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DIBAJI 
Uboreshaji wa huduma za afya nchini umeendelea kuwa na matokeo chanya kufuatia juhudi za 

makusudi za Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania za kuendelea kuwekeza kwenye sekta ya afya. Uboreshaji 

huu unahusisha mfumo mzima wa utoaji huduma za afya nchini kuanzia ngazi ya Jamii, Zahanati, 

Vituo vya Afya, Hospitali za Halmashauri, Hospitali za Rufaa za Mikoa, Hospitali za Rufaa za 

Kanda na Hospitali za Rufaa ngazi ya Taifa.  

 

Katika kuimarisha huduma za afya nchini, mnamo Novemba 25, 2017 Mhe. Rais Dkt. John Pombe 

Magufuli, aliagiza Hospitali za Rufaa za Mikoa zisimamiwe moja kwa moja na Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (WAMJW) badala ya OR TAMISEMI. Lengo la 

uamuzi huu ni kuimarisha usimamizi wa utoaji huduma bora za kibingwa kwa wananchi ngazi ya 

Mikoa na kuwa na mgawanyo wenye uwiano mzuri wa madaktari bingwa na watumishi wengine 

katika hospitali zote nchini.  

 

Katika kutekeleza maelekezo hayo, WAMJW ilipokea hospitali 28 za Rufaa za Mikoa kwa lengo la 

kuendeleza uimarishaji wa utoaji wa huduma katika hospitali hizi. Aidha, Wizara ilibainisha 

changamoto mbalimbali za kiuendeshaji katika hospitali hizi. Baadhi ya changamoto hizo ni 

pamoja na; muundo wa uongozi na mfumo wa uendeshaji wa hospitali uliopo kuwa haukidhi 

mahitaji ya huduma kwa wakati wa sasa, upungufu mkubwa wa watumishi kwa 61.4%, kwa mfano, 

kati ya madaktari bingwa 1,120 wanahohitajika kwa ajili ya fani 13 za kibingwa, waliopo ni 170 tu, 

hivyo kuwa na upungufu wa madaktari bingwa 950 (2018/19). Katika madaktari bingwa 1,120 

wanaohitajika kwa fani za kibingwa 13 zinazotakiwa, fani za kibingwa 12 zitakuwa na madaktari 3 

kila moja na fani ya magonjwa ya wanawake na uzazi itakuwa na madaktari 4. Aidha, hali ya 

miundombinu na mitambo, vifaa na vifaa vya uchunguzi hairidhishi kuwezesha huduma bora za 

kibingwa, vilevile mifumo ya uendeshaji wa huduma na upashanaji taarifa haiendani na mabadiliko 

ya teknolojia, sanjari na uwepo wa changamoto ya  ufinyu wa bajeti kwa ajili ya uendeshaji wenye 

tija wa huduma katika hospitali hizi. 

 

Kufuatia changamoto hizi, Wizara imeandaa Mwongozo wa Uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za 

Mikoa kwa lengo la kuweka utaratibu wa uendeshaji, hivyo kuboresha utoaji wa huduma katika 
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hospitali hizi. Vile vile, Wizara itafanya kila jiitihada kuhakikisha kuwa changamoto zilizoainishwa 

zinatafutiwa ufumbuzi ili kuziwezesha Hospitali za Rufaa za Mikoa kutoa huduma bora ikiwa ni 

pamoja na kuziwezesha hospitali hizi kujisimamia na kuongeza uwajibikaji.   

 

Wizara itaendelea kushirikiana na wadau wote katika kuhakikisha huduma za Hospitali za Rufaa 

za Mikoa zinatolewa kwa viwango na ubora unaostahili. Hivyo kupitia Mwongozo huu ni imani 

yangu kuwa huduma za afya katika Hospitali za Rufaa za Mikoa zitaimarika na kukidhi mahitaji ya 

wananchi ili kuchangia maendeleo ya Taifa katika kuelekea uchumi wa kati na wa viwanda. 

 

 

Ummy Ally Mwalimu (MB) 

WAZIRI WA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WAZEE NA WATOTO 
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SHUKRANI 
Kukamilika kwa Mwongozo huu wa uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa kumetokana na 

juhudi za pamoja kutoka idara mbalimbali za Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto (WAMJW) ikishirikiana na wadau mbalimbali. Hivyo tunathamini michango yao 

waliyotoa. 

 

Ingawa sio rahisi kuwataja wote waliochangia katika utayarishaji wa mwongozo huu, hata hivyo 

natambua michango iliyotolewa na wajumbe wa Timu ya Menejimenti ya Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ikiongozwa na Mganga Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 

Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa.  

 

Shukrani za dhati ziende kwa Dkt. Leonard Subi, Dkt. Grace Magembe, Bi. Deodatha Makani, Bw. 

Edward Mbanga, Bi. Helen Mwakipunda, Dkt. Vivian Wonanji, Bw. Zacharia Dida, Dkt. Paulo 

Mhame, Bw. Danny Temba, Bw. Martin Mapunda, Dkt. Eliud Eliakimu, Bw. Gerald A. Mrema na 

Dkt. Fadhili Kibaya, ambao kwa kupitia uzoefu wao wa maboresho katika Mifumo ya Afya 

waliweza kukamilisha Mwongozo huu. 

  

Mwisho, Wizara inatambua mchango wa Wadau wote walioshiriki kwa namna yoyote ile 

kukamilisha mwongozo huu. Kwa wote hao tunasema Ahsanteni sana. 

 

 

KATIBU MKUU- AFYA 
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1.0 UTANGULIZI 

Huduma za afya nchini zinatolewa kupitia Mfumo rasmi wa vituo vya kutolea huduma za afya ambao 

unaanzia ngazi ya Jamii, Zahanati, Kituo cha Afya, Hospitali ngazi ya Halmashauri, Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa, Hospitali ya Rufaa ya Kanda na hatimaye Hospitali Ngazi ya Taifa. Lengo la kuwa na 

Hospitali za Rufaa za Mikoa ni kuwawezesha wananchi kupata huduma za rufaa za kibingwa karibu 

na wanapoishi na hivyo kuwapunguzia adha ya kusafiri umbali mrefu kufuata huduma hizo. Kwa sasa 

Tanzania ina Hospitali za Rufaa za Mikoa 28 ambapo kila Mkoa una Hospitali moja isipokuwa Mkoa 

wa Dar es Salaam wenye Hospitali 3. Hospitali hizi zilitangazwa kuwa Hospitali za Rufaa za Mikoa 

kwa tangazo la serikali Na 828 la tarehe 12 Novemba 2010  

Huduma za afya zinazotolewa katika  Hospitali za Rufaa za Mikoa zimegawanyika katika sehemu 

zifuatazo;  

(1) Huduma za tiba magonjwa ya ndani (Internal medicine services) 

(2) Huduma ya tiba na afya ya mtoto (Paediatrics and child health care) 

(3) Huduma za tiba kwa magonjwa ya wanawake na uzazi (Obstetrics and Gynecology) 

(4) Huduma za tiba kwa upasuaji (Surgery) 

(5) Huduma za afya ya kinywa na meno (Dentistry) 

(6) Huduma za uchunguzi (Radiolojia na maabara) 

(7) Huduma za famasia 

(8) Huduma za uuguzi na ukunga  

(9) Huduma za utawala na uendeshaji wa hospitali. 

