataki atumie 
huduma za uzazi wa mpango kwa mfano vidonge, basi njia nyingine kama ‘Depo-
Provera’ inaweza ikatumika. 

•	 Kwa vijana balehe wengi, matukio ya UWAKI huongezeka wakati wa ujauzito 
hivyo baadhi ya vijana balehe wanaweza wakawa tayari wana mimba wakati 
wanapokuja kutafuta huduma za UWAKI. Vijana balehe waliopatwa na UWAKI 
wanaweza wakaja kwenye kituo cha kutoa huduma wakati tayari ni wajawazito. 
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• Waliopatwa na UWAKI wapewe huduma zinazohusiana na mimba.
 
•	 Kumpa aliyepatwa na UWAKI rufaa ili apate huduma za kliniki ya mimba (ANC) 

na kliniki ya kuzuia maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 
(PMTCT). 

ii. 	 Mwongozo wa kuzuia mimba 
Kama aliyepatwa na UWAKI hana mimba: 
•	 Huduma za dharura za uzazi wa mpango zinapaswa kutolewa kwa waliopatwa 

na UWAKI wa kike walio kwenye umri wa kuzaa katika matukio ya UWAKI 
unaohusu ngono (Jedwali namba 3). 

•	 Aliyepatwa na UWAKI kwanza afanyiwe kipimo cha mimba; lakini kufanya 
vipimo kusicheleweshe kuanzisha dawa za kuzuia mimba kwa dharura. 

•	 Waliopatwa na UWAKI, wasichana ambao wameshavunja ungo, wako katika 
hatari ya kupata mimba bila kutarajia kwa hiyo ni muhimu wapewe dawa za 
dharura za kuzuia mimba. 

•	 Dawa za kuzuia mimba kwa dharura zinafanya kazi kwa ufanisi zaidi kama 
zikitolewa ndani ya saa 120 (siku 5) za tukio.  

•	 Kipimo kingine cha kupima mimba kinapaswa kufanyika majuma 6 baada ya 
tukio la UWAKI hata kama aliyepatwa na UWAKI ametumia au hajatumia dawa 
za dharura za kuzuia mimba. 

7.9 	 Huduma za msaada wa kisaikolojia na kijamii 

Unasihi  wa kisaikolojia ni jitihada za pamoja kati ya mnasihi na aliyepatwa na UWAKI ambazo 
zina nia ya kutambua malengo na uwezo wa kutatua matatizo yanayosababisha mtikisiko wa 
hisia; kuboresha mawasiliano na ujuzi wa kukabiliana na matatizo, kuimarisha  kujithamini na 
kuhamasisha mabadiliko ya tabia na afya bora ya akili. Lengo kuu la unasihi ni kuwawezesha 
waliopatwa na UWAKI kukabiliana na matatizo na kuendelea kuishi maisha ya kawaida. 

Waliopatwa na UWAKI wote wanahitaji kufanyiwa tathmini ya hali yao ya kisaikolojia na kijamii, 
unasihi na kupewa msaada wa kisaikolojia na wa kijamii pamoja na kufuatiliwa. 

(a) 	 Aina za Unasihi Katika Huduma za UWAKI 

Waliopatwa na UWAKI wanatakiwa kupewa aina mbalimbali za unasihi baada ya kupimwa 
kutegemeana na historia ya aliyepatwa na UWAKI na kutokana na aliyoona daktari alipompima 
aliyepatwa na UWAKI. Aina za  unasihi ni kama ushauri wa matumizi ya huduma za kuzuia 
mimba kwa dharura,  unasihi kabla na baada ya kupima VVU (Kiambatisho namba 8) unasihi wa 
kumwiimarisha aliyepatwa na UWAKI katika maendeleo yake na utumiaji wa dawa na unasihi wa 
familia. 
i. 	 Baadhi ya wanasihi, maofisa ustawi wa jamii, wauguzi na madaktari watakaowahudumia 

waliopatwa na UWAKI tayari wameshapewa mafunzo ya unasihi katika uzazi wa mpango, 
kupima VVU na juu ya kuzingatia maelekezo ya namna ya kutumia dawa. 

ii. 	 Wanahitaji kuwa na mafunzo ya unasihi katika kuwahudumia waliopatwa na UWAKI. 
iii. 	 Kwa wale ambao tayari wana stadi za unasihi katika fani tulizozitaja, lengo ni kuwapa 

mafunzo ya unasihi kwa waliopatwa na UWAKI na kupatwa na kiwewe kutokana na 
UWAKI. 

iv. 	 Kama unasihi mwingine unahitajika, wanasihi wataangalia kwenye miongozo ya kitaifa 
juu ya unasihi unaohusu fani mbali mbali. 
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Mwongozo wa afua za msingi za Kisaikolojia na
 
Kijamii kwa Watoto na Vijana Waathirika
 

Hizi ni afua za msingi za kisaikolojia na kijamii ambazo zinaweza kusaidia wakati wa matibabu. 
i. 	 Hakikisha matibabu ni ya hali ya usiri. 
ii. 	 Kuwa msikivu, sikiliza nini mtoto na mlezi wanasema; rudia kusema wanachokisema: (ninachosikia 

unasema ni...... (RUDIA alichosema mtoto au mlezi).....nimekusikia kwa usahihi?). 
iii. 	 Usimhukumu; elewa kwamba mara nyingi waliofanyiwa ukatili wanajaribu kufanya wawezavyo. 
iv. 	 Mara kwa mara fuatilia walezi na mtoto mwathirika kuhusu jinsi gani tiba  inavyoendelea. Ni nini kinafanya 

kazi vizuri? Ni nini hakifanyi kazi vizuri? Ni wapi mwathirika anahitaji msaada? 
v.	 Daima uwasifu  walezi na mtoto aliyefanyiwa ukatili kwa wao kuchukua uamuzi wa kuja kutibiwa. 
vi. 	 Daima watie moyo walezi na mtoto/kijana balehe aliyefanyiwa ukatili  kwa kuzungumza wenyewe wakati 

wa vikao vinavyohusu masuala ya wazi, hisia, hofu, unyanyapaa, furaha,hasara, mafanikio, kufuata matibabu 
nk 

vii. 	 Daima watie moyo na kuwafundisha jinsi ya kuwasiliana kati ya mtoto na mlezi, na usijaribu kuzungumza 
na mtoto wakati anawasiliana na mlezi au mlezi anapowasiliana na mtoto au wakati mtoto na mlezi 
wanapokuwa na msongo. Tumia muda kusikiliza ni nini kinawaudhi. 

viii. Weka mikakati na walezi juu ya jinsi ya kuweka  mfumo wa kijamii wa kumsaidia mtoto. 
ix. 	 Mpeleke mtoto na walezi kwa makundi mbalimbali ya msaada. 
x. 	 Anzisha na endeleza vikundi vya kusaidia katika kliniki yako (kwa ajili ya watoto, vijana, walezi, ndugu wa 

watoto wenye maambukizo ya VVU). 
xi. 	 Wakati  mtoto au familia ina dalili / matatizo ambayo yanahitaji msaada wa kisaikolojia wape rufaa kuwaona 

madaktari wa magonjwa ya akili au kwa wataalamu wengine wa afya ya akili. 
xii. 	 Wasaidie watoto na walezi kuwa na maono juu ya maisha yao ya baadaye;wajengee matumaini; mara kwa 

mara jadili ngazi ya maisha walipofikia na wape motisha kwa ajili ya matibabu ya waathirika.                                                                      
xiii. Mara nyingi wakati wa vikao vya kuwasaidia watoto na walezi;  tumia igizo dhima ili  kufanya mazoezi ya 

kupeana taarifa na kuendeleza mawasiliano kati yao. 

(b) 	 Mambo ya kuzingatia 
i. 	 Waliopatwa na UWAKI hupata mhemko wa kisaikolojia. Baadhi yao, mhemko huja mara 

linapotokea tukio la UWAKI. Wakati wengine wanaweza wakateseka kwa muda mfupi au 
mrefu. 

ii. 	 Muda wa mhemko wa kisaikolojia hutegemeana na mtu binafsi na kiwango cha majeraha 
na maumivu aliyopata. 

iii. 	 Mnasihi atatumia mbinu inayoitwa ‘njia inayomjali aliyepatwa na UWAKI’ na atampa 
aliyepatwa na UWAKI unasihi unaozingatia maadili. Mbinu hii inalenga, wakati wa 
kufanya unasihi, “KUFANYA MEMA NA SIYO KUSABABISHA MADHARA” wakati 
unapomnasihi aliyepatwa na UWAKI. 

iv. 	 Kanuni moja muhimu na ya msingi katika unasihi ni ‘kutowalaumu waliopatwa na 
UWAKI’ kuwa wao ndio waliosababisha kufanyiwa UWAKI. 

v.	 Watoa huduma watakuwa na uwezo wa kutoa unasihi kwa wote waliopatwa na UWAKI 
ikiwa ni pamoja na watoto. 

vi. 	 Madaktari, wauguzi na maofisa ustawi wa jamii waliopewa mafunzo watatoa huduma za 
unasihi kwa waliopatwa na UWAKI kulingana na mahitaji yao. 

(c) 	 Umuhimu wa unasihi  baada yatukio la UWAKI 
Umuhimu wa kutoa  unasihi ni kuwasaidia waliopatwa na UWAKI: 
i. 	 Kuzitambua  huduma ambazo zinaweza kuboresha hali zao ili wachague  zile ambazo 

zinaendana na maadili, hisia na mahitaji yao. 
ii. 	 Kufanya uamuzi wao wenyewe na kuufanyia kazi ili kukabiliana na tatizo lililotokoea. 
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iii. 	 Kuendeleza stadi za maisha. 
iv. 	 Kutoa msaada kwa wanarika wengine na wakati huo huo wakibaki pia wameimarika wao 

wenyewe. 
v.	 Unasihi ni jitihada za pamoja kati ya mnasihi na mteja wake kwa lengo la kubainisha 

malengo na ufumbuzi wa matatizo yanayosababisha mtikisiko wa hisia. 
vi. 	 Unasihi unafanyika ili kuboresha mawasiliano, uwezo wa kukabiliana na hali iliyopo, 

kuimarisha hali ya kujithamini; kukuza mabadiliko mema ya tabia na kuongeza kiwango 
cha afya ya akili. 

vii. 	 Unasihi wa waliojeruhiwa ni jambo la msingi katika huduma za waliopatwa na UWAKI, 
za kina zenye lengo la kumwezesha aliyepatwa na UWAKI kukabiliana na tatizo na 
kuendelea kuishi maisha ya kawaida. 

viii. 	 Unasihi wa waliojeruhiwa husaidia kupunguza madhara ya “mlolongo wa matatizo ya 
majeruhi ya UWAKI’ambayo ni hali yenye dalili ambazo huonekana katika ubakaji na 
kwa waliopatwa na UWAKI wengine wa UWAKI. 

