
 

 

HOSPITALI YA RUFAA YA MKOA WA MANYARA. 

HUDUMA ZA MAGONJWA YA MACHO ZITOLEWAZO 

 

 

Hospitali ya rufaa ya Mkoa wa Manyara inatoa huduma kwa 

wateja wa ndani ya Mkoa wa Manyara na wateja wa nje ya 

Mkoa. Hata hivyo huduma zinazotolewa zinaendelea kuboresha 

zaidi kupitia Wizara ya Afya pamoja na wadau wa Afya hasa kwa 

kushirikiana na Shirirka la Kilimanjaro Centre for Community 

Ophthalmology (KCCO) katika utekelezaji wake kwa kuhakikisha 

inatoa huduma ya matibabu ya macho kwa jamii ya watu wa 

Mkoa wa Manyara na Mikoa ya Jirani. 

 



Baadhi ya huduma   zinazotolewa katika kitengo cha Macho ni 

pamoja na ; 

 

1.  Uchunguzi na upimaji wa macho/Eye examination 

 

 Uchunguzi huu unahusisha magonjwa ya Kioo cha mbele cha 

Jicho (kovu la Kioo cha Jicho,ukungu wa Kioo cha 

Jicho,Macho mekundu,Muwasho wa macho,ukavu wa 

macho. 

 Uchunguzi wa athari zitokanazo na Ugonjwa wa Sukari na 

presha. 

Magonjwa ya ndani ikiwemo sukari na presha yameathiri 

kwa kiasi kikubwa uono kwa wagonjwa wengi wa macho 

 

2. Huduma ya Vipimo vya macho/Diagnostic services 

Vipimo hivi husaidia kujua hali ya ugonjwa , kiwango cha athari 

pamoja na matibabu sahihi , vipimo vinahusisha upimaji wa 

yafuatayo; 

 Presha ya macho (Glaucoma) 

Tatizo hili husababishwa na kuongezeka presha ya jicho 

(intraocular pressure) kutokana na kukosekana uwiano wa 

mzunguko wa majimaji ndani ya jicho (aqueous fluid) 

kinachotoka kidogo kuliko kinachoingia. 

 Upimaji wa lensi Kwa kutumia mawimbi ya sauti n.k 

 

 

 

 

 



 

 

3. Huduma ya Upasuaji wa Macho/Surgical eye services 

Huduma hizi zinatolewa hospitalini kwa utaratibu uliowekwa 

na zinatolewa kwa uharaka na kwa ufanisi zikihusisha; 

 Upasuaji rekebishi/Usafishaji wa mtoto wa jicho(cataract) 

Kwa wazee na wenye tatizo la uoni wenye wingu/hafifu. 

 Upasuaji wa uvimbe kwenye jicho 

 Upasuaji wa vinyama kwenye jicho na huduma nyingine 

nyingi za upasuaji na ushauri. 

 

4.Huduma za Miwani/Optometry Services 

Hospitali inatoa huduma ya miwani kwa kuzingatia vipimo 

vilivyofanyika na kujiridhisha miwani gani itafaa kwa mgojwa. 

Aina ya miwani zitolewazo ni pamoja na ; 

 



 Miwani za kusomea- reading glass 

Miwani ya kusoma ni aina ya miwani ya macho, ambayo 

hutoa glasi za myopia zinazotumiwa sana na watu wenye 

presbyopia, ambayo ni ya lens ya convex.Miwani ya kusoma 

hutumiwa kujaza macho ya watu wa makamo na 

wazee.Kama glasi za myopia, zina viwango vingi vya kiashiria 

vya kielektroniki vinavyohitajika na viwango vya tasnia ya 

kitaifa, na pia vina kanuni za kipekee za matumizi.Kwa 

hiyo,miwani kwa ajili ya  kusoma lazima ziwe na glasi. 

 

Miwani kutoona mbali (short sightedness) 

Magonjwa haya ya macho Hayana umri maalumu na huitwa  

B.Myopia '. yanaweza kumpata mtu wa umri wowote. 

Ugonjwa huu unaweza kusabisha  kichwa kuuma kwa muda 

mrefu . Matibabu yake ni pamoja na  kuvaa miwani yenye 

kuongeza mbali. 

 

 Miwani za uoni wa karibu 

Magonjwa ya macho ya Kutoona karibu (long sightedness) , 

Tatizo hili mara nyingi huwatokea watu wenye umri wa 

miaka 40 na kuendelea. 

 Miwani za kupunguza mwanga 

Hospitalini inatoa miwani hizi ili kusaidia kwenye 

jua,mwanga, na wakati wa kuangalia Runinga/ television na 

kusaidia  kupunguza mwanga wakati wa kutumia laptop 

 

 

 

 



 

 

Hospitali inaendelea na Utoaji wa elimu ya Afya ya macho kupitia 

vipeperushi,huduma za kliniki Mkoba,Radio pamoja na televisheni 

ili kuweza kuwafikia wananchi wote ndani na nje ya Mkoa wa 

Manyara. 

 