Pamoja na huduma zilizotajwa hapo juu, dhamira ya Serikali ni kuziwezesha Hospitali za Rufaa za 

Mikoa kutoa na kuboresha huduma zinginezo zikiwemo: (1) Huduma za dharura (Emergency 

Medicine) (2) Upasuaji wa mifupa na ubongo (Orthopaedics & Neuro Surgery), (3) Huduma za dawa 

za usingizi na Ganzi (Anaesthesiology), (4) Huduma za Masikio, Pua na Koo (ENT), (5) Huduma za 

Macho (Ophthalmology), (6) Huduma za Afya ya Uzeeni (Geriatrics) na huduma nyinginezo 

mtambuka. Katika kufikia azma ya Serikali ya kuwa na huduma bora kwenye Hospitali za Rufaa za 
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Mikoa ambazo zinakidhi mazingira ya sasa kutahitajika kuongeza fani za kibingwa, utawala na 

uendeshaji huduma.   

 

Sanjari na uboreshaji huo, Wizara itaendelea kuboresha miundombinu ya utoaji wa huduma, 

matengenezo kinga ya miundombinu, vifaa na vifaa tiba na uimarishaji wa mifumo ya TEHAMA.  

Uboreshaji wa huduma za afya utajumuisha uimarishaji wa muundo wa mfumo wa uongozi na 

uendeshaji wa hospitali ili kufikia azma ya utoaji huduma bora. Hii itakuwa ni pamoja na kuimarisha 

Bodi za Hospitali, uratibu wa mipango na fedha, ununuzi, ukaguzi wa ndani, uhakiki wa ubora wa 

huduma kwa wateja na utoaji wa mafunzo kwa vitendo kwa watumishi wa hospitali.  

  

Lengo la Mwongozo 

Mwongozo wa uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa unatokana na utekelezaji wa agizo la Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli alilolitoa tarehe 25 

Novemba, 2017 la kuzirejesha Hospitali za Rufaa za Mikoa chini ya usimamizi wa WAMJW kutoka 

OR TAMISEMI. Lengo la uamuzi huu ni kuimarisha usimamizi wa utoaji huduma, pia kuhakikisha 

kuna mgawanyo wenye uwiano mzuri wa wataalam katika hospitali zote nchini. Lengo la Mwongozo 

huu wa Uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa ni kuweka utaratibu wa uendeshaji wa Hospitali 

za Rufaa za Mikoa.  

 

Aidha Wizara itafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mwongozo huu ili kuhakikisha kuwa hospitali hizi 

zinaendeshwa kwa tija na kutoa huduma bora.  
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2.0 MFUMO WA UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA KATIKA HOSPITALI  
ZA RUFAA ZA MIKOA 

 
Mfumo wa utoaji huduma za afya katika Hospitali za Rufaa za Mikoa una maeneo makuu 6 

yanayopaswa kuzingatiwa kwa ajili ya kuendelea kuboresha utoaji wa huduma. Maeneo hayo ni:  

1. Mfumo wa Uongozi na Utawala 

2. Upatikanaji wa Rasilimali Watu kwa idadi na sifa stahiki katika kada zote, 

3. Uimarishaji Miundombinu stahiki kwa ajili ya huduma zilizokusudiwa, 

4. Upatikanaji wa Dawa, Vifaa, Vifaa Tiba na Vitendanishi, 

5. Uimarishaji wa Matumizi ya Teknolojia, Taarifa za Afya na Mawasiliano, 

6. Upatikanaji wa Rasilimali Fedha.  

 

2.1 Mfumo wa Uongozi na Utawala 

Utoaji wa huduma bora utategemea misingi ya uongozi na utawala inayozingatia sheria, taratibu na 

kanuni. Misingi hiyo itajumuisha uwajibikaji, usawa, uwazi na ushirikishwaji wa wadau wote katika 

utoaji wa huduma za afya ikiwemo uwepo wa Bodi ya Hospitali inayowajibika ipasavyo. Ili kuhakikisha 

utekelezaji wake unafanyika kwa uwazi menejimenti ya Hospitali inatakiwa kufanya vikao, kutoa 

taarifa, kupokea maoni/malalamiko na kuyafanyia kazi. Aidha, kuwe na utaratibu wa kutoa mrejesho 

kwa wadau wote kuhusu hatua zilizofikiwa juu ya kushughulikia changamoto za uendeshaji wa 

Hospitali na utoaji wa huduma za afya. 

 

2.2 Rasilimali Watu katika Hospitali za Rufaa za Mikoa 

Rasilimali watu katika Hospitali za Rufaa za Mikoa ni mojawapo ya nyenzo muhimu katika kutoa 

huduma bora za afya. Serikali imefanya jitihada katika kuboresha rasilimali hii kwa njia mbalimbali, 

ikiwa ni pamoja na kuongeza idadi ya wataalamu, kuboresha ujuzi katika nyanja mbalimbali, 

kuongeza mishahara na maslahi mengine kwa watumishi. Pamoja na jitihada hizi, kuna changamoto 

kadhaa zinazoathiri utoaji wa huduma za afya zinazotokana na upungufu wa wataalamu katika 

hospitali hizi, zikiwemo upungufu mkubwa wa Watumishi na uwiano usiokidhi wa ujuzi, idadi ya watu 

na idadi ya wataalamu kufuatana na ikama iliyowekwa. Sanjari na changamoto hizi, Wizara 
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itaendelea kuwapanga watumishi waliopo kwa uwiano sahihi katika Hospitali zote 28 za Rufaa za 

Mikoa.  

Menejimenti ya Hospitali inatakiwa kushiriki kikamilifu kwenye uandaaji wa makisio ya bajeti za 

mishahara ya watumishi kulingana na mwongozo wa Ikama iliyoidhinishwa na kuwasilisha kwa Katibu 

Mkuu kila mwaka wa fedha. Aidha, uongozi wa Hospitali unatakiwa kuhahikisha unasimamia 

watumishi waliopo kwenye maeneo yao husika ili kuwezesha utoaji wa huduma bora kwa viwango 

vinavyokubalika. Usimamizi wa watumishi unatakiwa kuzingatia sheria, taratibu na kanuni  za 

utumishi wa umma zilizoidhinishwa na mamlaka husika na hili litaenda sanjari na utoaji wa maslahi 

na haki mbalimbali za kiutumishi. Kwa kuzingatia hili, Hospitali za Rufaa za Mikoa zinatakiwa kuweka 

utaratibu wa kutoa motisha kwa watumishi kwa kuzingatia sheria, taratibu, kanuni na miongozo 

mbalimbali iliyopo. Motisha zitakazoandaliwa na Menejimenti ya Hospitali zinapaswa kuidhinishwa na 

Bodi ya Utendaji ya Hospitali kabla ya kuanza kwa utekelezaji wake. Aidha, Hospitali hizi zinatakiwa 

kuandaa taarifa za mafao ya kustaafu kwa watumishi wake na kuziwasilisha kwenye mamlaka husika 

kwa wakati na kwa kuzingatia taratibu za utumishi wa umma. 

2.3 Uimarishaji wa Miundombinu  

Kutokana na kupanuka na kuongezeka kwa huduma mbalimbali za afya katika Hospitali za Rufaa za 

Mikoa uimarishaji wa miundo mbinu ni eneo muhimu litakalopewa kipaumbele. Hii ni pamoja na 

ujenzi wa Hospitali za Rufaa katika mikoa ambayo haina, na kufanya upanuzi na ukarabati wa 

miundombinu katika Hospitali zilizopo.   

Kwa sasa miundombinu ya utoaji huduma inakabiliwa na changamoto za uchakavu wa majengo ya 

kutolea huduma, kutokuwepo kwa matengenezo kinga kwa vifaa tiba vilivyopo, upatikanaji wa maji na 

umeme wa uhakika na upungufu na uchakavu wa vifaa, vifaa tiba, pamoja na vifaa vya uchunguzi. 