(d) 	 Mlolongo wa dalili za aliyebakwa 
Baadhi ya waliopatwa na UWAKI wa ukatili wa kingono wanaweza wakafika kwenye kituo cha 
huduma wakiwa hawana majeraha. Wengine wanaweza wakawa na dalili za mhemko wa akili au 
dalili za mabadiliko ya tabia ambazo mtu wa kwanza kuziona ni mwalimu wa darasa au wazazi. 
Kiashirio muhimu kinachoonyesha kuwa mtoto amefanyiwa UWAKI ni anavyosema mtoto 
mwenyewe, anavyosema mzazi au mlezi yeyote aliyeona tukio hilo.  

i. 	 Dalili za kimwili 
a. 	 Mshtuko, kusikia baridi, kuzirai, kuchanganyikiwa na kutetemeka na 

kukanganyikiwa, kichefuchefu na kutapika. Kama aliyepatwa na UWAKI akiwa 
ana mimba kutapika na kichefuchefu kinawezekana kikawa kinasababishwa na 
hiyo mimba. 

ii. 	 Dalili za kitabia 
a. 	 Kushindwa kuyaweka mawazo na akili mahali pamoja,  kuhangaika, kufadhaika, 

anashindwa kutulia, ukimpa motisha haonyeshi kuukubali hata kwa vitendo 
au kihisia, anaongea kwa kigugumizi, anajaribu kutojihusisha na chochote 
kinachomkumbusha kilichotokea, kushtushwa kwa urahisi, anakuwa na woga, 
anaogopeshwa kiurahisi, yuko macho sana, anachukia kwa mambo madogo, mara 
nyingi hakubaliani na wanafamilia yake au marafiki, anaogopa kujamiiana au 
anapoteza hamu ya kujamiiana kama alikuwa ameshaanza kujamiiana, mabadiliko 
katika staili za maisha kama kutumia au kuongeza matumizi ya dawa za kulevya, 
kunawanawa na kuogaoga, kukana kama kwamba hakuna kilichotokea. 

iii. 	 Dalili za Kisaikolojia 
a. 	 Kuongezeka kwa hofu na wasiwasi, Mlolongo wa dalili za aliyebakwa 

kujilaumu yaani kujisikia kuwa yeye 
aliyebakwa ndiye wa kulaumiwa; Mtoto analikumbuka tukio mara kwa 
kujilaumu kuwa ana hatia, kujisikia hana mara. 
matumaini katika maisha; hana nguvu au Ndoto za usiku. 
hisia tena za kuwa anaweza kuyadhibiti Kukosa usingizi. 
maisha yake, anasikia aibu, hajithamini, Kununa mara kwa mara. 
anajihisi kuwa ni mchafu, hasira, ana hisia Kushindwa kuzingatia jambo. 

Mtoto anakuwa na hofu sana.kwamba hakuna mtu anayemwelewa, 
Kukosa hisia. anapoteza matumaini ya maisha, anajisikia 
Sononi. mwili umekufa ganzi, anachanganyikiwa, 
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kupoteza kumbukumbu, mara kwa mara kufikiri juu ya tukio hilo la ubakaji, 
hisia na woga kuwa itatokea tena, ndoto za jinamizi, huzuni, na mawazo ya 
kutaka kujiua yote haya huonekana kwa waliopatwa na UWAKI wa ubakaji na 
waliopatwa na UWAKI wengine. 

(e) 	 Unasihi kwa Waliobakwa 
Anayetoa unasihi kwa waliobakwa ni mtoa huduma aliyefundishwa kutoa Unasihi.  Unasihi 
kwa waliobakwa huanza mara aliyepatwa na ubakaji anapomfikia mtoa huduma na kumweleza 
kuwa amebakwa. Awali, mnasihi anatoa msaada unaoibua hisia nzuri za aliyepatwa na UWAKI 
kwa kumpokea na kumkubali kwa njia ambayo haionyeshi kuwa anamuhukumu.  Aliyepatwa 
na UWAKI anavyoonyesha alivyotendewa na jinsi anavyoumia, vinamfanya mtoa huduma 
kumwonea huruma na mara humwambia mambo matatu kwa sentensi tatu:  Mtoa huduma 
anasikitika sana kuwa amebakwa, anasikitika lakini vile vile anajisikia ahueni kidogo anavyoona 
kuwa pamoja na kuwa majeraha yametokea lakini yangeweza yakawa makubwa na mabaya zaidi, 
na kuwa hafikirii kuwa yaliyotokea ilikuwa ni makosa ya aliyepatwa na UWAKI au aliyepatwa na 
UWAKI alifanya kitu chochote kilichosababisha kubakwa kwake. 

7.10 	 Kufuatilia matunzo, kutibu na kutoa rufaa 

Baada ya kumpima aliyepatwa na UWAKI, kujua anavyoumwa na kumwanzishia matibabu, 
watoa huduma watatumia mwongozo huu kupanga ufuatiliaji wa aliyepatwa na UWAKI. 
Matibabu yanayopaswa kutolewa kwa wakati na ratiba ya matibabu ya kisaikolojia ni mambo 
muhimu ya kuzingatia wakati wa kufanya mpango wa kumfuatilia aliyepatwa na UWAKI. Aidha, 
watoa huduma za afya ni lazima watathmini mahitaji yote ya aliyepatwa na UWAKI pamoja na 
kuchunguza mahitaji zaidi ya yale yanayohusu matibabu. Mtoa huduma atafanya yafuatayo: 

i. 	 Kufanya mpango wa rufaa na ufuatiliaji wa maendeleo yake katika kupata huduma za 
polisi na za kisheria. Kufanya mpango wa kufuatilia matokeo ya vipimo vya ushahidi wa 
kimahakama. 

ii. 	 Kumweleza mtoto na wazazi wake au mlezi wake ratiba ya matibabu yanayohusu kuzuia 
maradhi. 

iii. 	 Kuweka kumbukumbu za tatizo lililoonekana. 
iv. 	 Kuweka kumbukumbu za matibabu aliyopewa. 
v.	 Kufuatilia mwenendo wa kesi mahakamani. 
vi. 	 Kumfuatilia mtoto kwa ajili ya kumrejesha kwenye familia na kwenye jamii. 

Mwongozo UnaohusuWakati Gani wa Kutoa Rufaa kwa Aliyepatwa na UWAKI 
Kama aliyepatwa na UWAKI amepewa rufaa, ni muhimu kwa mtoa huduma aliyempa rufaa 
kuendelea kuwasiliana naye kwa karibu na kufuatilia matibabu yake. Unaweza kutoa rufaa kwa 
mtoto ili akamwone mtaalamu wa afya ya akili katika hali zifuatazo: 

i. 	 Mtoto ana dalili za kisaikolojia (mnyofu, wasiwasi, mhemko wa akili ambazo ni mbaya, 
ni za muda mrefu, na zinaingiliana kwa kiwango kikubwa na maisha yake ya kila siku. 

ii. 	 Mtoto kuwa na mawazo ya kujiua, kujaribu kujiua na kueleza nia ya kujiua. 
iii. 	 Mtoto kuwa na mawazo ya kutaka kuwadhuru wengine. 
iv. 	 Mtoto anaonekana ana tatizo kubwa la kutumia dawa za kulevya. 
v.	 Mtoto ana historia ya kufanyiwa ukatili wa kingono, wa kimwili au kihisia/kujeruhiwa. 
vi. 	 Mtoto ana ulemavu wa kutojengeka kimwili au kiakili. 
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7.11 Kuweka Kumbukumbu
 

Mtoa huduma atahakikisha kwamba nyaraka muhimu, ikiwa ni pamoja na fomu kwa ajili ya 
kuhifadhi kumbukumbu za matibabu na rekodi nyingine kwa ajili ya waliopatwa na UWAKI 
zinapatikana na zinahifadhiwa. Ili kutekeleza haya: 

i. 	 Daktari atakamilisha sehemu ya kurekodi matibabu kwenye fomu ya polisi namba 3 
(Kiambatisho 4) na kujaza fomu ya huduma za UWAKI (Kiambatisho namba 3) akijaza 
nakala tatu. 

ii. 	 Ni jukumu la mtoa huduma za afya kuhakikisha kuwa fomu ya polisi namba 3, fomu 
ya matibabu ya UWAKI (Kiambatisho 4), nyaraka zote na sampuli za ushahidi wa 
kimahakama zinahifadhiwa. 
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SEHEMU YA NANE
 

UUNGANISHWAJI NA HUDUMA MBALIMBALI KWA WALIOPATWA NA UWAKI  KATIKA 

KUZUIA NA KUPAMBANA NA UKATILI WA KIJINSIA 

8.1 	Utangulizi 

Ili kuhakikisha kuwa waliopatwa na UWAKI bila ubaguzi (wawe wanawake, watoto au  wanaume) 
wanapewa huduma za tiba za kina  na zenye ubora, ni lazima kuwe na  uhusiano wa karibu kati ya 
watoa huduma mbalimbali katika ngazi zote. Wasimamizi wa huduma ni lazima wahakikishe kuwa 
huduma wanazopewa waliopatwa na UWAKI zinatolewa kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa 
(angalia sehemu ya 4). Huduma zinazotolewa kwenye idara na sehemu zote za kituo cha huduma 
za afya zinatakiwa kuwa huduma jumuishi. 

Watoa huduma katika kila kituo cha huduma wanapaswa kuwa na uwezo wa kutoa huduma zote 
muhimu zilizopo kwenye utaratibu wa huduma muhimu wanazopewa watoto na watu wazima 
waliopatwa na UWAKI (Angalia Sehemu ya 6 na 7 ya Mwongozo huu).  Kwa hiyo ni vema uwezo 
wa watoa huduma upimwe na kama hautoshi basi wapewe mafunzo maalumu ya kuwajengea 
uwezo katika utoaji wa huduma kwa waliopatwa na UWAKI. 

Huduma mojawapo muhimu katika utaratibu huu ni kuwapa rufaa waliopatwa na UWAKI 
kutoka kituo kimoja kwenda kituo cha rufaa na kutoka kituo hicho cha rufaa kurudi kwenye 
kituo walichotoka. Huduma nyingine katika utaratibu huu wa huduma muhimu ni kuwapa rufaa 
waliopatwa na UWAKI waende kwenye vituo vya polisi. Kwenye orodha hii ya huduma, kuna 
huduma za nyumba salama, kituo cha hifadhi ya muda na huduma za wanasheria na wanasheria 
wasaidizi. Pamoja na kutoa huduma zote hizi, watoaji wa huduma za afya wanapaswa kuifi kia 
jamii na kujumuika nao katika kuzuia UWAKI na kuwaunganyisha waliopatwa na UWAKI na 
familia na jamii zao. Wasimamizi wa huduma na watoa huduma katika ngazi zote za huduma 
wana wajibu wa kudumisha ushirikiano kati ya watoa huduma katika ngazi zote na kuutumia 
uhusiano huu kwa ufanisi mkubwa katika kutoa huduma za kina za kuzuia UWAKI na kuwatibu 
waliopatwa na UWAKI. 

8.2 	 Ushirikiano Katika Huduma za Kinga 

Bodi za Huduma za Afya za Halmashauri za Wilaya  zina wajibu wa kuzuia UWAKI katika jamii 
zote wilayani.  Timu za Afya za Halmashauri [CHMT] zina wajibu wa kupanga na kutekeleza 
mipango ya kuzuia UWAKI na kutibu waliopatwa na UWAKI. Timu hizi zina jukumu la 
kujumuisha mpango huo kwenye Mpango Kabambe wa Halmashauri wa Huduma za Afya 
[CCHP]. 

Pamoja na kuwapo kwa Kamati ya Afya ya Kata, vituo vinavyotoa huduma kwenye halmashauri 
vikiwamo hospitali, vituo vya afya na zahanati vina kamati za afya (kwenye vituo vya afya) 
na kamati za usimamizi (kwenye zahanati).  Kamati ya Afya ya Kata ina jukumu la kubuni 
na kutengeneza mipango ya maendeleo ya huduma za afya kwenye kituo cha afya na kwenye 
zahanati na kuiainisha mipango hiyo kwenye Mpango wa Maendeleo wa Kata. Muundo wa timu 
za usimamizi wa huduma za afya za halmashauri, vituo vya afya na zahanati unajumuisha kwenye 
timu hizo watoa huduma za afya.  Timu hizi na watoa huduma katika ngazi zote watakuwa na 
majukumu yafuatayo: 

i. 	 Kuandaa mipango ya kila mwaka ya kuzuia UWAKI; na kujumuisha mipango hiyo 
kwenye mipango ya afya ya kina ya vijiji, kata na halmashauri. 

