
ZOEZI LA HUDUMA ZA KIBINGWA KWA WAGONJWA 

 

29 Machi, 2024 

 

UTANGULIZI 
Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara ilikuwa na zoezi muhimu la kutoa 

huduma za matibabu ya kibingwa kama ilivyo katika utaratibu wa hospitali. 

Huduma hizi zilitolewa kuanzia tarehe 25 hadi kufikia tarehe 29 Machi, 2024. 

Huduma zilizotolewa ni pamoja na; 

 

Huduma za uchunguzi wa magonjwa ya ndani 
Magonjwa haya yanajumulisha magonjwa magonjwa yote yanayomkumba 

binadamu kwa sehemu za mwili za ndani, magonjwa haya yanajumuisha 

magonjwa ya figo, magonjwa kisukari, shinikizo la damu, kiharusi na 

magonjwa ya moyo ikiwemo presha na magonjwa mengine yanayopelekea 

shida katika Mfumo wa upumuaji ikiwemo Pumu (Asthma) na mishipa ya 

fahamu.  



Jumla ya wagonjwa waliobainika na magonjwa haya baada ya kufika kupata 

matibabu walikuwa 311. Madaktari bingwa waliojikita katika utoaji wa 

huduma kwa wagonjwa hawa walisisitiza wananchi kuwa baadhi ya 

magonjwa haya ikiwemo figo , shinikizo la damu na  presha na magonjwa ya 

magonjwa haya yanaweza kupungua kabisa endapo mtu atazingatia mfumo 

mzuri wa maisha ikiwemo kupunguza kiwango cha  chumvi katika chakula, 

kupunguza ulaji wa vyakula vya mafuta mengi, kuepuka msongo wa 

mawazo, kula mboga za kijani kibichi, kufanya mazoezi ya mwili pamoja na 

kuacha unywaji wa pombe na uvutaji wa sigara.  

 

Huduma ya matibabu ya mifupa na mivunjiko 

 

 
Magonjwa haya yanaweza kusababishwa na Jeraha katika mifupa na 

ugonjwa wa viungo ambao unapelekea viungo kuzorota na kusababisha 

maumivu makali. Madaktari walieleza kuwa Magonjwa haya mengi 

yanaweza kusabishwa na ajali za barabarani, kurithi na hitilafu katika ukuaji. 

  



Jumla ya wagonjwa waliokutwa na matatizo ya magonjwa ya mifupa 

walikuwa 163 ambapo 3 walifanyiwa upasuaji Mkubwa. Madaktari 

wamesisitiza kuwa wananchi kujitahidi kuwahi kupata huduma stahiki katika 

vituo vya kutolea huduma na kusisitiza kuachana na matibabu ya mifupa kwa 

njia za kienyeji kwa kuwa zinasababisha athari kubwa endapo zitafayika 

kinyume na kupelekea madhara makubwa zaidi. 

 

Huduma ya matibabu ya magonjwa ya wanawake na 

uzazi 
Huduma hizi kinajumuisha magonjwa yote yanayowakumba wanawake kwa 

ujumla. Magonjwa haya yanaweza kuhusisha kuziba kwa mirija ya uzazi, 

virusi na vimelea (fangasi) uvimbe wa ndani ya tumbo na kwenye ovari, 

maambukizi ya bakteria na kuvu, maambukizi katika mlango wa shingo ya 

kikazi na mengineyo. Jumla ya wanawake waliofika kupata huduma na 

kukutwa na magonjwa haya walikuwa 146 na watano (5) walifanyiwa 

upasuaji mkubwa. Aidha madaktari bingwa wa magonjwa walisisitiza 

wanawake kufika katika vituo vya kutolea huduma mapema pindi waonapo 

dalili za tofauti katika miili, pia kuhakikisha wanapata elimu sahihi kutoka kwa 

watoa huduma na kuzingatia kufuata njia sahihi za uzazi wa mpango, 

walisistiza pia kuzingatia uzito na urefu (BMI) katika kujua nini kifanyike ili 

kuepuka magonjwa ya unene uliozidi ambao unaweza kupelekea wanawake 

kupata tatizo la kukosa uzazi. 

 

Huduma za kibingwa za matibabu ya Sikio, Pua na 

Koo (ENT) 
Madaktari waliotoa huduma huku wakieleza kuwa kama sehemu nyingine 

yoyote ya mwili wako, masikio, pua na koo zinaweza kuathiriwa na masuala 

mbalimbali na kudhuru afya yako na kupelekea matatizo wakati wa kulala, 

kumeza na usikivu. Huduma hizi zilitolewa kwa wagonjwa 124 ambapo kundi 

kubwa la wagonjwa walikuwa watoto. Madaktari walifanya upasuaji wa 

wagonjwa 3 ambapo wote wanaendelea vema. Madaktari Bingwa hao 

walisisitiza kuwa Baadhi ya matatizo haya ni vigumu kutambua peke yako 



hivyo mgonjwa afike kumwona daktari wa masikio, pua na koo mapema ili 

kupata matibabu stahiki.  

 

Huduma za upasuaji  
Magonjwa yanayofanyiwa upasuaji yanajumuisha magonjwa mengi 

yanayokumba mwili wa binadamu ikiwemo Bawasili (haemorrhoids) –Ngiri 

(hernia), Mabusha(hydrocele), Mawe kwenye kibofu cha nyongo 

(cholelithiasis), Bandama(spleen), Vivimbe sehemu mbalimbali za mwili -

Tezi rovu(goitre) -Tezi dude -Laparotomy(ies) -Mifupa -Majipu makubwa na 

madogo -Michaniko njia ya haja kubwa -Fistula njia ya haja kubwa - Matiti -

Vidonda vya moto -Tohara kwa wanaume - Mawe kwenye kibofu cha mkojo. 

Wagonjwa 90 walifika kupata huduma za magonjwa haya na jumla wa 

wagonjwa 13 walifanyiwa upasuaji mkubwa. 

 

HITIMISHO 
Jumla ya wananchi walionufaika na matibabu haya walikuwa 1243 Hospitali 

itaendelea kutoa huduma hizi kwa kushirikiana na Wizara ya Afya na Ofisi 

ya Mkuu wa Mkoa pamoja na Wadau wa Afya kuhakikisha matibabu haya 

ya kibingwa yanaendelea kufanyika mara kwa mara. Zoezi hili la kambi ya 

madaktari bingwa linatarajiwa kufanyika tena mnamo mwezi Juni, 2024. 