Hospitali zinatakiwa kuandaa mahitaji ya maboresho ya miundombinu na kuyaweka katika bajeti zao 

na kuwasilisha kwa Katibu Mkuu kila mwaka kwa kuzingatia vipaumbele vilivyoanishwa na Wizara.  

Aidha, kwa kushirikiana na Sekretariati za Mikoa na kupitia makusanyo ya Hospitali pamoja na fursa 

za Mikopo mbalimbali zilizopo, Bodi na Menejimenti za Hospitali zinatakiwa kutumia fursa hizo 

kufanya maboresho katika miundombinu ya kutolea huduma kwa kuzingatia sheria, taratibu na 

miongozo iliyopo, ikijumuishwa pia na uwepo wa mpango mahsusi na unaosimamiwa kikamilifu wa 

matengenezo kinga wa miundo mbinu na vifaa tiba. 
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2.4 Upatikanaji wa Dawa, Vifaa, Vifaa Tiba na Vitendanishi 

Upatikanaji wa uhakika wa Dawa, Vifaa, Vifaa Tiba na Vitendanishi katika vituo vya kutolea huduma 

za afya nchini ni muhimu kwa utoaji wa huduma bora za afya kwa wananchi. Hali ya upatikanaji dawa 

nchini imeendelea kuimarika kutokana na Serikali kuongeza bajeti kwa kiwango kikubwa na kuwepo 

kwa mfumo madhubuti wa ununuzi, uhifadhi na usambazaji kupitia Bohari ya Dawa (MSD). Kutokana 

na kupandishwa hadhi na kupanuka kwa wigo wa utoaji wa huduma zikiwemo huduma za kibingwa ni 

dhahiri kuwa mahitaji ya dawa na vitendanishi katika Hospitali za Rufaa za Mikoa yameongezeka. 

Upatikanaji wa uhakika wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya kutolea huduma zikiwemo 

na Hospitali za Rufaa za Mikoa kunategemea kwa kiwango kikubwa kuwepo kwa rasilimali fedha, 

dawa, vifaa tiba na vitendanishi pamoja na mfumo thabiti wa mnyororo wa ununuzi, ugavi, ufuatiliaji 

na tathmini. Hivyo, Hospitali za Rufaa za Mikoa zinatakiwa kuandaa mahitaji ya dawa, vifaa, vifaa tiba 

na vitendanishi kila mwaka kwa usahihi na kwa kuzingatia Mwongozo wa Matibabu nchini (STG) na 

Orodha ya Dawa Muhimu (EML) iliyopo kwa wakati husika na kuyawasilisha kwa Katibu Mkuu.  

Kwa sasa Hospitali za Rufaa za Mikoa zimekuwa zikiagiza dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi 

kutoka MSD kila robo mwaka kwa kutumia mfumo wa “eLMIS”. Iwapo dawa zilizoagizwa MSD 

zitakosekana, Hospitali za Rufaa za Mikoa, zinapaswa kutumia utaratibu rasmi uliopitishwa na 

kukubalika na Mikoa yao katika kupata dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi vinavyokosekana 

kutoka Bohari kuu ya Dawa, ikiwemo matumizi ya Mfumo Jazia (Prime Vendor) uliopo katika Mkoa 

husika. 

 

Hospitali zinaelekezwa kuimarisha maoteo, uhifadhi, na usimamizi wa rasilimali dawa, vifaa, vifaa tiba 

na vitendanishi pamoja na kuhakikisha utoaji wa dawa unaozingatia Mwongozo wa Matibabu (STG) 

katika kuimarisha upatikanaji wa ralisilimali hizi pamoja na kuepusha usugu wa vimelea dhidi ya dawa 

(Antmicrobial Resistance).  

2.5 Uimarishaji wa Matumizi ya Teknolojia, Taarifa za Afya na Mawasiliano 

Uwepo wa takwimu sahihi za afya ni muhimu katika kuandaa mipango mbalimbali yenye lengo la 

kuboresha utoaji wa huduma za afya nchini. Hospitali za Rufaa za Mikoa ni moja ya maeneo ambayo 

huwezesha upatikanaji wa Takwimu hasa katika ngazi ya rufaa. Pamoja na mambo mengine, 

takwimu hizi huwezesha kupanga mahitaji ya dawa na mahitaji mengine na aina ya afua 

zitakazoweza kutumika katika kukabiliana na magonjwa mbalimbali. Hivyo upatikanaji wa Takwimu 

sahihi na kwa wakati ni muhimu katika mfumo mzima wa afya nchini, ikiwemo katika ngazi ya 
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Hospitali ya Rufaa ya Mkoa. Katika kuhakikisha kuwa takwimu zinazokusanywa zinakuwa sahihi, 

Wizara imeamua kuwa mfumo wa kielektroniki wa GoT HOMIS utumike katika maeneo yote ya 

kutolea huduma za afya nchini, ikiwemo Hospitali za Rufaa za Mikoa.  

Hospitali zinatakiwa kuweka katika bajeti zao mahitaji ya vifaa na miundombinu ya TEHAMA na 

kuyawasilisha kwa Katibu Mkuu kila mwaka. Vilevile kupitia makusanyo ya ndani na vyanzo vingine 

vya fedha, Hospitali zinatakiwa kuendelea kuboresha miundombinu ya TEHAMA. 

 

2.6 Upatikanaji wa Rasilimali Fedha.  

Rasilimali fedha ni nyenzo muhimu katika kuwezesha upatikanaji wa huduma bora kwa wananchi na 

maslahi kwa watumishi wa afya. Hospitali za Rufaa za Mikoa zimekuwa zikipata fedha kutoka Serikali 

kuu kwa ajili ya mishahara, utoaji huduma na uendeshaji. Aidha, vyanzo vingine ni kutoka kwa wadau 

wa maendeleo, makusanyo ya ndani ya papo kwa papo, bima, na wafadhili mbalimbali.  Upatikanaji 

wa rasilimali fedha unaongozwa na uwepo wa miongozo mbalimbali ikiwemo Mpango Mkakati wa 

Sekta ya Afya wa Nne, Mipango Mikakati ya Hospitali na Mipango ya Utekelezaji ya Hospitali, 

ambapo mipango hii inatekelezwa kwa mujibu wa Sera ya Afya 2007. Mahitaji ya rasilimali fedha 

katika Hospitali za Rufaa za Mikoa yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka kutokana na 

ongezeko la idadi ya watu wanaohudumiwa, ongezeko la magonjwa, kupanuka kwa wigo wa 

huduma, teknolojia mpya, uchakavu na uhitaji wa miundombinu na rasilimali watu. Bodi za Hospitali 

na Idara ya Sera na Mipango ya WAMJW zitaendelea kutekeleza jukumu la kutafuta Rasilimali fedha 

kwa ajili ya uendeshaji wa Hospitali hizi. Aidha, Hospitali hizi zinatakiwa kusimamia kwa makini 

ukusanyaji wa mapato katika maeneo yao na kuhakikisha mianya yote inayowezesha kupotea kwa 

mapato inazibwa. Vilevile Hospitali kwa kushirikiana na sekretariati za mikoa na wadau mbalimbali 

zinatakiwa kuendelea kutafuta vyanzo mbadala vya rasilimali fedha ikiwa ni pamoja na kuandika 

maandiko ya miradi ya maendeleo, kutumia fursa za mikopo kwa kufuata taratibu zilizopo na kudhibiti 

matumizi yasiyokuwa na umuhimu.  Hospitali pia zitatakiwa kuboresha huduma zake na kuwavutia 

wateja ili watu wengi hasa wanaotumia bima za afya kutumia huduma zitolewazo na kuongeza 

mapato. Aidha Hospitali za Rufaa za Mikoa zinaelekezwa kuweka bayana gharama za huduma 

zinazotolewa. 
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3.0 MUUNDO NA UENDESHAJI WA HOSPITALI ZA RUFAA ZA MIKOA 

 

3.1 Muundo wa Hospitali za Rufaa za Mikoa 

Kwa mujibu  wa muundo wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

ulioidhinishwa tarehe 7 Julai, 2018, Hospitali za Rufaa za Mikoa zitakuwa chini ya Idara ya Tiba 

ambapo uendeshaji wake utasimamiwa na Menejimenti ya Hospitali (RRHMT) chini ya Mkurugenzi 

wa Hospitali (Hospital Director). Aidha, kutakuwa na Bodi ya Utendaji ya Hospitali itakayohusika na 

majukumu ya kusimamia na kufuatilia masuala ya kisera na utendaji wa Timu ya Menejimenti ya 

Hospitali.  