59
 



 

 

 

 

 

 
 
 
  
 
  
  

 
  

 
  

 
  

  

  

   

  

  

  

ii. 	 Kutekeleza mipango  ya afya ya Kijiji, Kata na Mpango Kabambe wa Halmashauri. 
iii. 	 Kufuatilia na kutathmini uzuiaji wa UWAKI  na huduma za waliopatwa na UWAKI. 
iv. 	 Kuandaa na kutekeleza huduma za mkoba za kuzuia  UWAKI kwenye jamii. 
v.	 Kusaidia mipango ya jamii katika kuhamasisha upatikanaji wa raslimali  kwa ajili ya: 

a. 	 Utetezi na mawasiliano ya kubadili tabia.  
b.	 Kuandaa nyumba salama na vituo vya hifadhi ya muda. 
c. 	 Kusaidia mipango ya kuwapa rufaa waliopatwa na UWAKI kupata huduma za 

afya, za polisi na za sheria. 
d. 	 Kusaidia utengamao wa waliopatwa na UWAKI kwenye familia na jamii zao. 

vi. 	 Kukusanya habari na takwimu zinazohusu mwelekeo na tabia za  jamii zinazohusu UWAKI 
na jinsi jamii inavyojihusisha katika kuzuia UWAKI na kuwahudumia waliopatwa na 
UWAKI. 

8.3 	 Uhusiano Kati ya Huduma za UWAKI kwa Waliopatwa na UWAKI  

Timu za Usimamizi za Hospitali, Vituo vya Afya na Zahanati katika ngazi zote zina wajibu wa 
kuandaa mipango ya huduma za kinga za UWAKI na za kuwahudumia waliopatwa na UWAKI 
na kuunganisha huduma hizo kwenye vituo vyao vya huduma. Timu hizo zinajumuisha watoa 
huduma katika vituo vya viwango mbalimbali. Majukumu ya Timu za Usimamizi na watoa 
huduma katika ngazi zote za huduma ni: 

i. 	 Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango ya huduma jumuishi za UWAKI. 
ii. 	 Kuhakikisha vituo vya huduma vina viwango vya utoaji wa huduma bora kwa waliopatwa 

na UWAKI. 
iii. 	 Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kutoa huduma kwa waliopatwa na UWAKI kwa 

watu wazima na watoto. 
iv. 	 Kuhakikisha kuna watoa huduma wa kutosha wanaotoa huduma kwa waliopatwa na 

UWAKI  na mara kwa mara kuwapatia mafunzo yanayohusu utoaji wa huduma kwa 
waliopatwa na UWAKI. 

v.	 Kufanya usimamizi shirikishi wa huduma za waliopatwa na UWAKI katika vituo vya 
huduma za afya. 

vi. 	 Kukusanya takwimu, kuzichanganua  na kuzitumia kuboresha huduma za kuwahudumia 
waliopatwa na UWAKI waUWAKI kwenye vituo vya huduma za afya na kwenye jamii, 
na kutoa mrejesho kwa watoa huduma na jamii. 

8.4 	 Ujumuishaji na uratibu wa huduma za UWAKI 

Kutokana na uhaba wa rasilimali za kuzuia UWAKI na kuwahudumia waliopatwa na UWAKI, ni 
muhimu kujumuisha na kuratibu huduma za kuwahudumia waliopatwa na UWAKI  kuhakikisha 
kuwa huduma hizi zinakuwa bora na zinatolewa katika  viwango vya juu. Tunapoanzisha huduma 
za kuwahudumia waliopatwa na UWAKI, nia siyo kuwa na huduma mpya ambayo inatolewa 
sambamba na huduma zilizopo  kwenye kituo cha kutoa huduma.  Ujumuishaji na uratibu 
wa huduma, vitakuwa sehemu ya mpango wa huduma za UWAKI kwenye ngazi za kituo, 
halmashauri, mkoa na Taifa. Wasimamizi wa huduma za waliopatwa na UWAKI katika ngazi 
hizi watahakiki huduma zilizopo na kuangalia  upungufu uliopo kulingana na viwango kama 
inavyoelezwa  katika Mwongozo huu  (angalia Sehemu ya 4). 

(a) 	 Kujumuisha huduma 

Waratibu na watoa huduma kwenye vituo vya huduma, idara, sehemu na vitengo kwa mfano 
Sehemu ya Afya ya Uzazi na Mtoto, programu za VVU /UKIMWI, huduma za afya shuleni 
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na huduma za afya ya jamii watajumuisha huduma za waliopatwa na UWAKI kwenye huduma 
zilizopo. Waratibu wa huduma katika ngazi zote watatathmini na kujua upungufu uliopo wa 
ikama, welewa na  stadi; na kulinganyisha na viwango vinavyohitajika kuwezesha utoaji wa 
huduma za kina kwa waliopatwa na UWAKI kwenye maeneo yao. Wasimamizi watatathmini 
mahitaji ya mafunzo, na kuwapa watoa huduma mafunzo ya kuwaongezea elimu na ujuzi 
unaohitajika. Wasimamizi katika ngazi hizo wataratibu na kufuatilia ujumuishaji wa huduma za 
UWAKI kwenye huduma zilizopo.  Kwa hiyo huduma za UWAKI zitajumuishwa kulingana na 
upatikanali wa raslimaji na wingi wa kazi zilizopo. 

(b) Kuratibu   

Utoaji wa huduma bora na za  kina za UWAKI  unahitaji ushirikiano wa karibu baina ya watendaji 
ndani na nje ya sekta ya afya, kama polisi na mahakama. Ushirikiano wa wahusika unahitajika 
vilevile katika kuboresha huduma na kuwarejesha waliopatwa na UWAKI kwenye familia na jamii 
zao.  

Wasimamizi na watoa huduma katika ngazi zote watazitambua na kuzijua shughuli za ujumla na 
shughuli maalumu wanazohitaji kuratibu katika mpango wa utekelezaji. 

61
 



 

  

 

 

  

 
  

  

  

 
  

  

  

  

  

SEHEMU YA TISA
 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA KUHAKIKISHA UBORA WA HUDUMA
 

9.1 Ufuatiliaji na Tathmini
 

Utoaji wa huduma bora na za kina za UWAKI utahakikiwa kwa ufuatiliaji na tathmini kwa kutumia 
seti ya viashirio vilivyochaguliwa (Kiambatisho namba11). Ufuatiliaji na tathmini utafanyika 
kuchunguza kiwango ambacho matukio ya UWAKI yanashughulikiwa.  Kwa undani zaidi, 
tathmini itaangalia ni kwa kiwango gani mahitaji ya waliopatwa na UWAKI  yanashughulikiwa 
kwa wakati unaofaa na kwa njia ya kumlenga aliyepatwa na UWAKI; wahalifu wanashughulikiwa 
kwa mujibu wa sheria za Tanzania na watoa huduma za UWAKI katika ngazi zote wana uwezo wa 
kuwahudumia waliopatwa na UWAKI  kwa ufanisi. Takwimu zilizopo kutoka utafi ti mbalimbali 
na hasa utafiti unaoonyesha Hali ya Watu na Afya (DHS) zitatumika kama takwimu za msingi 
kuonyesha hali ya sasa; yaani tunakoanzia, ili kupima maendeleo.  Mapitio ya kila mwaka 
yatafanyika kuonyesha mabadiliko na maendeleo. Tathmini itafanyika kila baada ya miaka mitano 
ili iendane na utafiti wa Hali ya Watu na Afya (DHS).   

Ukusanyaji na uwasilishaji wa takwimu za UWAKI utaingizwa kwenye Mfumo wa Taarifa za 
Uendeshaji wa Huduma za Afya (MTUHA). 

Wasimamizi wa afya katika ngazi zote watafanya yafuatayo: 
i. 	 Kukusanya na kuchanganua takwimu muhimu zinazohusu kinga na huduma dhidi ya 

UWAKI kwenye vituo vya huduma na kutayarisha taarifa watakazowasilisha kwa wadau. 
ii. 	 Kuchanganua taarifa na takwimu zilizokusanywa; na kutathmini utendaji wa huduma 

dhidi ya UWAKI kwenye vituo vya huduma. 
iii. 	 Kutumia ripoti ya ufuatiliaji na tathmini ya huduma za waliopatwa na UWAKI ili 

kusaidia katika kutoa maamuzi, kuyatambua maeneo yanayohitaji utafi ti na yanayohitaji 
kuboreshwa. 

9.2 	 Uhakiki wa Ubora wa huduma 

Uhakiki wa ubora ni sehemu muhimu katika huduma za afya zinazohusu uzuiaji wa UWAKI. 

Madhumuni ya kuhakiki ubora wa huduma ni kuhakikisha kuwa waliopatwa na UWAKI 
wanapewa huduma zote  zinazotolewa kwa kina na kwa ufanisi na watoa huduma wenye ujuzi na 
wanaojali. Kutoa huduma zenye ubora kunajumuisha na kunahusisha kufanya marekebisho kila 
yanapohitajika, kufuatilia na kufanya tathmini. 

Uhakiki wa ubora pia unawezesha upatikanaji na uhakika wa ushahidi wa kila tukio na unahakisha 
kuwepo kwa viwango vya utoaji huduma vinavyokubalika. 

Mchakato wa kutoa huduma za UWAKI huanza pale kosa la UWAKI linapotendeka katika ngazi 
ya jamii, na hivyo, kuna haja ya kuelimisha watoa huduma wa afya ya jamii na wanajamii juu ya 
kurekodi na kuhifadhi nyaraka za ushahidi kuanzia pale tendo linapotendeka. 

Shughuli zote na huduma zinazohusiana na kuzuia UWAKI na kuwahudumia waliopatwa na 
UWAKI zinahitaji usimamizi shirikishi, ufuatiliaji na thathimini ya matokeo, kurekodi vizuri 
na kuhifadhi nyaraka. Wasimamizi na watoa huduma wanawajibika kushiriki kikamilifu katika 
huduma za waliopatwa na UWAKI ili kuhakikisha ubora wa huduma. Mazingira ya kutolea 
huduma ni sharti yawe yanayofaa ili kuwawezesha watoa huduma watoe huduma zenye ubora. 
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Watoa huduma ni sharti wawe na elimu, ujuzi na vifaa vya kutolea huduma zenye ubora. Hii ni 
pamoja na vifaa vya kuzuia maambukizo kwa waliopatwa na UWAKI na kwa watoa huduma. 

Kama kituo tayari kina mfumo na shughuli za kuhakiki ubora wa huduma na kuboresha huduma 
za UWAKI; wasimamizi na watoa huduma wanapaswa kushiriki katika shughuli hizi za uhakiki 
wa ubora wa huduma. Kama kituo hakina mfumo na shughuli za uhakiki wa ubora wa huduma, 
watoa huduma na wasimamizi wa huduma wanapaswa kufikiria, kubuni na kuendeleza mbinu za 
kuhakiki ubora wa huduma na kujitayarishia zana za kuhakiki ubora wa huduma. Aidha, kama 
uhakiki wa ubora wa huduma unaotumika haujumuishi shughuli zilizoelezwa hapa chini, watoa 
huduma wanapaswa kutumia mfumo ulioainishwa hapa chini katika kuhakiki ubora wa huduma 
kwenye kituo chao. 

Uhakiki wa huduma ni shughuli endelevu ambapo watoa huduma wote wa kituo kinachotoa 
huduma kuanzia ngazi za juu mpaka za chini wanashiriki. 

9.3 	 Taratibu za kuhakiki Ubora wa Huduma 

Wasimamizi na watoa huduma za afya wanapaswa kufanya yafuatayo ili kuhakikisha kuwa huduma 
za UWAKI katika vituo vinavyotoa huduma kwa waliopatwa na UWAKI, ni zenye ubora wa hali 
ya juu: 

(a) 	 Maswali ya kuhakiki ubora wa huduma na kuweka kumbukumbu 

i. 	 Je, watoa huduma za afya wamepitia fomu zote zinazomuhusu aliyepatwa na UWAKI wa 
UWAKI? 

ii. 	 Je, watoa huduma walirekodi taarifa zinazomuhusu aliyepatwa na UWAKI kwenye fomu 
sanifu? 

iii. 	 Je, watoa huduma walijaza fomu zinazomuhusu aliyepatwa na UWAKI kwa usahihi? 
iv. 	 Je, watoa huduma walifanya vipimo vinavyohitajika na kurekodi sampuli zote 

zilizochukuliwa kwa viwango vinavyohitajika? 
v.	 Je, watoa huduma walimpima aliyepatwa na UWAKI kama inavyohitajika yaani kwa 

kiwango kinachohitajika? 
vi. 	 Je, watoa huduma walimpa aliyepatwa na UWAKI huduma za afya kwa viwango 

vinavyohitajika (ikiwa ni pamoja na huduma za kuzuia maambukizo ya VVU na huduma 
za kuzuia mimba kwa dharura; kama huduma hizi zilihitajika)? 

vii. 	 Je, watoa huduma walitoa unasihi kwa viwango vinavyohitajika? 
viii. 	 Je, watoa huduma walitoa rufaa kama ilihitajika kwa kiwango kinachohitajika? 
ix. 	 Je, watoa huduma wamechukua kumbukumbu kamili kuhusu afya ya kimwili na ya 

kiakili? 
x. 	 Matokeo ya mahojiano na ya vipimo yaliandikwa kwa ukamilifu na ufasihi bila ubaguzi 

au upendeleo? 
xi. 	 Je, kwenye jalada kuna fomu ya ridhaa iliyosainiwa na aliyepatwa na UWAKI? Kwenye 

jalada kuna saini nyingine zinazotakiwa? (Waliokuwa na ushahidi wa kimahakama au 
walioukusanya kwa ajili ya uchanganuaji au kuwasilisha polisi na mahakamani?) 

xii. 	 Sampuli zilichukuliwaje? Zilifungwaje?  na kuhifadhiwa vipi? 
xiii. 	 Kulikuwa na mlolongo wa taratibu zinazohakikisha sampuli zinahifadhiwa ipasavyo? 
xiv. 	 Nani aliyeandika na kuweka kumbukumbu za majeraha aliyopata aliyepatwa na UWAKI 

na ziliandikwaje? 
xv. 	 Ni nani mwangalizi wa taarifa za matibabu na vipimo vya maabara? 
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(b) 	 Kuyatambua  matatizo 

Watoa huduma kwa pamoja wajadili upungufu na matatizo yanayoonekana na kutayarisha 
mpango wa utekelezaji wa kutatua matatizo hayo. 

(c)	 Utekelezaji wa ‘mpango wa utekelezaji’ 

Timu ya watoa huduma, wasimamizi na waratibu watafuatilia utekelezaji wa ‘mpango wa 
utekelezaji’ mara kwa mara katika mikutano ya watoa huduma, ya wasimamizi na ya waratibu. 
Kama matatizo mapya yakitokea ambayo hayawezi kutatuliwa kwenye mpango wa utekelezaji 
uliopo; watarekebisha mpango huo ili ujumuishe matatizo hayo. Wataweka rekodi ya matatizo 
waliyoyatatua. 

(d) 	 Ubunifu wa njia za kutatua matatizo 

Kama matatizo yanaendelea, wabuni njia mpya ya kuyatatua na ikiwa lazima, watafute msaada 
kutoka kwa asasi za kiraia au serikalini, ikiwa ni pamoja na uhamasishaji wa rasilimali. 

(e) 	 Ushirikiano 
Watoa huduma, wanapowahudumia waliopatwa na UWAKI, wafanye kazi kwa kushirikiana. 
Watafanikisha hilo kwa kufanya yafuatayo: 

i. 	 Kuhakikisha kuwa watoa huduma za UWAKI wanakutana mara kwa mara kujadili 
changamoto wanazozipata, kusaidiana kuzitatua na kuendelea kumjengea kila mmoja 
uwezo wa kutoa huduma kwa waliopatwa na UWAKI. 

ii. 	 Kupitia takwimu za waliopatwa na UWAKI ili kupata majibu ya maswali yafuatayo: 
•	 Ni aina gani ya UWAKI inayoonekana zaidi katika jamii hii? Je, hii inamaanisha 

nini katika suala la elimu ya jamii? (katika kuonyesha umuhimu wa kutoa elimu 
kwa jamii na elimu itolewe kuhusu nini). 

•	 Je, kituo hiki cha kutolea huduma kinashirikiana na watoa huduma wengine kwa 
mfano asasi za kijamii, polisi, mahakama, asasi za kiraia katika kutatua matatizo 
na kujitafutia rasilimali na misaada ya kuyatatua matataizo yaliyopo? 

iii. 	 Kujumuisha changamoto zilizoonekana kwenye mpango wa utekelezaji. 
iv. 	 Kuhakikisha kuwa watoa huduma wanapewa fursa ya kufanya kazi pamoja; kila mmoja 

akifanya kazi na mwenzake ili apewe nafasi ya kuangalia na kujifunza kutoka kwa 
mwenzake na kusaidiana. 

(f )  	 Kutatua matatizo nje ya kituo 

Watoa huduma wa kituo watafanya kazi kwa pamoja ili kutatua matatizo nje ya kituo cha kutolea 
huduma. Watafanikisha hilo kwa kufanya yafuatayo: 
i. 	 Kukutana na wahudumu wengine wanaotoa huduma za UWAKI kwa mfano kwenye 

vituo wanavyokwenda waliopatwa na UWAKI wa rufaa, polisi, mahakama na asasi za 
kiraia ili kujadili na kutatua matatizo yaliyotambuliwa na  wadau wengine wanaotoa 
huduma kwa waliopatwa na UWAKI. 

ii. 	 Kuwauliza watoa huduma wengine (asasi za kiraia, watoa huduma wa nyumba salama, 
sehemu nyingine za rufaa na polisi) ili kupata maoni yao kuhusu huduma zinazotolewa 
kwenye kituo cha huduma za afya. (Waliopatwa na UWAKI wanasema nini kuhusu 
huduma hizo, utoaji wa rufaa pale inapotakiwa, na kama ushahidi unaokusanywa ni 
sahihi na wa kutosha ili kuiwezesha polisi kumfikisha mtuhumiwa mahakamani). 
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iii. 	 Kuwauliza wadau wengine (kwa mfano, wale ambao wanatoa unasihi wa kisaikolojia na 
wa kijamii) ili kupata maoni yao kuhusu huduma zinazotolewa. Hilo linaweza kufanyika 
kwa kuuliza maswali yafuatayo: 
•	 Aliyepatwa na UWAKI alionaje huduma zetu kwenye kituo hiki? Aliridhika 

na huduma alizopewa? Kama hakuridhika ni nini hakikumridhisha na 
anapendekeza nini kinapaswa kufanyika kukirekebisha? Kama ameridhika, ni nini 
kilichomridhisha? 

•	 Je, aliyepatwa na UWAKI alijisikia kuwa alihudumiwa vizuri? Kama hapana, ni 
nini hakikutendeka vizuri na ni nini kifanyike kukirekebisha? Weka mapendekezo 
haya katika mpango wa utekelezaji. 
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Kiambatisho Na. 1: Fomu ya Ridhaa
 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
 

Fomu ya Ridhaa ya Huduma za Afya
 

Kituo…………………Kata………….….Wilaya………………..Mkoa………………. 

Mimi…………………………… ninakubali kwa hiari yangu kituo cha huduma za afya kilichotajwa 
hapo juu kunipa huduma zifuatazo: 

Ndiyo Hapana 

Kunipima mwili  ikiwa ni pamoja na kunipima 
sehemu za siri kama itaonekana ni muhimu 
Kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama 
kama vile majimaji, mavazi, nywele, sampuli 
kutokana na kusugua au kukata kucha, sampuli 
za damu na picha 
Kutoa ushahidi na taarifa kuhusu matibabu yangu 
kwa polisi na mahakama. Taarifa hizi zitakuwa 
ni zile tu zinazotokana na kupimwa na kutibiwa 
kwangu sasa na baadaye kuhusiana na tukio hili 

Saini………………………………………
 

Shahidi: Jina…………………cheo/uhusiano……………………………saini……………….
 

Tarehe………………………………………
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Kiambatisho Na. 2: Picha
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Kiambatisho Na. 3: Fomu ya matibabu kwa waliopatwa na  UWAKI
 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
Fomu ya matibabu kwa waliopatwa na UWAKI 

Jina la Kituo.................... 

Jina kamili Namba ya usajili: 

Tarehe ya kuzaliwa Ameoa/ameolewa/Hajaoa/Hajaolewa/mjane/ameachika/ 
tarehe  mwezi  mwaka ametengana n.k 

Jinsia Makazi 
� Me 
� Ke 

Shahidi: Mawasilino (Anwani na namba ya simu) 

Maelezo ya Jumla 

Maelezo ya tukio 

Kazi
 

Tarehe ya tukio:
 
Tarehe  Mwezi  Mwaka
 

Mahali pa tukio
 
Watuhumiwa: 
� Muhusika hawajui 
� Muhusika anawajua (Uhusiano wa 
muhusika na mtuhumiwa)…………………. 

Malalamiko na Dalili 

Mtuhumiwa alitumia kondomu? 
�Hapana 
� Ndiyo 

Muhusika ametapika baada ya tukio? 
� Hapana 
� Ndiyo 

Muda wa tukio (saa): 

Muda wa asubuhi � mchana � jioni � usiku �
Idadi ya watu waliokushambulia 
Aina ya shambulio 
� Kimwili 
� Kingono 
� Kisaikolojia 

Andika mazingira ya tukio (mfano kupigwa, kuingiza 

kitu kwenye uke/puru)
 
Alivyojeruhiwa
 
Majeraha yako wapi?
 
Alitumia kitu gani? 


Muhusika ameoga baada ya tukio?
 
� Hapana 
� Ndiyo 

muhusika ameenda chooni baada ya tukio? 
Haja kubwa � Ndiyo            � Hapana 
Haja ndogo � Ndiyo            � Hapana 
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Tukio limeripotiwa Polisi? 
� Hapana 
� Ndiyo (Taja jina la kituo)……………. 
Historia  inayohusu kina mama 

Tarehe ya hedhí iliyopita 

Je, amewahi  kujamiiana kabla ya tukio? 
� Hapana 
� Ndiyo Tarehe ……… 

Anatumia uzazi wa mpango 
� Hapana 
� Ndiyo (Taja aina)…… 
Ana mwenzi  wanaoshirikiana kingono 
� Hapana 
� Ndiyo 

Kumpima muhusika 

Hali ya afya ya akili  (maoni) 
� Kawaida 
� Ana Mshtuko 
� Analia 
� Ana sononi 

Uchunguzi wa mwili 

Amekuwa na mimba mara ngapi…..amezaa mara 

ngapi….
 
ana mimba?
 
� Hapana 
� Ndiyo………Tarehe ya mwisho ya hedhi……… 
� Sijui 
Kujamiiana mara ya mwisho kwa ridhaa 

Tarehe…... Mwezi……. Mwaka………. 

Hali ya maambukizi ya VVU 
Amepima? 
� Ndiyo Tarehe……………
 
� Hapana
 
Ana maambukizi
 
� Ndiyo
 
� Hapana
 
Andika saa unapompima
 
asubuhi…….mchana…….jioni….…usiku……..
 
Tarehe….  Mwezi….. Mwaka…….
 

� Ana wasiwasi
 
� Amechanganyikiwa
 
� Ana mfumuko wa juu wa hisia 

� Amezimia, hana fahamu
 
Mengineyo…………………………………………
 

Rekodi hali ya muhusika kwa ujumla 

Muhusika amebadilisha nguo? 
� Hapana   
� Ndiyo (Nguo alizokuwa nazo 
zimepelekwa wapi?)…………….. 