 
Timu ya Menejimenti ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa itaundwa na Wakuu wa idara za Utawala na 

Uongozi (Administration), idara za Kitaalamu (Technical) na Wakuu wa Vitengo (units).  

 

Idara za utawala na uongozi zitakuwa; 

1. Idara ya mipango na uendeshaji ambayo itakuwa na sehemu (sections) zifuatazo; 

i. Huduma kwa mteja na uhakiki ubora wa huduma (Clinical Audits, Quality Assurance 

and Customer care) 

ii. Afya ya mazingira, usafi na elimu ya afya kwa umma (environmental health and 

sanitation and health promotion) 

iii. Matengenezo ya vifaa na miundombinu na usafiri 

iv. MTUHA na utafiti (HMIS and Research)  

2. Idara ya Utawala na Rasilimali Watu ambayo itakuwa na sehemu (sections) zifuatazo; 

i. Utawala na rasilimali watu 

ii. Mafunzo na Maendeleo ya Taaluma (Training and Continous Proffessional 

Development) 

Idara za kitaaluma zitakuwa; 

3. Idara ya huduma za Tiba ambayo itakuwa na sehemu (sections) vifuatazo 

i. Huduma za Wagonjwa wa nje (OPD) 

ii. Huduma za dharura (Emergency Medicine) 

iii. Huduma za Magonjwa ya ndani (Internal Medicine) 

iv. Huduma za Afya ya Akili 

4. Idara ya huduma za Upasuaji ambayo itakuwa na sehemu (sections) zifuatazo; 

i. Huduma za tiba kwa upasuaji (General surgery) 

ii. Huduma za Tiba na upasuaji wa mifupa na Ajali (Orthopaedics & Trauma services) 

iii. Huduma za upasuaji wa njia ya mkojo na figo (Urology services) 
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I. Huduma za Chumba cha Upasuaji, dawa za usingizi na Wagonjwa wanaohitaji uangalizi 

maalum (Theatre, Anaesthesia and Intensive Care Unit services) 

5. Idara ya huduma za Magonjwa ya wanawake na Uzazi ambayo itakuwa na sehemu (sections) 

zifuatazo; 

i. Huduma za uzazi na kujifungua 

ii. Magonjwa ya mfumo wa uzazi 

iii. Magonjwa ya saratani za mfumo wa uzazi 

6. Idara ya Huduma za Afya ya Watoto ambayo itakuwa na sehemu zifuatazoo; 

i. Huduma kwa watoto chini ya mwezi mmoja (neonatology) 

ii. Huduma kwa watoto wa zaidi ya mwezi mmoja (Pediatric) 

7. Idara ya Huduma za Fani Maalum za upasuaji (surgical specialities) ambayo itakuwa na 

sehemu zifuatazo; 

i. Macho (Opthalmology) 

ii. Kinywa na meno (Oral Health) 

iii. Masikio, Koo na Pua (Ear, Nose and Throat [ENT]) 

8. Idara ya Uuguzi na Ukunga ambayo itakuwa na sehemu zifuatazo; 

i. Huduma za Uuguzi (nursing) 

ii. Huduma za Ukunga (midwife)  

iii. Huduma za ustawi wa jamii (Social welfare services) 

iv. Huduma za lishe (Nutrition services) 

9. Idara ya Huduma za Dawa na Vifaa Tiba ambayo itakuwa na sehemu zifuatazo; 

i. Utunzaji wa dawa (Pharmacy store) 

ii. Ugawaji dawa (Dispensing unit) 

10. Idara ya Huduma za Maabara na Patholojia ambayo itakuwa na sehemu zifuatazo; 

i. Maabara 

ii. Patholojia 

11. Idara ya huduma za Radiolojia na Picha (Radiology and Imaging) ambayo itakuwa na sehemu 

zifuatazo; 

i. Radiolojia ( Radiology) 

ii. Picha (Image) 

Aidha Hospitali za Rufaa za Mikoa zitakuwa na vitengo (units) vifuatavyo; 
1. Uhasibu na fedha 
2. Ununuzi na ugavi 
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3. Sheria 
4. TEHAMA (ICT) 
5. Ukaguzi wa ndani 
6. Habari na mawasiliano 

 

Idara na vitengo vitaongozwa na Wakurugenzi Wasaidizi. Wakuu wa idara na vitengo watakuwa na 

cheo cha Wakurugenzi Wasaidizi na watafanya kazi chini ya Mkurugenzi wa Hospitali.   

 

Katika kuleta ufanisi wa utoaji wa huduma katika hospitali, Mkurugenzi  wa Hospitali atateua timu ya 

ndogo ya wakuu wa idara na vitengo itakayohusika na utoaji wa maamuzi ya dharura pale 

itapohitajika na itawajibika kutoa taarifa kwa Timu ya Menejiment ya Hospitali. Aidha timu hiyo 

inapaswa kuthibitishwa na Bodi ya Hospitali. 

 

Aidha katika vikao vya Timu ya Menejimenti ya Hospitali, Mkurugenzi wa Hospitali anaweza 

kuwaalika wajumbe au mjumbe yeyote kutoka ngazi ya Taifa, Kanda, Mkoa na Halmashauri pale 

anapoona inafaa katika kuleta ufanisi wa utoaji wa huduma na maamuzi katika Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa.  
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3.2 Uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa 

Uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa utasimamiwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto. Waziri mwenye dhamana atateua Bodi ya Hospitali itakayokuwa 

inasimamia utendaji wa Menejimenti ya Hospitali kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo 

iliyopo.  
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4.0 TARATIBU ZA KUWAPATA WAKURUGENZI 

Katika kuhakikisha kunakuwa na usimamizi utakaolenga utoaji wa huduma bora, uteuzi wa 

Wakurugenzi wa Hospitali kwa mujibu wa muundo wa kiutawala utazingatia elimu, ujuzi, sifa za 

uongozi, uzoefu, uwajibikaji na haiba. 

 

Mkurugenzi wa Hospitali atapatikana kwa kuzingatia taratibu za uteuzi wa viongozi wa serikali kupitia 

mwongozo wa uteuzi kwa wakuu wa idara uliotolewa na Ofisi ya Rais Utumishi na atateuliwa na 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya. 

 

Uteuzi wa Wakurugenzi Wasaidizi utafanyika kwa kupitia Bodi ya Hospitali kwa njia shirikishi. 

Mkurugenzi wa Hospitali ataandaa mapendekezo ya viongozi hao na kuyawasilisha kwenye Bodi ya 

Hospitali kwa ajili ya uteuzi. Baada ya uteuzi, Mkurugenzi wa Hospitali atatoa taarifa kwa Katibu 

Mkuu na  atawajibika kusimamia utendaji kazi wao kwa mujibu wa mfumo wa wazi wa mapitio na 

upimaji utendaji kazi wa watumishi wa umma (OPRAS).  