Ana majeraha yanayoonekana? 
� Hapana 
� Ndiyo-elezea ……………… 
Uchunguzi wa sehemu za siri na puru 

Shinikizo la damu____________mmHg        
Mapigo ya moyo_____________mapigo/dakika 
Kupumua___________________idadi/dakika 
Joto la mwili________________digrii 
Hali ya nguo zake 
� Zina alama? Alama gani…………………….. 
� Zimechanika 
� Kuna madoa ya rangi na rangi gani? 

Elezea kwa undani hali ya via na sehemu zifuatazo 
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Sehemu za siri kwa nje 

Hali ya kizinda………….. 

Hali ya uke……………. 

Hali ya mdomo, ulimi na paa la mdomo 

Aina ya UWAKI aliofanyiwa 
� Kimwili 
� Kingono 
� Kihisia-kisaikologia 
� Kimwili na kingono 
Matibabu ya dharura yaliyotolewa 
� Kushona 
� Hapana 
Eleza majeraha gani, ukubwa, ni wapi 
n.k.)………………………………….. 
Amepewa dawa za dharura za kuzuia 
maambukizi ya VVU? 
� Hapana 
� Ndiyo 

Hali ya shingo ya kizazi……….. 

Uchunguzi wa puru 

Eleza madhara unayoyaona kutokana na aina ya 
UWAKI 

Uzazi wa mpango wa dharura 
�  Hapana 
�  Ndiyo (Taja aina ya dawa)………………… 

Matibabu ya magonjwa ya ngono 
�  Hapana 
�  Ndiyo 

Toa maelezo juu ya matibabu na dawa nyingine zozote alizopewa muhusika
 

Vipimo vya maabara 
Kipimo cha mkojo cha mimba 
� Hapana 
� Ndiyo majibu: �  Chanya �  Hasi 

Kupima kwa hadubini 
Vipimo Vingine 
Utando wa  ukeni-mbegu za kiume 
Kuotesha vijidudu 
Damu: 
Vinasaba 
Kupima kaswende 
‘Hepatitis B surface antigen’ 
Kipimo kamili cha damu 
Wekundu wa damu 
Kundi la damu 
Kupima kemia ya damu 
Kupima VVU 
Utando wa puru 
Vipimo Vingine………………… 

Kutoa  rufaa kwa  muhusika 

Maoni
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�  Kituo cha Polisi 
�  Maabara  ya kupima VVU 
�  Sehemu nyingine 
(fafanua)…………………….. 
Maoni 

Jina na cheo cha mtoa huduma aliyefanya 
uchunguzi na kutoa matibabu 

Jina: _____________________Cheo____ 

Saini________________________ 
Jina na saini ya muuguzi aliyefanya 
uchunguzi 
Jina: __________________________ 

Saini________________________ 

Tarehe 

Tarehe 
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Kiambatisho Na. 4: Fomu ya Polisi     	 PF 3
 

JESHI LA POLISI TANZANIA
 
TAARIFA YA UCHUNGUZI WA KIAFYA
 

SEHEMU I: MAOMBI YA TAARIFA YA UCHUNGUZI WA DAKTARI 

(Sehemu hii ijazwe na ofisa wa polisi anayeomba kufanywa uchunguzi) 

NAMBA YA JALADA LA KESI.......................  KITUO CHA POLISI..................................... 


KWA DAKTARI....................................................................                                                


Ninayo furaha kuomba kupatiwa taarifa za uchunguzi wa daktari za  ……………….. (me/ke) Umri …… 
ambaye amepelekwa hospitali/kituo cha afya/zahanati siku ya…….mwezi ….20.......... Tupatie taarifa za 
matokeo ya uchunguzi/ugunduzi na ukubwa wa majeraha katika mwili wa aliye tajwa hapo juu. 

Tarehe ya kosa ......................................................................................................................... .....…… 
………………………………………………………………………………………..……………… 
………………………………………………………………………………………………………… 
……… 

............................................................. 
Jina, sahihi na muhuri wa ofisa anaye omba 

NB Afisa anayechunguza ni lazima asaini katika kila sampuli au kitu kilicho chukuliwa kwa ajili ya 
uchunguzi na kifungwe na mchunguzi huyo. 

SEHEMU II: TAARIFA ZA KIDAKTARI ZA KESI HUSIKA 

(Sehemu hii ijazwe na daktari anayefanya uchunguzi) 

Muhusika/Mgonjwa/ namba ya jalada…………  Tarehe ……………..Saa……… 

TAARIFA ZA JUMLA 

i) 	 Chanzo cha malalamiko …………………………………………………………................... 
..................…………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
…………............ 

ii) 	Umri wa anayelalamika ……………………….. 
Jinsia……………………………………………. 

iii) Mwonekano kimwili/kiakili (mf. hali ilivyo mwilini, majeraha, akili, alama yoyote iliyo tokana na 
meno, matumizi ya madawa ya kulevya, kileo au tabia)…………………………………………..

 ................................................................................................................................................... 
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 ……………………………………………………………………………………....................

 ………………………………………………………………………………………................
 

iv) 	 Hali ya kiafya kwa ujumla (kuhusiana na lalamiko) 

v) 	 Hali ya nguo ikihusisha nguo za ndani (mf. kuwepo kwa matone/michirizi ya damu au majimaji 
yoyote yapatikanayo kutoka ndani ya ili.)……………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………… 
………………………… 

vi) Jina la mlezi na uhusiano alionao na mtu aliyefanyiwa uchunguzi(kwa ajili ya makosa madogo au 
ya akili)……………………………………………………......................................................

 .................................................................................................................................................... 

SEHEMU YA III: SHAMBULIO, AJALI NA MATUKIO MENGINE 

(ijazwe na daktari)                                                             

I. 	 Kadirio la muda wa majeraha (mfano; saa, siku au wiki)………………………………………… 

II. 	 Matibabu (aliyoyapata kabla ya kufanyiwa uchunguzi kama yapo)..…………………………… 
…….......………………………………………………………………………………………. 

III. 	 Mchanganuo wa sehemu husika, hali, umbo na kina cha majeraha  
yaliyopo……………........................... ……….……………………………………………… 

IV. 	Aina ya silaha au kifaa 
kilichotumika………………………………………………………………………. 

…………………………………………………………………………………………… 

V.	 Matokeo ya haraka ya majeraha yaliyopatikana baada ya uchunguzi ( kama  majeraha yameleta 
madhara “madhara ni makubwa” au “kilema” 

VI. 	 Maelezo ya sampuli 
zilizokusanywa……………………………………………………............................

 ………………………………………………………………………………………………… 

Ufafanuzi; 
………………………………………………………………………………………………………… 

*Tafsiri: 
“Madhara” maana yake ni ugonjwa wowote wa kudhuru mwili au ulemavu wa muda au wakudumu. 
“Madhara makubwa” ni madhara yoyote yanayosababisha majeraha au madhara ya hatari au madhara ya 
kudumu ya kiafya, au ambayo yatapelekea kudhuru afya au itaendelea mpaka kweye kusababisha ulemavu 
wa kudumu au majeraha makubwa kwenye kiungo chochote cha nje au cha ndani, viungo siri au kuhisi. 
“Kilema” ni uharibifu wa kudumu wa kiungo chochote cha mwili cha nje au cha ndani, viungo siri au 
kuhisi. 
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SEHEMU YA NNE:  KESI YA SHAMBULIO LA AIBU 
(ijazwe na daktari baada ya kipengele cha II & III) 

A: (i) 	 Aina ya 
malalamiko………………………………………………………………….........................

 (ii) 	Makadirio ya umri wa mtu 

anayechunguzwa……………………………………….........................
 

B: 	 MWANAMKE 

I. Elezea hali ya mwili na kama kuna majeraha yoyote sehemu za siri kwa kutumia mashavu ya nje 
ya uke, mashavu ya ndani ya uke, uke wenyewe, sehemu ya haja kubwa na toa ushahidi wa mwingilio wa 
sehemu hizo…………………………............................................................................................ 
………………………………………………………………………………………......................... 
II. Ainisha kuwepo kwa magonjwa ya zinaa sehemu za siri au kutoka kwa damu ukeni au sehemu ya 
haja kubwa………………………………………………………………………................................. 
…………………………………………………………………………………….............................. 
III. Maelezo ya sampuli zilizokusanywa ikiwemo nywele za sehemu za siri na damu 
………………………………………………………………………………………........................... 

C: MWANAMUME 
I. 	 Elezea hali ya mwili na majeraha ya sehemu za siri ikiwemo sehemu ya haja kubwa na elezea kama 
kuna mwingilio wowote……………………………………..............................................

 ………………………………………………………………………………………...................
 

II. Ainisha kuwepo kwa magonjwa ya zina sehemu za siri au kutoka kwa damu maeneo ya haja 
kubwa na uume……………………………………………………………………............................... 
....... 
………………………………………………………………………………………........................ 
III. Maelezo ya sampuli zilizokusanywa ikiwemo nywele za sehemu za siri na damu au aina yoyote ya 
majimaji yaliyopo katika mwili wa binadamu. ………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………………………… 
…………............................................... 

MAMBO ALIYOGUNDUA DAKTARI: 
………………………………………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………………………… 
………………………………………………………………………………………………………… 
……………………… 
Jina na sahihi ya daktari: 

Jina………………………………………….Cheo/Sifa………………………….Namba ya 
usajili………… 

Sahihi……………………….. Tarehe………………………..Muhuri wa ofisi   
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Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii
 
Kiambatishi Na.6: Vipimo vya Maabara
 

Ngazi ya 
Kituo cha 
kutolea 
huduma 

Zahanati 

Kituo cha 
Afya 

Vipimo kwa ajili ya matibabu 

Damu 
Wekundu wa Damu. 
Kipimo kamili cha damu 
Maambukizi ya VVU: Upimaji 
wa VVU lazima uzingatie 
mwongozo wa Taifa wa kupima 
VVU 

Magonjwa ya ngono : 
Matibabu ya magonjwa ya 
ngono ‘Syndromic Approach’ 
yatazingatia mwongozo 
wa kitaifa wa matibabu ya 
magonjwa ya ngono. Vipimo 
vya maabara kupima kisonono 
na kaswende vitafanyika pamoja 
na vya kupima maambukizi ya 
virusi vya ugonjwa wa ini aina 
ya B yatafanyika kama vifaa vya 
kupima vipo.
 Kipimo kamili cha damu 
Kuotesha wadudu wa 
Maambukizi: Kama maabara 
ina vifaa, upimaji wa vimelea 
na kuwapimia dawa ya 
kuwatibu itafanyika kwa 
kutumia damu au utando wa 
sampuli husika kutoka kwenye 
uume au uke. 
Kupima Mkojo: Upimaji wa 
mimba unaweza ukafanyika 
katika ngazi zote. Upimaji 
wa mimba katika ukatili wa 
kingono kwa wanawake wenye 
umri wa kuzaa ni muhimu. 

Vipimo vitakavyofanyika 
katika ngazi ya kituo cha afya 
vinalingana na vipimo vya 
zahanati hapo juu 

Kuchukua sampuli za ushahidi wa kimahakama 

Chukua sampuli za ushahidi wa kimahakama mapema iwezekanavyo 
ndani ya saa 72) na zichukue sampuli za ushahidi sambamba na kumpima 
muhusika. 

Kama zahanati haina vifaa na utaalamu wa kuchukua sampuli za ushahidi 
wa kimahakama muhusika na mhalifu watapewa rufaa kufanya vipimo 
hivyo kwenye kituo cha juu zaidi cha utoaji wa huduma–Kwa mfano 
kuchukua 
na kupima sampuli za mbegu za kiume 

Kupima sampuli za mbegu za kiume: 
Chukua majimaji ya uke, puru, au mdomoni (kama ukatili wa kingono 
umefanyika katika maeneo hayo). Peleka sampuli kwenye kituo cha 
ngazi ya juu zaidi kupima kuwepo kwa ‘prostatic acid  “phosphatase’ na 
spermatozoa 

Kupima vinasaba: Sampuli kwa ajili ya kupima DNA lazima 
zichuchukuliwe  katika vituo vya huduma za afya ambapo inawezekana  
kufanya vipimo vya awali na baadaye kuchanganuliwa 

Sampuli zinazohitajika kwa ajili ya vipimo vya DNA ni pamoja na 
damu, mate, majimaji ya ukeni na ya kwenye uume. Vingine ni pamoja 
na kuchukua nywele zinazoonekana mwilini na nguoni mwa muhusika 
na mhalifu kwa kutumia ‘forceps’ na kung‘oa au kunyoa kichwani kwa 
muhusika na mhalifu ili kupata sampuli za kulinganisha 

Damu kutoka kwa muhusika itatumika kulinganisha na ile ya mhalifu 
pamoja na sampuli za mbegu za kiume, mate na vitu vingine vya 
kibaiolojia kama ‘swab’ kutoka mdomoni; mkojo wa muhusika na wa 
mtuhumiwa, nywele za sehemu za siri, nywele za kichwani, nyuzi, majani, 
udongo; damu; maji maji ya mbegu za kiume, kucha, majeraha au alama 
za kung`atwa zilizoachwa na  mhalifu kwenye mwili wa muhusika au 
katika eneo la tukio. 
Vifaa vingine vya muhimu vya kuchukuliwa sampuli ni pamoja na nguo, 
pedi, leso, kondomu, alama za kung`atwa, madoa au matone ya majimaji 
ya kiume, kucha zilizokatwa na sampuli za ‘swab’ kutoka kwenye sehemu 
husika za muathirika na mhalifu. 
Utaratibu wa kuchukua sampuli ni kama ulivyoelezwa kwenye ngazi ya 
zahanati 
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Hospitali ya 
wilaya 

Hospitali ya 
Mkoa 

Hospitali ya 
rufaa 

Vipimo vinavyofanyika kwenye 
ngazi ya hospitali ya wilaya 
ni kama vilivyoelezwa kwenye 
ngazi ya zahanati na vituo vya 
afya pamoja na: 

Damu: Kupima ufanisi wa ini, 
kupima ufanisi wa fi go, na 
idadi ya CD4 kama hospitali 
ina vifaa. 
Kupima  maambukizi ya virusi 
vya ini aina ya B Kulingana na 
upatikanaji wa vifaa 

Kuotesha vimelea vya 
maambukizi: 
Katika maabara yenye vifaa 
mkojo na maji maji ya ukeni 
na kwenye uume vitatumika 
kuotesha vijidudu vya 
maambukizi 

Eksirei Kuchunguza  kuvunjika 
na kuteguka kwa mifupa na 
hali ya mapafu, moyo, kifua  na 
tumbo 
‘Radio-imaging’ inafanyika 
kama vifaa na mtaalamu yupo 
kuchunguza hali ya via vya 
ndani. 
Vipimo ni kama ilivyoelezwa 
hapo juu kwenye hospitali 
ya wilaya. Hospitali ya mkoa 
inakuwa na vifaa na watalaamu 
zaidi wa kufanya vipimo kwa 
mfano vya kemia ya damu 
na vya kuotesha vimelea 
vinavyosababisha maambukizi. 

Vipimo ni kama ilivyoelezwa 
hapo juu kwenye hospitali 
ya mkoa. Hospitali ya rufaa 
inakuwa na vifaa na watalaamu 
zaidi wa kufanya vipimo kwa 
mfano vya kemia ya damu 
na vya kuotesha vimelea 
vinavyosababisha maambukizi. 

Hospitali za rufaa zina uwezo 
wa kufanya uchunguzi wa 
eksirei pamoja na ‘Radio
imaging’ na ‘CT scan’ 

Sampuli zinazochukuliwa kwenye ngazi ya hospitali ya wilaya ni kama 
zilizoelezwa kwenye ngazi ya zahanati na kituo cha afya. 
Hospitali ya wilaya inakuwa na vifaa na utaalamu zaidi ya zahanati na vituo 
vya afya kwa hiyo wahusika na wahalifu mbao hawawezi kushughulikiwa 
kwenye ngazi za chini watapewa rufaa waende  kwenye hospitali za wilaya 

Sampuli zinazochukuliwa kwenye ngazi ya hospitali ya mkoa ni kama 
zilizoelezwa kwenye ngazi ya hospitali ya wilaya. Hospitali ya mkoa 
inakuwa na vifaa na utaalamu zaidi ya hospitali ya wilaya kwa hiyo 
wahusika na wahalifu ambao sampuli zao haziwezi zikachukuliwa kwenye 
ngazi za chini watapewa rufaa waende kwenye hospitali za mkoa. 
Sampuli za ushahidi zichukuliwe mapema mara muhusika anapofi ka 
kwenye hospitali (ndani ya saa 72) na zichukuliwe sambamba na kumpima. 

77
 



 

 

  
 

 

 
 

 

Kiambatisho Na. 7: Orodha ya kuhakiki Afya ya akili: 

Tumia orodha hii kuhakiki dalili za kisaikolojia pale inapobidi. 

i. Sononi: Aliyepatwa na UWAKI mara nyingi anakuwa anasikitika, analialia, ana hasira na ana kasirika
kasirika, anajisikia kutokuwa na matumaini, anaacha shughuli zinazompa burudani, anakonda au 
ananenepa, anakosa usingizi, analala sana, anachoka-choka, hana nguvu, hawi makini, hajithamini, 
husema maneno yanayoonyesha kauli  kama vile: “hakuna anayenipenda, mimi ni mjinga” anakosoa 
na anaona kosa pasipo na kosa, hujaribu kujitenga na jamii. 

ii. Wasiwasi: Hatulii, anahangaika, halali vizuri, anapoteza usingizi,  anaona woga, anakuwa na hofu 
fulani fulani kwa mfano hofu ya kufa, moyo unaenda mbio, ana matatizo ya kupumua, anahema 
vibaya, ana hasira na kukasirika-kasirika, anasikia kichefu chefu, kama ni mtoto anataka awe karibu 
na mlezi na anaacha shule, hataki kuondoka nyumbani. 

iii. Matatizo ya ‘kihisia: Aliyepatwa na UWAKI ana shida kubwa kuweka hisia zake mahali pamoja, 
mara nyingi hawezi kujifariji mwenyewe, huwa na hisia za kubadilika badilika; mara ziko juu na 
mara ziko chini, anakuwa mgomvi. 

iv. Mawazo ya kujiua: Aliyepatwa na UWAKI anaonyesha kukata tamaa, anataka kufa/anasema anataka 
kufa/anajaribu kujidhuru. Ukiona dalili hizi chukua historia kamili ya hali ya kujiua: [amejaribu 
mara ngapi kujiua? Ametumia mbinu gani? Sasa ana mpango wa kujiua?] mfanyie rufaa ya haraka 
kwa daktari bingwa wa magonjwa ya akili 

v. Dawa za kulevya: Hisia zinabadilika-badilika; mara ziko juu sana na mara ziko chini, mabadiliko 
ya ghafla katika ufanisi wa kazi, kama ni mtoto wa shule maendeleo yake shuleni ghafl a yanakuwa 
hafifu, mwathirika anashiriki tabia hatarishi, anaonekana kama amelewa. 

vi. Ugonjwa wa akili: anachanganyikiwa, anasikia “sauti” kichwani, anaona vitu wakati havipo au 
watu, wanyama wakati hawapo, anakuwa mchafu au msafi kupita kiasi; mambo yake, matendo 
yake yanaonekana kutokuwa ya kawaida; anafanya hiki halafu ghafla kitu kingine, na hata  kuongea 
kwake kunakuwa hakuna mpangilio; anakuwa na imani ambazo siyo kweli kama kuamini kuwa 
hapendwi, anateswa, anaonewa. 
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Kiambatisho Na. 8: Mwongozo wa Unasihi Kuhusu Kuzingatia Maelekezo ya Matibabu 

Jadiliana na mtoto na familia/mlezi kuhusu kuzingatia matibabu. 

i. 	 Mweleweshe aliyepatwa na UWAKI juu ya umuhimu wa kuzuia maambukizi ya VVU na magonjwa 
mengine na umuhimu wa kuzingatia maelekezo ya namna ya kutumia matibabu. 

ii. 	 Mweleweshe kwa undani maana ya UWAKI ukijumuisha aina zake na madhara yake. Watoto na 
vijana balehe wape habari na taarifa zinazoendana na umri wao. 

iii. 	 Waeleweshe na kuwaelimisha watoto kwa kutumia njia na taratibu zinazowafanya waelewe. 

iv. 	 Waeleweshe  faida za kuzingatia matibabu yanavyotakiwa  na hasara za kutozingatia ushauri huo. 

v.	 Jadili vikwazo vinavyosababisha kutozingatia maelekezo ya matibabu. 

vi. 	 Jadili mbinu za kisasa zinazotumika  kuboresha uzingatiaji wa  matibabu kwa mfano kuandika 
kalenda ya matibabu, kutumia kengele na ishara zilizo  kwenye  simu. 

vii. 	 Muhusika  anamteua mtu kwenye familia atakayemsaidia kumkumbusha kutumia dawa na 
kusimamia matibabu yake. 

viii. 	 Jadili umuhimu wa kuwashirikisha wanafamilia katika kumsaidia muhusika kuzingatia matibabu 
kama alivyoelekezwa. 

ix. 	 Jadili umuhimu wa kuwashirikisha wanafamilia wote wamuhudumie mtoto hasa katika kusimamia 
utumiaji wa dawa nyumbani. 

x. 	 Uwe karibu na mtoto na walezi wake ili kusaidia katika kuzingatia matibabu. 

xi. 	 Mkumbushe mzazi au mlezi faida za kutumia dawa za UKIMWI katika kuzuia maambukizi ya 
VVU. Kwa kuzuia maambukizi ya VVU, dawa za UKIMWI huwasaidia watoto kuishi maisha 
yenye ubora. 
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Kiambatisho Na. 9:  Miongozo ya Utoaji wa Msaada wa Kisaikolojia na Kijamii
 

(a) 	 Mwongozo wa kumsaidia mtoto kisaikolojia na kijamii 

Hizi ni hatua za msingi za kisaikolojia ambazo zinaweza zikakuelekeza wakati wa kumhudumia mtoto: 

i. 	 Kuhakikisha kuwa huduma ni za siri. 
ii. 	 Sikiliza kwa makini  na kwa ukaribu anachosema mtoto au mlezi, kukielewa akilini na rudia kwa 

maneno mengine aliyosema mtoto au mlezi asikie ulichoelewa kwa mfano: “Nasikia kama unasema 
hii ilikuwa ……..” 

iii. 	 Usimhukumu muhusika kwa mfano kufikiri na kumwonyesha kuwa alisababisha kitendo cha 
UWAKI kilichotokea. Elewa na uonyeshe kuwa unaelewa kuwa  alijaribu kufanya vile awezavyo 
kadiri ya uwezo wake. 

iv. 	 Wasiliana mara kwa mara na mtoto, mzazi au mlezi wake kufuatilia  matibabu yanavyoendelea. 
Kwa mfano jaribu kuona ni nini kinafanyika. Kuna matatizo gani na nini njia ya kuyatatua na kama 
msaada zaidi unahitajika na utatoka wapi. 

v.	 Uwasifu na uwatie moyo mtoto na mzazi au mlezi wake kwa kuja kwao kwenye kituo cha kutoa 
huduma kupata huduma. 

vi. 	 Daima uwatie moyo na kuwaelewesha mtoto na mzazi au mlezi umuhimu wa wao kuzungumza 
kwa pamoja masuala muhimu yanayohusika kwenye UWAKI kwa mfano kufichua masuala ambayo 
yana hali ya usiri, hisia, hofu, unyanyapaa, hasara, mafanikio, kuzingatia tiba, furaha n.k. 