 

Aidha bodi itakuwa na uwezo wa kuwasimamisha na kuwaondoa kwenye madaraka Wakurugenzi 

Wasaidizi baada ya kushauriana na Waziri wa Afya. Iwapo bodi itaona kuwa Mkurugenzi wa Hospitali 

anashindwa kutekeleza majukumu yake itatoa taarifa kwa Waziri wa Afya kwa ajili ya kuchukua 

hatua.  
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5.0 MAJUKUMU YA WIZARA YA AFYA, BODI, TIMU YA USIMAMIZI WA HUDUMA 
ZA AFYA YA MKOA  NA MENEJIMENTI YA HOSPITALI YA RUFAA YA MIKOA 

 

Ili kuimarisha utendaji na usimamizi wa Hospitali za Rufaa za Mikoa, majukumu yatatekelezwa kama 
ifuatavyo; 

5.1 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

a) Kutoa Sera na Miongozo ya utoaji wa huduma za afya katika Hospitali za Rufaa za Mikoa 

b) Kufanya usimamizi shirikishi na mafunzo ya kitaalam na utawala katika Hospitali za Rufaa za 

Mikoa. 

c) Kufanya Ukaguzi wa mara kwa mara wa usimamizi wa fedha na rasilimali nyinginezo chini ya 

Mkaguzi wa ndani (Internal Auditor) wa Wizara ambaye anaweza kuambatana na wataalamu 

wengine wa wizara. 

d) Kutuma wawakilishi katika vikao vya Bodi za Hospitali. 

e) Kuteua Wajumbe wa Bodi ya Hospitali kupitia kwa Waziri wa Afya baada ya kupokea 

mapendekezo kutoka kwa Katibu Tawala wa Mkoa husika kwa kuzingatia mwongozo uliopo. 

f) Kuteua Wakurugenzi wa Hospitali za Rufaa za Mikoa 

g) Ufuatiliaji na tathmini ya ubora wa huduma za afya zinazotolewa na Hospitali za Rufaa za 

Mikoa 

h) Kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali fedha na rasilimali watu katika Hospitali za Rufaa za 

Mikoa 

 

5.2 Bodi ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

 
a) Kushauri na kuidhinisha mpango mkakati wa Hospitali (Hospital Strategic Plan) na mpango wa 

uendeshaji wa Hospitali 

b) Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa mipango kwa mujibu wa Sera na Miongozo 

ya Serikali 

c) Kusimamia rasilimali za Hospitali kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo. 

d) Kusimamia, kushauri na kuimarisha, uhusiano bora wa kiutendaji kati ya Hospitali za Rufaa za 

Mikoa, Uongozi wa Mkoa, na vituo vya kutolea huduma za afya ngazi ya mamlaka ya Serikali 

za Mitaa 

e) Kushiriki katika kupokea misaada, zawadi na rasilimali mbalimbali za Hospitali 

f) Kupitia na kushauri Wizara na Menejimenti ya Hospitali kuhusu makubaliano ya mikataba 

mbalimbali ambayo Hospitali inaingia na wadau mbalimbali 
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g) Bodi ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa inatakiwa kukaa vikao vyake mara nne kwa mwaka. 

h) Kufanya vikao vya dharura inapobidi 

i) Kusimamia ubora wa huduma zinatolewa katika Hospitali zinazokidhi matakwa ya wananchi 

j) Kuanzisha na kupitisha kamati ndogo ndogo zitakazotumika kutekeleza majukumu ya Bodi. 

k) Kupokea taarifa za kitaalam, utawala na fedha na kuziidhinisha 

l) Kushughulikia maswala ya nidhamu  za watumishi na malalamiko ya wateja na kumshauri 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya juu ya hatua stahiki za kuchukua 

m) Kubuni vyanzo mbalimbali vya mapato 

n) Pamoja na mwongozo uliopo, vikao vya Bodi vitashirikisha mjumbe mwalikwa inapobidi kutoka 

Sekretarieti ya Mkoa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

o) Katibu wa Bodi atawasilisha Taarifa ya Utendaji na Taarifa ya Fedha kwa Katibu Mkuu Wizara 

ya Afya kila robo ya mwaka. 

 

Mipaka ya kiutendaji ya Bodi: 
 

Katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku, bodi haitaingilia masuala ya kitaalamu kama 
ilivyoanishwa na Mwongozo wa Bodi za Hospitali za Rufaa za Mikoa. 

 

5.3 Timu za Usimamizi wa Huduma za Afya ya Mkoa 

a. Kufuatilia utoaji wa huduma za afya katika Mkoa zikiwemo Hospitali za Rufaa za Mikoa 

ambapo watakuwa na jukumu la kufanya usimamizi shirikishi kila robo mwaka.  

b. Kuandaa na kutoa taarifa ya usimamizi kwa Katibu Tawala wa Mkoa na nakala kupelekwa 

Wizara ya Afya. 

c. Kutoa taarifa za utendaji usioridhisha wa kitaaluma kuhusu wataalamu wa afya (Professional 

Malpractice) kwa mamlaka husika ili hatua ziweze kuchukuliwa 

d. Kutoa mwakilishi mmoja ambaye atakuwa mjumbe wa Bodi ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

e. Kutoa mapendekezo ya uteuzi wa Mkurugenzi wa Hospitali kwa Katibu Mkuu wizara ya Afya 

f. Kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, kufanya Ufuatiliaji na tathmini ya ubora wa huduma za 

afya zinazotolewa na Hospitali za Rufaa za Mikoa 

5.4 Menejimenti ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

a. Kusimamia uendeshaji wa kila siku wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 



 15

b. Kuandaa Mpango Mkakati wa muda mrefu wa Hospitali (Hospital Strategic Plan) na mpango 

wa ununuzi wa mwaka (Annual Procurement Plan) wa Hospitali na kusimamia utekelezaji 

wake kwa kuzingatia sheria, taratibu na kanuni zilizopo. 

c. Kufanya usimamizi wa ndani wa hospitali na kutoa ushauri wa kitaalam kwa menejimenti ya 

Hospitali za Wilaya  

d. Kusimamia ubora wa huduma za tiba kwa kuzingatia maadili ya kitaaluma  

e. Kutafsiri miongozo ya uendeshaji huduma za afya ngazi ya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

f. Kusimamia rasilimali za Hospitali kwa kuzingatia sheria, kanuni na miongozo ya Serikali iliyopo 

g. Kuandaa ratiba ya vikao vya Bodi na kuomba ushiriki wa mwakilishi kutoka Wizara ya Afya ili 

aweze kushiriki anapohitajika.  

h. Kuandaa taarifa za utekelezaji wa mipango yote ya Hospitali na kuwasilisha kwenye Bodi, 

Mkoa na Wizara ya Afya 
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6.0 TARATIBU ZA KUWAPATA WAJUMBE WA BODI YA HOSPITALI 
 

Bodi ya hospitali itakuwa na mchanganyiko wa wajumbe wenye sifa, ujuzi na uzoefu katika fani 

mbalimbali walioteuliwa na mamlaka husika kwa mujibu wa Mwongozo uliopitishwa na Wizara ya 

afya. Lengo la Bodi ni kuendeleza falsafa ya utawala bora na ushiriki wa jamii kwenye usimamizi wa 

utoaji huduma za afya. Bodi itakuwa na jukumu la kuangalia utoaji wa huduma za afya na uwepo wa 

uwazi na usawa katika uendeshaji Hospitali za Rufaa za Mikoa. 