vii. 	 Daima uwatie moyo na kuwaelewesha umuhimu wa kudumisha mawasiliano kati ya mtoto na mzazi 
au mlezi. Kwa mfano kama kuna jambo ambalo linawatatanisha usijaribu kuongea na mzazi kwa 
niaba ya mtoto au na mtoto kwa niaba ya mzazi. Watie moyo, wazungumze na kutafuta suluhisho 
na kaa nao kusikiliza ni nini kinawatatanisha. 

viii. 	 Tafuta mikakati ambayo utashirikiana na wazazi kuitekeleza ambayo inalenga kuishirikisha jamii 
katika kumsaidia mtoto. 

ix. 	 Mpe rufaa mtoto na mzazi au walezi wake waende kwenye  makundi mbalimbali ya kuwezesha na 
kutoa msaada. 

x. 	 Anzisha na endeleza vikundi vya msaada katika kliniki yako kwa ajili ya watoto, vijana balehe, 
wazazi, walezi na ndugu wa watoto wenye maambukizi ya VVU. 

xi. 	 Wape rufaa watoto waende kwa daktari bingwa wa magonjwa ya akili au kwa wataalamu wengine 
wa afya ya akili kama mtoto au familia wameonekana kuwa na dalili zinazohitaji utaalamu wa 
kisaikolojia. 

xii. 	 Saidia watoto na walezi kujiwekea maono na malengo ya matarajio yao na wape matumaini kuwa 
watayafikia malengo hayo. Jadiliana nao mara kwa mara kuhusu kiwango cha hamasa yao ya kupata 

xiii. 
matibabu. 
Tumia mbinu ya igizo dhima mara kwa mara kwenye vikao vya kuwasaidia watoto, wazazi  
walezi kupeana taarifa muhimu na kuendeleza mawasiliano yenye ubora. 

na 

(b) Mwongozo wa utoaji wa unasihi kabla ya kupima VVU kwa aliyepatwa na UWAKI 

i. 	 Wakati wa kutoa unasihi kabla ya kupima VVU, muhusika anaandaliwa kupima na mnasihi ambaye 
atampa habari muhimu juu ya VVU na UKIMWI. Wakati anapompa unasihi,  mnasihi atatathmini 
utayari wake kupima na atakapoona yupo tayari, ataendelea na kuchukua damu ya kupima VVU. 

ii. 	 Atapewa nafasi ya kufikiria maana na athari za matokeo ya kupima juu ya maisha yake au jinsi 
matokeo yatakavyobadilisha maisha yake. 

iii. 	 Hakuna upimaji wa VVU utakaofanyika bila unasihi kabla ya kupima. 
iv. 	 Mnasihi atatathmini kiwango cha muhusika kuhusiana na tabia hatarishi. Ni muhimu kwa 

mnasihi kutathmini kiwango chake halisi cha kushiriki katika tabia hatarishi na ngono zembe kwa 
kumwuliza maswali ya wazi juu ya shughuli na tabia zake mbalimbali: mazoea ya kujamiiana, 
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mazoea ya kutumia dawa za kulevya, aina ya kazi, kama amewahi kuongezewa damu au kufanyiwa 
upasuaji wowote. 

(c) 	 Mwongozo wa utoaji unasihi baada ya kupima kwa aliyepatwa na UWAKI 

Unasihi baada ya kupima VVU unafanyika ili kumwezesha muhusika kujiandaa kupokea na 
kubadilisha tabia kulingana na matokeo ya vipimo. 

Matokeo hasi (-): Katika kikao hiki cha unasihi, mnasihi, kwa wale ambao hawana maambukizi ya 
VVU, atashirikiana nao kuanzisha mpango wa kupunguza vitendo hatarishi vinavyoweza kuongeza 
uwezekano wa kuambukizwa VVU. 

Matokeo Chanya (+):  Kwa wale ambao wameonekana wana maambukizi ya VVU atajadiliana nao 
hatua wanazoweza kuchukua ili kuishi kwa matumaini. 

Matokeo ya vipimo vya VVU yatolewe ndani ya muda mfupi iwezekanavyo. Kuchelewesha matokeo 
ya vipimo kunaweza kusababisha mwathirika kutorudi tena kuyachukua. 

Katika kutoa majibu ya vipimo vya maambukizi ya VVU yafuatayo yazingatiwe: 

i. 	 Mnasihi atahakikisha kuwa muhusika yuko tayari kupokea matokeo ya vipimo. 
ii. 	 Mnasihi atatoa unasihi kutegemeana na matokeo ya vipimo vya maambukizi ya VVU. 
iii. 	 Mnasihi atatoa matokeo ya vipimo akimweleza muhusika kwa namna ambayo hairuhusu 

tafsiri yenye utata. 
iv. 	 Mnasihi atatoa matokeo ya vipimo moja kwa moja, polepole na kwa sauti ya chini, bila kuwa 

na hisia za kiakili zinazomwongezea muhusika madhara yatokanayo na mshtuko wa kupewa 
taarifa mbaya. 

v.	 Matokeo ya vipimo yaliyoandikwa lazima yatiwe saini na fundi sanifu maabara au daktari 
bingwa wa patholojia. 

vi. 	 Mara chache, muhusika anaweza kutaka matokeo ya vipimo vyake apewe kwa njia ya simu. Hii 
inaweza kuwa siyo tatizo endapo matokeo ya vipimo yanaonyesha kuwa hakuna maambukizi, 
lakini matokeo yakionyesha kuwa kuna maambukizi inaweza kutoa mwanya wa kukosekana 
kwa hali ya usiri. Matokeo ya vipimo yasiwasilishwe kwa simu. 

vii. 	 Mnasihi atarejea mikakati ya kupunguza tabia hatarishi iliyojadidiliwa wakati wa unasihi 
kabla ya kupima na kusaidia katika utekelezaji wake. 

viii. 	 Kwa ambaye hana maambukizi ya VVU atashauriwa kuepukana na tabia hatarishi. 
ix. 	 Kwa wateja ambao wana maambukizi ya VVU, mnasihi atajadili mpango wa kupunguza 

tabia hatarishi zinazoweza kumsababishia maambukizi zaidi  na za kukwepa kuwaambukiza 
wengine. 

x. 	 Mnasihi atajadiliana naye mikakati ya kutoa taarifa kwa mwenzi wake kuwa ameambukizwa 
VVU na kusaidia katika utekelezaji wake. 

xi. 	 Mnasihi atajadiliana na muhusika matokeo ya vipimo yana maana gani kwake yeye, mwenzi 
wake na familia yake. 

xii. 	 Mnasihi atamtaarifu juu ya huduma muhimu na huduma ambazo zipo kulingana na mahitaji 
yake. 

xiii. 	 Mnasihi atamuunganisha muhusika na makundi ya kusaidia wanaoishi na VVU kama vile 
Mtandao wa Wanaoishi na VVU. 

xiv. 	 Mnasihi atamwelewesha na kusisitiza  kuhusu umuhimu wa kuendeleza huduma ya unasihi 
na kupanga ratiba ya kufanikisha hilo. 

xv. 	 Muhusika  atapewa fursa ya kurudi wakati wowote akihitaji unasihi zaidi. 
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(d) Mwongozo wa Utoaji Unasihi Unaohusu Mshtuko wa Kujeruhiwa kwa aliyepatwa na UWAKI 

[i] Fasili ya Unasihi Unaohusu Mshtuko Unaotokana na Ubakwaji 

Unasihi ni jitihada za pamoja kati ya mnasihi na aliyefanyiwa UWAKI zenye lengo la kubainisha 
malengo na uwezo wa ufumbuzi wa matatizo ambayo husababisha mtikisiko wa kihisia. Unasihi 
una lengo la kuboresha mawasiliano na ujuzi wa kukabiliana, kuimarisha kujiamini; na kuendeleza 
mabadiliko ya tabia yanayoimarisha afya ya akili. 

Unasihi baada ya majeraha ni huduma ya msingi na ya kina katika huduma za UWAKI. Lengo 
kuu la unasihi ni kumwezesha muhusika kuwa na uwezo wa kukabiliana na matatizo yatokanayo 
na UWAKI na kuendelea kuishi maisha ya kawaida. Unasihi  humsaidia kupunguza madhara 
ya UWAKI, hali inayojumuisha dalili za kawaida zinazoonekana kwa waliofanyiwa  ubakaji na 
waliofanyiwa vitendo vingine vya UWAKI. 

[ii] Zifuatazo ni dalili za aliyefanyiwa ubakaji: 

Dalili za Kimwili: Mshtuko, kusikia baridi, kuzirai, kuchanganyikiwa na kuvurugikiwa, kichefu
chefu na wakati mwingine kutapika. 

Dalili za kitabia: Kulia-lia, ugumu wa kuzingatia, kutotulia, kutopumzika, kutokuwa na motisha, 
kuwa na kigugumizi,kubabaika, kutotaka kukumbushwa, kuogopeshwa kirahisi na kuwa na hofu, 
kuwa macho sana na makini sana, kukasirika kwa urahisi kwa mambo madogo, mara nyingi 
kutokubaliana na familia, marafi ki nk, kuwa na hofu ya ngono au kupoteza furaha ya kujamiiana, 
kuwa na mabadiliko katika maisha, kuongezeka matumizi ya dawa za kulevya, kuosha sehemu 
za mwili mara nyingi kwa siku au kuoga mara nyingi, kukataa kana kwamba tukio la kubakwa 
halikutokea. 

Dalili za Kisaikolojia: Kuongezeka kwa hofu na wasiwasi, kujilaumu na kufikiri ana hatia, 
kutosadiki yaani hatulizwi, kutokuwa na hisia tena katika kudhibiti maisha, kuwa na aibu, kujiona 
kuwa hafai, kuwa na hisia chafu, kuwa na hasira, kuwa na hisia za upweke na kwamba hana 
mtu anayemwelewa, kupoteza matumaini ya baadaye, kukosa hisia, kuchanganyikiwa, kupoteza 
kumbukumbu mara kwa mara na kufikiria juu ya ubakaji, kuona tukio la ubajaki likitokea yaani 
kuwa na hisia kuwa linatokea tena, kuota ndoto mbaya, kuwa na huzuni, kuendeleza mawazo ya 
kujiua. 

[iii] Zifuatazo ni dalili za Matokeo ya Ubakaji kwa Watoto 
• Kukumbuka na hata kuliona kihisia tendo la ubakaji lililotokea 
• Kuota Ndoto za kutisha 
• Kukosa usingizi 
• Kuwa na hisia zinazobadilika badilika 
• Kushindwa kuzingatia kitu kimoja 
• Kuwa na  hofu 
• Kukosa hisia. Kuwa baridi kihisia 
• Kuwa na sononi 
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Na. 10: Muhtasari wa matibabu ya kinga kwa aliepatwa na UWAKI
 

Hali/ 
ugonjwa 
VVU 

Magonjwa 

ya ngono
 

Maandalizi 

Mtoa huduma za afya atafanya 
unasihi, atafanya kipimo na 
kutoa matokeo ya kipimo. 