 

Wajumbe wa Bodi watapatikana kwa mujibu wa Mwongozo na Taratibu zilizopo.  Menejimenti ya 

Hospitali husika itatangaza nafasi za ujumbe wa bodi miezi sita kabla ya bodi iliyopo kumaliza muda 

wake. Menejimenti ya Hospitali kwa kushirikiana na RHMT chini ya Mganga Mkuu wa Mkoa 

watafanya uchambuzi wa majina ya waombaji kwa ajili ya kupata waliokidhi vigezo. Baada ya mchujo 

huo majina yatawasilishwa kwa Katibu Tawala wa Mkoa ambaye atayawasilisha kwa Katibu Mkuu wa 

Wizara ya Afya pamoja na mapendekezo yake kwa ajili ya uteuzi. Bodi haitahusisha wajumbe wenye 

nafasi za uongozi katika vyama vya siasa. Muda wa kutumikia ujumbe wa bodi ni kwa mujibu wa 

Mwongozo uliopo. 
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7.0 UHUSIANO WA KIUTENDAJI 
 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Ofisi ya Rais-TAMISEMI 

zinatekeleza majukumu yao kwa mujibu wa Hati Idhini (Instruments) ya mwaka 2016 na Sheria 

namba 13 ya mwaka 2006 ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kwa mujibu wa nyaraka hizo, Wizara ya 

Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ina jukumu la kuandaa Sera, Sheria, Kanuni, 

Miongozo na Taratibu za uendeshaji huduma kwa vituo vyote vya kutolea huduma nchini ambapo pia 

inasimamia Hospitali ngazi ya Taifa, Kanda na Mikoa. Ofisi ya Rais TAMISEMI ni kiungo kati ya 

Wizara za kisekta, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za mitaa ambapo jukumu lake ni uratibu. 

 

Aidha katika kutekeleza hayo, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

itaendelea kuwasiliana moja kwa moja na Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

katika kufuatilia utendaji wa kitaalam (technical) wa vituo vya kutolea huduma za afya nchini. Lengo 

ni kusimamia utendaji wa Sekta ya Afya nchini ikiwa ni pamoja na huduma za afya ya msingi (jamii, 

zahanati, vituo vya afya na hospitali za halmashauri). Vile vile, Wizara ya Afya itaendelea kuwasiliana 

na Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa masuala ya kiutawala na kisera.  

 

Kwa kuzingatia mabadiliko ya sasa, Timu za Uendeshaji za Hospitali za Rufaa za Mikoa zitawajibika 

kwa Mkurugenzi wa Hospitali na Katibu Mkuu Wizara ya Afya. Aidha, uongozi wa Hospitali ya Rufaa 

ya Mkoa utakuwa na mawasiliano na Timu ya Uendeshaji Afya ya Mkoa (RHMT) katika kutoa taarifa 

zinazohusiana na afya katika Mkoa husika ili kufanya majumuisho ya taarifa za afya za Mkoa. Aidha, 

sekretariati za Mikoa zitakuwa na jukumu la kumshauri Katibu Mkuu Afya kuhusu maswala ya 

kinidhamu, ulinzi, usalama na utendaji wa kila siku wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ili kuhakikisha 

wananchi wanapata huduma kulingana na viwango na taratibu za serikali. Hospitali za Rufaa za 

Kanda zitakuwa na jukumu la kutoa ushauri wa kitaalamu kwa menejimenti ya Hospitali ya Rufaa za 

Mikoa. Hospitali za Rufaa za Mikoa zitakuwa na jukumu la kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Hozpitali 

za Wilaya (Rejea Mchoro Na 2) 
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Mchoro: Na 2: Uwajibikaji na mahusiano ya kiutendaji kati ya WAMJW na OR –TAMISEMI  
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8.0 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU 

Katika kusimamia Rasilimali Watu, Hospitali za Rufaa za Mikoa zitakuwa na utaratibu ambao 

utazingatia miongozo mbalimbali ya kiutumishi ili kuwa na udhibiti wa eneo hili. Pamoja na taratibu 

hizo, ruhusa za watumishi waliopo katika Hospitali za Mikoa zitafuata taratibu zifuatazo; 

• Likizo za watumishi wote zitaidhinishwa na Mkurugenzi wa Hospitali kwa kufuata mzunguko 

wa likizo ya mwaka (leave roster). Mkurugenzi wa Hospitali atatakiwa kuwasilisha mzunguko 

wa likizo kwa Katibu Mkuu Wizara ya Afya kila mwaka kwa ajili ya uidhinishwaji.  

• Kwa watumishi watakaoomba likizo bila ya malipo, maombi yataelekezwa kwa Katibu Mkuu 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa umma na Utawala Bora kupitia kwa Mkurugenzi wa 

Hospitali na Katibu Mkuu Wizara ya Afya. Aidha, mtumishi yeyote hataruhusiwa kuondoka 

kituo chake cha kazi hadi hapo ruhusa hiyo itakapotolewa na Katibu Mkuu Utumishi. 

• Ruhusa za mafunzo ya muda mfupi (usiozidi miezi mitatu) zitaidhinishwa na Mkurugenzi wa 

Hospitali.  

• Ruhusa za mafunzo ya muda mrefu (zaidi ya miezi mitatu) zitaidhinishwa na Mkurugenzi wa 

Hospitali kwa kuzingatia Mpango wa Mafunzo wa Hospitali husika ulioidhinishwa na Katibu 

Mkuu Wizara ya Afya. Hivyo, Mkurugenzi wa Hospitali atatakiwa kuwasilisha mpango wa 

mafunzo kwa Katibu Mkuu Wizara ya Afya kila mwaka kwa ajili ya uidhinishwaji. Aidha 

mtumishi atapaswa kutimiza miaka mitatu kazini tangu kuajiriwa, ndipo atakapokuwa na sifa za 

kupewa ruhusa ya mafunzo ya muda mrefu.  

• Ruhusa za kawaida kwa watumishi waliopo kwenye Hospitali za Rufaa za Mikoa 

zitaidhinishwa na Mkurugenzi wa Hospitali kwa kuzingatia miongozo iliyopo. 

• Ruhusa/likizo ya Mkurugenzi wa Hospitali itatolewa na Katibu Mkuu Wizara ya Afya. 

• Vibali/ruhusa ya kustaafu itatolewa na Mkurugenzi wa Hospitali baada ya kujiridhisha kuwa 

nyaraka zote muhimu zimeambatishwa. Aidha taarifa zote za wastaafu zitawasilishwa kwa 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya. 

• Mpango wa utoaji motisha kwa watumishi utaidhinishwa na Bodi ya Hospitali kabla ya kuanza 

kwa utekelezaji wake. 
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• Maombi ya mikopo ya watumishi kwenye taasisi mbalimbali za kifedha itaidhinishwa na 

Mkurugenzi wa Hospitali, Katibu wa Afya na Afisa Utumishi wa Hospitali baada ya kujiridhisha 

kuwa mtumishi husika amekidhi vigezo vya kukopa kwa mujibu wa taratibu za utumishi wa 

umma. Baada ya hapo Afisa Utumishi ataingiza makato yote kwenye mfumo wa mishahara. 
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9.0 USIMAMIZI WA RASILIMALI FEDHA 

 

Mfumo wa utawala na menejimenti ya fedha utazingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za fedha za 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

 

Katika kuwezesha hospitali kujitegemea; - 

a) Kila Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa atakasimiwa kuwa ‘sub-warrant holder’ 

katika kuidhinisha matumizi ya fedha za umma kwa kiwango kitakachoelekezwa na Afisa 

masuuli.  

b) Hospitali za Rufaa za Mikoa zitatumia mfumo wa kielektroniki wa GoT HoMIS katika 

kukusanya mapato na menejementi itawajibika kudhibiti ukusanyaji wa mapato na matumizi. 

c) Vyanzo vya mapato vitatokana na; 

• Ruzuku kutoka Serikali kuu 

• Papo kwa papo (User fees) 

• Bima za Afya (NHIF, CHF, na nyinginezo) 

• Fedha za Mfuko wa Dawa (Drug revolving Fund) 

d) Wadau wa maendeleo na wafadhili mbalimbali 

e) Vyanzo vingine vitakavyoibuliwa na hospitali husika 

 

Usimamizi wa fedha na akaunti za makusanyo na matumizi za Hospitali za Rufaa za 

Mikoa.  

a) Kutakuwa na akaunti mbili zitakazotumika katika Hospitali za Rufaa za Mikoa au vinginevyo 

kama itakavyoelekezwa na mamlaka husika.  