Kwa  ambaye atakuwa  hana 
maambukizi ya VVU lazima 
apewe tibakinga ya kuzuia 
VVU (PEP) kama tukio ni la 
ubakaji, au ulawiti. Hii husaidia 
kupunguza uwezekano wa 
maambukizi ya VVU. 
Dozi ya kwanza ya PEP itolewe 
mara tu unapomwona mteja 
(isizidi saa 72 baada ya tukio la 
UWAKI). 
Mtoa huduma anapaswa kuwa 
na uelewa wa unasihi kabla ya 
kupima, upimaji wa haraka wa 
VVU, kipimo cha Elisa cha 
kupima VVU, unasihi baada ya 
kupima na unasihi wa matumizi 
ya ARVs. 
Ushauri na elimu juu ya 
magonjwa ya ngono utatolewa 
kwa wote waliofanyiwa ubakaji 
au ulawiti. Vipimo vya maabara 
kwa ajili ya 
magonjwa ya ngono ni lazima 
vifanyike kwa wote waliofanyiwa 
ubakaji. 
Magonjwa ya ngono yanaweza 
kutumika kumuunganisha 
mshtakiwa na uhalifu hasa 
wakati vipimo vinaonyesha kuwa 
mshtakiwa ana magojwa ya 
kisonono au klamidia, 

Matibabu ya magonjwa ya 
ngono lazima yafuate miongozo 
ya kitaifa kwa kutumia dawa 
ya magonjwa ya ngono 
inayopatikana katika vituo vya 
huduma za afya. 

Dawa 

Safu ya kwanza 
AZT + 3TC: 
Zidovudine: 
Lamuvidine 

Safu ya pili 
AZT + 3TC + EFV/ 
Lopinavir 
EFV 
Lopinavir 
Dawa ya tatu (EFV 
au Lopinavir) 
iongezwe kama kuna 
Kuingiliwa kingono 
na mtu zaidi ya 
mmoja 
Kulawitiwa 
Michubuko inayo 
onekana wazi kwenye 
sehemu za siri 
Mhalifu ana 
maambukizo ya 
VVU 
Watu wazima,  
wanawake wasio na 
mimba na wanaume 
1. Norfl oxacin 
2.Doxycycline 

Mwanamke mjamzito 
Spectinomycin 
Amoxillin +Probecid 
Erythromycin 

Watoto 
Amoxillin 
Erythromycin 
Dose ya 2 ya 
Hepatitis B 

Dose ya 3 ya 
Hepatitis B 

Dozi 

300mg 
150 mg 

600mg 
400mg 

800 mg 
100mg bd 

2gm stat 
3gm 
1gm 
500mg qds 

15mg/kg tds 
10mg/kg qds 
Mwezi 1 
baada ya dozi 
ya kwanza ya 
Hepatitis  B 
Miezi 5 baada 
Dozi ya pili ya 
Hep B 

Atumie mara 
ngapi kwa siku 

Mara mbili kwa 
siku kwa muda 
wa siku 28 

Angalia jedwali 
na.4 

Mara moja 
Wiki moja 

Mara moja 
Mara moja 
Mara moja 
Wiki moja 

Wiki moja 
Wiki moja 

Mwaka 1-3 

Miaka 10 
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Mimba
 Ushauri na elimu ya uzazi wa 
mpango wa dharura (EC) ni 
lazima kutolewa kwa waathirika 
wa UWAKI wasio  wajawazito wa 
umri wa kuzaa. Uzazi wa mpango 
wa dharura ni lazima utolewe 
ndani ya saa 120 ( siku 5) baada 
ya tendo la UWAKI. 
Wasichana ambao wamesha 
vunja ungo wako kwenye hatari 
ya kupata mimba kwa hivyo ni 
lazima wapewe uzazi wa mpango 
wa dharura (EC) 
Upimaji wa awali wa mimba 
ufanyike kwanza kabla ya 
kuanzisha dawa za dharura za 
kuzuia mimba. Ni muhimu 
kuanza dawa za kuzuia mimba 
kwa dharura baada ya kubakwa. 
EC itolewe mapema baada ya 
kubakwa. 
Ufuatiliaji wa kipimo cha mimba 
ufanyike wiki 6 baada ya tukio 
la UWAKI Juu ya matumizi ya 
misaporstol 
Kumbuka! Waathirika wa 
UWAKI ambao wanajamiiana 
na ambao hawataki kupata 
mimba, mtoa huduma ya afya 
anapaswa kuwapa huduma za 
uzazi wa mpango kwa dharura. 
Kama muhusika hajachagua njia 
yoyote, mtoa huduma anapaswa 
kutoa ushauri na njia ya uzazi 
wa mpango kwa kuzingatia 
miongozo ya kitaifa ya utoaji wa 
huduma za uzazi wa mpango. 
Kama muhusika hajachagua 
njia yoyote ya uzazi wa mpango 
katika ziara ya awali, mtoa 
huduma au mshauri lazima atoe 
unasihi na huduma ya uzazi wa 
mpango katika ziara inayofuata. 
Mpe rufaa mteja kama njia 
aliyochagua haipatikani katika 
kituo. 

Vidonge vyenye 
homoni moja 
ya Projesterone 
(Progesterone only 
pills). Vilivyo na 
Levonogesterel au 
norgestere 

Vidonge 
vyenye homoni 
mchanganyiko venye 
kiasi kidogo cha 
estrojeni  (0.03 mg 
ya ethinyl estradiol). 

Vidonge vya uzazi wa 
mpango vyenye dozi 
ndogo ya 
oestrogen (30μg):  
Nordette au (kitanzi) 
IUCD 

kuzuia kutapika 
itolewe dk 30 kabla 
ya : Plasil 

Dozi ya 1 : 
Vidonge 20 
mara tu baada 
ya tukio au 
ndani ya saa 
120 za tukio 
Dozi ya 2 : 
Vidonge 20 
baada ya saa 12 
za kunywa dozi 
ya kwanza 
Dozi ya 1: 
Vidonge 4 
mara tu baada 
ya tukio au 
ndani ya saa 
120 za tukio 
Dozi ya 2: 
Vidonge 4 
baada saa 12 za 
kunywa dozi ya 
kwanza 

Vidone-4 kila 
saa 12 
(Julma vidonge 
-8) 
Anza na 10mg 
na rudia kama 
itahitajika 
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Pepo 

punda
 

Chanjo ya 
Pepo punda (TT) 
Jedwali la dozi 

Dozi ya 1 ya TT 

Dozi ya 2 ya TT 

Dozi ya 3 ya TT 

Dozi ya 4 ya TT 

Dozi ya 5 ya TT 

Jedwali la 
Utoajai 
Mwathirika 
anapoonekana 
kwa mara ya 
kwanza 
Mwezi 1 baada 
ya Dozi ya 1 
ya TT 
Miezi 6 baada 
ya Dozi 2 ya 
TT 
Mwaka 1 
baada ya Dozi 
ya 3 ya TT 
Mwaka 1 
baada ya Dozi 
ya 4 ya TT 

Kipindi cha 
kinga kilichopo 
Hakuna kinga 

Mwaka 1-3 


Miaka 5 


Miaka 10
 

Miaka 20 


(Kiambatisho namba 10 kizingatie mwongozo wa kitaifa wa matibabu ya watu wanaoishi na maambukizo 
ya VVU) 
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Kiambatisho Na.11: Viashirio vya UWAKI 

Ngazi ya vituo vya kutolea huduma 
i. 	 Idadi ya watu wanaopata huduma za walopatwa na  UWAKI katika kituo cha huduma na aina ya 

huduma, umri na jinsia. 
ii. 	 Idadi ya watoa huduma waliopewa mafunzo ya kuwahudumia waliopatwa na  UWAKI. 
iii. 	 Idadi ya watoa huduma walioelekezwa juu ya Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu Kinga 

na Huduma Dhidi ya UWAKI. 

Ngazi ya Wilaya 
i. 	 Idadi ya wateja waliopewa huduma za waliopatwa na  UWAKI kwenye vituo vya kutolea huduma 

za afya katika wilaya kwa aina ya huduma, umri na jinsia. 
ii. 	 Uwiano wa vituo vya kutoa huduma za afya ambavyo vina wafanyakazi ambao wameshapata 

mafunzo ya kutoa huduma kwa waliopatwa na  UWAKI. 
iii. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina wafanyakazi ambao wameshapata 

mafunzo juu ya kutumia Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu Kinga na Huduma Dhidi 
ya UWAKI. 

iv. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina nakala ya Mwongozo wa Taifa wa 
Sekta ya Afya Kuhusu Kinga na Huduma Dhidi ya UWAKI na hutumia mwongozo huo katika 
kutoa huduma kwa waliopatwa na UWAKI. 

v.	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina  vifaa muhimu vya kutolea huduma 
kwa waliopatwa na UWAKI. 

Ngazi ya Mkoa 
i. 	 Idadi ya watu wanaopata huduma za waliopatwa na UWAKI katika vituo vya kutoa huduma za afya 

katika mkoa kwa aina ya huduma, umri na jinsia. 
ii. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina wafanyakazi ambao wameshapata 

mafunzo juu ya kutoa huduma za waliopatwa na UWAKI kiwilaya.                                                                  
iii. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo wameshapata mafunzo juu ya namna ya 

kutumia Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya Kuhusu Kinga na Huduma Dhidi ya UWAKI 
kiwilaya. 

iv. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina nakala ya Mwongozo wa Taifa wa 
Sekta ya Afya Kuhusu Kinga na Huduma Dhidi ya UWAKI na hutumia mwongozo huo katika 
kutoa huduma za waliopatwa na UWAKI kiwilaya.  

v.	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina vifaa vya kutosha vya kutoa huduma 
za watu waliofanyiwa UWAKI kiwilaya. 

Ngazi ya Wizara 
i. 	 Idadi ya watu wanaopata huduma za waliopatwa na  UWAKI kimkoa kwa aina ya huduma, umri 

na jinsia. 
ii. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya vyenye watoa huduma za afya waliopewa  mafunzo 

ya huduma za waliopatwa na UWAKI kimkoa. 
iii. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya vyenye watoa huduma za afya walioelezwa juu ya 

mwongozo wa huduma za watu waliopatwa na UWAKI kwa kila mkoa. 
iv. 	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina Mwongozo wa Taifa wa Sekta ya Afya 

Kuhusu Kinga na Huduma Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia  na hutumia mwongozo huo katika kutoa 
huduma kwa waliopatwa na UWAKI kwa kila  mkoa. 

v.	 Uwiano wa vituo vya kutolea huduma za afya ambavyo vina vifaa muhimu kwa ajili ya kutoa 
huduma kwa waliopatwa na UWAKI kwa  kila mkoa. 
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Kiambatisho Na. 12: Uainishaji wa Majeraha ya UWAKI Kulingana na Madhara 


Matokeo  
yanayohatarisha  
uhai moja kwa 
moja 

 Kuua mke 

Kujiua 

 Vifo 
vinavyotokana na 
UKIMWI

Vifo vya kina 
mama wenye 
mimba 

Matokeo  
yenye 
uwezekano 
mkubwa wa 
kuhatarisha 
uhai 
Majeraha ya 
kimwili 

Magonjwa 
sugu

Kuvunjika 
mifupa 

 Majeraha 
ya tumboni/ 
kifuani 
Majeraha 
Maumivu sugu 

Maumivu ya 
uterasi 
Ulemavu wa 
kudumu 
Magonjwa ya 
tumbo 
 Maumivu ya 
tumbo 

Vidonda na 
michubuko 

Jeraha la jicho 
Madhara ya 
Ngono na 
uzazi 

Matokeo  yenye 
uwezekano wa 
kuhatarisha uhai 

Magonjwa ya 
kina mama 

 Magonjwa ya 
pango la uzazi 

Magonjwa ya  
ngono ikiwemo 
VVU 
Mimba 
isiyitarajiwa 

Matatizo ya uzazi 
Kuharibika 
mimba, kuzaa 
watoto njiti

Kupungukiwa 
nguvu za kingono 
Kutoka mimba 

Madhara ya 
kitabia na 
kisaikolojia 
Sononi na 
wasiwasi 

Matokeo  yenye madhara kwa uhai 

Matatizo ya kula na kulala 

Matumizi ya dawa za kulevya na pombe 

Matatizo ya kuogopa 

Kutojithamini 

 Sononi inayotokana na kudhuriwa 

Matatizo ya kisaikolojia na kimwili 

Kujidhuru 

Tabia za ngono hatarishi
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