• Akaunti ya Amana, itakayotumika katika kupokea fedha zote za hospitali husika.  

• Akaunti ya Masurufu, itakayotumika kwa ajili ya matumizi ya kila siku. 

b) Watia saini katika akaunti hizo watateuliwa kulingana na taratibu zilizopo ambapo watakuwa 

katika makundi mawili; 

• Kundi A; Mkurugenzi wa Hospitali na Mhasibu wa Hospitali 

• Kundi B; Katibu wa Afya wa Hospitali na Muuguzi Mfawidhi wa Hospitali. 

c) Hundi itasainiwa na mmojawapo wa wajumbe walioteuliwa kutoka kundi A na B. 
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d) Uandaaji na utunzaji wa fedha na kumbukumbu utafanywa na Mhasibu wa hospitali kwa 

kuzingatia sheria na taratibu za fedha. Aidha, ni muhimu kuzingatia usalama na kumbukumbu 

za fedha. 

e) Uandaaji wa taarifa za mapato na matumizi za kila mwezi, robo mwaka, mwaka na taarifa za 

usuluhishi wa kibenki zitafanywa na Mhasibu.  

f) Mhasibu atawasilisha taarifa muhimu za fedha na rasilimali zikiwemo taarifa za kibenki, taarifa 

ya mapato (statement of comprehensive income), taarifa ya hali ya fedha na rasilimali 

(statement of financial position), na taarifa ya mtitiriko wa fedha (statement of cash-flow) kwa 

Katibu Mkuu baada ya kuidhinishwa na Bodi kila robo mwaka. 
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10.0 UTUNZAJI WA NYARAKA ZA OFISI NA MAWASILIANO 
 

Utunzaji wa nyaraka na kumbukumu mbalimbali za ofisi utatakiwa kufuata sheria, kanuni na taratibu 

za uendeshaji wa ofisi za Serikali. Hivyo, kila Hospitali ya Rufaa ya Mkoa itatakiwa kutenga eneo kwa 

ajili ya masijala ya wazi na masijala ya siri. Kwa utaratibu huu, Mkurugenzi wa Hospitali anatakiwa 

kuteua watumishi wa masijala hizo wenye sifa kwa mujibu wa muundo wa kada ya watunza 

kumbukumbu. Aidha, watumishi watakaofanya kazi masjala watatakiwa kufanyiwa upekuzi kila baada 

ya miaka miwili kwa lengo la kuendelea kuboresha masjala hizo. 

 

Hospitali za Rufaa za Mikoa zitatakiwa kufuata utaratibu wa mawasiliano kama ilivyoelekezwa 

kwenye Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma na nyaraka mbalimbali. Hivyo, mawasiliano 

yeyote yatayofanyika nje ya Hospitali atasaini Mkurugenzi wa Hospitali na nakala ya barua hiyo 

apewe   Katibu Mkuu Wizara ya Afya kwa taarifa. Aidha, barua au nyaraka zitakazotumika kwenye 

Hospitali za Rufaa za Mikoa zinatakiwa kuwa na nembo ya Taifa yenye utambulisho wa Wizara ya 

Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ikionyesha anuani ya Hospitali husika. 
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11.0 UTARATIBU WA MANUNUZI 
 

Hospitali za Rufaa za Mikoa zitazingatia Sheria taratibu na kanuni za Manunuzi ya Umma. Katika 

utekelezaji wa sheria hii ya manunuzi, lazima suala la uwazi, uwajibikaji na uadilifu lizingatiwe katika 

michakato yote ya manunuzi yatakayofanywa na Hospitali za Rufaa za Mikoa. Kila Hospitali 

italazimika kuandaa mpango wa manunuzi utakaotokana na mpango wa uendeshaji ulioidhinishwa 

wa kila mwaka (CHOP). Mpango huo utawasilishwa kwa Katibu Mkuu Wizara ya Afya (Afisa Masuuli), 

ndani ya siku 30 baada ya bajeti ya mwaka husika kupitishwa na Bodi ya Hospitali.  

 

Afisa Masuuli kwa ridhaa yake atakasimu majukumu ya Bodi ya ununuzi kwa uongozi wa hospitali, 

hivyo kila Hospitali itateua wajumbe wa Bodi ya manunuzi kwa kadiri itakavyoelekezwa. Wajumbe 

hao watatokana na wakuu wa sehemu na maafisa wengine waandamizi watakaoteuliwa. Hivyo, kila 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa itakuwa na sehemu ya manunuzi (PMU) ambayo itawajibika kuratibu 

shughuli zote za manunuzi kwa kuzingatia sheria, taratibu na kanuni zilizopo. Mkurugenzi wa 

Hospitali atawajibika kuwasilisha taarifa za manunuzi Wizarani na Mikataba yote itakayoandaliwa 

ambayo haitazidi kiwango kitakachoelekezwa na Katibu Mkuu itasainiwa na Mkurugenzi wa Hospitali. 

Mikataba ya utoaji huduma kwa hospitali mfano mikataba kati ya Hospitali na taasisi za bima na 

mikataba kati ya Hospitali na wadau wa maendeleo wanaosaidia masuala mbalimbali hospitalini 

itasainiwa na Mkurugenzi wa Hospitali. Nakala ya Mikataba yote itakayosainiwa itawasilishwa kwa 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya.  
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12.0 TIMU/KAMATI MBALIMBALI ZA UBORESHAJI HUDUMA 
 

Katika kuhakikisha huduma zinatolewa kwa viwango vya ubora vinavyokubalika, kutakuwa na mifumo 

itakayowezesha Hospitali kujiendesha na kutoa huduma bora. Hivyo, Mkurugenzi wa Hospitali 

anatakiwa kuhakikisha uwepo wa vikao mbalimbali vya maamuzi kwa kamati ambazo zitakuwepo 

hospitalini kwa mujibu wa miongozo na taratibu za utoaji huduma kwa wagonjwa na wananchi. 

 

12.1 Vikao vya Timu ya Menejimenti ya Hospitali (RRHMT) 

Kutakuwa na vikao vya kila mwezi vya timu ya menejimenti ya Hospitali chini ya uenyekiti wa 

Mkurugenzi wa Hospitali. Aidha vikao vya dharura vinaweza kuitishwa kutegemeana na mahitaji. 

Wajumbe wa kikao hiki ni wakuu wote wa idara na vitengo na wengine watakaoalikwa kutegemeana 

umuhimu na uhitaji.  

  

12.2 Kamati ya Dawa, Vitendanishi na Vifaa Tiba ya Hospitali (Hospital Therapeutics 
Committee)  

 

Kutakuwa na kamati ya dawa, vitendanishi na vifaa tiba ya Hospitali ambayo itatekeleza majukumu 

yake kwa mujibu wa shughuli zilizoanishwa kwenye mwongozo wa kamati hii. Hivyo, Mkurugenzi wa 

Hospitali ambaye ndiye Mwenyekiti atatakiwa kufanya vikao vya manunuzi na usimamizi wa dawa ili 

kuondoa changamoto ya ukosefu wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi. Aidha kamati hii 

itahakikisha kuwa dawa, vitendanishi na vifaa muhimu hospitalini vinapatiakana kwa zaidi ya asilimia 

90 na madaktari wanaandika dawa kulingana na Mwongozo wa Matibabu na Orodha ya Dawa 

Muhimu. 

 

12.3 Timu ya Uboreshaji Huduma za Hospitali (Hospital Quality Improvement Team [QIT]) 

Kutakuwa na Timu ya Uboreshaji Huduma ya Hospitali. Timu hii itaundwa na wataalam wa fani 

mbalimbali waliopo Hospitalini kwa mujibu wa mwongozo uliopo. Majukumu ya timu hii ni kama 

yalivyoanishwa katika mwongozo unaotumika ambayo ni pamoja na; 

• Kushughulikia masuala ya usalama wa huduma kwa Mgonjwa (patient safety) ambayo 

yatahusisha pamoja na masuala mengine – utekelezaji wa shughuli za Kukinga na Kudhibiti 

Maambukizo (Infection Prevention and Control); Usalama wa Dawa anazopewa mgonjwa; na 
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kuweka mfumo thabiti wa kufuatilia na kukusanya taarifa za makosa yanayotokea (medical 

errors) wakati wa matibabu, pamoja na maambukizo yanayotokana na Huduma za Matibabu 

(Health care Associated Infections). 

 

•  Kufuatilia na kusimamia ubora wa huduma kwa wagonjwa kulingana na michakato ya 

huduma katika Sehemu na Vitengo mbalimbali ndani ya Hospitali kwa mfano - utekelezaji 

wa viwango na miongozo mbalimbali; matokeo ya matibabu anayopewa mgonjwa; uwepo wa 

Taratibu za Utendaji Zinazokubalika [SOPs]; kuimarisha taratibu za kuwaruhusu Wagonjwa 

kwenda nyumbani (Discharge procedure/process); na kuboresha mchakato wa Bili kwa 

Wagonjwa (Billing process); n.k.).  

•  Kushughulikia malalamiko ya Wateja – kuweka bayana njia za kuwasilisha malalamiko, 

namna ya kuyashughulikia malalamiko na kutoa mrejesho kwa Walalamikaji; na kuyatumia 

malalamiko hayo kwa ajili ya kuboresha huduma zinazotolewa). 

• Kufuatila masuala ya uzoefu wa mgonjwa kwenye matunzo (patient experience of care) 

kuhusu huduma wanazopata katika hospitali husika ikijumuisha masuala yafuatayo: 

heshima ya mgonjwa (patient dignity); uhuru wa kujiamulia (autonomy); usiri (confidentiality); 

mawasiliano mazuri baina ya Wagonjwa na Watoa Huduma (good provider-patient 

communication); kuhudumiwa kwa wakati (timely attention/appointments); na ubora wa 

miundombinu ya msingi pamoja na mazingira ya utoaji huduma (quality of basic amenities).  

•  Kuratibu utekelezaji wa Njia mbalimbali za Uimarishaji Ubora wa Huduma 

zinazotekelezwa katika Hospitali husika kama vile 5S-KAIZEN-TQM; Menejimenti ya 

Huduma kwa kutumia Viwango (Standard Based Management and Recognition); Uboreshaji 

wa Huduma kwa Kushirikiana (Health Improvement Collaborative); n.k.  

• Kusimamia utendaji wa Timu za Uimarishaji Kazi (Work Improvement Teams – [WITs]) 

katika Sehemu na Vitengo mbalimbali vya Hospitali ili kuhakikisha Sehemu na Vitengo 

zinakidhi Miongozo, Matakwa ya Wateja na Viwango vya Utoaji Huduma. 

• Kusimamia na kufuatilia masuala ya usalama kazini ikiwa ni pamoja na masuala ya 

‘ergonomics’, matumizi ya njia mbalimbali za kinga, tathmini ya mara kwa mara ya namna 

ambavyo kazi zinatekelezwa katika Hospitali husika ili kuweza kubainisha maeneo ambapo 

utekelezaji unaathiri usalama wa Watumishi ili kuweza kuweka afua ya kuyaboresha. 
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12.4 Huduma muhimu kwa wagonjwa waliolazwa 

Katika kuhakikisha kunakuwepo na utoaji wa huduma bora za matibabu kwa wagonjwa na 

wananchi, kila Hospitali itaweka utaratibu maalum utakofauatwa ili kuhakikisha kila mgonjwa 

aliyelazwa na anayestahili huduma anapata huduma bora na kwa wakati kila siku na kila 

inapohitajika. Hivyo utaratibu huu utafanywa na jopo la wataalam wa fani zote muhimu ili kutoa 

huduma stahiki kwa kila mgonjwa  (major ward rounds) angalau mara mbili kwa wiki na 

kutakuwa na huduma ya kumuona kila mgonjwa (service ward round) kila siku ikijumuisha siku 

za mwisho wa juma na siku za mapumziko.  

 

12.5 Vikao Jumuishi vya kitaalamu vya Huduma za Matibabu kwa Wagonjwa (Clinical  
         Meetings) 
 

Kila hospitali itakuwa na utaratibu wa kufanya vikao jumuishi vya kitaalam vya huduma za 

wagonjwa. Vikao hivi vitafanyika kila siku ya kazi na vitafanyika kwa ujumla au kwa kila idara 

kwa kadiri menejimenti ya Hospitali itakavyoona bila kuathiri utendaji wa kazi wa kila siku. 

Vikao vitafanyika kila siku asubuhi na vinatarajiwa kuwa vya muda mfupi kwa ajili ya kupata 

muda zaidi wa kuwahudumia wagonjwa. Aidha, inasisitizwa kuwa kila Hospitali itaweka 

utaratibu na ratiba maalum ya utoaji elimu endelevu za kitaalam kwa watumishi (Continuing 

Professional Development [CPD]).  

Wataalamu mbambali katika vikao hivi, watatoa taarifa ya vifo na ulemavu uliotokea kwa 

wagonjwa ikiwemo vifo vitokanavyo na uzazi na vile vya watoto wachanga. Aidha, watoa mada 

na washiriki wote watatoa mikakati ya kupambana na vifo hivyo ikiwemo kuainisha majukumu 

ya kila muhusika na kuweka muda maalumu wa utekelezaji. Taarifa hizi zitajumuishwa kwenye 

taarifa robo mwaka, nusu mwaka na ile ya mwaka inayokwenda kwenye vikao vya Bodi.  
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REJEA 
1. Rasimu ya mwongozo wa awali 

2. Mwongozo wa huduma za uchangiaji 2017 

3. Mwongozo wa bodi za ushauri za hospitali 2016 

4. Muundo wa WAMJW wa mwaka 2018 

5. Waraka wa maendelo ya utumishi Na 1 wa mwaka 2009 wa kada zilizo chini ya Wizara ya 

Afya  

6. Mwongozo wa usimamizi shirikishi wa mwaka 2018 

7. Kanuni za kudumu za utumishi wa umma mwaka 2009 

8. Mwongozo wa uandaaji mipango ya uendeshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa (CHOP) 2016 

9. Health service scheme 2009  

10. Sera ya Afya 2007 

11. Sheria ya manunuzi ya umma 2011 

12. Sheria na kanuni za utumishi wa umma 2003 

13. Gazeti la Serikali (GN) la tarehe 12 Novemba 2010 na 14 Machi 2014 

 
 
 
 


